ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Lexus ติดแค่เรื่องราคา  (อ่าน 3967 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ถ้า Lexus ติดแค่เรื่องราคา
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 22:00:34 »
สมมุติว่าถ้า Grey สามารถนำเข้ามาทำราคาแข่งได้ อาจจะเป็นที่นิยมมากขึ้นไหมครับ?
เมื่อก่อนเห็น Grey เอา NX เข้ามาพอควรเลยครับ
แต่ RX ตัวใหม่เห็นgrey เอาเข้ามาน้อยมาก
จริงๆถ้า Grey เอา LM, LS ES  แล้วราคาทำมาแข่งกับศูนย์ได้ ศูนย์จะลดราคาลงมาแข่งไหมครับ?

ออฟไลน์ HLRx

Re: ถ้า Lexus ติดแค่เรื่องราคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 22:53:11 »
ถึงทำราคาได้ แต่ตอนนี้ผมว่าหน้าตาไม่ได้แล้วครับ ออกแนวหลุดโลกไปหน่อย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: ถ้า Lexus ติดแค่เรื่องราคา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2021, 23:02:10 »
ศูนย์จะลดราคาลงมาแข่งไหมครับ?

ตอบเลยว่าไม่มีทางครับนโยบายของ Toyta SEA Singapore เขาไม่ได้มองแบบนั้น
เน้นยอดขายน้อยๆแต่ Margin ต่อคันเยอะๆ(ฟันกำไร) ผมมีโอกาศเคยคุยกับผู้จัดการศูนย์
ทางนั้นเขาให้เหตุผลว่าต้องการให้ Lexus ในไทยเป็น Premium Car ให้มากที่สุด (เข้าใจง่ายๆคือวิ่งบนท้องถนนน้อยนั้นเอง)
ถ้าไม่ใช่รุ่นทำตลาดหลักอย่าง NX RX ES ผมแนะนำเลยให้ไปสั่งเกรย์ออเดอร์เข้ามาเองดีกว่า
ส่วนเรื่อง service ไม่ต้องกลัว อู่ซ่อมนอก Toyota/Lexus มีเยอะแยะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 00:26:41 »
ผมก็สงสัย ว่าถ้าบอกรถดีจริง ติดแค่ราคา ทำไมยอดจาก grey ไม่เยอะแยะ และเห็นเต็มไปหมดล่ะครับ
อัลพารดยังเต็มถนน แต่ lexus ไม่เห็นมีมากนัก ถ้าจะบอกต้องการรถศูนย์คงไม่ใช่

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 06:40:42 »
ส่วนตัวผมว่ามากขึ้น แต่ก็ไม่ได้มากอะไร

ผู้ซื้อรถหลายท่านเองก็ยังติดกับแบรนด์ยุโรปอยู่ระดับนึง (สำหรับช่วงราคา)

เท่าที่ผมสำผัส รถใช้งานดีมากนะครับ รู้จักหลายท่านที่มีกำลังระดับซื้อรถคันละเกิน 10-20ล สบายๆ ก็ชม Lexus และมีติดโรงรถกันไว้ (ส่วนมาก LS/RX) เหมือนจะเป็นการก้าวผ่านการต้องการแบรนด์ตะวันตกมาแล้วด้วยซ้ำ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 07:58:35 »
ราคาครับ !

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 08:23:10 »
ผมก็แว้บๆ เห็นเพื่อนผมมันขายอยู่นะ (เกรย์) แต่ไม่เยอะ

ต่อให้ถูกกว่าศูนย์ ก็ต้องมองว่า มันมีเรื่องภาพลักษณ์ เงินระดับ 3 ล้านกว่า ทำไมผมต้องซื้อ lexus ? ขับไปคนไม่รู้จัก ผมซื้อ volvo xc60 / bmw x3 ดีกว่าไหม ? อันนี้ในมุมคนทั่วไป คนอายุเยอะๆ 40 - 50 up ที่พอจะมีกำลังซื้อรถ และ อาจจะไม่ได้รู้เรื่องรถเท่ากับคนในบอร์ดนี้นะ

ซึ่งวนไปวนมา ก็กลับมาเรื่องราคา

ถ้า lexus thailand ทำราคาให้มันเท่าๆยุโรป หรือ ถูกกว่านิดนึง ให้คนทั่วไป จับต้องได้ รถวิ่งเยอะขึ้น คนรู้จักเยอะขึ้น ภาพลักษณ์ การยอมรับในสังคม มันก็จะดีขึ้นเองแหละ ใช่ไหม ?

