ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพี่ๆสมาชิกต้องเลือกระหว่าง รถฉลาด vs รถสมรรถนะดี จะเลือกแบบไหนกันครับ?  (อ่าน 4200 ครั้ง)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
มันต้องเลือกข้างเลยเหรอครับ  ขอทั้ง 2 อย่างเลยได้มั้ยครับ   แล้วขอเป็นจ่ายเงินเพิ่มแทน  55+

ถ้าต้องเลือกจริงๆ  ผมเลือกข้อ 2 แล้วกันครับ   แล้วเอาไปทำเพิ่มเองข้างนอก  ของพวกนี้ เดี๋ยวนี้ข้างนอกทำได้หมดล่ะ

- ถ้ารถมี Apple Car Play อยู่แล้ว  ผมอาจจะเอาไปติด Car Play Touch  จะได้ไม่ต้องกระทบกับประกันรถ  แต่ถ้ารถเดิมไม่มี Apple Car Play   ผมก็จะยอมไปเปลี่ยนเป็นจอแอนดรอยด์  เปลี่ยนลำโพง เพิ่มแอมป์ และ ซับวางตรงยางอะไหล่
- ติดกล้องรอบคัน 360 องศา แบบ 3D แบบหมุนดูได้รอบคัน  เอาไว้ใช้งานแอพแบบแบ่งหน้าจอได้   เอาไว้ใช้ดูยูทูป  ดู Netflix  ดูทีวีออนไลน์ ลงแอพ  ใช้กูเกิ้ลแมพ   
- ติดตั้งระบบ  Blind Spot monitoring 
- ติดตั้งระบบฝาท้ายไฟฟ้าพร้อม Kick sensor
- ติดตั้งระบบ TPMS เอาไว้เตือนเวลาล้อซึม ลมรั่ว
- ติดตั้งเซนเซอร์หน้า-หลัง เอาไว้เตือนเวลาถอยจอด

โชคดีที่ปัจจุบันผมสามารถเลือกได้ทั้งรถที่มีสมรรถนะดี แล้วยังมีระบบต่างๆ ที่ผมต้องการครบถ้วน ไม่ต้องถูกบังคับให้ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแบบนี้

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ถ้าส่วนใหญ่ใช้ในเมืองไปข้อแรก แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยใช้ข้อสองครับ

แน่นอนว่ารถฉลาดมันลดความเครียดเราได้เวลารถติด ทำให้เรารู้สึกสบายขึ้น ผ่อนคลายมากกว่า ขับไปเรื่อยๆชิลๆ
แต่ถ้าออกต่างจังหวัดยังไงก็ต้องโฟกัสที่การขับมากกว่าอยู่แล้ว บังคับเองรู้สึกมั่นใจกว่า

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
รถสมรรถนะดีครับ เหตุผลคือ

1. ผมฉลาดกว่ารถ
2. ผมสนุกกับการขับรถครับ ฉะนั้นอะไรที่มันจะมาทำให้ผมไม่ได้ขับผมก็จะไม่เอาครับ
3. ถ้ารถฉลาด มันต้องทำให้ผมขับรถได้ดีขึ้น แบบช่วยให้ผมเบรคได้ดีขึ้น(ABS) ช่วยไม่ให้รถผมปัด(Traction Control) หรือช่วยให้ผมขับรถได้สบายขึ้น แบบเปิดไฟให้เอง ปัดน้ำฝนให้เอง ช่วยไม่ให้ผมขับเร็วจนโดนกล้องตรวจจับความเร็วครับ ฉลาดแบบเป็นGimmicks ดูNetflixได้ ต่ออินเตอร์เน็ตได้ ผมไม่ได้ใช้ครับ และความฉลาดของรถทั้งหมด ผมต้องOverwriteได้นะครับ เพราะผมฉลาดกว่ารถ
4. บางทีผมก็รู้สึกว่ารถฉลาดมากๆ มันจะมีจุดให้เสียเยอะมากขึ้น และซ่อมจากมากขึ้นครับ อย่างประตูSoft Close หรือประตูเปิดปิดเอง มันก็เพิ่มกลไกที่จะสามารถเสียได้แล้วอีกหนึ่งจุดครับ
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ Teera

8 ปีที่ แล้ว ผมออก V40 ป้ายแดง
ก็ถือว่า ฉลาดมากตอนนั้น มีทุกอย่าง ยกเว้น Additive
เบรกเอง ถอยจอด เตือนทุกอย่าง
ก็ดี ครับ
ฉลาด มีข้อเสียคือ เก่า แล้วจุกจิกครับ

