ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda cx8 กับ Subaru forester ณ ตอนนี้อะไรวางใจได้มากกว่ากัน  (อ่าน 6540 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ตัดเรื่องความสวยงาม การเกาะถนน ความแรง ราคาออกไปหมดเลยนะครับ

ระหว่าง cx8 กับ Forester คันไหนไว้วางใจได้มากกว่ากัน ขับแล้วไม่จุกจิกกวนใจทั้งระยะสั้นๆช่วงแรก และใช้ไปยาวๆ 4-5  ปี

ผมเคยคิดว่า  Forester  ดูไม่น่ามีอะไรห่วง แต่พอไปตาม  user club  ก็มีไม่น้อย ที่เริ่มห่วงคือสนิม เสียงช่วงล่างดังที่ช่างหาไม่เจอ ประเด็นน้ำมันเครื่องเกรดไม่ค่อยดีแต่บังคับใช้

ฝั่ง Mazda  ถ้าเลี่ยงดีเซลไปเบนซินอาจเจอแค่ปั๊มติ๊ก(รึเปล่า) แต่ก็ไม่เห็น user  มาบอกอะไรกัน หรือว่ารถขายน้อยกว่าเลยเสียงเงียบกว่า

รบกวนท่านสมาชิกช่วยแชร์ idea  หรือ ประสบการณ์หน่อยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda cx8 กับ Subaru forester ณ ตอนนี้อะไรวางใจได้มากกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 13:46:19 »
คู่นี้ ถ้าผมย้อนไป ผมก็ปวดหัวเหมือนกัน อยากได้ทั้งคู่ ชอบ Cx8 ที่ขนาดใหญ่กว่า เก็บเสียงเงียบกว่า เพียงแต่ตอนนั้นตัว 1.2 ล้าน ยังไม่ทุบ ไม่งั้นได้มาแล้วเจ้า Forester แล้ว

ส่วน Forester ผมใช้มาจะ 4 หมื่น โลแล้ว ส่วนใหญ่วิ่ง ตจว เป็นหลักครับ 200-800 กิโล/ทริป ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยครับ

แต่เท่าที่ตามดูคลับ มีจุกจิกๆอยู่เรื่อยๆครับ เมื่อวานว่างๆลองรื้อแผงประตูมาดู ลองผมล๊อต 2020 ยังไม่เจอน้องหนิมครับ เหมือนที่เจอกันจะเป็นล๊อต 2019 ล๊อตแรกๆนะครับ

ส่วนช่วงล่างผมตอบไม่ได้เลยครับ วิ่งรูดทุกหลุม ยิ่งช่วงนี้ ชุมพร สุราษ ซ่อมถนนกันเละ ผมก็รูดไป ยังไม่มีเสียง หรือเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างเลยครับ

น้ำมันเครื่องผมถ่ายของศูนย์ปกติเลยครับ ไม่ได้ถามด้วยยี่ห้ออะไร เบอร์อะไร ผมวิ่งตจว 140-170 ตลอด ความร้อนน้ำมันเครื่องก็ปกติครับ 105-112c อันนี้ห็นในคลับมีประเด็นกันเหมือนกันครับ แต่ User บ้านๆแบบผมเข้าไม่ถึง 555 ก็ใช้ไปเข้าศูนย์ตามระยะปกติครับ

คิดว่า Defect เล็กน้อยน่าจะมีทุกยี่ห้อมั้งครับ แต่อย่าให้ถึงขั้นต้องขึ้นยานแม่ทั้งๆป้ายแดง