คุณภาพตัวรถไม่เถียงหรอก แต่คนกลุ่มนี้ บางคนเปลี่ยนรถบ่อย 3 - 5 ปี เปลี่ยนละ ซึ่งพอเป็นยุโรปอย่าง bmw ก็มี bsi 5 ปี lexus เลยไม่ได้เปรียบตรงนี้ไง เพราะ 5 ปี ก็ขายทิ้งเหมือนกัน แถมดันตกเยอะอีก

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 09:16:29 »
อารมณ์เหมือนร้านแว่นแห่งหนึ่งนั้นแหละ ที่บางคนพูดว่าแค่ขายได้ไม่กี่อันก็อยู่ได้ทั้งเดือนแล้ว ถ้าเป็นเซลจะรู้ว่าราคานะไม่สำคัญ margin สำคัญกว่าเยอะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 09:34:46 »
ผมเชื่อว่ายอดขายจะดีขึ้นแต่จะไม่ถึงขนาดสูงขึ้นสองสามเท่า เล็กซัสเป็นยี่ห้อเฉพาะกลุ่มในไทย แม้จะอยู่ในกลุ่มคนมีกำลังสบายก็มักโดนคนรอบตัวเดือดร้ินกับการใช้รถยี่ห้อนี้มากๆเป็นกำแพงขวางกั้นไว้ อีกอย่างเรื่องขอฃการออกแบบที่น่าลำบากใจที่มันเป็นโตโยต้าธรรมดาสามัญเสียเหลือเกิน ขนาดไม่มนเรื่องความหรูหรายี่ห้อยังเลือกได้ลำบากใจ……เล็กซัสนี่ต้องใช้ใจเลือกที่คุณภาพมากกว่ามาสด้าเสียอีก มาสด้ายังดึงดูดได้เรื่องการออกแบบแต่เล็กซัสนี่มัน…….ช่างโตโยต้าจริงๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 10:59:59 »
ราคาเป็นหลัก แต่เรื่องแบรนด์ก็เช่นกันครับ

ยังไงคนก็ถวิลหารถยุโรปก่อน

แล้วผมมองว่ากลุ่มลูกค้าที่ซื้อ เค้าไว้ใจ AD มากกว่า Grey แน่ๆครับ เพราะแบรนด์สู้ฝั่งใบพัดน้องดาวไม่ได้เลยในไทย คนที่ซื้อ(แบบผม)ก็คาดหวังใน reliablity ซึ่งพอให้ซื้อ grey เราก็จะกังวลเรื่องนี้ ยิ่งรหัสติดท้ายเป็น h หรือ h+ ในอนาคต เหมือนขู่ฝ่อๆ ว่าไม่ซื้อ AD รับผิดชอบระบบไฟฟ้าเองนะ ก็น้อยคนแล้วครับที่จะเสี่ยง grey เองก็หนาวๆร้อนๆ จะให้ประกันระบบแบบ AD ก็ไม่ไหวมั้ง

เมื่อก่อนที่เอาเข้ามาก็มีแต่ตัวน้ำมันล้วนที่คิดว่าซ่อมง่ายๆเท่านั้น ตอน nx300h  เข้ามา grey เจ้านึงทำราคา fsport option ล้นๆ เท่า 300h premium แต่ขายไม่ออกดอยจน facelift เลย

