ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 30 ตุลาคม 2021  (อ่าน 2621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
สอบถามหน่แยครับ เอารถเข้าศูนย์มา Rocco เช็คระยะ 20,000 กิโลเมตร พนักงานถามว่าล้างแอร์ไหมครับ ผมบอกไม่ล้าง
1. จำเป็นต้องล้างไหมครับ แอร์ยังเย็นปกติอยู่
2. แต่ในคู่มือตามหน้าเว็บ TOYOTA มีเปลี่ยนไส้กรองเครื่องปรับอากาศ 460 บาท เป็นเพราะผมบอกไม่ล้างแอร์รึป่าว ในใบงานเลยไม่มีหมวดงานแอร์เลย เวลาล้างแอร์เขาเปลี่ยนไส้กรองด้วยไหมครับ

3. น้ำยาล้างเครื่องยนต์ดีเซล จำเป็นต้องใส่ไหมครับ ศูนย์จัดมาให้ 2 รอบแล้ว

ล้างแอร์กับน้ำยาล้างเครื่อง Diesel ไม่จำเป็นครับ และค่าล้างแอร์ไม่รวมกรองแอร์นะครับ มีแค่น้ำยาล้างแอร์กับค่าบริการล้างครับ เปลี่ยนกรองแอร์ก็พอครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน พอดีผมมีโอกาสได้ใช้ Honda Brio (รุ่น mc มีที่ปัดกระจกหลัง) ของรุ่นน้องที่ บ.ที่เอามาฝากหนีน้ำท่วม พบว่า มันเป็นรถที่ดีใช้ได้ พุ่ง คล่องตัว เกาะถนนก็โอเค  แต่แปลกใจที่ยอดขายไม่ใช่เรียกว่าน้อย ต้องเรียกว่าขายไม่ออก   เลยมีข้อสงสัยว่า

1.ทำไมรุ่นนี้ขายไม่ออกเลย ทั้งๆที่ประสิทธิภาพมันก็ดี ช่วงล่างก็โอ แบรนด์ก็ใหญ่

2.แล้วบรรดารถที่ขายในประเทศไทย ยังมีรุ่นไหน ค่ายไหน ที่มีชะตากรรมแบบนี้ อีกไหมครับ ที่เป็นรถที่ดี แต่ยอดขายน่าสงสาร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- พูดถึงตลาดรถกระบะในไทยตอนนี้ เครื่องเบนซินยังได้รับความนิยมเท่าเครื่องดีเซลเหมือนเดิมอยู่ไหมครับ แล้วเพราะอะไรที่รถบรรทุกขนาดเล็ก อย่าง Suzuki Carry กับ Kia K2000 ยังมีความนิยมใช้งานในเชิงพาณิชย์น้อยกว่ากระบะในบ้านเราครับ

- รถไฟฟ้าแบบ Hybrid ที่ไม่มีระบบชาร์จในหลายๆ คัน เช่น Nissan Kicks เหมาะกับคนที่ขับรถไม่ค่อยบ่อยไหมครับ ถ้ารถไฟฟ้าล้วนหรือรถ Hybrid ที่มีเสียบปลั๊กชาร์จไม่เหมาะกับคนขับแนวนี้ครับ

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ในแผนของ Hyundai ที่จะทำตลาดในไทย มีพวกรถ Sedan ไหมครับ หรือมีแต่ SUV , Cross Over เท่านั้น

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่
ขอโทษครับที่นอกเรื่องแต่ผมกำลังหาความรู้ซื้อบ้านอยู่ครับ

ถ้าเทียบกันระหว่างทั้งสามแบรน์ เศรฐสิริ มัณฆนา บูเลวาด
เทียบกันที่ไหนวัสดุการก่อสร้างและบริการหลังการขายดีสุดครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบ ข้ามไปก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
Suv premium อย่างX3 GLC หรือ NX ถ้าต้องขับลุยน้ำมากหรือน้ำรอระบายในกรุงเทพคันไหนลุยแล้วหายห่วงกว่ากันครับ?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Chanachai

