ผู้เขียน หัวข้อ: // First Impression ORA Good Cat เหมียวไฟฟ้าน่ารัก ของเล่นเพียบ แต่... //  (อ่าน 11156 ครั้ง)

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
น่าสนใจ...
เพิ่งรู้ว่า รุ่น 400 ได้แบต LFP (แบบเดียวกับ tesla model 3 made in china)  ยิ่งรุ่น 500 ได้แบต NMC อีก
และอัตราสิ้นเปลืองบนหน้าจอ ขนาดพี่แพนขับ ยังได้ 15.0 kwh/100km == 150 wh/km
จาก test ของ คุณตาม Bjørn Nyland ที่ test tesla model 3 SR+ LFP battery made in china
90 kph + อากาศฤดูร้อนใน norway ยังได้ ประมาณ 120 wh/km
ถ้าเอา good cat มา test อัตราสิ้นเปลือง ในอากาศแบบบ้านเรา จะได้สักเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 20:27:57 โดย pass17 »

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
นี่เป็นหนึ่งในคนที่จอง  จะทิ้งจอง เพราะ

ใบปัดน้ำฝนหลัง นี่หล่ะ

ใช้รถทรง suv มาหลายคัน ทุกๆคนได้ใช้ปัดน้ำฝนหลังตลอดเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับทรง suv จริงๆครับ

ถ้าราคา 9แสนถึง1.1ล้าน นี่คือ Goodcat ตอบโจทย์ผมทั้งราคา อ๊อฟชั่น รูปลักษณ์ ระยะทางที่วิ่งได้ ขาดแค่ระยะเวลาในการชาร์จไฟเท่านั้นเลย ถ้าอนาคตสามารถทำให้รถ EV ชาร์จได้ภายใน 10 นาทีแล้ววิ่งได้ไกล 500 กิโลเมตร จะเป็นอะไรที่โอเคมากๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
อย่าหาว่าผมทะลึ่งเลยนะ แต่มองโลโก้ตรงพวงมาลัยแล้วมันเอ่อ....มันเหมือน......อ่าาาา นั่นแหละ  8)

เอิ จริงแฮะ
คิดดีไม่ได้เลย

ออฟไลน์ PC CK

ขอให้ขายได้เยอะๆ รุ่นอื่นๆจะได้ตามมา อิอิ

ออฟไลน์ deertesla

นี่เป็นหนึ่งในคนที่จอง  จะทิ้งจอง เพราะ

ใช้รถทรง suv มาหลายคัน ทุกๆคนได้ใช้ปัดน้ำฝนหลังตลอดเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับทรง suv จริงๆครับ
ใช่ครับ มาลดต้นทุนสิ่งจำเป็นด้วยนี่ น่าตบกะโหลกคนรับผิดชอบโปรเจค

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

อีก 10 ปี ถ้ายังไม่ล้มหายตายจากไทยซะก่อน จะแวะเข้าไปดูในโชว์รูมซะหน่อยนะฮะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องที่ปัดน้ำฝนหลังกับรถ 5 ประตู​นี่ไม่รู้​ว่ามีใครใช้ Fiesta แล้วชอบการออกแบบสปอยเลอร์​ในตัวท็อปบ้างมั้ย ที่เวลาลุยฝนแล้วแทบไม่เจอน้ำจากถนนหรือฝนมาเกาะกระจกหลังเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Teera

อัตราเร่ง น่าจะดีกว่านี้หน่อย
ส่วน อื่นก็ นาๆ จิตตังครับ
ไว้มี ให้เช่า แล้วจะลองเปเช้ามาใช้ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เรื่องอัตราเร่ง ถ้าเทียบด้วยความเป็นรถด้วยกันกับการเดินทางทั่วๆ ไป มันก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีแล้วนี่ครับ

เพียงแค่เราไปคาดหวังว่าถ้ามันเป็น BEV แล้วต้องจี๊ดดด
แต่คิดมุมกลับคือผมว่ามันอยู่ที่การ setup การจ่ายไฟให้มอเตอร์ทำงาน
ซึ่งถ้าทำแบบนั้น ทุกๆ ครั้งที่กดเร่งปรู๊ดดด แบตเตอรี่ก็จะลดฮวบบบ

ออฟไลน์ V221

ถ้ารถขายดีเดี๋ยวก็มีคนทำใบปัดหลังมาขายแน่ๆครับ ตอนที่ผมซื้อHyundai H1 ล็อตแรกในไทยก็ไม่มีมาให้เหมือนกัน ใช้ไปสักพักHyundaiราชพฤกษ์ก็เอามาขาย ตอนนั้นเค้าไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายแบบตอนนี้ด้วย ผมต้องซื้อกระจกและฝาท้ายทั้งบานมาใส่เลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member

ถ้ารถขายดีเดี๋ยวก็มีคนทำใบปัดหลังมาขายแน่ๆครับ ตอนที่ผมซื้อHyundai H1 ล็อตแรกในไทยก็ไม่มีมาให้เหมือนกัน ใช้ไปสักพักHyundaiราชพฤกษ์ก็เอามาขาย ตอนนั้นเค้าไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายแบบตอนนี้ด้วย ผมต้องซื้อกระจกและฝาท้ายทั้งบานมาใส่เลย

ต้องเปลี่ยนขนาดนี้เลยหรือนี่ ต้องทำสีฝาท้ายใหม่ด้วยมั้ย รวมค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ SM.

