ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาหมดยุคของช่องใส่ Compact Disc แล้วหรือยัง  (อ่าน 5830 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: ถึงเวลาหมดยุคของช่องใส่ Compact Disc แล้วหรือยัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 09:14:08 »
มันก้อ out ไปแล้วจริงๆ ผมไม่ได้ใช้นานมากแล้ว ขออยู่กับเทคโนโลยีใหม่ๆดีกว่า  ยินดีที่จะปรับตัวเข้ากับของใหม่ไปเรื่อยๆ ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
Re: ถึงเวลาหมดยุคของช่องใส่ Compact Disc แล้วหรือยัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 09:19:57 »
คันที่ใช้อยู่ ปี 2017 มันก็ไม่มีช่อง CD แล้วนะ
ส่วนอีกคันปีเดียวกันยังมีช่อง CD อยู่

ตอนนี้ใช้ USB แทน rip cd เป็น FLAC ใส่ แล้วเปิดฟัง
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 09:50:27 »
วันนี้ cd หมดยุคไปสำหรับคนรุ่นใหม่ๆแล้ว มันก็เป็นเรื่องปรกติของยุคสมัย

คนเกิดมาไม่ทันจะไม่อิน ก็ไม่เเปลกครับ

เพราะถึงวันนึงเมื่อคนหนุ่มสาววัยนี้ แก่ตัวไปเขาก็จะมาโหยหาอดีต แล้วก็จะกลายเป็นคนที่ถูกตั้งคำถาม
เหมือนคำถามที่ตัวเองกำลังตั้งตอนนี้นั่นเอง

ไม่ชอบก้อหาสิ่งที่ตัวเองชอบ และคิดว่าดี แค่อย่าไปคิดแทนใครต่อใครแค่นั้น คนเราแก่ตัวลงทุกวันคนที่มองไปข้างหน้า ถึงเวลาต้องนับถอยหลังแล้วจะเข้าใจ สตีฟ จ๊อบ ไม่ได้กล่าวไว้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 10:03:18 »
ผมซื้อเพลงจากร้านขาย ได้มาเป็นUSB Flash drive เลยก็มีนะครับ สั่งเพลงจากนอกมาก็เริ่มมีเป็นUSB เหมือนกัน ไม่ได้แผ่นเท่าไหร่ละครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 10:23:54 »
มันคงเป็นไปตามยุค ตามสมัยแหละครับ

อีกไม่นานคงตามรอย Floppy Disk 💾

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 10:40:39 »
ขออภัยนะครับ
แต่มีไว้ติดรถมันคงไม่หนักหัวบิดามารดาใครมั้งครับ มันติดที่รถไม่ได้ติดศีรษะใครครับ

ไม่ใช่ก็ไม่ต้องใช้ครับ รถคันที่มีผมก็ไม่เคยเอาซีดีไปยัดเหมือนกัน แต่มีมาให้ก็ดีครับ เผื่อคุณพ่ออยากฟัง
ของสะสมคือของสะสมครับ นานๆเค้าเอาออกมาฟังก็มีความสุขของเค้า

ถ้าพูดถึงเรื่องของเก่าโบราณเนี่ย
รถคลาสิคนี่แพงกว่ารถปัจจุบันที่ค่าเสื่อมราคาสูงอีกนะครับ

ขออภัยถ้าใช้คำที่ไม่สุภาพ แต่เจอแบบนี้ด็ไม่ไหวครับ  เหมือนดูถูก genก่อนๆ ถ้าไม่มีgenจ่างๆก็ไม่มีการพัฒนาของเทคโนโลยีต่างๆครับ

ไม่อยากใช้ รกหูรกตาก็ไปรื้อออกครับจบ

ถูกใจมากครับ ก็ไม่รู้กว่าการที่ยังมี มันไปทำให้ใครลำบาก บางคก็เว่อร์ เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง อารมณ์แบบ เงินคนอื่น แต่ตัวเองเดือดร้อน

