ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดว่า HLM มีกระทู้หรือreply ที่้่เป็นม้าเยอะไหมครับ  (อ่าน 3481 ครั้ง)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
HLM เป็นเวปบอร์ดที่ค่อนข้างดังและมีอิทธิพลต่อการตัดสินใจซื้อรถมากแน่นอน คงไม่มีใครเถียง

ฉนั้นก็คงไม่แปลกที่บรรดา Agency หรือ ทีม Marketing จะต้องจับจ้องและพูดถึงพื้นที่แห่งนี้

ซึ่งผมก็ว่ามันคงไม่พ้นกระทู้ที่ดูเหมือนสมาชิกพิมพ์กันทั่วไปในนี้แหละครับ แต่Agency เขาก็รู้ว่าพิมโต้งๆ ดูม้าๆไม่ได้ ก็คงจะแฝงตัวเป็นเพื่อนสมาชิกเรานี่แหละ

ส่วนตัวผมเชื่อว่าพื้นที่ที่เป็น Strategic ขนาด HLM น่าจะมีม้าเล่นอยู่ราวๆ 10% ได้เลย หรือ 10สมาชิกจะมีทีมงานโฆษณาสัก1คน

แต่ในความเป็นจริงอาจจะเยอะกว่านั้นมากๆก็ได้นะครับ ใครจะรู้555

คิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ที่ไหนๆก็อาจจะมีครับ ที่นี่ในมุมของรถอาจจะน้อยกว่าที่อื่นๆหากเทียบกับจำนวนความเห็น
ในส่วนน้อยนั้น มีแบบไม่ค่อยเนียนแค่เพียงเล็กน้อย
แต่ที่ไม่เนียนน่าจะเป็น ยาง กับ hate boy
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

หลังๆมานี่จะมีกระทู้ถามถึงรถจีนยี่ห้อนึงเรี่อยๆ ไล่อ่านคอมเม้นก็ได้แต่ยิ้มแห้งโดยเฉพาะที่สมัครเข้ามาใหม่ หล่อนมีพิรุธ!

ออฟไลน์ deertesla

กำลังสงสัยว่าเป็น พนักงาน ผู้นำเข้าสินค้าพวกนี้หรือรับทำการตลาดออนไลน์ให้พวกนี้หรือเปล่า.  แต่ที่แน่ๆตอนนี้มีรายนึงที่เป็นคนขายน้ำมันเครื่อง มาโฆษณาสินค้าน้ำมันเครื่องตัวเองในเว็ปบอร์ดฟรีๆแบบบ่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ PC CK

คิดแง่ดี คือเพื่อนสมาชิกจริงๆนี่แหละครับ แต่กระแสเค้าร้อนแรงๆกันจริงๆ ใครๆก็อยากติดตามเค้า
โดยเฉพาะพี่กำแพงเมืองจีน แมวดีของเค้าตอบโจทย์ตลาดกลุ่มนี้ได้ดีเลยครับ ราคาน่าจะดี ตัวรถน่ารัก ระยะวิ่งโอเค แต่ที่อยากรู้จริงๆคือบริการหลังการขายของเค้านั้นเองครับ ตัวโปรดักขอวเค้ามันดีอยู่แล้วครับ
เค้าต้องยอมรับอย่างนึงว่านอกจากรถดีแล้วยังต้องมีการบริการหลังการขายที่ดีถุงจะยืนระยะได้ยาวนานครับ โดยเฉพาะประเทศเราเป็นประเทศที่ผู้บริโภคค่อนข้างเสียเปรียบผู้ผลิตมากๆ
เพราะฉะนั้นถ้าบริการหลังการขายไม่ดีก็เตรียมตัวเตรียมใจยอดตกได้อย่างที่เห็นในตลาดปัจจุบันครับ
อยากให้เค้าเกิดในตลาดบ้านเราจริงๆครับ รุ่นอื่นๆจะได้ยกทัพกันมา การแข่งขันในบ้านเราจะได้ดูดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Stp

555 สมาชิกเก่าที่อยู่เว็บนี้มานานจะจับผิดม้าพวกนี้ได้ไม่ยาก บางคนเข้ามาแป๊บเดียวยอดโพสต์พุ่งเอาๆ นี่เป็นหนึ่งในสาเหตุที่ผมก็ไม่ตอบในหลายกระทู้ เข้ามาอ่านแล้วก็เดินจากไป ปล่อยให้พิมพ์บันเทิงกันตามใจชอบ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมก็รู็สึกแบบนั้น อวยกันในเฟสไม่พอ ตามมาอวยกันถึงใน Webboard

ออฟไลน์ KTN88

เอาจริงๆถ้าคนที่เข้ามาเล่นได้ซักพักก็น่าจะดูออกนะว่าสมาชิกคนไหนเป็นม้าบ้าง เพราะมีทั้งพวกมาโฆษณาเลยโต้งๆกับพวกเนียนเชียร์ค่ายนั้นค่ายนี้เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Auto