รถน่ารัก น่าใช้มากๆ เลย

ถ้าคนอยู่คอนโด ไม่มีที่ชาตไฟ จะทำยังไง????

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
เรื่องอัตราเร่ง ถ้าเทียบด้วยความเป็นรถด้วยกันกับการเดินทางทั่วๆ ไป มันก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีแล้วนี่ครับ

เพียงแค่เราไปคาดหวังว่าถ้ามันเป็น BEV แล้วต้องจี๊ดดด
แต่คิดมุมกลับคือผมว่ามันอยู่ที่การ setup การจ่ายไฟให้มอเตอร์ทำงาน
ซึ่งถ้าทำแบบนั้น ทุกๆ ครั้งที่กดเร่งปรู๊ดดด แบตเตอรี่ก็จะลดฮวบบบ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ คือคนเห็นตัวเลขก็ร้องยี้ ทำไมไม่เร็ว ทั้งๆที่เป็นไฟฟ้า คนขับรถเร็วก็หมายมั่นอยากได้อัตราเร่ง อยู่ที่ 3 วิ แบบเทสล่า แหม ราคาต่างกันขนาดนั้น  แต่นี่ สำหรับคนใช้งานทั่วไปปกติก็เหลือแล้วครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ในรีวิวหลายๆช่องในไทย ก็ได้ลองตอนฝนตก
กระจกหลังคือเบลอไปเลย ต้องคนใช้รถ5 ประตูเท่านั้นถึงจะเข้าใจ
แล้วเป็นสิ่งที่ติดเพิ่มทีหลังยากไปอีก งงกับการตัดสินใจครั้งนี้มากครับ
เหมือนจะให้ระบบความปลอดภัยหลายๆอย่างมาครบ แต่เรื่องความปลอดภัยแบบนี้ตัดทิ้งเฉย
เค้าไม่ได้ศึกษาตอนบรีโอ้เปิดตัวใหม่ๆบ้างเหรอนั่น  :'(

ออฟไลน์ O_o"

สเปคประเทศจีน ORA Good Cat ก็ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังครับ ไม่รู้ว่าเป็นประเด็นเหมือนในไทยมั้ย

ออฟไลน์ deertesla

ในรีวิวหลายๆช่องในไทย ก็ได้ลองตอนฝนตก
กระจกหลังคือเบลอไปเลย ต้องคนใช้รถ5 ประตูเท่านั้นถึงจะเข้าใจ
แล้วเป็นสิ่งที่ติดเพิ่มทีหลังยากไปอีก งงกับการตัดสินใจครั้งนี้มากครับ
เหมือนจะให้ระบบความปลอดภัยหลายๆอย่างมาครบ แต่เรื่องความปลอดภัยแบบนี้ตัดทิ้งเฉย
เค้าไม่ได้ศึกษาตอนบรีโอ้เปิดตัวใหม่ๆบ้างเหรอนั่น  :'(
มันไม่ได้ง่ายนะตอนติดตั้งทีหลังต้องมายุ่งกับระบบไฟฟ้าของรถไฟฟ้าล้วน ไฟเอนจิ้นทั้งหลายอาจมีขึ้นเต็มไปหมด  เจาะประตูหลังและมาทำสีเดินสายไฟต่อสวิทซ์อีก  ช่างยุ่งยากกับชีวิตมากครับ

ต้องเปลี่ยนขนาดนี้เลยหรือนี่ ต้องทำสีฝาท้ายใหม่ด้วยมั้ย รวมค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ
ใช่ครับคนออกแบบงี่เง่ามาก มันต้องยุ่งกับรถไฟฟ้าที่มีระบบไฟฟ้าซับซ้อนด้วยนี่ผมว่าทำยาก ต้องมาเจาะรูเพื่อติดตั้งก้าน+มอเตอร์อีกวุ่นวายมากๆ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ คือคนเห็นตัวเลขก็ร้องยี้ ทำไมไม่เร็ว ทั้งๆที่เป็นไฟฟ้า คนขับรถเร็วก็หมายมั่นอยากได้อัตราเร่ง อยู่ที่ 3 วิ แบบเทสล่า แหม ราคาต่างกันขนาดนั้น  แต่นี่ สำหรับคนใช้งานทั่วไปปกติก็เหลือแล้วครับ

อัตราเร่งผมไม่ได้อะไรกับมันแต่มันจะเป็นข้อเปรียบว่าออกซิตี้เทอร์โบกับอัลเมร่าเทอร์โบก็ความแรงอัตราเร่งไล่เลี่ยขนาดนี้แถม ตีนปลายดีกว่าและราคาก็ถูกกว่าหลายแสนนะครับ หรือราคาเท่ากันก็ไปออกรถพวก cx3 cx30  hrv  mg hs ที่มันดูใหญ่กว่า ไม่ต้องห่วงกลัววิ่งไปแบตหมดและตีนปลายเร่งดีกว่าไม่ดีกว่าหรอ  แถมหลายรุ่นก็มีที่เก็บของที่กว้างกว่าช่วงล่างเกาะกว่าด้วย

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ที่เหลือก็ ราคา ที่จะเตรียมเปิดตัวในปลายเดือนตุลาคมนี้

ออฟไลน์ V221

จำได้ว่าทั้งหมด2หมื่นกว่าบาทครับ มาทั้งบานไม่ต้องเจาะอะไรเลย รวมเดินสายสวิทช์ของแท้ด้วย 10กว่าปีมาแล้วครับ พอรุ่นถัดมาก็มีใบปัดหลังมาให้แล้ว
BMW 750E M SPORT