ส่วนตัวก็ฟังผานแอพครับ แต่บอกตรงๆ หงุดหงิดบ่อยกว่าฟังจาก CD อีก เพราะอยู่ ตจว มีเขา สัญญาณมันไม่ได้ดีตลอด บางช่วงหาย ต้องรอ ครั้นจะโหลดเพลงลงเครื่องเพื่อฟังแบบ Offline ก็เสียเวลานั่งโหลด นั่งลบอีก ฟังๆไป ระบบสุ่มมาอีก เอาเพลงที่ไม่ชอบมาให้ฟัง ต้องกดข้ามบ่อยๆ คิดถึงพวก CD หรือ MP3 อย่างไง แทบทั้งแผ่น ฟังแล้วร้องตามได้หมด

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 10:43:27 »
ผมเกิด 80 และโตมากับ FM/คาสเซตและซีดีที่ฟังในรถมาตลอด จนมาวันนึง USB และ Music online เข้ามามีบทบาทมากขึ้น โลกหมุนไปข้างหน้าครับ ไม่ต้องรีบตามเดี๋ยวเราก็ต้องใช้อยู่ดี

ณ ตอนนี้ผม HAPPY กับการฟัง FM ของ EDS จาก Application มากๆครับ โดยเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์เพลงสากลเสียงดีมากๆๆ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 17:50:29 โดย choomodify »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 11:53:23 »
เดินไปข้างหน้าครับ
ผมมองว่า usb คือจุดลงตัว
โชคดีที่รถผมมี 3 อย่าง carplay usb cd ผมเคยใส่แผ่นแค่ครั้งเดียว(อยากลอง)  แต่รุ่นปัจจุบันถอด cd ไปเป็นที่เก็บของไปแล้ว ซึ่งผมก็อยากถอดออกนะเพราะมองว่าคุ้มค่ากว่า แต่ไม่อยากเสียเงิน

เสียงดีไม่ดีอยู่ที่คุณภาพไฟล์ + chip
ผมว่า cd ไม่ใช่คำตอบอยู่แล้ว
หลายคนไม่ได้ตามมาในยุค จะไม่เข้าใจหรอกว่า ยุคแรกของ cd มันกระโดด แล้วได้รู้รึเปล่าว่าเค้าทำยังไงถึงไม่กระโดดไม่เลือกแผ่น ถ้ารู้ก็ลืม cd ไปเลย

สมัยก่อน cd นี่เป็นของห่วย เลยต้องสร้าง dvd audio sacd และเสน่ห์แพ้แผ่นเสียงอยู่ดี
เดี๋ยวนี้กลายเป็นของเทพซะงั้น
ผมนี่งงเลยครับ ถ้าแก่ไปจะอาการหนักขนาดไหน พอประมาณกันนะครับ เอาที่สะดวกพอ
อย่าล้ำหรือล้า จนเกินไปครับ

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 12:03:48 »
การเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องปกติครับ ที่เราๆท่านๆทราบดี และเรียนรู้กันตลอดเวลา
การมี เทป  ซีดี แผ่นดำ music server ไปจนถึง streaming ก็เป็นเรื่องปกติการเปลี่ยนแปลง
มันเป็นแค่ลู่ทางที่เราจะเข้าไปหา Media หรือเพลงนั้นๆ

เพลงเดียวกัน ฟังผ่านสื่อแต่ละอย่างก็ให้คนละอารมณ์ ความไพเราะต่างกัน
แค่เพลงเดียวกัน rip จาก CD แผ่นเดียวกัน โดยเครื่องคอม / cd drive คนละเครื่อง คนละโปรแกรม ก็ให้ผลต่างกัน
บางคนฟังออกบางคนไม่ได้ยิน

เพราะเรามีความแตกต่างเป็นเรื่อง ปกติไงครับ
แค่ยอมรับง่ายๆว่าโลกนี้มีคนที่ชอบและไม่ชอบ มีคนที่คิดไม่เหมือนเรา