ซื้อใหม่ เอาแบบ ขับดีๆ หล่อๆ ไม่ต้องเยอะ ซ่อมง่าย สบายใจที่สุดครับ

ออฟไลน์ raygun

รถฉลาด
ทำมาตอบโจทย์คนชอบความสบาย
เทียบง่ายๆคือ นั่งแท็กซี่ นั่งรถทัวร์ ซึ่งความฉลาดคือ Driver
บอกแค่ปลายทาง เราแทบไม่ต้องทำอะไรเลย
ร้อนเหรอ Driver เพิ่มแอร์
ฟังเพลงเหรอ Driver เปิดให้
อยากแวะกลางทาง สั่งให้ Driver จอด
รถเสีย Driver โทรหาศูนย์บริการให้
มันจะมีความ Assistant ตลอดเวลาที่เราอยู่บนรถ
ไปถึงปลายทางได้โดยไม่เหนื่อย ไม่ล้า แต่ไม่เพลิดเพลินกับการขับขี่

รถสมรรถนะดี
ทำมาตอบโจทย์ความสุนทรีย์
ทำมาสำหรับคนชอบขับรถ
สำหรับคนที่ชอบที่จะควบคุมรถเอง ได้เร่งเอง เบรคเอง หักพวงมาลัยเอง
มันจะมีความสนุก ความเพลิดเพลินอยู่ในนั้น
เคยนั่งอยู่บ้านเฉยๆ แล้วนึกอยากขับรถมั้ยครับ
แบบว่าขับไปที่ไหนก็ได้ แค่อยากออกบนถนน
นั่นแหละ คืออาการอยากเสพความสุขทรีย์ของการขับรถ
ซึ่ง คนส่วนใหญ่ใน HLM น่าจะเลือกข้อนี้กันเยอะ
เพราะคงชอบขับรถกัน ไม่งั้นจะมาสิงในบอร์ดนี้ทำไม เนาะ

แต่ผมกลับเลือกรถฉลาดนะ
ถ้าเป็นรถยนต์ผมชอบความสบาย ไม่ชอบขับรถเร็ว ไม่ชอบ Stress จากการเร่ง เบรค มุด ใดๆบนถนน
อยาก Action น้อยๆ นั่งสบายๆบนรถ แล้ว ไปถึงที่หมายก็พอ

เพราะว่าๆๆๆๆ ความมันส์ของการขับรถยนต์ เทียบไม่ได้เลยตอนขี่ Bigbike
ผมมีคลาสสปอร์ต เอาไว้ลงสนาม เสพความมันส์
มีคลาสทัวริ่ง เอาไว้ขี่เสพลม เสพโค้ง เสพถนน เสพหมอก จอดถ่ายรูปข้างทาง
พอผมได้ขี่ Bigbike พวกนี้แล้ว ความมันส์ของการขับรถยนต์มันน้อยลงโดยปริยาย
พอมาขับรถยนต์ผมเลยขับช้าๆ ชิวๆ แค่ถึงที่หมายก็พอ 
เพราะฉะนั้นโจทย์นี้ ผมเลือกรถฉลาดครับ

รถ กับ มอไซค์ มันคนละแบบเลยครับ
ผมก็ขี่มอไซค์ในสนาม ขี่ออกทริป ทั่วประเทศ
มันก็สนุกในแบบของมัน แต่กับรถยนต์มันก็สนุกอีกแบบนึง
การเข้าโค้ง การเล่นคลัชต์ เปลี่ยนเกียร์ ยิ่งขับในสนามก็อีกฟิลนึง

ส่วนตัวผมโคตรเกลียดรถฉลาดๆแบบช่วยขับ
ถ้าอยากได้รถแบบนั้นผมซื้อรถตู้จ้างคนขับดีกว่า
เวลาขับรถก็อยากสนุกกับมันไม่ใช่แค่นั่งเฉยๆ

ออฟไลน์ deertesla

รถฉลาด
ทำมาตอบโจทย์คนชอบความสบาย
เทียบง่ายๆคือ นั่งแท็กซี่ นั่งรถทัวร์ ซึ่งความฉลาดคือ Driver
บอกแค่ปลายทาง เราแทบไม่ต้องทำอะไรเลย
ร้อนเหรอ Driver เพิ่มแอร์
ฟังเพลงเหรอ Driver เปิดให้
อยากแวะกลางทาง สั่งให้ Driver จอด
รถเสีย Driver โทรหาศูนย์บริการให้
มันจะมีความ Assistant ตลอดเวลาที่เราอยู่บนรถ
ไปถึงปลายทางได้โดยไม่เหนื่อย ไม่ล้า แต่ไม่เพลิดเพลินกับการขับขี่