คู่นี้ชอบทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ PC CK

Re: Mazda cx8 กับ Subaru forester ณ ตอนนี้อะไรวางใจได้มากกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 13:56:54 »
เคยให้แค่มาวด้าไม่เคยใช้ผ
ซูบารุนะครับ
สิ่งที่บอกได้สำหรับมาวด้าคือ มีความจุกจิกตามมานแน่ๆ แต่เป็นหฃังจากออกรุไปสัก3-4ปีครับ จุกจิกน่ารำคาญเล็กน้อยครับ
ส่วนเรื่องปั๊มติ๊กของcx8จำไม่ได้ว่ามีกี่เคสนะครับ ไม่ได้ตาม แต่เรื่องดับกลางอากาศของcx8น่าจะน้อยมากครับ
ส่วนตัวดีเซล ถ้าคิดว่าขับ กับเข้าศูนย์เท่านั้น หลีกได้หลีกครับ

ส่วนเจ้าป่า ท่านข้างบนตอบไปแล่วน่าจะพอเห็นภาพคร่าวๆ

ในคลับเจอปัญหานู่นนี่นั่นไม่ได้หมายความว่าเราต้องเจอทั้งหมดครับ แค่มีโอกาสเจอสูงครับ

สองตะวนี้ขยาดรถต่างกันค่อนข้างเยอะ ความคล่องตัวก้ต่างครับ

บอกตัวเองก่อนครับ จะเอารถขนาดไหน cx8มันเทอะทะด้วยความยาวครับเมื่อเทียบกับเจ้าป่า
ถ้าจะนั่งแถวสาม cx8มันเป็นลมเป่าเท้า และอยากให้แอร์ถึงคนหลังอาจต้องไปตังexclusive ที่แถวสองมีค่องว่างตรงกลางฝห้แอร์ผ่านเพิ่มครับ
กับติดฟิล์มเย็นๆเอาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 14:41:42 »
เพื่อนกับ น้องใช้มาสด้า 2 เบนซิน คนที่โรงงานใช้ CX-3 เบนซิน
ปัญหาใหญ่ จุกจิก ตอนนี้ยังไม่มากครับ
คนใช้เยอะ ศูนย์เจอปัญหาบ่อย จึงหาทางแก้ไขปัญหาเฉพาะรุ่นได้

อย่างน้อยอะไหล่ก็มีเยอะ เบิกง่าย
ศูนย์เยอะ ศูนย์ไหนไม่ถูกใจ ก็ปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 14:46:14 »
ปัญหาสนิม ใน Forester ผมว่า มันจบไปนานแล้วนะ ตอนหลังไม่มีใครเจออีก น่าจะเป็น lot แรก แค่นั้น

ช่วงล่างเสียงดัง นี่ก็ไม่มีใครบ่นแล้วนะ กลับกัน CR-V G5 ปัญหานี้ กลับเจอมากกว่า แก้จบบ้าง ไม่จบบ้าง ครับ

น้ำมันเครื่อง subaru เกรดไม่ห่วยนะ Motul นะ ดีกว่า รถตลาดๆหลายยี่ห้อเลย เพียงแต่ ที่บ่นเพราะ ราคามันโหด ขายตามราคา pricelist เลย เปลี่ยนที นึกว่า ขับกระบะ

...................

เทียบกับ Mazda มีเพื่อนใช้ CX5 อยู่ ก็บ่นอยู่เรื่อยๆ ตัวเบนซิน เดี๋ยวนั่นโชว์ เดี๋ยวไฟนี่เตือน สารพัดจะมา จะเข้าศูนย์ทีก็ต้องจอง ศูนย์ซ่อมสีตัวถังก็มีน้อย คิวยาว ต้องไปอู่ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 15:08:42 »
ให้ข้อมูลฝั่งมาสด้านะครับ เครื่องเบนซินมาสด้าผมว่าใช้ได้ครับ ไม่น่ากลัวเหมือนดีเซล แต่ถ้าไป CRV จะสบายใจกว่า 5555
ผมใช้ CX5 gen1 มา 4 ปีละ ยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆนะครับ
ศูนย์บริการพอใช้ได้ แต่นโยบายบางอย่างแปลกๆยังพอมีอยู่
ค่าบริการ เช็คระยะล่าสุด 1.2 แสน จ่ายไปแปดพันกว่าบาท (มีตัดหลายรายการที่ผมทำไปแล้วเมื่อตอนเช็ค 110,000 ก.ม.ที่อู่่นอก)

