ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องสูตร LSPI = "ช่วยลด" การจุดระเบิดผิดจังหวะ ??  (อ่าน 2549 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

จากกระทู้ก่อน ที่สอบถาม
รถ City Zx อายุ 14 ปีสตาร์ทรถตอนเครื่องเย็น เครื่องดัง “ตึกๆ” (คล้ายสะดุด) ประมาณ 1 นาที (หลังจอดข้ามคืน--เครื่องเย็นสนิท)
จะดังตึกๆ ค่อนข้างแรง ใต้เบาะคนขับ เป็นมาเกือบปี (ปลายปี 2563)

หากเสียงดัง "ตึกๆ" เกิดจากการจุดระเบิดผิดจังหวะ (คอยล์จุดระเบิดไม่มีไฟรั่ว, หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมา)

การเปลี่ยน นมค. ในรอบที่จะถึงนี้ หากใช้ นมค. ที่ช่วยในด้าน LSPI--Low-Speed Pre-Ignition
เพื่อป้องกันปัญหาการชิงจุดระเบิดที่รอบเครื่องยนต์ต่ำ  เช่น Voltronic, Mobil 1
อาจจะแก้ปัญหาเสียงดัง "ตึกๆ" ได้ไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
LSPI จะเห็นผลกับเครื่องยนต์ที่เป็น GDI หรือ ฉีดตรง นี่ครับ ฉีดพอร์ท น่าจะไม่มีผลนะครับ

LSPI จะเห็นผลกับเครื่องยนต์ที่เป็น GDI หรือ ฉีดตรง นี่ครับ ฉีดพอร์ท น่าจะไม่มีผลนะครับ

เป็นเพียง การคาดเดา ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
ผมว่าค่าซ่อมคันนี้ได้ค่าว่างเครื่องใหม่ละครับ  ;D

ออฟไลน์ off_033

หาอู่honda เก่งๆวิเคราะห์ก่อนครับ

คิดว่าเป็นโน่น นี่ หว่านเปลี่ยนไปจะมีแต่จะเสียเงิน

ถามดูหลายๆอู่ก็ได้ถ้าประเมินมาตรงกันก็จัดเลย 

เรื่องเสียงเป็นอะไรที่ยากจะเดาครับ

ผมว่าค่าซ่อมคันนี้ได้ค่าว่างเครื่องใหม่ละครับ  ;D

น่าจะเกือบดาวน์ City 1.0 Turbo ได้ครับ  ;) :)

หาอู่honda เก่งๆวิเคราะห์ก่อนครับ

คิดว่าเป็นโน่น นี่ หว่านเปลี่ยนไปจะมีแต่จะเสียเงิน

ถามดูหลายๆอู่ก็ได้ถ้าประเมินมาตรงกันก็จัดเลย 

เรื่องเสียงเป็นอะไรที่ยากจะเดาครับ

เสียง "ตึกๆ" ตอนสตาร์ท

ช่าง Honda เก่า ที่ตั้งวาล์วให้ผม เมื่อปลายปี 2563

& อู่แถวบ้านที่ผมเอารถไปซ่อมก็ได้ยินครับ

แต่ทั้ง 2 ที่ ก็ตอบไม่ได้ว่า เป็นเสียงของอะไร  :'(

Gunther

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเครื่องถ้าใส่ไปก็น่าจะไม่ช่วยลดการจุดระเบิดผิดจังหวะ ถ้าใส่น้ำมันเครื่องแบบไหนก็ได้ตามระยะวิ่งที่กำหนด ก็จะช่วยลดการจุดระเบิดผิดจังหวะได้

น้ำมันเครื่องถ้าใส่ไปก็น่าจะไม่ช่วยลดการจุดระเบิดผิดจังหวะ ถ้าใส่น้ำมันเครื่องแบบไหนก็ได้ตามระยะวิ่งที่กำหนด ก็จะช่วยลดการจุดระเบิดผิดจังหวะได้

แม้ผมจะเป็น "สายจอด" แต่ก็เปลี่ยน นมค. ทุกๆ 6 เดือนครับ

รายชื่อ นมค. ที่ใช้ตั้งแต่ ปี 2562 - ปัจจุบัน

1. บางจาก F2 10W-40 (กึ่งสังเคราะห์)

2. Valvoline Maxlife 10W-40 (กึ่งสังเคราะห์)

3. Toda 0W-40 (สังเคราะห์)

4. Eneos Premium Syn 5W-40 (สังเคราะห์)

5. Unixx 5W-40 (สังเคราะห์)

6. บางจาก F1 0W-40 (สังเคราะห์) + สารเคลือบ STP High Milage

Forty Five

ผมว่าพี่น่าจะเข้าใจผิดหน่อยนะครับ น้ำมันเครื่องสูตร LSPI อย่างเดียวเท่านั้นครับที่ช่วยลดการจุดระเบิดผิดจังหวะ

ออฟไลน์ Teera

มันไม่ได้ แก้ปัญหา ที่ต้นเหตุครับ
หาต้นตอของเสียง ว่ามาจากไหน
หรือ ลองเปลี่ยนอู่

มันไม่ได้ แก้ปัญหา ที่ต้นเหตุครับ
หาต้นตอของเสียง ว่ามาจากไหน
หรือ ลองเปลี่ยนอู่

เสียง "ตึกๆ" ตอนแรกดังใต้เบาะคนขับครับ

พอเติม V Power ไปหลายถัง เสียง "ตึกๆ" ก็ดังในกระโปรงหน้าแทน

jaesz

LSPI เกิดได้เฉพาะรถฉีดตรง+เทอร์โบ ครับ ถ้ากำลังอัดไม่มาก ไม่มีเชื้อเพลิงในห้องเผา ต่อให้มีสเก็ดน้ำมันเครื่องติดไฟก็ไม่จุดระเบิดรอบต่ำครับ

