ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกล้องบันทึกหน้ารถ ถึงไม่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดรถครับ  (อ่าน 3670 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมว่ามันเบสิกกว่าพวกออพชั่นต่างๆที่เดี๋ยวนี้ให้ติดรถกันมาอีกนะ มีกล้องรอบคัน ระบบเบรคอัตโนมัติ Adaptive Cruise Control ฯลฯ เรียกว่าทุกระบบใช้กล้องหมด บางเจ้า+เรดาห์เข้าไปด้วย แต่ของพื้นฐานอย่างกล้องบันทึกหน้ารถ แปลกที่ไม่มีเจ้าไหนให้มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน มันมีเหตุผลอะไรไหมครับ?

รถจีนหลังๆเห็นมีช่อง usb หลังกระจกมองหลังก็ดีหน่อย ไม่ต้องเดินสาย แต่ก็ต้องหากล้องมาติดเองอยู่ดี ยิ่งผมใช้กล้อง xiaomi จะเปลี่ยนฟิล์มรถทีก็ต้องไปหาไอแผ่นติดกระจกมาใหม่อีก

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member

ออฟไลน์ Zephyrs

จริงๆทั้งโตทั้งฮอนมีขายเป็น Accessories นะครับลอง Google หาได้
แต่ที่ไม่เป็นอุปกรณ์มาตราฐาน หลักๆเลยคือเขาทำสู้พวกกล้องข้างนอกไม่ได้ครับ ราคาต่อประสิทธิภาพยังไงก็แพ้ค่ายจีนอยู่ดี (ก็ไม่แปลก คือเขาทำรถ ไม่ได้เก่งทำกล้องครับ)
แล้วคือบ้านเรายังไม่มีกฎหมายบังคับเหมือนพวกเข็มขัดนิรภัย ถุงลมอะไรพวกนี้ ค่ายรถยนต์เขาก็ไม่เห็นความจำเป็นต้องติดมาเป็นออปชั่นบังคับน่ะครับ

เรื่อง Privacy บ้านเรารู้จักกันด้วยหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ยังไม่จำเป็นมั้งครับ อีกอย่างถ้ากล้องติดรถมาตรฐานคุณภาพไม่ดี ยังไงคนใช้รถต้องไปหาติดข้างนอกอยู่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
คุ้นๆว่า mu-x กับ altis บางรุ่น ให้มานะ

แต่อย่าง mu-x ก็ขยันพัง (built-in กับ กระจกมองหลังตัดแสง)

เรื่องเดินสาย .. เมื่อกี้ เปลี่ยนกล้องใหม่ หลังจากตัวเดิม ใช้งานมา 6 ปี 7 เดือน ใช้ยี่ห้อเดิม พอดี port มันเปลี่ยนจาก mini usb เป็น micro usb เลยต้องเดินใหม่ รวม รื้อของเดิมออก (ของเดิม ใช้ขายึดกับกระจกมองหลัง ของใหม่ กาวสองหน้า แปะกระจกหน้า) รวมเดินหลบสาย ตามผ้าหลังคา เสา A แผงใต้คอพวงมาลัย ใช้เวลาไป 15 นาที เองนะ ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ให้มามันต้องดี
หากให้มาแต่ทำงานได้ไม่ดี มันน่าหงุดหงิด

ยิ่งพวกกล้อง หรือ sensor หากทำงานช้าๆ หรือภาพไม่ชัด อย่ามาเอาเกะกะดีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มันพังง่ายครับ ค่ายรถไม่อยากจุกจิก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าให้มาแล้วภาพดี ทนดี bulit-in มาสวย ก็ให้มาได้ครับ

แต่ถ้าทำหมดที่ว่าแล้วกลายเป็นมาบวกราคารถเข้าไปอีก

เดี๋ยวผมไปหาของข้างนอกมาติดเอาก็ได้หลักพัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อเองดีแล้ว ของติดรถมาได้ใช่ว่ามันจะดีตามที่อยากได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

เรื่องการละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลครับ การติดกล้องบันทึกต่างๆในหลายๆประเทศยังไม่อนุญาต บริษัทรถยนต์อาจโดนฟ้องได้

อยากติดก็ต้องซื้อมาติดตั้งเอง หรือหมายเหตุเป็นอุปกรณ์เสริม

ออฟไลน์ D Water Law

เหตุผลที่ไม่เป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดรถครับ  อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ  แต่ส่วนตัวผมไม่ต้องการให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานครับ เดี๋ยวมันจะอัพเกรดเองได้ยากครับ

อยากให้มี พอร์ตจ่ายไฟหรือพอร์ต USB  สำหรับกล้องเดินมารอไว้ตรงกระจกมองหลังมากกว่า จะได้เสียบกล้องได้ง่ายๆ ไม่ต้องเดินสาย