ไม่ได้สนใจ      บางเม้นเชียร์รถไฟฟ้าออกหน้าออกตา โดยไม่มีข้อมูลอะไร หรือเที่ยวเอาลิ้งค์มาวางแปะผมไม่อ่านหรอก     
      เพราะข้อมูลจริงมันไม่ใช่แบบนั้น   ไม่อยากไปเถียงด้วยไม่ได้อะไร      ชีวิตจริงผมยังต้องดำเนินไปด้วยรถสันดาป

ออฟไลน์ Fly to dream

มีแน่ๆ แต่แฟนค่ายรถมีหนักกว่า  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
สมาชิกเก่าแก่เป็นจุดแข็งของที่นี่ หลายคนตามอ่านมาตั้งแต่เริ่ม (รวมผมด้วยที่ตามมาจากพันทิป) ประสพการณื 10+ ปีบอกได้ว่า กระทู้ไหนมาจากฝ่ายการตลาด เรามีมารยาท ไม่อยากจะฉีกหน้า ทำร้ายจิตใจกัน เขาต้องทำมาหากิน 
จริงๆก็มีกติกาห้ามโฆษณาแฝงอยู่ สมัยก่อนเจ้าของเว๊ปเข้มงวดมาก ด่ากระเจิงไปหลายราย

ออฟไลน์ I-PULSE

ก็คงมีบ้างเหมือนทุกที่แหละครับ อ่านแล้วก็พิจารณาดูดีๆเอาเอง

ออฟไลน์ GT3

เชียร์แต่ยี่ห้อที่ตัวเองซื้อนี่มีเยอะกว่า ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Akrachai

จริงๆผมก็แอบอยู่ที่นี้มาหลายปีละนะครับ แต่ไม่เคยคิดจะสมัครสมาชิกเลย แต่วันนั้นที่คิดว่าสมัครเพราะมันมีกระทู้ๆนึง และผมอยากตอบ เลยสมัครแค่นั้นครับ 55555

ออฟไลน์ O_o"

เป็นเรื่องปกติครับ Webboard หลายๆแห่งก็มีแบบนี้

สมัยก่อนยิ่งเยอะกว่านี้ครับ มาตั้งกระทู้กันแบบตรงๆ แต่ช่วงหลังๆ การเข้าถึงสื่อออนไลน์มีหลายช่องทางครับ ไม่ใช่แค่ Webboard

ตอนนี้หลายๆสื่อ มีทั้ง เพจ , YouTube , IG ล่าสุดก็ TikTok มันเข้าถึงข้อมูลต่างๆ ได้ง่ายและรวดเร็วขึ้นกว่าเดิม การแสดงความคิดเห็นก็ทำได้ง่ายมากตอนไหนก็ได้

ตอนนี้หลายๆค่ายรถในไทย ก็รู้กฏที่นี้ดี ไม่ค่อยมีทีมงานเข้ามาตั้งกระทู้อะไรแบบนั้น จะมีของแปลกอื่นๆที่เข้ามาเนียนๆ นานๆครั้ง ก็ไม่อยู่ได้ไม่นาน เพราะไม่มีใครสนใจ

ออฟไลน์ TeslaX

รู้แต่ว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็น ตัวหนึ่งสือสีแดงหนาๆใหญ่ๆ แล้ว แสดงว่าคงไม่ค่อยมีพวกฟลัดโพสเหมือนสมัยก่อน

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
ฮี้………..

ออฟไลน์ Newhang

มีครับ บางคนเค้าก็ออกตัวให้เห็นเลยก็มี บางคนก็อีแอบ

ออฟไลน์ mongolias

ทุกบอร์ดมีเป็นเรื่องแทบจะปกติแล้ว เพียงแต่ว่าสำหรับที่นี่ ผมมองว่าไม่เยอะเท่าที่อื่นนะครับ
แถมถ้า account ไหนออกอาการมากๆ อาจจะโดนเบนได้ ซึ่งแต่ก่อนเข้มงวดมากกว่านี้เยอะ ตามที่ความเห็นด้านบนว่าไว้ ตัวหนังสือแดงตอนนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว 555

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
HLM มี IO ยานยนต์  :-X

ออฟไลน์ Auto Messe

เดี๋ยวนี้เว็บบอร์ดไม่ได้มีอิทธิพลขนาดนั้น ดูยอดวิวแต่ละกระทู้ก็เห็นได้ เดี๋ยวนี้คนไปอยู่ใน youtube , fb กันหมดแล้ว อัพคลิปทีนึงคนดูหลายๆแสนก็มี คนไปเม้นท์กันอยู่ในนั้นมากกว่าตามเว็บบอร์ดเยอะ