ภายในผมชอบ Mazda ครับ พื้นผิวสัมผัสมันน่าสัมผัสกว่าคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันพอสมควรเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 15:41:50 »
มีอยู่ทั้ง2คันที่ว่ามา ยังไม่เจอปัญหาอะไรอย่างที่บอก น้ำมันเครื่องซูเค้าใช้Motulนะครับ ไม่กระจอกแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 16:15:13 »
CX-8 นะครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 16:44:51 »
ตอบเรื่องมาสด้าละกันนะครับ

ถ้าเป็นผมจะไปเครื่อง 2.5 เบนซินดีกว่า ปั้มติ้กไม่น่ามีนะครับตอนนั้นมันเป็นปัญหา Defect จาก Supplier

ปัญหาเรื่องน้ำดันนี่ผมว่ามันยังงงๆ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรกันแน่ (หลายสำนักบอกตัด DPF อุด EGR แล้วหาย แต่ผมเห็นหลายเคสทำแล้วก็เป็นเหมือนเดิม) และกว่ามันจะเกิดคือขับไปแสนกว่าโลซะส่วนใหญ่ และเครื่องที่เป็น Euro 4 190 แรงม้าก็ยังอายุไม่มากเลยตอบยากว่าจะยังไงกันแน่

ส่วนตัวผมตั้งข้อสังเกตว่าไอ้ปัญหานี้มันที่ไทยกับไต้หวันสองประเทศ ส่วนออสเตรเลียกับอเมริกาที่ขายเยอะกว่ามากกลับไม่มีปัญหานี้ เลยสงสัยว่าอาจจะเกี่ยวกับคุณภาพน้้ำมันของบ้านเราด้วยรึเปล่า เพราะก่อนหน้านี้สเป็คเครื่องมาเป็น Euro 5 (ไต้หวันก็เป็น Euro 5 จนเพิ่งมาเป็น Euro สองปีก่อนนี่เอง) แต่น้ำมันบ้านเราส่วนใหญ่ยังอยู่แค่ Euro 4 เอง

ไอ้เรื่องน้ำดันตอนแรกผมก็สงสัยนะว่ามันหนักหนาขนาดไหน ก่อนซื้อ 2.5T เคยเข้าไปโพส Poll ว่าปั้มติ้ก น้ำดัน จริงๆ แล้วมันเกิดขึ้นกับคนจำนวนเยอะเท่าไหร่ และคนอีกเยอะแค่ไหนที่ไม่มีปัญหาแบบนี้ แต่เชื่อมั้ยว่าโพสนั้น Admin ไม่ให้ผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2021, 17:05:09 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 16:54:03 »
ผมว่าเสี่ยงพอๆกัน อยู่ที่ว่าจะแบบไหนครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 17:03:19 »
ตอบเรื่อง ซูบารุ

ผมใช้ตัว SJ ประกอบมาเลเซีย งานประกอบห่วยมาก ปัญหาจุกจิกเยอะ ตามไล่แก้จนเหนื่อยกว่าจะนิ่ง

ปัจจุบันตัว SK งานประกอบไทย ดีกว่าสมัย SJ ที่ผมใช้เยอะมาก
ที่เห็นปัญหาในคลับหลักๆ ก็น่าจะเรื่องเสียงจากช่วงล่าง (บางคันตั้งแร็ค บางคันขันน็อตช่วงล่าง บางคันเป็นที่ยางรองเบ้าโช้ค)
เสียงจากเสาเอ (เป็นที่ตัวกิ๊บด้านใน) ที่วางแขนคอนโซลกลางยุบตัว (เป็นที่ part)
ประเด็นน้ำมันเครื่อง ตามที่คุณเด็กบูรพาว่าไว้เลยครับ