• **
สอบถามเกี่ยวกับความจำเป็นในการล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับการตั้งวาล์วใหม่ครับสำหรับรถอายุ 8 ปี 90000 โล คือตลอด 8 ปีที่ผ่านมาส่วนใหญ่ขับแบบเรื่อยๆเฉื่อยๆแบบคนปกติทั่วไปครับ เพิ่งจะมาขับแบบซิ่งๆไม่กี่ปีเองครับ ซึ่งล้างลิ้นปีกผีเสื้อผมน่าจะต้องทำแน่ๆเพราะตอนเร่งออกตัวตอนอุณหภูมิเครื่องเย็นถึงปานกลางจะมีอาการสะดุดเล็กๆแต่ตั้งวาล์วผมยังลังเลครับ หรือผมควรทำทีเดียวทั้งหมดเลยครับ
ปล.อะไหล่ชิ้นต่อไปที่ผมคิดว่าจะเปลี่ยนอย่างจริงจังของ Chevrolet Sonic คือท่อยางหม้อน้ำกับปั๊มติ๊กครับ เพราะท่อยางตอนนี้คือบวมเฉ่งแถมมีรอยปริหลายจุดครับ ผมกลัวว่าจะบึ้มถ้าเกิดฝืนใช้ต่อครับส่วนปั๊มติ๊กก็เป็นอย่างที่ผมเคยเล่าไว้ครับ พอเพิ่งมีจังหวะได้เปลี่ยนครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ กัปตัน rs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามว่าค่าบำรุงรักษา เครื่องยนต์แบบPHEV กับ แบบ EHEV จะมีค่าใช้จ่ายแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนในการบำรุงรักษา ถ้าต้องใช้งานจริงควรเลือกใช้แบบไหนที่ดูแลรักษาง่ายกว่ากัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
Toyota alphard ที่เกร์ยนำเข้ามาขาย ราคา 2.8 - 3.6 ล้าน รถกลุ่มนี้โดนภาษีประมาณกี่เปอร์เซนต์ครับ  /// และถ้ารถพวกนี้ประกอบในไทยจะขายได้ในราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ milkke

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ pajero sport 2015 ก่อนเปลี่ยนหน้าใหม่ ขับมาแล้ว 230,000 กม. เข้าศูนย์บริการเช็คระยะตลอด
รับต่อมาจากพี่ชาย เห็นในกลุ่มเค้าแนะนำใหอุด EGR จำเป็นหรือไม่ครับ และรุ่นต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษหรือไม่ครับ
ปล.พี่เปลี่ยนตามศูนย์บอกทั้งหมด เปลี่ยนตู้แอร์ศูนย์มาแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีทีมงานครับ
ได้คุยกับบริษัทรถฟลีท
ได้ข้อมูลมาว่า  ชาวยุโรป อเมริกา ระดับผู้บริหาร
ชอบใช้รถประจำตำแหน่งเป็น sedan หรือ SUV
มากกว่า  รถตู้

แต่ผู้บริหารชาวเอเชียกลับชอบรถตู้มากกว่า  อันนี้เป็นดพราะเหตุใดครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
เรือนไมล์ของ city type-z ปี 2001 มาตรวัดรอบ เข็มอุณหภูมิ เกจ์น้ำมัน เข็มความเร็วทำงานปกติครับ ยกเว้นตัวที่เป็นระยะทางว่ารถวิ่งไปกิโลเมตรครับ คือระยะทางมันไม่เพิ่มครับ เวลารถวิ่งก็จะมีเสียงดังตลอดครับ พอจอดก็เงียบครับ เอาเข้าซูนย์ ศูนย์บอกว่าเฟืองไมล์เสื่อม ต้องเปลี่ยนยกเรือนไมล์
- พี่ๆมีเซียงกงที่ไหนแนะนำมั้ยครับ

- พี่ๆพอจะมีอู่ไหนที่ทำเกี่ยวกับไมล์แนะนำมั้ยครับ (ในกทม. โซนรามคำแหง หรือแถวไหนก็ได้ในกทม.ครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ton Never Die

• Newbie
  • *
เห็นพี่จิมมี่รีวิวไว้ว่า Yaris ตั้งแต่หลังปี 2017 ขึ้นไปจะอัตราเร่งแย่ลงกว่ารุ่นหน้าหนวด เนื่องจากโรงงานต้องปรับจูนกล่องเพื่อคุมให้อยู่ในค่ากำหนดของ Eco car แล้วถ้าอยากให้มันแรงเหมือนหน้าหนวด เราสามารถปรับแต่งหรือทำอะไรได้บ้างครับ พี่จิมหรือพี่บาสมีคำแนะนำไหมครับ ปล.ส่วนตัวใช้รถปี 2019 เครื่องยนต์ 86 แรงม้า รถกำลังจะผ่านพ้นปีที่ 3 ไม่ซีเรียสเรื่องประกันหลุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สวัสดีครับ มีคำถามตามนี้ครับ

