ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 3951 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 11:04:20 »
ใช้ 7 ปี ไม่ต้องกังวลหรอกครับ Honda ยังอยู่ มีอะไหล่ มีศูนย์บริการให้เข้าไปได้ครับ

ลองไป test ดูครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน

ผมว่า 2 คันนี้ ไม่มีเลือกผิดหรอกครับ คันไหนก็ได้

ออฟไลน์ Boston666

• Newbie
  • *
Re: รถคันแรกไม่เคยขับรถมาก่อน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 15:54:18 »
ใช้ 7 ปี ไม่ต้องกังวลหรอกครับ Honda ยังอยู่ มีอะไหล่ มีศูนย์บริการให้เข้าไปได้ครับ

ลองไป test ดูครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน

ผมว่า 2 คันนี้ ไม่มีเลือกผิดหรอกครับ คันไหนก็ได้

ขอบคุณครับฟังแบบนี้แล้วค่อนข้างสบายใจขึ้นเยอะครับ ตอนนี้ใจเริ่มไปทางCityแล้วครับ

ตอนแรกที่เลือก Jazz เพราะกลัวปัญหาเครื่องยนต์ใหม่1.0Turboเป็นเหตุผลหลักๆเลยครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปลอง test ที่ศูนย์ใกล้ๆบ้านครับ อีกหนึ่งเหตุผลหลักๆที่เอียงมาทาง city เพราะผมสงสารคนนั่งหลังครับ

jazzมีแต่ชื่อเสียงว่าเบาะหลังนั่งไม่สบาย ซึ่งส่วนนี้คงต้องให้ คุณแม่ ไปลองเลือกด้วยตัวท่านเองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 15:56:18 »
2 รุ่นนี้ คันไหนก็ได้ครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องการดูแลรักษา แบบง่ายหน่อยก็เอาเข้าศูนย์บริการยาวๆไปครับ หรือถ้าจะเข้าอู่นอก อู่เฉพาะของ Honda ก็เยอะแยะ
แต่ส่วนตัวผมมองว่าจะซื้อใหม่ทั้งที ก็น่าเกล่นเทคโนฯใหม่ๆครับ เชียร์ให้ซื้อ City มากกว่าครับ

รถคันแรกของผม(ที่เป็นชื่อตัวเอง) jazz GD ไปมาแทบจะทั่วไทยแล้ว ไม่ต้องกังวลครับ เพชรบุรี จิ๊บๆ

ขอบคุณมากครับ พอได้ฟังแบบนี้ผมค่อนข้างไปทาง City แต่ก็แอบกลัวว่า Turbo เสียหลังประกันหมดจะซ่อมราคากระเป๋าฉีกรึป่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 16:01:32 »
ถ้ามองคุณภาพใช้ยาว city ยังมีสนิทอยู่นิครับ ก็มีตัวเลือกอีกอันคือ yaris ห้าประตู เครื่อง 1.2 คงทนสุดแหล่ะ

ถ้าไม่สนใจ technology คงเลือก jazz แหล่ะครับ
เห็นพวก civic turbo accord turbo ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยเกิน บางคัน 5500กิโล บางคัน 7000กิโล บางที่ก็ 10000กิโล
รำใยอ่ะครับถ้าใช้รถแล้วถ่ายน่ำมันเครื่องบ่อยขนาดนี้ ผมขอใช้ NA ดีกว่า ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 10000km หรือ 1 ปีดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลา

สรุปผมเลือก jazz ด้วยเหตุผลที่ว่าจะใช้ยาวและทนทาน

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมก็ชอบ jazz มากๆตรงที่ไม่มีเทคโนโลยีอะไรเลย แต่โจทย์หลักๆคือใช้เป็นรถครอบครัว ซึ่งในส่วนของเบาะหลังผมไม่แน่ใจว่า jazz จะเลวร้ายขนาดไหน เพราะใช้ให้คุณแม่นั่งอายุท่าน55 ผมกลัวว่านั่งjazzแล้วจะทรมาณครับ

ส่วนเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องอันนี้ผมพอมีเวลาไปได้ครับ ฝั่งตรงข้ามที่ทำงานมีศูนย์ฮอนด้า เอารถไปทิ้งไว้ช่วงเช้า ช่วงเย็นมารับรถได้ (อันนี้ผมฟังจากพี่ที่ทำงานที่เดียวกันมาครับ)

แต่สุดท้ายพรุ่งนี้ผมจะพาคุณแม่ไปลอง Test ทั้ง2รุ่นครับ คงให้ท่านเป็นคนตัดสินใจ เพราะตั้งใจว่าซื้อให้คุณแม่นั่งเป็นหลักครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 16:05:47 »
ควรไปดูหลาย ๆ ยี่ห้อ และรุ่น
เลือกที่ขับถนัดที่สุดครับ
ทัศนวิสัยเหมาะสมกับเราที่สุด