ต่อให้ทำราคามาดี ก็เหนื่อยครับ อย่างเก่งก็ได้แค่สูสี volvo/audi ระบบหลายๆอย่างของ toyota ยังสู้ยุโรปไม่ได้ แค่ user interface ของ infotainment ก็บ้งแล้ว ยิ่งปัจจุบันแอบมองว่า toyota เองก็มีปัญหาเรื่องแนวคิดต่างๆ หรือระบบเล็กๆน้อยๆ แบบฝาท้ายกดเปิด-ปิดออโต้ช้าน้ำตาไหล หรืออย่าง brake hold ที่กดแล้วต้อง เหยียบซ้ำทุกๆ 5นาที แรกๆไม่คิดอะไร แต่รถติดประเทศไทยมันน่ารำคาญมากจริงๆนะ

ทั้งเรื่องลด product line ฆ่า gs ทิ้ง เอา is มาแซยิดรอบ 3 รถ bev ก็ไม่จริงจัง เทคโนโลยีพวก plugin hybrid ก็ลงตลาดช้า ไม่ใช่ pioneer เหมือนในอดีตที่เอา hybrid มาเป็นคนแรกๆ แล้วปังด้วย

พูดโจมตีซะเยอะ สุดท้ายผมก็อยากให้เค้าลดราคานะ ถึงรู้ว่าเป็นไปไม่ได้ก็เหอะ ทุกวันนี้มองพวกแบรนด์พรีเมียมอื่นๆแข่งตลอด เพราะเรื่องราคา lexus นิแหละ เนื่องจากความไม่จุกจิกของมันสำหรับผมยังไงก็สำคัญเกือบที่สุด ถ้าราคาเท่ากันหรือแพงกว่านิดเดียวผมก็จิ้ม lexus นะ ส่วนตัวยังใช้ gs300h สลับๆอยู่เลย

ดูจากที่เอา es fsport มาทำราคาไม่ได้อยู่บนหิ้งแบบตัวก่อนๆในอดีต ผมว่าเค้าก็มีแนวโน้มอยากขายมากขึ้น ถ้าเทียบกบั rc หรือ is,gs fsport เมื่อก่อนอะนะ

เรื่อง product คงต้องว่ากันตาม ญป แต่ราคาถ้าไทยทำลงมาอีกหน่อยได้รอบหน้าที่เปลี่ยนรถผมก็มอง lexus เป็นตัวแรกนะ ไม่ต้องถูกคุ้มค่าเท่า volvo ก็ได้ ขอสูสี bmw/benz ก็พอ

เกรย์เอาเข้ามาทำราคาศูนย์จะแข่งมั้ย ผมว่าไม่ครับ alphard เกรย์เอาเข้ามาเหมือนขายส่งตลาดประตูน้ำ toyota ยังชูคอขายราคาเสียดฟ้าอยู่เลย ไม่เดือดร้อนครับ :-X

ถึงทำราคาได้ แต่ตอนนี้ผมว่าหน้าตาไม่ได้แล้วครับ ออกแนวหลุดโลกไปหน่อย

อันนี้น่าจะแล้วแต่คนชอบครับ ส่วนตัวผมชอบนะ bmw มากกว่าที่ช่วงนี้หลุดไปหน่อย กระจังไตคู่ห่มไปทั้งหน้าแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 11:13:27 »
ผมก็สงสัย ว่าถ้าบอกรถดีจริง ติดแค่ราคา ทำไมยอดจาก grey ไม่เยอะแยะ และเห็นเต็มไปหมดล่ะครับ
อัลพารดยังเต็มถนน แต่ lexus ไม่เห็นมีมากนัก ถ้าจะบอกต้องการรถศูนย์คงไม่ใช่

ผมเห็น LM แท้ที่ออกโดย Grey เพียบเลยนะครับ
พอดีผมมีบ้านอยู่ที่เขาใหญ่ อยู่ใกล้ๆร้านอาหารชื่อดัง สังเกตุเห็นประจำ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 11:33:21 »
ผมว่าผมก็เห็น Grey เอา LM 350 มานะครับ

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 12:07:03 »
Lexus นี่ถ้าคนไม่ใช้จริงจะไม่รู้เลยว่ามันดีขนาดไหนครับ

