ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ใหม่ของมาสด้าได้มาจากการที่ร่วมมือกับโตโยต้าเองหรือนี่?  (อ่าน 3282 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นเนื้อหาข่าวจากหน้าเว็บที่เขียนโดยคุณ Homy ผมเพิ่งจะรู้เองนะเนี่ยว่าทั้งระบบ hybrid, sky d , sky g มาจากการร่วมมือกับโตโยต้า หมายความว่ามาสด้ายืมเทคโนโลยีวาล์วแปรผันจากโตโยต้ามาปรับปรุงให้เข้ากับเครื่องของตัวเองใช่ไหมครับ?

รู้สึกผิดหวังนิดหน่อยที่มาสด้ายังไม่สามารถผลิตเครื่องยนต์วาล์วแปรผันออกได้ด้วยตัวเองสักที  แบบนี้ถ้าโตโยต้าไม่ได้ให้ความร่วมมือเพิ่มเครื่องของมาสด้าก็จะติดที่ sky d sky g ไปอีกหลายปีใช่ไหมนี่?   :-[
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ออฟไลน์ 2k

แปลว่ามาสด้าพัฒนาระบบวาล์วมาได้ด้วยตัวเองใช่ไหมครับ? ค่อยโล่งหน่อยเพราผมคาดหวังกับค่ายนี้ไว้มากทีเดียว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ออฟไลน์ udis

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ที่ร่วมกับ Toyota คือระบบ hybrid ครับ

ส่วนวาล์วแปรผันนี่เป็นสิทธิบัตรของ Mazda เองครับ

http://www.mazda.in.th/technology/34-engine-technology/103-variable-valve-lift-and-timing-for-mazda-engine.html