รถสมรรถนะดี
ทำมาตอบโจทย์ความสุนทรีย์
ทำมาสำหรับคนชอบขับรถ
สำหรับคนที่ชอบที่จะควบคุมรถเอง ได้เร่งเอง เบรคเอง หักพวงมาลัยเอง
มันจะมีความสนุก ความเพลิดเพลินอยู่ในนั้น
เคยนั่งอยู่บ้านเฉยๆ แล้วนึกอยากขับรถมั้ยครับ
แบบว่าขับไปที่ไหนก็ได้ แค่อยากออกบนถนน
นั่นแหละ คืออาการอยากเสพความสุขทรีย์ของการขับรถ
ซึ่ง คนส่วนใหญ่ใน HLM น่าจะเลือกข้อนี้กันเยอะ
เพราะคงชอบขับรถกัน ไม่งั้นจะมาสิงในบอร์ดนี้ทำไม เนาะ

แต่ผมกลับเลือกรถฉลาดนะ
ถ้าเป็นรถยนต์ผมชอบความสบาย ไม่ชอบขับรถเร็ว ไม่ชอบ Stress จากการเร่ง เบรค มุด ใดๆบนถนน
อยาก Action น้อยๆ นั่งสบายๆบนรถ แล้ว ไปถึงที่หมายก็พอ

เพราะว่าๆๆๆๆ ความมันส์ของการขับรถยนต์ เทียบไม่ได้เลยตอนขี่ Bigbike
ผมมีคลาสสปอร์ต เอาไว้ลงสนาม เสพความมันส์
มีคลาสทัวริ่ง เอาไว้ขี่เสพลม เสพโค้ง เสพถนน เสพหมอก จอดถ่ายรูปข้างทาง
พอผมได้ขี่ Bigbike พวกนี้แล้ว ความมันส์ของการขับรถยนต์มันน้อยลงโดยปริยาย
พอมาขับรถยนต์ผมเลยขับช้าๆ ชิวๆ แค่ถึงที่หมายก็พอ 
เพราะฉะนั้นโจทย์นี้ ผมเลือกรถฉลาดครับ

รถ กับ มอไซค์ มันคนละแบบเลยครับ
ผมก็ขี่มอไซค์ในสนาม ขี่ออกทริป ทั่วประเทศ
มันก็สนุกในแบบของมัน แต่กับรถยนต์มันก็สนุกอีกแบบนึง
การเข้าโค้ง การเล่นคลัชต์ เปลี่ยนเกียร์ ยิ่งขับในสนามก็อีกฟิลนึง

ส่วนตัวผมโคตรเกลียดรถฉลาดๆแบบช่วยขับ
ถ้าอยากได้รถแบบนั้นผมซื้อรถตู้จ้างคนขับดีกว่า
เวลาขับรถก็อยากสนุกกับมันไม่ใช่แค่นั่งเฉยๆ
เห็นภาพเลยครับจ้างคนขับสบายจริงๆครับ อิๆ

ออฟไลน์ deertesla

8 ปีที่ แล้ว ผมออก V40 ป้ายแดง
ก็ถือว่า ฉลาดมากตอนนั้น มีทุกอย่าง ยกเว้น Additive
เบรกเอง ถอยจอด เตือนทุกอย่าง
ก็ดี ครับ
ฉลาด มีข้อเสียคือ เก่า แล้วจุกจิกครับ

ซื้อใหม่ เอาแบบ ขับดีๆ หล่อๆ ไม่ต้องเยอะ ซ่อมง่าย สบายใจที่สุดครับ
ผมว่านะยิ่งรถถูกควบคุมด้วยซอฟแวร์และคอมพิวเตอร์ปรัมวลผลด้วย. แถมมีการเชื่อต่อกับอินเตอร์เน็ตด่วยหากมีคนไม่หวังดีมาเจาะระบบรถเราด้วยน่ากลัวมากนะครับ. ผมเห็นในหนีงที่รถถูกเจาะระบบด้วยคือเสี่ยงต่อชีวิตครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมขอรถโง่ๆเลยครับ แต่ต้องพื้นฐานดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
ส่วนตัวยังไงก็ สมรรถนะ ครับ รถที่ผมขับทุกวันนี้ ของเล่นเต็มคัน แต่แทบจะไม่เคยได้ใช้ ไม่รู้เพราะความเคยชิน หรือไม่กล้า หรืออะไรยังไงก็ไม่รู้  :-X
Roadster !!!

ออฟไลน์ alpha14

รถฉลาดอาจใช้ระบบไฟเยอะถ้ามีปัญหาขึ้นมามีสิทกินข้าวลิงข้างทาง ขอเลือกรถสมรรถนะดี ดีกว่า