ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet CRUZE ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ  (อ่าน 7092 ครั้ง)

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
Chevrolet CRUZE ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 13:42:28 »
เห็นราคามือสองน่าสนใจดี ชอบตรงที่ดีไซน์ดูไม่เหมือนใครออกแนวอินดี้หน่อย เป็นรถรุ่นหนึ่งที่มีปัญหาประจำรุ่น แต่ปัญหาส่วนใหญ่ก็เหมือนจะถูกแก้ไปเยอะแล้วโดยในคลับกลุ่มผู้ใช้ (ยกเว้นบางคัน Model Year แรก ๆ ที่อาจจะงอแงตั้งแต่ป้ายแดงจนบัดนี้)  อยากทราบข้อดีข้อเสียของรถรุ่นนี้ครับ และถ้าเป็นพวกประเภทที่เอารถเข้าศูนย์ตลอดชีวิต ไม่เข้าอู่นอกเลย ศูนย์เชฟโรเลตที่ยังเปิดบริการอยู่ในส่วนซ่อมบำรุงจะรองรับไปได้อีกนานแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
Re: Chevrolet CRUZE ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 13:55:26 »
เรื่องศูนย์ Chevrolet คงอยู่ไปไม่เกิน 10 ปี ครับ แต่ ศูนย์ที่มีความเป็น Chevrolet ให้เห็นเหลือเห็นแค่ Autotechnic เพชรบุรีตัดใหม่ แค่ที่เดียวแล้วครับ ส่วนใหญ่เจ้าอื่นขาย GWM กับยีห้ออื่นแต่ยังรับซ่อม Chevrolet อยู่รับ

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: Chevrolet CRUZE ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 14:21:08 »
ไม่กล้าใช้ครับ ชิ้นส่วนหลายๆอย่างเปาะมากๆ เริ่มทะยอยเสียทีละอย่าง ใช้ไปซ่อมไปไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 14:43:51 »
มีอู่เแบบโคตรเซียนแถวรามอินทรา 

คุยกับอู่อยู่ครับว่าตอนนี้อะไหล่ของแท้ยังหาได้ แต่ไม่น่าเกิน 5 ปี  อะไหล่เทียบจากจีนเยอะมาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 14:47:09 »
ไม่กล้าใช้ครับ ชิ้นส่วนหลายๆอย่างเปาะมากๆ เริ่มทะยอยเสียทีละอย่าง ใช้ไปซ่อมไปไม่ไหวนะครับ
เรื่องเปราะรถเก๋งจากนิสสันเปราะกว่ามากๆครับ
มีอู่เแบบโคตรเซียนแถวรามอินทรา 

คุยกับอู่อยู่ครับว่าตอนนี้อะไหล่ของแท้ยังหาได้ แต่ไม่น่าเกิน 5 ปี  อะไหล่เทียบจากจีนเยอะมาก

รถเครือ จีเอ็ม อะไรหาได้ไม่ยากนะครับ แถมการซ่อมไม่ค่อยยาก

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 15:24:55 »
เกียร์ธรรมดาน่าจะพอได้ แต่อย่าเลย

ออฟไลน์ monarsenal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 15:44:15 »
ตอบในฐานะผู้เคยใช้มา 6 ปีกว่า และขายไปแล้วนะครับ

ข้อดี
- การขับขี่โดยรวมชอบมากๆ (ไม่รวมอัตราเร่งนะ) รถนิ่งมาก ยิ่งทางไกล เห็นชัดเจน ขับแล้วไม่มีอาการล้าเลย
  นน พวงมาลัย การบังคับ ดีที่สุดในคลาสในขณะนั้น
- ระบบความปลอดภัย (ในขณะนั้น) ไม่รู้ว่าเรียกระบบความปลอดภัยได้หรือเปล่านะครับ แต่ส่วนตัว เกือบประสบอุบัติเหตุมา 3 ครั้ง
   ทั้ง 3 ครั้ง คือการหักหลบในความเร็วสูง และ กระชั้นชิดมาก และไม่คิดว่าจะรอดมาได้โดยไม่เป็นอะไร
   โดยเบรคจน ABS ทำงาน และหักหลบ. โดยที่ตัวรถไม่มีอาการเสียหลักใดๆเลย