ผมว่าจากโจทย์ จขกท. ระยะ 4-5 ปี ไว้วางใจได้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 19:06:20 »
สำหรับผมได้ทั้งคู่ ถ้าไม่ได้มีปัญหาระยะยาวที่เกิดจากการออกแบบครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2021, 23:36:04 »
ถ้าจะวัดดวง ผมว่าดู Haval H6 ไปเลย ลองดูในกลุ่่มFacebook สักเดือน2 เดือน อาจจะช่วย
ถ้าชอบปลอดภัย Corolla Cross กับ CRV น่าจะดีครับ

Subaru Forester ดีแต่กินน้ำมันนะครับ

PKS8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 00:06:39 »
ถ้าจะวัดดวง ผมว่าดู Haval H6 ไปเลย ลองดูในกลุ่่มFacebook สักเดือน2 เดือน อาจจะช่วย
ถ้าชอบปลอดภัย Corolla Cross กับ CRV น่าจะดีครับ

Subaru Forester ดีแต่กินน้ำมันนะครับ

ผมคิดว่า ถ้าโจทย์มา 2 ยี่ห้อ เจ้าของกระทู้น่าจะอยากได้อะไรบางอย่างที่ H6 ให้ไม่ได้นะครับ

แล้วที่ว่าวัดดวงผมมองว่า H6 วัดดวงยิ่งกว่า 2 ยี่ห้อนี้อีกเยอะเลยครับ

Forester ถ้าขับ 140-160 ผมทำได้ 11กม/ลิตร แต่ถ้าเปิดครูส 110 ยาวๆ ได้ 14 กม/ลิตร ส่วน H6 ในคลับเปิดครูส110-120 เห็นขับกันได้ 15-17 กม/ลิตร ต่างกันนิดเดียวเองครับ

H6 ผมเองยังอยากได้มาคู่กับ Forester ไปลองขับแล้ว ดูในคลับแล้ว ผมว่าไป CRV หรือ Cx5 Cx8 ยังดีกว่า

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 03:24:55 »
Forester พวกปัญหาใหญ่ๆประจำรุ่นไม่ค่อยมีนะครับ จะมีแค่เล็กๆน้อยๆที่เห็นมาในคลับ
จากที่ใช้มา 2 ปีกว่าๆ มีเรียก recall ไปเปลี่ยนชื้นส่วน 2 รอบ แต่ถือว่าเรียกเร็วอยู่ ไม่ต้องรอให้ปัญหามันเรื้อรัง

ส่วน CX8 เอาเครื่องเบนซินเถอะครับ
ปัญหาปั๊มติ๊กมันเป็นที่ supplier ล๊อตช่วงๆนึง ตอนนี้น่าจะหมดแล้ว(มั้ง)ครับ

ตัวรถทั้ง 2 รุ่นดูไม่ได้น่ากังวลอะไร
เรื่องศูนย์บริการ Subaru น่าจะดูแลทั่วถึงกว่าเพราะตอนนี้รถยังไม่เยอะ แต่ศูนย์ต่างจังหวัดก็ยังไม่ค่อยเยอะ ส่วนศูนย์ Mazda แถวบ้านผมยังโอเคกว่าศูนย์ Honda

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 12:55:09 »
ตอบ พอกันทั้งคู่ ครับ

ใช้SJ มา5 ปี และน้องก็ mazda 3 hb อายุไล่ๆกัน ใช้งานต่างจังหวัด และเราอยู่จังหวัดเดียวกัน

เราคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน หลังจากใช้งานมาก็ได้ข้อสรุปแล้วละครับ ว่าถ้าใช้เหตุและผล 2แบรนด์นี้คงไม่ผ่านครับ ถ้าคุณอยากได้ก็ไม่ผิดนะครับ เพราะแค่ไปลองขับ(Forester)

ผมก็จอง

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 13:05:19 »
ที่บ้านมีทั้ง CX-5 และ XV

เอาจริงๆมันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

CX-5 ก็ปั๊มติ๊กอย่างที่เจอๆกัน (เปลี่ยนไป 2 รอบ) อย่างอื่นก็ปกติ ซ่อมสีไม่ได้นานอะไร อยู่ต่างจังหวัดรถอาจจะไม่เยอะ