แล้วจะได้เลือกคุณภาพกล้อง ออปชั่นต่างๆ ของกล้องได้เองตามที่เราต้องการครับ 

ออฟไลน์ Sazabi

เหตุผลที่ Spec. รถทั่วโลกไม่มี Dash Cam เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเพราะมันผิดกฎหมายในหลายๆประเทศทั่วโลกที่ไม่อนุญาตให้ติดตั้ง Dash Cam เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เนื่องจากละเมิดเรื่องสิทธิและความมั่นคง

เมื่อกฎหมายบางประเทศไม่อนุญาตบริษัทรถยนต์ก็ไม่ติดลงไปหรอกครับมันไม่คุ้มแถมยังจุกจิกเรื่องการรับประกัน แต่การที่ผู้ใช้งานนำ Dash Cam มาติดตั้งเองนั้นก็เป็นเรื่องที่ User แต่ละคนต้องรับผิดชอบในเรื่องกฎหมายกันเอง

แม้แต่กล้องมองหลังหรือ Back Up Cam ยังเพิ่งจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในอเมริกาหรือญี่ปุ่นเมื่อไม่นานมานี้เลยครับ โดยกว่าจะคลอดกฎหมายออกมาได้ต้องแสดงหลักฐานเรื่องการเพิ่มความปลอดภัยไนการขับขี่กันสุดเหวี่ยง ในขณะที่ Dash Cam มันไม่ได้เพิ่มตรงนี้เลยแถมยังมากีดขวางการมองเห็นอีกต่างหากถ้าตำแหน่งติดตั้งไม่ดีพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2021, 20:32:45 โดย Sazabi »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมมองว่ามันน่าจะเกี่ยวกับเรื่องละเมิดสิทธิส่วนบุคคลนะครับ
การติดตั้งกล้องจึงควรทำโดยเจ้าของรถเอง ไม่ใช่เรื่องของผู้ผลิตรถยนต์
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่า technology มันไปเร็วครับ กว่าค่ายรถจะเอามาเทส จนพอใจ จนยอมเอามาขายเปนอุปกรณ์เสริม ของมันก็ตกยุกไปแล้ว ดูอย่างชุดกล้องของ bmw ชุดละสองหมื่น แต่เอาเข้าจริง ไม่ได้ดีสมราคา
อยากให้ทางค่ายรถทำ usb เตรียมไว้ให้มากกว่า ไม่ต้องขายกล้องหรอก

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่า technology มันไปเร็วครับ กว่าค่ายรถจะเอามาเทส จนพอใจ จนยอมเอามาขายเปนอุปกรณ์เสริม ของมันก็ตกยุกไปแล้ว ดูอย่างชุดกล้องของ bmw ชุดละสองหมื่น แต่เอาเข้าจริง ไม่ได้ดีสมราคา
อยากให้ทางค่ายรถทำ usb เตรียมไว้ให้มากกว่า ไม่ต้องขายกล้องหรอก
อยากได้usb มามากกว่าครับ ติดมาให้ก็อัพราคาขึ้นอีก แถมห่วยกว่าของข้างนอก

ออฟไลน์ SM.

อยากให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานทั้ง หน้า-หลัง เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันไม่ใช่อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย หรือ ช่วยเหลือ อะไรเลย

มันเป็นสิ่งที่ใช้ในมุมประกันภัย และ ตามหาคู่กรณีมากกว่า

ดังนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ถูกบังคับ ในทางมาตรฐานความปลอดภัย ครับ

ถ้า NCAP ใส่ไปในข้อให้คะแนน มีกล้องหน้ารถ +5 คะแนน แบบนี้ซิ มีเป็นอุปกรณ์มาตรฐานแน่นอน

และเหมือนท่านบนบอก บางอย่างมันเป็น privacy ของเจ้าของรถ เขาอาจจะถูกละเมิด ถ้าเขาไม่สมัครใจ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าบังคับให้มีเป็นอุปกรณ์​มาตรฐาน​จากโรงงานก็จะมีการพัฒนาการครั้งใหญ่​ ถามว่าดีไม๊​ ดีมากครับ​ เวลาเกิดเหตุอะไรก็มาดูได้เลย​ ประกันก็ทำงานง่ายขึ้น​ ยกเว้นกรณีกล้องหยุดทำงานช่วงเกิดเหตุแบบไม่รู้สาเหตุ​ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sazabi

ถ้าบังคับให้มีเป็นอุปกรณ์​มาตรฐาน​จากโรงงานก็จะมีการพัฒนาการครั้งใหญ่​ ถามว่าดีไม๊​ ดีมากครับ​ เวลาเกิดเหตุอะไรก็มาดูได้เลย​ ประกันก็ทำงานง่ายขึ้น​ ยกเว้นกรณีกล้องหยุดทำงานช่วงเกิดเหตุแบบไม่รู้สาเหตุ​ 😁