ข้อเสีย
-โรคประจำตัว โดยส่วนตัวผมแก้แล้วก็ไม่จบสักที. คือ น้ำในหม้อน้ำหาย เกียร์พัง. ซึ่งถ้าแก้ได้ รถมันดีมากๆ
-ไม่ประหยัดน้ำมัน
-ศูนย์บริการที่ลดลง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 15:52:23 »
ปกติ ผมชอบอะไหล่เบิกศูนย์ง่ายๆครับ
ถ้าเป็นผม ผมเลี่ยงแบรนด์นี้ดีกว่า

แต่ถ้าอินดี้ ไม่อยากเหมือนใคร ก็ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 16:25:43 »
2.0 ดีเซล พอคบได้อยู่ครับ แต่ต้องหารถซักหน่อย และศึกษาเรื่องอุปกรณ์ไฟฟ้าไว้บ้าง

เบนซิน คันไหนที่ไม่เคยไปติด Oil Cooler แยก หรือ จขกท ไม่คิดจะดัดแปลง แนะนำให้เลี่ยงไปเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 16:32:28 »
ผมก็ชอบนะ เชฟไม่น่าทำเสียชื่อเลย

เคยเห็นลงแข่งรายการในยุโรป อย่างเท่ห์

พอมาเมืองไทย ไฟท้ายเค้าจะเป็น bmw ก็ได้ เป็นเบ๊นซ์ก็ดี ขับตามไกลๆ ทายผิดไปหลายรอบแล้ว

ถ้าผมจะเล่นนะ ผมขอไปดีเซลดีกว่า

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 16:52:26 »
เพื่อนใช้อยู่ครับ ล๊อกแรกเลย เห็นก็ซ่อมไปหลายรายการคั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 18:45:04 »
Chevrolet Cruze ปัญหาจุกจิกเพียบ ทั้งเกียร์พัง เครื่องยนต์ปั๊มติ๊ก น้ำดัน เครื่องยนต์ดับกลางอากาศ อะไหล่ชิ้นส่วนรถยนต์เปราะบาง รถอเมริกันราคาถูกแต่อะไหล่ราคาแพงระดับรถยุโรปสุดหรู

ออฟไลน์ Prinzw1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 20:13:09 »
เห็นคอเม้นแล้วผมอดไม่ได้ที่ต้องล็อกอินมาตอบ

รถผม Cruze 1.8 LTZ ปี 2012 เลขไมล 25x,000 กม. มีสิ่งที่ได้ติดตั้งเพิ่มเติมดังนนี้

1.ติดออยล์เกียร์ตอน 4 หมื่นกม.
2.แก๊ส LPG ระบบ OBD2
3.ชุดท่อน้ำซิลิโคน
4.วาล์วน้ำ 82 องศา

จะบอกว่ารถผมไม่เคยเสียแม้แต่ครั้งเดียว อะไหล่สิ้นเปลืองก็หาง่าย ราคามีให้เลือกหลายเกรด ช่วงล่างผมเพิ่งเปลี่ยนยกชุดหลังใช้งานมานาน 9 ปี

ครูสเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย ถ้า GM Thailand ไม่ลดงบโดยการตัดระบบออยล์เกียร์ออก เพราะพวกเขาให้เหตุผลว่า เกียร์ต้องทำงานที่อุณหภูมืร้อนๆ ราว 100+ องศา เช่นเดียวกันกับวาล์วน้ำที่เปิดตอน 105 องศา แล้วบอกว่ารถเราดีแล้ว ข้อนี้คือเรื่องเดียวที่ผมไม่ชอบเชฟโลเล็ต

ใครอยากรู้อะไร inbox มาถามผมได้ ยินดีแชร์ประสบการณ์ในมุมของผู้ใช้จริงที่ขับรถทั่วไทย

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 20:48:18 »
อุ้ยยย city turbo สะดุ้ง

ทั้ง temp เครื่อง / temp เกียร์ และ oil เกียร์

เห็นคอเม้นแล้วผมอดไม่ได้ที่ต้องล็อกอินมาตอบ

รถผม Cruze 1.8 LTZ ปี 2012 เลขไมล 25x,000 กม. มีสิ่งที่ได้ติดตั้งเพิ่มเติมดังนนี้

1.ติดออยล์เกียร์ตอน 4 หมื่นกม.