ที่บ้านผมเอง จาก lexus 1 คัน ขยายเป็น 4 คันละครับ ตอนนี้ IS GS RX LS

รถยุโรปก็ยังมีอยู่นะครับ แต่เรื่องค่าบำรุงรักษา สุนทรีในการขับขี่ เทียบกันไม่ได้เลย

ภาพลักษณ์ สำหรับผมมันไม่ใช่สาระสำคัญ ขับคันไหนรุ่นไหน ก็มีภาพลักษณ์ที่ดีได้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 12:10:17 »
Lexus นี่ผมว่าเฉพาะกลุ่มซื้อจริงๆโดยเฉพาะตัวที่เป็น Sedan / coupe คนที่มีส่วนมากไม่ใช่พวกชอบรถมากแต่ที่บ้านมีรถเยอะมีหลายๆแบรนด์ต้องการความแตกต่าง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 12:52:58 »
ผมก็แว้บๆ เห็นเพื่อนผมมันขายอยู่นะ (เกรย์) แต่ไม่เยอะ

ต่อให้ถูกกว่าศูนย์ ก็ต้องมองว่า มันมีเรื่องภาพลักษณ์ เงินระดับ 3 ล้านกว่า ทำไมผมต้องซื้อ lexus ? ขับไปคนไม่รู้จัก ผมซื้อ volvo xc60 / bmw x3 ดีกว่าไหม ? อันนี้ในมุมคนทั่วไป คนอายุเยอะๆ 40 - 50 up ที่พอจะมีกำลังซื้อรถ และ อาจจะไม่ได้รู้เรื่องรถเท่ากับคนในบอร์ดนี้นะ

ซึ่งวนไปวนมา ก็กลับมาเรื่องราคา

ถ้า lexus thailand ทำราคาให้มันเท่าๆยุโรป หรือ ถูกกว่านิดนึง ให้คนทั่วไป จับต้องได้ รถวิ่งเยอะขึ้น คนรู้จักเยอะขึ้น ภาพลักษณ์ การยอมรับในสังคม มันก็จะดีขึ้นเองแหละ ใช่ไหม ?

คุณภาพตัวรถไม่เถียงหรอก แต่คนกลุ่มนี้ บางคนเปลี่ยนรถบ่อย 3 - 5 ปี เปลี่ยนละ ซึ่งพอเป็นยุโรปอย่าง bmw ก็มี bsi 5 ปี lexus เลยไม่ได้เปรียบตรงนี้ไง เพราะ 5 ปี ก็ขายทิ้งเหมือนกัน แถมดันตกเยอะอีก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 14:52:43 »
รถเกรย์ขายถูกมีพร้อมให้สั่งเข้ามานะครับ แต่คนที่ชอบLexus ขนาดจะซื้อมันมีน้อย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 15:21:52 »
มีเข้ามานะ แค่ดูยาก ว่าอันไหน

และเชื่อว่า Lexus ไม่ลดราคาสู้แน่ๆ

ปล่อยเกรย์ไป ไม่กินตลาดหรอก

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 16:32:17 »
มันติดตรงราคาอิง Toyota Singapore เนี่ยแหล่ะ ช่วงนึง Lexus จะขึ้น line ไทย ก็ถูกขัดขา มีปัญหากันจน ญุี่ปุ่นไม่เอาด้วยแล้ว ราคาเลยเท่ากับ ศ.ที่สิงคโปร + ภาษีนำเข้า ก็บรรลัยสิครับ

Gunther

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 18:20:19 »
คนกัมพูชานิยม Lexus มากที่สุด

สวนกับคนไทยที่นิยม Toyota…….

Forty Five

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 19:27:03 »
เสียดายมากๆ ที่ Lexus ตั้งราคาแพงกว่ารถยุโรป…..ก็เพราะว่าตั้งราคาตาม Toyota สิงคโปร์…….