ไม่ต้องพัฒนาครั้งใหญ่อะไรเลยครับ เพราะทุกวันนี้กล้องที่ใช้ในระบบ ADAS นั้นบริษัทรถยนต์ก็ใช้ของ Panasonic, Bosch หรือ ZF ที่ปกติก็ผลิต Surveillance Camera ระดับสูงกันอยู่แล้ว ซึ่งกล้องในระบบ ADAS มันต้องเก็บภาพในระดับที่เอาภาพไปวิเคราะห์ด้วย ADAS ECU ได้ด้วยซ้ำ ไหนจะเรื่องความทนทานที่ผ่านการทดสอบการใช้งานในยานยนต์กันมาแล้ว เพราะฉะนั้นเรื่องคุณภาพมันเหนือกว่ากล้องที่ขายกันข้างนอกทุกวันนี้แน่ๆ เพียงแต่บริษัทรถไม่ได้ทำให้มันบันทึกภาพได้เท่านั้น

ที่มันไม่ได้บังคับใช้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานก็เพราะ

1.มันผิดกฎหมายในหลายๆประเทศและหลายๆรัฐของอเมริกา
2.มันไม่ได้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพหรือเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่เลยแม้แต่นิดเดียว บริษัทรถยนต์จึงไม่อยากมารับประกันชิ้นส่วนที่ไม่ได้เสริมประสิทธิภาพและเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่ เมื่อมันเป็นกล้องในระบบ ADAS ไม่มีการขยับโอกาสเสียหายก็ต่ำ แต่ถ้ามีการถอดสื่อบันทึกเข้าออกเหมือนกล้องที่ซื้อมาติดกันโอกาสเสียหายก็สูง ค่ายรถไม่อยากมารับผิดชอบเรื่องที่ตัวเองไม่ได้อะไรเลยแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2021, 16:43:16 โดย Sazabi »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ระวังถ้าติดมาจากโรงงาน อาจโดนสายกั๊ก กั๊กสเปคไว้ 360p FPS ต่ำกว่า 30 นะคับ  ;D สุดท้ายต้องเสียเงินเองไปซื้อ 2k, 4k FPS 60 มาติดกันเอง

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่มีผลต่อยอดขายครับ

ออฟไลน์ deertesla

ติดตั้งเองหละง่ายจะตายครับ. ง่ายกว่าไปสอบใบขับขี่ครั้งแรกเสียอีก

ออฟไลน์ flybigbear

เรื่องการละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลครับ การติดกล้องบันทึกต่างๆในหลายๆประเทศยังไม่อนุญาต บริษัทรถยนต์อาจโดนฟ้องได้

อยากติดก็ต้องซื้อมาติดตั้งเอง หรือหมายเหตุเป็นอุปกรณ์เสริม

ตามนนี้จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Newhang

ปวดหัวกับคำว่า สิทธิส่วนบุคคล กับคำว่าเท่าเทียมกันจริงๆ
มันมีเส้นบางๆขั้นอยู่

อยากรู้คนรวยๆอยากเท่ากับผมบ้างมั๊ย 555

ออฟไลน์ Floppy-T

ส่วนตัวไม่น่าใช่เรื่อง Privacy หรอกครับ ถ้าจำไม่ผิด Yaris มีกล้องมาให้จากโรงงานประกอบเลย

แล้วเรื่องที่ว่าบริษัทรถยนต์เค้าทำรถ ไม่ได้ทำกล้อง ส่วนตัวมองว่าไม่เกี่ยวครับ บริษัทรถยนต์ให้ Supplier ช่วยผลิตทั้งนั้นครับ

ควรติดมาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานได้แล้ว เอาแบบเชื่อมต่อกับหน้าจอที่รถได้ยิ่งดี จอจะได้ใหญ่ๆ

ออฟไลน์ O_o"

หลายๆค่ายรถจีนก็มีเซ็นเชอร์ กล้อง ในรถ มาให้เช่นกันแต่ใช้งานคนละจุดประสงค์

ออฟไลน์ InBkk

กล้องหน้ารถ ถือเป็นอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับ Privacy ลูกค้าจึงเป็นผู้ตัดสินใจเอง ว่าจะติด หรือไม่ติด

รถบ้านผมมี 6 คัน คันที่เป็นรถครอบครัว ผมจับติดกล้องหน้าหลังชุดละเกือบหมื่น และคอยฟอร์แมต Micro SD ตลอด ส่วนคันที่เป็นรถผมใช้คนเดียว ผมไม่เคยคิดจะติด และไม่ให้ใครเอามาติดด้วย

ออฟไลน์ XMSL

แล้วเทสล่ามีกล้องรอบคันกว่าครึ่งโหลไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลเหรอครับ เห็นขายได้ไปทั่วโลกอยู่...