จะบอกว่ารถผมไม่เคยเสียแม้แต่ครั้งเดียว อะไหล่สิ้นเปลืองก็หาง่าย ราคามีให้เลือกหลายเกรด ช่วงล่างผมเพิ่งเปลี่ยนยกชุดหลังใช้งานมานาน 9 ปี

ครูสเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลย ถ้า GM Thailand ไม่ลดงบโดยการตัดระบบออยล์เกียร์ออก เพราะพวกเขาให้เหตุผลว่า เกียร์ต้องทำงานที่อุณหภูมืร้อนๆ ราว 100+ องศา เช่นเดียวกันกับวาล์วน้ำที่เปิดตอน 105 องศา แล้วบอกว่ารถเราดีแล้ว ข้อนี้คือเรื่องเดียวที่ผมไม่ชอบเชฟโลเล็ต

ใครอยากรู้อะไร inbox มาถามผมได้ ยินดีแชร์ประสบการณ์ในมุมของผู้ใช้จริงที่ขับรถทั่วไทย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 21:13:49 »
เรื่องเปราะรถเก๋งจากนิสสันเปราะกว่ามากๆครับ

รถเครือ จีเอ็ม อะไรหาได้ไม่ยากนะครับ แถมการซ่อมไม่ค่อยยาก

คนใกล้ตัวที่ใช้รุ่นนี้เท่าที่จำได้2คน

คนนึงฟ้องศาลชนะ

ส่วนอีกคนซ่อมยับ ผมเคยขับรถค่อนข้างโทรมเหมือนกันเพราะผ่านการซ่อมมานับไม่ถ้วน คนใช้ยังบอกว่าคิดผิดมาก
คุ้นๆว่าจะเคยยกเกียร์ด้วย

ผมว่านิสสันน่าจะไว้ใจได้มากกว่า  ไม่เคยพากินข้าวลิง ยังไงก็ยังถึงบ้าน
แต่ถ้าให้เลือกคงไม่เอาทั้งคู่ เพราะยังเหลือต้วเลือกอีกเยอะ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 22:57:29 »
อุ้ยยย city turbo สะดุ้ง

ทั้ง temp เครื่อง / temp เกียร์ และ oil เกียร์

City turbo นี่ก็ระเบิดเวลาอีกรุ่นนึง ใช้แต่วอร์มเมอร์ อุณภูมิน้ำมันเกียร์แตะ 100 องศา++
เกียร์พังแน่นอน
Almera turbo เครื่องไม่ไฮเทคเท่า แต่ติดออยเกียร์มาให้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 23:38:03 »

คนใกล้ตัวที่ใช้รุ่นนี้เท่าที่จำได้2คน

คนนึงฟ้องศาลชนะ

ส่วนอีกคนซ่อมยับ ผมเคยขับรถค่อนข้างโทรมเหมือนกันเพราะผ่านการซ่อมมานับไม่ถ้วน คนใช้ยังบอกว่าคิดผิดมาก
คุ้นๆว่าจะเคยยกเกียร์ด้วย

ผมว่านิสสันน่าจะไว้ใจได้มากกว่า  ไม่เคยพากินข้าวลิง ยังไงก็ยังถึงบ้าน
แต่ถ้าให้เลือกคงไม่เอาทั้งคู่ เพราะยังเหลือต้วเลือกอีกเยอะ
ฝรั่งเมืองดีทอยด์นี่คิดเล็กคิดน้อยกับกำไรแบบฉาบฉวยนะครับไม่แปลกลูกค้าหายหมด ส่วนนิสสันก็เป็นแบบที่เห็นครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2021, 11:57:58 »
ผมยังเชื่อมัน focus 2.0GDiมากกว่าอีก
อูฟอร์ดเก่งๆเยอะอยู่นะครับ เผื่อลองพิจารณา