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 19:50:42 »
Lexus นี่ถ้าคนไม่ใช้จริงจะไม่รู้เลยว่ามันดีขนาดไหนครับ

ที่บ้านผมเอง จาก lexus 1 คัน ขยายเป็น 4 คันละครับ ตอนนี้ IS GS RX LS

รถยุโรปก็ยังมีอยู่นะครับ แต่เรื่องค่าบำรุงรักษา สุนทรีในการขับขี่ เทียบกันไม่ได้เลย

ภาพลักษณ์ สำหรับผมมันไม่ใช่สาระสำคัญ ขับคันไหนรุ่นไหน ก็มีภาพลักษณ์ที่ดีได้ครับ

คนใช้ Lexus ส่วนใหญ่ก้าวผ่านการที่ต้องใช้สิ่งนอกกายบอกความเป็นตัวตนเเล้วครับ แค่ตัวผู้ใช้เองก็บอกอะไรได้เยอะแล้ว ไม่ต้องพึ่งตัวเสริม

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2021, 20:27:06 »
คนกัมพูชานิยม Lexus มากที่สุด

สวนกับคนไทยที่นิยม Toyota…….

เมื่อปี 14 เคยคุยกับลูกค้าชาวกัมพูชาที่ซื้อ Lexus LX 570 ใช้ เค้าบอกว่าอย่างไรก็ต้อง Lexus only ครับ ไม่มอง Benz BM เลย เค้าสั่ง Lexus spec ซาอุเข้ามา คันละประมาณ $157k พวงมาลัยซ้าย เค้าว่าเป็น spec ที่หรูสุดของ Lexus แต่ไม่ได้ติดแค่แบรน Lexus อย่างเดียว ถ้าเงินถึงเค้าก็อยาก upgrade เป็น Land Rover เหมือนกัน
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2021, 08:55:35 »
สำหรับผมนะ ถ้า Lexus ราคาเท่ากับ BMW, MB แบบ Seg ต่อ Seg ออฟชั่น ต่อ ออฟชั่น เลยนะ

ผมก็ยังให้ Lexus ก็ไม่ได้ดี หรือ เด่น กว่าใครเขา (ซึ่งในความเป็นจริงราคาแพงกว่าเขาซะด้วย)

เพราะ

หน้าตา ผมชอบนะ Lexus ปี 2020 มันดูมีชีวิต ชีวา กว่ารุ่นเก่าๆ เส้นสายมันได้ ที่แทบจะเป็น Toyota คือ ไม่มีอะไรว๊าววไร กลมๆ เรียบๆ (บางคนชอบแนวเรียบๆ อาจจะชอบ) พอเทียบกับ BMW มันดูดีเลย แถมดูดีกว่า MB ที่ ตัวน้องเล็ก คนกลาง พี่ใหญ่ แทบจะเหมือนกันหมด ต่างกันกันแค่ Scale รถเอง ถ้าหน้าตา ผมเลือก BMW หรือ Lexus ก็ยังได้

ภายใน ผมไม่ชอบ ผมชอบแนวสมัยใหม่ แต่ไม่ชอบแบบจอ Tablet แปะ อย่าง MB เหมือนกัน ตรงนี้ของเลือก BMW

การขับขี่ อันนี้ผมเทใจให้ BMW เลย เพราะ Lexus มันจืดชืดไป ส่วน MB ก็ทำได้ดีในยุคหลังปี 2010 เป็นต้นมา

ดังนั้น สรุป ถ้าเอาแบบ ณ ปัจจุบัน ใช่ครับ สำหรับผม ติดแค่เรื่องราคา เพราะมันแพงกว่าเขาเพื่อน แต่ถ้าราคาบาทต่อบาทเท่ากัน ก็เหตุผลตามด้านบนเลย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2021, 18:22:28 »
ส่วนตัวผม สิ่งที่ได้จาก Lexus คือความสบายใจแบบการใช้ Toyota และความรู้สึกดี จากบรรยากาศและความปราณีตโดยรวมของตัวรถครับ