LSPI เกิดได้เฉพาะรถฉีดตรง+เทอร์โบ ครับ ถ้ากำลังอัดไม่มาก ไม่มีเชื้อเพลิงในห้องเผา ต่อให้มีสเก็ดน้ำมันเครื่องติดไฟก็ไม่จุดระเบิดรอบต่ำครับ

แล้วรถ City Zx เครื่อง NA + ฉีดพอร์ต กำลังอัด 10.1 : 1  = จะเกิดการชิงจุดได้บ้างไหมครับ ?? ถ้าได้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ

jaesz

แล้วรถ City Zx เครื่อง NA + ฉีดพอร์ต กำลังอัด 10.1 : 1  = จะเกิดการชิงจุดได้บ้างไหมครับ ?? ถ้าได้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
น้ำมันท่วม  หัวฉีดรั่ว แต่ก็ยากกับhonda นะครับ

เท่าที่ผมอ่านอาการ ผม"เดา" ว่ามันมาจากเกียร์รึเปล่าครับ

รถฉีดพอรต หัวฉีด ธรรมดา จะชิงจุด ไม่น่านะครับ

แต่ถ้าดังจากเครื่องจริงๆ ก็อกๆ อาจจะวาวล์ถ้วนวาวล์ติดในหลุมก็ได้เหมือนกัน

เวลามันดังตอนเช้า รีบเข้าเกียร์แล้วเดินหน้าหรือถอยหลังแล้วเบรคคาไว้ ดูว่าอาการเปลี่ยนไปเป็นแบบไหนรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2021, 18:55:21 โดย Jæ »

น้ำมันท่วม  หัวฉีดรั่ว แต่ก็ยากกับhonda นะครับ

เท่าที่ผมอ่านอาการ ผม"เดา" ว่ามันมาจากเกียร์รึเปล่าครับ

รถฉีดพอรต หัวฉีด ธรรมดา จะชิงจุด ไม่น่านะครับ

แต่ถ้าดังจากเครื่องจริงๆ ก็อกๆ อาจจะวาวล์ถ้วนวาวล์ติดในหลุมก็ได้เหมือนกัน

เวลามันดังตอนเช้า รีบเข้าเกียร์แล้วเดินหน้าหรือถอยหลังแล้วเบรคคาไว้ ดูว่าอาการเปลี่ยนไปเป็นแบบไหนรึเปล่าครับ

1. แต่ถ้าดังจากเครื่องจริงๆ ก็อกๆ อาจจะวาวล์ถ้วนวาวล์ติดในหลุมก็ได้เหมือนกัน

ถ้ามาจากสาเหตุนี้ = ต้องแก้ไขอย่างไรครับ เช่น Overhaual เครื่อง ??

2. เวลามันดังตอนเช้า รีบเข้าเกียร์แล้วเดินหน้าหรือถอยหลังแล้วเบรคคาไว้ ดูว่าอาการเปลี่ยนไปเป็นแบบไหนรึเปล่าครับ

จะไปลองทำดูครับ ถ้าเข้าเกียร์ D หรือ R + เหยียบเบรคคาไว้ ถ้าเสียงดัง "ตึก" ยังเป็นอยู่ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ??

3. ผมมานั่งนึกย้อนไป อาการเสียงดัง "ตึกๆ" หลังสตาร์ท มันเริ่มเป็น หลังจากผมเปลี่ยนแคตใหม่ (แคตสั่งจาก Ebay ยี่ห้อ AutoSaver 88)

ตอนเปลี่ยนแคต ผมให้ช่างที่ร้านเม้ง เฮดเดอร์ ช่วยตรวจเบื้องต้น คือ ท่อร่วมไอเสีย หม้อพักกลาง หม้อพักปลาย
ทางช่างก็บอกปกติอยู่

เสียง "ตึกๆ" ตอนสตาร์ทรถเครื่องเย็น = เกิดจากไอเสียย้อนกลับได้ไหครับ ??

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอนวัยรุ่น ผมใช้รถเก่าๆของพ่อ อู่ให้ elf graphite น้ำมันเครื่องเขียวๆ ใส่ไป เงียบเลย

ตอนวัยรุ่น ผมใช้รถเก่าๆของพ่อ อู่ให้ elf graphite น้ำมันเครื่องเขียวๆ ใส่ไป เงียบเลย

ก่อนจะใส่ นมค. elf graphite = รถมีอาการอย่างไรครับ ??

ออฟไลน์ kiwiwi

ก่อนจะใส่ นมค. elf graphite = รถมีอาการอย่างไรครับ ??

เป็น e30 ครับ เครื่องหัวฉีดตัวแรกเลย วิ่งไป 2แสนโลแล้ว เสียงเครื่อง เสียงวาล์วดังแล้ว ตั้งวาล์ว​ก็เงียบขึ้นนิดหน่อย
ช่างเลยแนะนำนมค.ตัวนี้ ปรากฏว่า เสียงเครื่องเงียบลงเยอะเลยครับ แต่ ต้องแลกมากับ แรงรถจะหายไปหน่อยๆครับ สมัยนั้นเกียร์ธรรมดา เลยไม่รู้สึกอะไรครับ