ออฟไลน์ Zephyrs

มีประจำแหละครับ แรกๆมัน Blatant แต่หลังๆก็ต้องแบบเนียนตามเนื้อผ้าเพื่อให้จำได้ยาก
ช่วงแรกๆที่ 2 ท่านผู้ก่อตั้งยังเข้าบอร์ดบ่อยๆก็จะเจออักษรแดงๆเหลืองๆเป็นประจำเวลาเจอหน้าม้า ทำให้ปริมาณมันค่อนข้างน้อย
แต่หลังๆอาจจะด้วยภารกิจส่วนตัวของทั้งสองท่านทำให้ไม่ได้เข้ามาบ่อย ก็เลยทำให้พวกนี้กลับมาอีกแต่รูปแบบก็จะเนียนมากขึ้นๆ
ก็ยังดีที่ว่ายังมีผู้ดูแล/สมาชิกแจ้งไปทาง 2 ท่านนั้นแล้วก็เข้ามาโยกไปอยู่ในห้องอื่น (ที่สมาชิกปกติเข้าไม่ถึง) หรือไม่ก็ล็อคกระทู้ไปเลย
มีเป็นปกติแหละครับ เราอ่านแล้วก็ใช้จักรยานช่วยเอา ถ้ามันดูตุ่ยๆเหมือนมาขายของก็นั่นแหละ

กำลังสงสัยว่าเป็น พนักงาน ผู้นำเข้าสินค้าพวกนี้หรือรับทำการตลาดออนไลน์ให้พวกนี้หรือเปล่า.  แต่ที่แน่ๆตอนนี้มีรายนึงที่เป็นคนขายน้ำมันเครื่อง มาโฆษณาสินค้าน้ำมันเครื่องตัวเองในเว็ปบอร์ดฟรีๆแบบบ่อยด้วยครับ

หมายถึงท่านไหนหว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมกลับเฉยๆ และ มองว่า ปัจจุบัน Webboard และ car club เอง ไม่ได้มีผลอะไรมากเหมือนแต่ก่อนเลย เพราะเขาจะไปมุ่งใน social media อย่าง Facebook และ Youtube มากกว่า

แต่ก่อนผมก็สมัครสมาชิก Webboard ค่ายที่ผมเล่นรถรุ่นนั้นๆ อยู่ ซึ่งแต่ก่อน Facebook มันยังไม่ดัง และ คนยังไม่นิยม ดังนั้น Webboard คือ จุดแรกเลยที่คนสนใจรถรุ่นนั้นๆ มารวมตัวกัน

ขนาดรถยังไม่เปิดตัว Webboard เขาเปิดรอแล้ว ขายสติกเกอร์คลับรอแล้ว

ถ้าจะบอกว่ามีใครก็แล้วแต่มาอยู๋ใน HLM เพื่อเรื่อง marketing หรือ sale ก็ว่าไป ผมก็ว่าเป็นเรื่องปกติ แต่มันไม่ได้มีผลขนาดนั้นแล้วครับ หรือ แทบจะไม่มีผลเลยก็ว่าได้

มันเป็นที่ที่ๆ คนกลุ่มสนใจรถกลุ่มเล็กๆ คุยกันมากกว่า คนที่แค่อยากซื้อรถ หรือ หาข้อมูลเรื่องรถ เขาไม่ต้องมาดูใน HLM หรอกครับ เขาหาข้อมูลตาม Facebook ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้อง login ไม่ต้องเปิด browser เล่นผ่าน app ได้สบาย เพราะขนาด HLM เอง ยังมี Page ใน Facebook เลย

ออฟไลน์ alpha14

หลังๆมานี่จะมีกระทู้ถามถึงรถจีนยี่ห้อนึงเรี่อยๆ ไล่อ่านคอมเม้นก็ได้แต่ยิ้มแห้งโดยเฉพาะที่สมัครเข้ามาใหม่ หล่อนมีพิรุธ!
คิดว่าผมคิดไปคนเดียวซะอีก!

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ไม่แปลกใจที่มีครับ แต่แปลกใจคือ
สมาชิกเก่าๆหลายๆคนหายไปไหนกันเยอะมาก
หรือเขาอ่านแต่ไม่ตอบกันนะ  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

Gunther

• บุคคลทั่วไป
กระทู้ที่มี reply เยอะๆนี่ น่าจะเป็นพวก Fanboy ที่ชอบ “ปกป้อง” ค่ายแบรนด์รถยนต์ของตัวเองนะครับ ว่ารถแบรนด์นี้ดีกว่า
แบรนด์อื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2021, 18:29:47 โดย Beta Capsule »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เป็นปรกติครับ ทั้งม้าอวย ม้าเเช่ง หรือ สองคนในร่างเดียว

คอย อวยยี่ห้อ A เเละ ด่าเเช่ง ยี่ห้อ B+C