ไม่จำเป็นต้องเอาความคิดโลกแคบของเราไปตัดสินโลกทั้งใบ

พอกระทู้มีข้อความที่อ้างอิงแบ่งประเภท ไปถึงคนรุ่นก่อนๆ เอียงไปทางให้รู้สึกว่าคนรุ่นนั้นล้าสมัย
มันก็มีความเสี่ยงที่จะเป็นปัญหาได้ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 12:32:20 โดย krating »

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 12:32:12 »
ลูกชอบดูแผ่นหนังการ์ตูน โชคดีที่chrมีช่องใส่cdครับ ;D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 12:41:51 »
รถคันล่าสุดผมไม่มีเครื่องเล่น CD ตอนแรกก็ปรับตัวมาใช้แบบ streaming หรือ rip จากแผ่นเอาแต่สรุปว่าไม่ชอบครับ (ทั้งคุณภาพเสียงและความยุ่งยาก) สุดท้ายขับรถคันนี้แทบจะไม่เปิดเพลงฟังเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 13:53:20 »
ถ้าเป็นสมัยเปลี่ยนจากเทป มาเป็น ซีดี  นี่คงต้องขอร้องให้เลิกให้ช่องใส่เทปมาเลย  หรือถ้าให้ช่องใส่เทปมา  ผมก็ต้องเอาไปเปลี่ยน Front ให้เป็นเครื่องเล่นซีดีแทน

แต่พอเป็นยุคเปลี่ยนผ่านจากซีดีไปเป็น USB มันไม่ต้องเลือกแล้วน่ะสิ    ก็มันสามารถมีทั้งช่องใส่แผ่นและช่องเสียบ USB มาพร้อมๆ กันในเครื่องเดียวได้เลย

ดังนั้น สำหรับผมนะ    ณ พ.ศ. นี้แล้ว ช่องใส่ซีดีจะให้มาก็ได้ หรือจะไม่ให้มาก็ได้เหมือนกัน    ขอเป็นว่าต้องมีช่องเสียบ USB 2-3 ช่องขึ้นไปและต้องมี Andriod Auto มาให้ด้วย เรื่องนี้สำคัญกว่ามากๆๆ   เพราะรถคันที่มีช่องใส่แผ่นของผม ก็สัมผัสไม่เกิน 5 แผ่น ในช่วงเวลา 7 ปีที่ใช้มันมา   กดเลือกไฟล์จากหน้าจอ  สร้างเพลย์ลิสต์เอา ง่ายกว่าเปลี่ยนแผ่นเยอะ

เรื่องคุณภาพเสียงถ้าคิดจะยังใช้ Front ติดรถ + ลำโพงแถมอยู่   จะเล่นผ่านไฟล์ หรือผ่านแผ่น คุณภาพก็แทบไม่ต่างกันอยู่แล้ว   ถ้าซีเรียสเรื่องเสียงสิ่งที่ควรทำคือ เปลี่ยนลำโพง เพิ่มแอมป์ ใส่ซับ  ใส่ DAC จะเห็นผลกว่าเรื่องแผ่นเรื่องไฟล์มาก

แต่ผมยังซื้อแผ่นอยู่นะ ซื้อแผ่นมาแต่ไม่ได้ฟังจากแผ่นหรอก   ซื้อมาเก็บสะสม ซื้อเอาปก ซื้อเอา Photobook  เป็นที่ระลึก  ถือเป็นการสนับสนุนศิลปินที่เราชอบ    แล้วหาโหลดไฟล์ HiRes จาก qobuz มาฟังแทน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 16:23:55 »
ถ้าใช้คำพูดที่ไม่ต้องไปเหยียดหยามใครในการตั้งกระทู้ก็จะดีนะครับ
ฝากไว้ให้คิด..