1.YOKOHAMA BluEarth-Es ES32 กับ DUNLOP LM705 ตัวไหนโอเคกว่ากันครับ หรือ พอๆกันครับ

2.พอดีว่าผมยังไม่เคยได้ใช้รถติด sunroof ในชีวิตประจำวัน การใช้รถที่มี sunroof ในเมืองไทยถือว่ามีข้อดี หรือ ข้อเสียมากกว่ากัน ครับ และรถส่วนใหญ๋ รุ่น top เท่านั้นถึงจะมี option นี้
ด้วยเหตุผลนี้ ในความคิดเห็นของพวกพี่ๆ sunroof ถือเป็นปัจจัยหลักในการซื้อรถรึเปล่าครับ

3.อยากทราบความเห็นว่าอนาคตของรถสันดาปในเมืองไทยครับ ด้วยความที่ รถไฟฟ้าพยายามที่จะเริ่มทำตลาด แต่พื้นฐานความพร้อมของบ้านเราดูยังไงก็ยังไม่ถึงเวลา เหมือนเอกชนต้องนำร่องก่อนอีกแล้ว
เหมือนตอนเครือข่ายพวก 4G (ที่ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ว่ามี WIFI ฟรีกี่จุดในกทม. ตรงไหนบ้าง และใช้ได้กี่จุด) เลยอยากรู้ว่าอนาคตของเครื่องสันดาปจะเป็นอย่างไร ต้องถึงจุดไหนเมืองไทยถึงจะพร้อมกับรถไฟฟ้า
และ เมื่อไหร่พวกพี่ถึงจะเลือกออกรถไฟฟ้ามาใช้งานในชีวิตประจำวันกันครับ

ปล.สัปดาห์ก่อนบ้านผมไฟตก mainboard คอมยังพัง ไม่อยากคิดเลยว่าถ้าเป็นรถไฟฟ้าจะเป็นไง หรือ อีกหน่อยจะมีไฟสำรองสำหรับแท่นชาร์จรถไฟฟ้าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2021, 15:14:09 โดย Peter Parking »

ออฟไลน์ อยากกินหมูกระทะ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน
อาทิตย์ก่อนที่มีดราม่ากับคนที่รีวิว IT มารีวิวรถยนต์
วงการรีวิว IT ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมีแต่ อวยสินค้าหนักๆทั้งนั้น ข้อเสียไม่เคยเห็นพูดเท่าไหร่
โทรศัพท์กล้องเทพๆ ที่เอามาทำโฆษณาถ่ายภาพคมกริ๊บ ถ่ายวีดีโอชัดแจ๋วอีก
รูปภาพกับวีดีโอที่เอามาลงสื่อโฆษณากันผมว่ามันก็ไม่ได้มาจากตัวกล้องของโทรศัพท์นั้นด้วยซ้ำ

ผมอยากให้พวกเขาดูพี่จิมมี่เป็นตัวอย่าง ผมดูคลิปรีวิวรถพี่ตั้งแต่ช่วงแรกๆ กล้องพี่จิมถ่ายช่วงกลางคืน ภาพมัวๆ noise เต็มไปหมด
เสียงก็ไม่ค่อยชัดใช้ไมค์จากกล้องธรรมดา แต่ content ที่พี่ทำนี้สุดยอดมาก ขับไปด่ารถไปห่วยยังไง ไม่ดียังไง ค่อนข้าง Real มากทำให้ผมติดตามมาจนทุกวันนี้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GongBoon

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ Nissan Serena 2017 S-Hybrid  น่าใช้มั้ยครับ แล้วมีคนรับซ่อมมั้ยครับ อะไหล่มันมีอะไรใช้กับรุ่นที่ผลิตในบ้านเรามากน้อยยังไงมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ปล เห็นแต่คนใช้ Stepwgn

ออฟไลน์ Chin28

• Newbie
  • *
ปกติใช้รถวันล่ะ 60 กิโล และกำลังสนใจ BMW 220i Gran Coupe M Sport
สอบถามว่าอัตราการสิ้นเปลื้องเป็นอย่างไรครับ แล้วเหมาะแก่การเดินทางออกต่างจังหวัด นั่งได้นานแค่ไหนครับ
ขอบคุณครับ