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2021, 19:09:05 »
Chevrolet Cruze ปัญหาจุกจิกเพียบ ทั้งเกียร์พัง เครื่องยนต์ปั๊มติ๊ก น้ำดัน เครื่องยนต์ดับกลางอากาศ อะไหล่ชิ้นส่วนรถยนต์เปราะบาง รถอเมริกันราคาถูกแต่อะไหล่ราคาแพงระดับรถยุโรปสุดหรู

เห็นด้วยครับพี่

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2021, 19:39:01 »
เคยจับอยู่ 3 เดือนครับ(รถญาติฝากมาเช็คระบบ) สรุปง่ายๆได้คือ จับตรงไหนตรงนั้นพัง แล้วไม่ได้พังธรรมดานะครับ ลามไปจนต้องยกเครื่องออกมาส่งเข้าโรงกลึงเลย บ้านผมมีรถหลายคันครับ optra ก็เคยมีในครอบครองอยู่ แต่ไม่เคยเจอรถคันไหนที่เปราะปางได้เพียงนี้ (เฟียสต้า กับ โฟกัส ไม่เคยใช้นะครับ)  ผมว่าเชฟประเทศไทยเน่าเพราะตัวนี้แหละ ถ้าเอารถยุโรป เมกา จริงๆ ไม่ใช่เกาหลีแดวูแปะตรามาขาย คงดีกว่านี้ ดูอย่าโคโลกับเทรล ทนถึกบึกบึนน่าใช้เป็นที่สุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 09:32:23 »
เป็นผมคงเลี่ยงให้ห่างครับ ต่อไปน่าจะหาที่ซ่อมยากขึ้น รวมทั้งอะไหล่ต่างๆด้วย

ออฟไลน์ EDS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 09:59:27 »
ผมว่าแล้วแต่จขกท ถ้ามีเงินซ่อมแล้วไม่คิดอะไรถ้าเจอคันที่มีปัญหา ก็ลองเลยครับ
ใช้แล้วเป็นอย่างไร มารีวิวหลังใช้ให้ฟังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 10:52:30 »
ราคาตอนนี้เห็นไม่เกินสองแสนก็มี  ดีเซลสองแสนนิดๆ  เป็นรถที่น่าใช้มากๆครับ ช่วงล่างไว้ใจได้ ขับทางไกลสบาย หาสภาพสวยๆ รถโมเดล MY2013 ขึ้นไป
ผมใช้มา 8 ปี ล่ะ ยังไม่เคยเสีย เชคระยะปกติครับ  อะไหล่ยังหาได้สบายๆ อู่ซ่อมเก่งๆมีเยอะ หาข้อมูลในกลุ่มผู้ใช้ครูซครับ ราคาเท่าไหร่ ซ่อมที่ไหนดี ที่ไหนไม่ดี มีข้อมูลรู้หมด

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 14:43:53 »
ส่วนตัวชอบรถที่ไปไหนต้องมั่นใจ ไปถึง ไม่กินข้าวลิง  CRUZE ทรงสวยครับ
แต่มันก็มีรถที่ไว้ใจได้มากกว่า ช่วงล่างไม่ดีมันยังจับเปลี่ยนให้ดีขึ้นได้ ถึงแม้จะขับไม่ดีเท่า
ส่วนตัวไม่กล้าใช้ครับ    ไปไหนเป็นอะไรที ต้องกลับหาอู่ประจำถึงจะซ่อมได้ เบื่อแล้วครับ

เข็ดกับรถยี่ห้อแปลกๆ ตั้งแต่สมัยขับรถเป็นใหม่ๆ ใช้ daewoo ใช้ดีอยู่ปีเดียวมั้ง รวนไปหมด
หลายระบบทั้งแอรื ทั้งระบบไฟ ขนาดเกียร์ธรรมดายังจุกจิกไปแค่ชลบุรี ยังไม่กล้าเอาไปสมัยนั้น