Gunther

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 18:26:58 »
รถผม Toyota Yaris 1.2G รุ่นปี 2015 ยังได้เครื่องเล่น CD แค่ 1 แผ่นเลยครับ แต่ผมไม่ค่อยสนใจฟังเพลงผ่าน CD แล้ว เพราะยุคสมัย กาลเวลาได้เปลี่ยนแปลง “SmartPhone” นี่แหละครับ คือจุดเปลี่ยนให้เครื่องเล่น CD เป็นจอกลาง Touch Screen ที่สามารถเชื่อมต่อ Apple CarPlay/Android Auto ได้ สามารถเชื่อมต่อ SmartPhone ฟังเพลงในรถได้ครับ (ทั้งแบบมีสายและ
ไร้สาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2021, 19:19:30 โดย Beta Capsule »

Forty Five

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 19:15:04 »
บอกตรงๆเลยนะครับว่า เครื่องเล่นที่มีช่องใส่ CD นั้น หมดยุคแล้วครับ เพราะว่าคนส่วนมากนิยมเครื่องเล่นหน้าจอสัมผัสที่สามารถรองรับ Apple CarPlay/Android Auto ครับ

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 19:24:13 »
การเปลี่ยนถ่ายของ technology มีทั้งข้อดีและข้อเสีย

เช่นรถสันดาปไปเป็นไฟฟ้า อรรถรสบางอย่างหายไป แต่มลพิษคงน้อยลง
มันก้อพัฒนามาเรื่อยฯ จากที่ต้องเติมถ่านหิน ยุ่งยาก ก้อเปลี่ยนให้สะดวกขึ้นในการเติมน้ำมันตามปั้มใกล้บ้าน
ตอนนี้เลยให้มาเติมที่บ้านแทน

ผมอยู่ในยุคเปลี่ยนถ่าย คร่าวๆประมาณทุก 10 ปี
ไม่ทัน vinyl แต่ทัน cassette
มันเริ่มยุค digital จาก Laser disc จานใหญ่โต มาเป็น cd/dvd ที่พกพาสะดวกและสามารถติดตั้งในพื้นที่จำกัดเช่นรถยนต์ได้
จากนั้นก้อสะดวกขึ้นด้วย usb ยุคปัจจุบันที่มีความจุสูง
Streaming มาแรงกว่าเพราะไม่ต้องหาซื้อเพลงเอง และไม่มีขยะจาก media ที่ทำให้เกิดมลพิษเวลา recycle

แต่มันมาพร้อมโฆษณาแฝงในทุกรูปแบบ แม้กระทั่งแนวเพลงที่พยายามยัดเยียดให้เรา

ก่อนหน้านี้ได้มีโอกาสเจอแฟนเก่าโดยบังเอิญ
เค้ายังเก็บ cassettes ที่ผมเคย dubbed จาก cd ไว้ให้เค้าหลายๆลัง ใครนึกไม่ออกก้อประมาณในหนัง Baby Driver
ผมกับเพื่อนสนิทอีกคนนึง ต้องเจียดเงินค่าขนมแต่ละเดือนมาซื้อ cd กัน แล้วเอามาเลือกแต่ละเพลงเพื่อให้เธอฯ
มันเลยได้มีโอกาสฟังทุกเพลงใน album
บางเพลงไม่ฮิต แต่กลายเป็นเพลงโปรดของเรา
เสน่ห์อีกอย่างคือส่วนใหญ่จะมีเนื้อเพลงและรายละเอียดมาให้ พร้อมกับ graphic และรูป ที่ inspired เราไม่มากก้อน้อยมาจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 19:51:41 »
ผมว่าเรื่องช่องใส่ CD ตอนนี้มันขยับไปอยู่ในกลุ่มเดียวกับ Audiophile แล้วล่ะครับ
เราๆก็ต้องยอมรับกันจริงๆว่ามันเป็นยุค Streaming แล้ว (คือมันแววมา 10 กว่าปีตั้งแต่เริ่มแจกไฟล์ MP3 กันแล้วแหละ ระบบ Streaming ที่สมบูรณ์ก็คือฟางเส้นสุดท้าย)
ถึงแม้ว่าจะมีบางแอพที่รองรับการ Streaming แบบ Loseless (Tidal, Joox) แต่มันก็ไม่ได้ตอบโจทย์ขนาดนั้น
ซึ่งพอมาถึงเรื่องนี้มันก็จะไปคอขวดที่ตัวเครื่องเสียงรถยนต์แล้ว เพราะถ้าระบบมันไม่จับผิดอะไรมาก มันก็จะไม่ฟ้องออกมา (ซึ่งที่ติดรถมาในยุคหลังๆมันก็แค่พอฟังได้จริงๆน่ะแหละ)
แล้วกลุ่มคนจำพวก Audiophile ผมว่ามันก็ไม่ได้เยอะอยู่แล้วแต่แรกน่ะครับ บริษัทรถยนต์เขาก็คงมองว่าลดต้นทุนได้ก็ตัดออก (แม้แต่ผู้ผลิตเครื่องเสียง/บริษัทหูฟังเองก็ปรับตามไปอีก)