ราคาสูงกว่าและไม่ได้โดดเด่นกว่าคู่แข่งอย่างฉีกหนีก็จริง แต่เมื่อสัมผัส และใช้งานดูจริงๆ ความแตกต่างบางอย่างมันรู้สึกได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2021, 19:39:36 »
ลดราคา เสียภาพลักษณ์ Brand Position
ดังนั้น ยอดขายน่าจะลดลง

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2021, 21:22:05 »
ราคามันหนีไปกว่ากันไม่กี่หมื่นเองนะครับ อย่างEs300hตัวกลางออปชั่นใกล้เคียงรุ่นอื่นสุด 3.795(ไม่นับตัวท็อป4.1อันนั้นแพงจริง แลกเบาะแอนได้ครับ ;D) เทียบกับใบพัด530e 3.739 กับน้องดาว 3.77 หนีไปกว่ากันไม่เท่าไหร่นะครับถ้าเน้นออปชั่นในระดับราคา แต่ถ้าเทียบAMG M sport F sportแล้วล่ะก็ แพงดลกว่าใครเลยครับ เหมือนไม่อยากให้ไปทางแนวสปอร์ตมากกว่ารถนั่งสบายๆนะ อีกตัวอย่างนึงที่แสดงว่าเขาก็อยากทำราคาให้ได้คือIS ตัวล่าง 2.96 ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเขาอยากทำราคาแต่ต้องแลกกับออปชั่นโล้นๆไม่มีไรเลย(แต่ก็แพ้ราคากับออปชั่นของ3 seriesยกแก๊งเลย กรรม5555) ส่วนตัวLexusเหมือนจะพยายามทำราคาให้ได้อยู่เหมือนกันนะครับ  ขนาด Ux300e เซลยังบ่นว่าทำไมให้ลำโพงmark levin ถ้าตัดออกราคาก็น่าจะถูกลงกว่านี้ ผลคือก็ขายไม่ออก แล้วนึกสภาพเกรย์ที่ต้องแข่งทำราคา ในช่วงเปิดตัวอาจจะแข่งได้ครับเพราะวารันตี ราคาเปิดตัวยังไม่ได้ส่วนลด แต่พอนานๆไปกลางถึงปลายโมเดล ศูนย์ก็ต้องออกโปรโมชั่น วารันตี5ปี ประกันชั้น1 1ปี ส่วนลด1-3แสน ถ้าเกรย์นำเข้ามาก็ต้องแข่งในส่วนนี้ด้วยเพื่อให้ตัวเองขายออก ไม่งั้นนั่งบนโชว์รูมยันเปลี่ยนโมเดลแน่ๆ อีกอย่าง 1.รถLexusไม่ค่อยเป็นที่นิยม เพราะด้วยภาพลักษณ์และชื่อเสียงที่มีใบพัดกับน้องดาวทำไว้เยอะจนคนไทยคุ้นหูมากกว่า คนเลยไม่ได้สนใจมาก อีกอย่างพอคนสนใจมาดูราคาในใบราคาก็อึ้งกับราคาเลยเดินออกไปเลยไมาได้ดูข้างในหรือนั่งให้รู้ก่อนว่ามันเป็นอย่างไรก็มีครับ 2.กระแสเกรย์นำเข้าAlphard Velfireมาแรง ขายได้เรื่อยๆกำไรเรื่อยๆ ผมว่าเกรย์ก็น่าจะเลือกอันที่กำไรมั่นคงและเสี่ยงให้น้อยที่สุดมากกว่านะครับ 3.คนบางคนแบบผมก็ไม่อยากได้รถเกรย์ครับ เพราะว่าไม่อยากมีปัญหาการบำรุงรักษา ที่เลือกมาก็เพราะการบำรุงรักษา ก็ใช่ครับที่สามารถให้อู่ข้างนอกซ่อมได้ แต่ก็ไม่ค่อยอยากจะไว้ใจเท่าไหร่ครับ ไว้รถหมดวารันตีค่อยเข้าครับ เลือกได้เลือกศูนย์ครับ ยกเว้นแต่ไม่มีรุ่นที่อยากได้ก็ไปเกรย์ครับ ;D ;D
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.