ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสงสัยเกี่ยวกับmine ev ครับ  (อ่าน 1977 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
กำลังสงสัยเกี่ยวกับmine ev ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2021, 21:51:33 »
พอดีเห็นหน้าตาทรวดทรงแบบนี้จะขายให้ใครกันครับ เพราะผมดูยังไงก็ไม่สวยไม่รู้ว่าไปจ้างใครออกแบบกัน รู้สึกเสียเายภาษีที่กฟทไปเปิดบริษัทรถไฟฟ้าจังครับ งานออกมาได้ว่าน่าเกลียด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2021, 21:57:21 โดย deertesla »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: กำลังสงสัยเกี่ยวกับmine ev ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 02:18:09 »
มา 8แสนจะขายยังไง ในวันที่รถจีนไหลเข้ามาแบบนี้

ปีหน้าเห็นว่าลดภาษีนำเข้า BEV จากต่างประเทศอีกเกาหลี อเมกา ยุโรปไหลมายาวๆเลย

ออฟไลน์ Teera

Re: กำลังสงสัยเกี่ยวกับmine ev ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 06:53:43 »
เรื่องความสวย เป็นเรื่อง นานจิตตัง
ส่วน เรื่อง ราคา เป็นเรื่องของ ความคาดหวัง
สวย แต่ แพง มันก็ขายไม่ออกครับ
หรือ ไม่สวย แต่ ถูก มันอาจจะ ขายได้เยอะ ก็ได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 09:35:14 »
งานออกแบบ ก็ตามราคาขายแหละครับ ....

อยากได้รถไฟฟ้า 6-7 แสน ก็จะประมาณนี้แหละ ....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 10:50:48 »
ผมว่ามาช้าไปหน่อยด้วย รถจีนเริ่มทยอยมากันแล้ว ออกมาทีหลัง มันจะโดนเปรียบเทียบกันชัดๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 11:33:04 »
การผลิตรถยนต์ 1 รุ่น ต้องมีความพร้อมในหลายๆด้านครับ ถ้ามีเงินทุน มีบุคลากรในสายงาน และเทคโนโลยีการผลิต

แค่ออกแบบรถได้ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะผลิตได้ตามที่ออกแบบไว้ มีการทดสอบ มีการทดลอง หลายๆขั้นตอน ซึ่งเยอะมาก

หลายบริษัทที่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้ ก็หันไปหา ev platform สำเร็จรูป จ้างผลิตไปเลยจะรวดเร็ว ง่ายกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 19:40:51 »
ขายไม่ได้หรอก ไม่มีจุดเด่นอะไรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 19:52:45 »
คันสีฟ้า เท่ไม่หยอก

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2021, 20:22:23 »
ถึงจะดูแปลกๆประหลาดๆแต่ MINE MOBILITY ก็พยายามทำด้วยตัวเอง ทำด้วยฝีมือคนไทยล้วนๆครับ จะให้สักแต่มีเงินฟาดหัวอย่างที่ VINFAST จ้างสำนัก Styling Design ระดับโลกอย่าง Pininfarina ออกแบบรถก็ได้แต่มันจะมีประโยชน์อะไรในเมื่อไม่ได้พัฒนาอะไรคนไทยด้วยกันเองเลย เหมือนที่ VINFAST ไม่ได้ให้ Know-how อะไรคนเวียดนามซักนิด

ขั้ยตอนการออกแบบรถยนต์แม้จะเป็น Styling Design ที่ยังไม่ได้มีเรื่องทางวิศวกรรมมาเกี่ยวข้องแต่แค่นั้นมันก็ยากเย็นแสนเข็ญแล้วกว่าจะออกมาสวยได้ เส้นทุกเส้น โค้งทุกโค้ง ต้องมีความหมายอธิบายได้ว่าทำไมต้องลากไปตรงนั้น รูปแบบที่ทาง Designer ต้องการมันสามารถนำไปผลิตจริงได้หรือเปล่า มีข้อจำกัดทางวิศวกรรมอะไรหรือไม่ พวกคนไทยที่ Expert เก่งๆด้านนี้รวมท้ังมีประสบการณ์สูงๆก็ยังกระจุกตัวอยู่ใน R&D ของบริษัทรถยนต์ญี่ปุ่นในไทยอยู่ดี ไม่หลุดไปถึง MINE หรอก

สำหรับผมสิ่งที่น่าผิดหวังสำหรับ MINE ไม่ใช่รูปร่างของรถ แต่เป็นการที่ไม่สามารถควบคุมช่วงเวลาของการพัฒนาโครงการได้เลยต่างหาก นี่มันเลยกำหนดการมากี่ปีแล้วยังไม่เห็นวี่แววว่าโครงการ SPA1 จะสิ้นสุดเลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 09:26:41 »
ถึงจะดูแปลกๆประหลาดๆแต่ MINE MOBILITY ก็พยายามทำด้วยตัวเอง ทำด้วยฝีมือคนไทยล้วนๆครับ จะให้สักแต่มีเงินฟาดหัวอย่างที่ VINFAST จ้างสำนัก Styling Design ระดับโลกอย่าง Pininfarina ออกแบบรถก็ได้แต่มันจะมีประโยชน์อะไรในเมื่อไม่ได้พัฒนาอะไรคนไทยด้วยกันเองเลย เหมือนที่ VINFAST ไม่ได้ให้ Know-how อะไรคนเวียดนามซักนิด