ฉะนั้นแล้วเรื่องนี้ มีมันก็ดีครับ ถ้าไม่มีผมก็ว่าไม่ได้คอขาดบาดตายอะไร สำคัญจริงๆคือตัวเครื่องเสียงมากกว่าว่าคุณภาพดีแค่ไหน
เพราะถ้ามันเสียงแย่กระโปกหมา มีช่อง CD ไปมันก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ปล. ผมเป็น Audiophile นะ แต่คือเรื่องนี้ ผมเจอปัญหาที่ตัว DAP มากกว่า Source หลายเท่าตัว

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 21:57:25 »
ผมเกิด 80 และโตมากับ FM/คาสเซตและซีดีที่ฟังในรถมาตลอด จนมาวันนึง USB และ Music online เข้ามามีบทบาทมากขึ้น โลกหมุนไปข้างหน้าครับ ไม่ต้องรีบตามเดี๋ยวเราก็ต้องใช้อยู่ดี

ณ ตอนนี้ผม HAPPY กับการฟัง FM ของ EDS จาก Application มากๆครับ โดยเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์เพลงสากลเสียงดีมากๆๆ  ::)

FM  ของ Eds คืออะไรอะครับ
ใช้ app อะไรฟังครับ ขอลอกการบ้านหน่อย
กำลังหาเพลงสากลที่เสียงดี มาฟังในบ้าน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 22:18:27 »
ผมว่าเรื่องช่องใส่ CD ตอนนี้มันขยับไปอยู่ในกลุ่มเดียวกับ Audiophile แล้วล่ะครับ
เราๆก็ต้องยอมรับกันจริงๆว่ามันเป็นยุค Streaming แล้ว (คือมันแววมา 10 กว่าปีตั้งแต่เริ่มแจกไฟล์ MP3 กันแล้วแหละ ระบบ Streaming ที่สมบูรณ์ก็คือฟางเส้นสุดท้าย)
ถึงแม้ว่าจะมีบางแอพที่รองรับการ Streaming แบบ Loseless (Tidal, Joox) แต่มันก็ไม่ได้ตอบโจทย์ขนาดนั้น
ซึ่งพอมาถึงเรื่องนี้มันก็จะไปคอขวดที่ตัวเครื่องเสียงรถยนต์แล้ว เพราะถ้าระบบมันไม่จับผิดอะไรมาก มันก็จะไม่ฟ้องออกมา (ซึ่งที่ติดรถมาในยุคหลังๆมันก็แค่พอฟังได้จริงๆน่ะแหละ)
แล้วกลุ่มคนจำพวก Audiophile ผมว่ามันก็ไม่ได้เยอะอยู่แล้วแต่แรกน่ะครับ บริษัทรถยนต์เขาก็คงมองว่าลดต้นทุนได้ก็ตัดออก (แม้แต่ผู้ผลิตเครื่องเสียง/บริษัทหูฟังเองก็ปรับตามไปอีก)