ขอบคุณครับ แฟนผมใช้ Yaris ซึ่งผมคงไม่อยากจะซื้อซ้ำกับแฟนแล้วครับ ส่วนMazda2 ก็สงสาร คุณแม่ครับ เบาะจะเล็กไปหน่อย

พอดูๆมาหลายยี้ห้อ เลยตัดตัวเลือกเหลือแค่ 2 รุ่นี้นี้ครับ

จริงๆ แอบมอง nissan almera ไว้อีกรุ่นเพราะสวยถูกใจเหมือนกันครับ
แต่ก็จะเข้าข่ายเดียวกับ City เรื่องเครื่องยนต์3สูบ turbo ที่ระยะยาวยังไม่ได้รับการพิสูจน์ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 16:10:10 »
อ่านดูแล้วคันไหนก็ได้นะครับ (ไม่ได้กวน)

รถญี่ปุ่น ถ้าไม่ไปซนอะไรมาก 10ปีสบายๆอยู่แล้ว กับการใช้งานทั่วๆไป

ดูแล้วน่าจะชอบฮอนด้าเป็นพิเศษ คือฮอนด้าเครื่องไม่มีปัญหาหรอกครับ ทน แรง
ไปห่วงเรื่องสนิมหรือเสียงก๊อกๆแก๊กๆดีกว่า พวกนี้ไปบอกศูนย์เขาไม่รับฟังนะครับ ถือว่าปกติ

ถ้าไม่ซิ่งมากเอาจริงๆผมเชียร์สวิฟนะ ซูดูแลถูก

ขอบคุณครับ จริงๆก็ไม่ได้ชอบ Honda มากเป็นพิเศษขนาดนั้นครับ แต่ตัวเลือกอื่นๆ มีน้อยครับในตลาดตอนนี้

จริงๆ ถ้าVios ยังทำเครื่อง1.5 ออกรุ่นใหม่ๆมาสู้กับCityผมก็คงจะสนใจครับ

ส่วนสวิฟส่วนตัวไม่เคยลองนั่งแต่มองขนาดรถแล้วผมรู้สึกว่าจะคันเล็กไปหน่อย
อีกข้อหนึ่งผมซีเรียสคือ ผลการทดสอบการชน ซึ่ง Honda ทำได้ 5 ดาว เป็นปัจจัยหลักๆที่สนใจ 2 รุ่นนี้ด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 16:13:27 »
City Hatchback S+ จะดีกว่ามั้ยครับ

รุ่นเริ่มต้น ได้ Keyless Entry+Push Start Button
เครื่องยนต์ 1.0 Turbo ขับมันส์กว่าแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ เรื่องราคากับอุปกรณ์ที่ให้มาก็ทำให้ผมอยากได้ Cityครับ จ่ายเงินพอๆกับ แต่ Jazz กุญแจเเสียบ บวกกับล้อกะทะ

ซึ่งส่วนตัวมองว่าถ้า Jazzราคาต่างจาก City ประมาณ 5 หมื่นบาทในรุ่นเริ่มต้น อาจจะพอรับได้ครับ

อันนี้ส่วนตัวผมเปรียบเทียบจาก jazz v ซึ่งมีส่วนต่างประมาณ5หมื่นบาทจากJazzตัวเริ่มต้น แต่ อุปกรณ์ที่ให้ในเกรด V ของ Jazz พอๆกับ city hb รุ่นเริ่มต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2021, 16:16:01 โดย Boston666 »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2021, 17:24:16 »
ณ ตอนนี้ ความน่าใช้ ผมว่า City HB S+ ดูน่าสนใจกว่า เยอะพอสมควรครับ ได้อะไรหลายๆอย่างดีว่า Jazz S เยอะ ครับ

ที่บ้านมี Jazz GK SV อยู่ ข้อดีของมันคือ ความโล่ง โปร่ง ของห้องโดยสาร และรูปทรงที่บางคน (รวมถึงผม) รู้สึกว่ามันสวยกว่า City HB นอกนั้นผมว่า City HB โอเคกว่าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2021, 14:02:44 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ก่อนมาตั้งกระทู้ใจไปที่ Honda Jazz มากๆครับเพราะด้วยความที่ Jazz มีสีเงินด้วยครับ และตัวรถได้รับการพิสูจน์มาด้วยระยะเวลานานพอสมควร

แต่หลังจากฟังความคิดเห็นของทุกๆท่านแล้ว นาทีนี้คงเป็นเวลาของ City Hatchback แล้วจริงๆ

สรุปผมจองตัว City Hatchback s+ สีเทาเมทิเออรอยด์ ไปเรียบร้อยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