XV ก็ยังไม่เจออะไรหนักๆเช่นกัน ใช้งานได้ปกติ แต่เซอร์วิสที ก็หนักพอสมควร ถ้าเทียบกับ Toyota Honda และ ศูนย์น้อย ต้องขับข้ามจังหวัด ถ้าอยู่ใน กทม. ก็ไม่เป็นปัญหา

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 15:49:22 »
เมื่อช่วงต้นเดือนผมไปเที่ยวน่าน5วันไปรถเพื่อน2คันนั่งคันละ3คน คันแรกCX8 เบนซิล อีกคันก็Subaru forester แบบที่จขกท. มีคำถามมาเลย เท่าที่คุยกับทั้ง2คน รถใช้มาปีกว่าๆทั้งคู่ Subaru forester ซื้อก่อนแต่วิ่งมา2หมื่นต้นๆ CX8 วิ่งไป4หมื่นกลางๆ ทั้ง2คันไม่เจอปัญหาอะไรเลยตั้งแต่ซื้อมา ผมได้มีโอกาสขับCX8 กำลังมันดีมากขึ้นบ่อเกลือต่อไปสะปันสบายๆ

ส่วนตัวผมเองที่ใช้มาสด้าและพี่น้องรอบๆตัวก็ใช้กันหลายคัน ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรหนักๆ เพื่อนที่ขับforester ที่บ้านมันก็ใช้CX3 CX5ด้วยก็ไม่เจออะไรแย่ๆนะ ที่มันเปลี่ยนมาforester เพราะแค่อยากลองยี่ห้ออื่นบ้างงี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2021, 15:51:00 โดย maggie »

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 16:35:46 »
Mazda ดีเซล 2.2 ปัญหาน้ำดันมาจาก DPF กับแคมสึก ทำให้ความร้อนสะสมเยอะ ช้าหรือเร็วก็จะเจอน้ำดันครับ
ต้องดูแลเยอะซักหน่อย ถ้ายอมรับได้ ก็เป็นหนึ่งในรถ SUV ที่เครื่อง เกียร์ ช่วงล่างมันทำให้รถขับสนุกเป็นอันดับต้นๆ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

Gunther

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 18:00:05 »
Subaru Forester น่าจะไว้วางใจได้มากกว่าแน่นอน ขับสนุก อะไหล่ทนทานแบบ Toyota ซ่อมก็ไม่จุกจิกแบบ Mazda ในตอนนี้ครับ (แม้ว่าศูนย์บริการ Subaru จะน้อยกว่า Mazda ก็ตาม)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 23:57:52 »
ถ้าไปcx8 ไป2.0หรือ2.5เทอร์โบดีกว่าครับ ทนทานไว้ใจได้ ส่วนเรื่องเกียร์ ผมไม่ไว้ใจcvtสักค่ายเลยครับแม้ว่าจะทนทานถึไม่จุกจิก แต่มันดูแลยากมากครับ

ออฟไลน์ kst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 10:26:54 »
ขอตอบในมุมผู้ใช้งาน Forester ละกันนะครับ พึ่งใช้งานไปไม่เยอะประมาณ 1 หมื่นกว่ากิโลเมตร มีจดหมายรีคอล 1 ครั้ง ให้ไปตรวจสอบนอตยึดขาเหล็กกันโครง แต่ก็ยังไม่มีเวลาเข้าไป แต่การใช้งานก็ปกติ เข้าเช็คตอน 1,000โล เห็นใช้น้ำมันเครื่องของโมตุล 5W30
ได้เดินทางกรุงเทพ - เชียงราย 3 รอบ อุณภูมิน้ำมันเครื่องบางจังหวะมีให้เห็นประมาณ 118 องศา แต่ถอนคันแรงอุณภูมิก็ลงตามไวอยู่เหมือนกัน เคยลองจับการกินน้ำมันเคยได้สูงสุด 14 กิโลกว่าๆ /ลิตร