ฉะนั้นแล้วเรื่องนี้ มีมันก็ดีครับ ถ้าไม่มีผมก็ว่าไม่ได้คอขาดบาดตายอะไร สำคัญจริงๆคือตัวเครื่องเสียงมากกว่าว่าคุณภาพดีแค่ไหน
เพราะถ้ามันเสียงแย่กระโปกหมา มีช่อง CD ไปมันก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ปล. ผมเป็น Audiophile นะ แต่คือเรื่องนี้ ผมเจอปัญหาที่ตัว DAP มากกว่า Source หลายเท่าตัว

ใช่ครับ ระบบเครื่องเสียงในรถราคาต่ำกว่า 10 ล้านที่ผมลองมาผมว่าฟังที่บ้านกับชุดโปรดของเราดีกว่าครับ เสียงยังต่างกันพอตัวเลย ขนาดผมไม่ได้หูเทพอะไร

ในรถของผมแค่ฟังคลายเครียดจากรถติดได้ก็พอแล้วครับ ถ้าอยากฟังจริงๆขอฟังที่บ้านในห้องดีกว่า
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2021, 23:40:33 »

ใช้ app อะไรฟังครับ ขอลอกการบ้านหน่อย
กำลังหาเพลงสากลที่เสียงดี มาฟังในบ้าน

EDS คือ คลื่นที่พี่จิมมี่จัดวันเสาร์ครับ ถ้าตามหน้าปัด FM ก็ 98 ครับ หรือ search  EDS98 ที่ Android หรือ ios ก็ได้ครับ เพลงสากลจะมีเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์ทั้งวันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 03:54:22 »
ผมยังมี CD ยุคเก่าอยู่ครับ แต่ตอนนี้ ก็เสียบ USB กับ Bluetooth เป็นหลัก

CD มีคาไว้ในเครื่องแต่แทบไม่ได้ฟังแล้ว

ว่าแต่ CD เก่า นี่เราขายได้ไหมครับ ไม่อยากเก็บไว้เปลืองพื้นที่ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 10:37:07 »

EDS คือ คลื่นที่พี่จิมมี่จัดวันเสาร์ครับ ถ้าตามหน้าปัด FM ก็ 98 ครับ หรือ search  EDS98 ที่ Android หรือ ios ก็ได้ครับ เพลงสากลจะมีเฉพาะวันเสาร์และอาทิตย์ทั้งวันครับ

ขอบคุณมากเลยครับ
เพลงดี เสียงดีจริง
เหมือนน้อนไปฟังคลื่นที่เคยฟังเลยครับ 8)

PKS8

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 13:18:59 »
ช่อง Cd ปัจจุบันมันไม่ได้เป็นแค่ Cd Player แล้วนะครับ มันเป็นทั้ง Dvd Player ด้วย

และในตอนนี้ถ้าจะต่อจอหลังมันมีแค่ 2 ระบบ

1. ฟร้อนที่มีช่องใส่ Dvd แล้วมี Output ออกจอหลัง อันนี้ผมใช้อยู่สะดวกมาก คือด้านหน้าผมต่อ Apple Carplay แล้วใส่ Dvd การ์ตูนเล่นคู่กันไปโดยจะเสียงทั้งคัน และจอหลังเท่านั้น จอหน้าเป็น Carplay ที่ผมเปิด Goooglemap นำทาง ที่ชอบมากๆคือ มือถือ iPhone Andriod โง่ๆเก่าๆ ก็ใช้ได้ เพราะแค่นำทาง

แต่ถ้ามาเป็นฟร้อนแอนดรอย ต้องเลือก Spec สูงราคาแรง ไม่มีช่องใส่ Dvd เวลาจอหน้าขึ้นอะไร จอหลังก็เป็นแบบนั้น ซึ่งถ้าเปิด Googlemap จอหลังก็เป็นแมพด้วย และเดือดร้อนต้องเสียช่องแอร์มาเสียบมือถือนำทางอีก ที่สำคัญ Dvd ไม่ต้องใช้ Hotspot ไม่ต้องเปลือง Data ไม่ต้องง้อสัญญาณเน็ต

