ผู้เขียน หัวข้อ: พูดถึงปลั๊กชาร์จแบบสามตาที่มีมาให้ในรถไฟฟ้าทุกคัน  (อ่าน 2254 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ส่วนใหญ่แล้ว จะให้ใช้งานเฉพาะเหตุจำเป็นอย่างเดียวใช่ไหมครับ หรือมีไว้ใช้กรณีอยู่ต่างจังหวัดและไม่มีจุดชาร์จรถไฟฟ้า

เพราะเมื่อซื้อรถไฟฟ้ามาใช้งานแล้ว ก็มักจะมีบริการติดตั้ง Wall Charger อยู่แล้วจากทางโชว์รูม แต่เจ้าของบ้านจะต้องอัพเกรดระบบไฟฟ้าและมิเตอร์ก่อน ซึ่งมีทั้งฟรีและเสียตังค์ตามแต่ละแบรนด์
และรวมถึงการเพิ่มที่ชาร์จรถไฟฟ้าแรงดันสูง ที่กำลังเพิ่มขึ้นอย่างช้าๆ เลยไม่มีความจะเป็นที่จะต้องใช้งานตัวชาร์จที่ให้มากับรถอยู่แล้ว

แล้วถ้าปลั๊กพวกนี้ไม่ได้ใช้งานเลยเนี่ย จะมีโอกาสเสียไหมครับ หรือควรจะเอามาใช้งานบ้างเป็นครั้งคราวครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มันคือที่ชาร์จฉุกเฉินครับ ในยามปกติไม่ใช้กันหรอกครับ ชาร์จกันกว่าจะเต็มล่อไป 20 ชม เลย แล้วถ้าไฟบ้านไม่นิ่งไม่แน่ใจจะดีต่อการชาร์จหรือเปล่า

ส่วนถ้าไม่เอามาใช้ มันไม่พังหรอกครับ เหมือนสายชาร์จโทรศัพท์เก็บไว้ไม่โดนแดด โดนฝน ก็ไม่มีอะไรครับ

ส่วน Wall Charge ที่บ้าน ส่วนมากจะแถมเป็นโปรตอนซื้อรถอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนมิเตอร์ 30/100 ถ้าของเดิมแค่ 15/45 ครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ถ้าเป็นBEV แนะนำให้ติดตั้งWall charger ดีกว่าครับ แบบพกพาเหมาะกับตอนฉุกเฉินหรือใช้กับPHEVที่แบตลูกเล็กๆเท่านั้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
สำหรับผม BEV ใช้สำหรับชาร์จฉุกเฉิน 5-10% พอครับ แล้วขับไปหาสถานีชาร์จเพิ่มเติมเอา
หรือใช้กรณีเดินทางไปต่างถิ่น เช่น ไปบ้านเพื่อน บ้านญาติพี่น้อง
แวะชาร์จเร็วมาแล้วสัก 80-90% ยังไม่เต็ม
ก็ไปขอเสียบชาร์จบ้านเค้าต่ออีก 5-10% ให้เต็ม 100%  :-X

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
เดียวอีกหน่อยจะมีกระทู้เวปม่วงประมาณว่า ปฏิเสธเพื่อนไม่ให้เสียบชาจน์​รถที่บ้านยังไงแบบไม่ให้เสียเพื่อน

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• Jr. Member
  • **
มันคือที่ชาร์จฉุกเฉินครับ ในยามปกติไม่ใช้กันหรอกครับ ชาร์จกันกว่าจะเต็มล่อไป 20 ชม เลย แล้วถ้าไฟบ้านไม่นิ่งไม่แน่ใจจะดีต่อการชาร์จหรือเปล่า

ส่วนถ้าไม่เอามาใช้ มันไม่พังหรอกครับ เหมือนสายชาร์จโทรศัพท์เก็บไว้ไม่โดนแดด โดนฝน ก็ไม่มีอะไรครับ

ส่วน Wall Charge ที่บ้าน ส่วนมากจะแถมเป็นโปรตอนซื้อรถอยู่แล้ว แต่ถ้าต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนมิเตอร์ 30/100 ถ้าของเดิมแค่ 15/45 ครับ

เสริมครับ ตอนนี้การไฟฟ้าจะติดมิเตอร์ให้ใหม่อีกตัว สำหรับชาร์จรถไฟฟ้าเท่านั้น โดยจะต้องเดินระบบ Wall Charge ให้ตรงตามเงื่อนไขของการไฟฟ้า แล้วการไฟฟ้าจะมาจ้้มไฟเข้าเครื่องชาร์จให้ครับ ซึ่งเหมาะกับบ้านที่ไม่อยากรื้อระบบไฟบ้านใหม่ครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
อีกไม่นานในอนาคต ไม่เกิน 10 ปีข้างหน้า บ้านหรือคอนโดก็ต้องมี Wall Charger สำหรับชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าครับ