ขั้ยตอนการออกแบบรถยนต์แม้จะเป็น Styling Design ที่ยังไม่ได้มีเรื่องทางวิศวกรรมมาเกี่ยวข้องแต่แค่นั้นมันก็ยากเย็นแสนเข็ญแล้วกว่าจะออกมาสวยได้ เส้นทุกเส้น โค้งทุกโค้ง ต้องมีความหมายอธิบายได้ว่าทำไมต้องลากไปตรงนั้น รูปแบบที่ทาง Designer ต้องการมันสามารถนำไปผลิตจริงได้หรือเปล่า มีข้อจำกัดทางวิศวกรรมอะไรหรือไม่ พวกคนไทยที่ Expert เก่งๆด้านนี้รวมท้ังมีประสบการณ์สูงๆก็ยังกระจุกตัวอยู่ใน R&D ของบริษัทรถยนต์ญี่ปุ่นในไทยอยู่ดี ไม่หลุดไปถึง MINE หรอก

สำหรับผมสิ่งที่น่าผิดหวังสำหรับ MINE ไม่ใช่รูปร่างของรถ แต่เป็นการที่ไม่สามารถควบคุมช่วงเวลาของการพัฒนาโครงการได้เลยต่างหาก นี่มันเลยกำหนดการมากี่ปีแล้วยังไม่เห็นวี่แววว่าโครงการ SPA1 จะสิ้นสุดเลย
เอาจริงๆรูปทรงไปรับแรงบันดาลใจจากยี่ห้ออื่นๆมาทีละเล็กละน้อยแบบ mg หรือ ora good cat ก็ได้ครับแต่ไม่ใช่ลอกมาทั้งดุ้น  แต่รูปทรงไม่ไหวจริงๆ ส่วนการพัฒนาผมไม่รู้จุดนี้ครับ

ขายไม่ได้หรอก ไม่มีจุดเด่นอะไรเลย
เสียดายงบลงทุนครับ

คันสีฟ้า เท่ไม่หยอก
ผมชอบแต่สีนี่แหละครับ

งานออกแบบ ก็ตามราคาขายแหละครับ ....

อยากได้รถไฟฟ้า 6-7 แสน ก็จะประมาณนี้แหละ ....
ผมว่ารถ keicar ora goodcat ที่เมืองนอกไม่แพงแต่หน้าตาสวยงามน่าใช้นะครับ

มา 8แสนจะขายยังไง ในวันที่รถจีนไหลเข้ามาแบบนี้

ปีหน้าเห็นว่าลดภาษีนำเข้า BEV จากต่างประเทศอีกเกาหลี อเมกา ยุโรปไหลมายาวๆเลย
้เป็นไปได้ครับ  แต่ผมไม่เห็นด้วยกับภาษี อีวีเลย มันเอื้อให้คนไม่กี่กลุ่ม กับรถไม่ได้รักษ์โลกจริงๆ ถ้ารักษ์โลกจริงๆก็ควรจะใช้จักรยาน ขนส่งมวลชนสาธารณะ  ใช้พลังงานอย่างประหยัดครับ

ผมว่ามาช้าไปหน่อยด้วย รถจีนเริ่มทยอยมากันแล้ว ออกมาทีหลัง มันจะโดนเปรียบเทียบกันชัดๆ
ขนาดรถจีนยังไม่มายังขายไม่ออกเลยครับ เช่น fomm

การผลิตรถยนต์ 1 รุ่น ต้องมีความพร้อมในหลายๆด้านครับ ถ้ามีเงินทุน มีบุคลากรในสายงาน และเทคโนโลยีการผลิต

แค่ออกแบบรถได้ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะผลิตได้ตามที่ออกแบบไว้ มีการทดสอบ มีการทดลอง หลายๆขั้นตอน ซึ่งเยอะมาก

หลายบริษัทที่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้ ก็หันไปหา ev platform สำเร็จรูป จ้างผลิตไปเลยจะรวดเร็ว ง่ายกว่า
มเห็นมมีมือปืนรับจ้างผลิตรถไฟฟ้าแล้วเป็นห่วงเรื่องการชนครับ  ว่าจะปลอดภัยอะไรยังไง เพราะบริษัทรถยี่ห้อที่คุ้นตายใช้เวลาหลายปีพัฒนาโครงสร้างห้องโดยสารให้แข็งแรงตอนชนครับ