รถที่ผมประทับใจมากคือ New Pajero เนี่ยแหละครับ ปลดล๊อคทีเดียวใส่แผ่นที่ฟร้อนหน้า แล้วออกทั้งหน้าหลังเลย ประหยัดงบไปเยอะมาก

ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ ถ้าวิทยุ Fixed มาเลยแบบรถจีนรุ่นใหม่ๆ ผมไม่อยากได้เลย ค่อนข้างง่อยมาก แผ่นก็ใส่ไม่ได้ต่อได้แต่ Apple Carplay หรือ Android Auto แถมเปลี่ยนวิทยุฟร้อนไม่น่าจะได้อีก

ส่วนมากเวลาผมเลือกรถผมจะเลือกที่ฟร้อนเป็น 2 Din ถอดเปลี่ยนได้ไว้ก่อน มัน Flexible กว่าเยอะ และแต่งเครื่องเสียงต่อง่ายกว่าด้วย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 15:12:04 »
ยังอยากให้มี ตลอดไปครับ
อยากให้รถมาสด้าไทยมีช่องใส่เหมือนของ ญี่ปุ่นบ้าง
เสียดายให้ bose มา แต่ดันตัดช่อง cd ออก

สายฮอนด้า ก็ไม่มีช่อง cd มาหลายปีแล้ว

แคมรี่ไมเนอร์จอตั้ง ก็ไม่มี ฟอร์ก็ไม่มี ปี2022ไป หลายรุ่นก็เริ่มตัดออก

เสียดาย :/

ออฟไลน์ Iam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2021, 17:49:01 »
ถ้าค่ายรถยอมให้ติดรถมามันก็ดีกว่าไม่มี ใช่ว่าตัดทิ้งแล้วเค้าจะลดราคาขายให้ 2,000 หรอครับ? ก็ขายราคาเดิม?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 09:49:00 »
ผมฟังแต่วิทยุ  :P :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 11:25:20 »
ยังไม่หมดง่ายๆหรอกครับ ตราบใดที่ยังมีแผ่นซีดีขายอยู่ เชื่อว่าหลายคนก็ยังมีแผ่นอยู่ที่บ้านมากมาย ในรถก็มีเพลงโปรดติดอยู่

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 13:54:14 »
ผมฟังจาก iPhone ผ่านสาย เข้า Mode iPod ของเครื่องเสียง เสียงก็ดีในระดับที่พอใจ ทุกอย่างชัด ส่วนใหญ่ฟัง Youtube ที่ไม่ใช่เพลงด้วย

ดังนั้น CD ไม่จำเป็น

ถ้าจะสนับสนุนศิลปิน ก็คงจะซื้อเก็บแต่ไม่แกะมาฟัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 21:08:15 »
ผมคนยุค 90

ผมกลับมองว่า ไม่จำเป็นเลยที่ต้องมี CD หรือ DISC หรือ TAPE แล้ว

ทำไมนะเหรอ เพราะผมว่าเราเองควรจะปรับตัวเทคโนโลยีด้วยนะ

ไม่ใช่บอกว่า ชอบแบบนี้ อนุรักษ์แบบนี้ แล้ว ผู้ผลิตรถ ต้องผลิตในสิ่งที่เราต้องการในทุกอย่าง

แต่คุณอาจจะเป็นแค่คนส่วนน้อย 1-2% แต่ คนส่วนมาก 90 กว่า % ที่เขาซื้อรถ เขานิยม หรือ สมัยนิยม หรือ ต้องการ ฟังเพลง ผ่าน Bluetooth, USB แล้ว มันก็เท่านั้น เพราะเขาก็ต้องให้คนส่วนใหญ่ที่เขาต้องการแบบนั้นไป

ปล.ถ้าอยากได้ เครื่องเล่น CD ก็มีขาย ติดตั้งได้ตามร้านเครื่องเสียงครับ อาจจะมียันรองรับม้วน TAPE ซะด้วยด้วยซ้ำ