ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนกรณีนี้ใครผิดครับ  (อ่าน 5863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
รถชนกรณีนี้ใครผิดครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:32:15 »
เมื่อกี้ประมาณ 10 โมงเศษๆ ก่อนลงทางด่วนยมราช เห็นรถชนกันครับ Yaris สีแดง กับ Civic ผมไม่รู้เค้าโกรธอะไรกันมา Yaris ไม่ยอมให้แซง แถมแกล้งเบรกๆ หยุดๆ ปรากฎเป็นไปตามคาด Civic ชนท้าย Yaris ครับ อย่างกรณีนี้ใครผิดครับ คือถ้าดูตามกฎ Civic คงจะผิด แต่นี่เหมือน  Yaris เค้าเจตนาหาเรื่องแกล้งให้ชนประมาณนั้น ผมว่ามันไม่ควรทำเลยครับ เพราะนี่อยู่บนทางด่วนด้วย ถ้ามีรถคันอื่นที่ไม่รู้แล้วเผอิญขับตามนี่ ผมว่ามีชนแรงแน่ๆ พอดีผมสังเกตุเลยขับตามห่างๆครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: รถชนกรณีนี้ใครผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:52:14 »
ซีวิคน่าจะซวยไป = =
JC TU #54

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:09:04 »
ซีวิคผิดแน่นอนครับ ฟันHEAD...เพราะชนท้ายเขา ถ้าซีวิคใจเย็นสักนิด ยาริสมันกวนมาอยากให้เราแล้วเราอย่าไปตามสนองมันก็เดือดร้อนสิครับ ไหนจะรถสุดเลิฟจะพัง เสียเวลา เดือดร้อนเวลาไม่มีรถใช้ ที่สำคัญเสียอารมย์ครับ เครียสปวดหัวเปล่า........ถ้าคนขับซีวิคมีสติไม่สนใจมันก็จบกันไปแล้วครับ ถือว่าเป็นบทเรียนครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:32:00 »
จริงๆ มันผิดทั้งคู่ไม่ใช่หรอครับ

ตามกฎหมายเค้าดูที่เจตนาเป็นหลัก

ถ้า ยารีสมีเจตนาให้ชน ด้วย เค้าก็ผิดเหมือนกัน

รอคำตอบอื่นดีกว่า - -" ไม่แน่ใจ แต่ Civic ยังไงก็ผิด

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:01:21 »
จริงๆ มันผิดทั้งคู่ไม่ใช่หรอครับ

ตามกฎหมายเค้าดูที่เจตนาเป็นหลัก

ถ้า ยารีสมีเจตนาให้ชน ด้วย เค้าก็ผิดเหมือนกัน

รอคำตอบอื่นดีกว่า - -" ไม่แน่ใจ แต่ Civic ยังไงก็ผิด

ถ้าถามตำรวจ  ตำรวจมันก็จะบอกว่ารถชนท้ายผิดเสมอ  โดยมันจะไม่ดูสาเหตุว่าเกิดอย่างไร
เอาง่ายๆ มันคงขี้เกียจเคลียร์น่ะครับ  เอาเวลาไปแจกใบสั่งทำยอดดีกว่า

ส่วนกรณีนี้คิดว่า Civic ก็น่าจะผิดล่ะครับ  ถ้าเป็นรถติดแล้วค่อยๆ เลื่อนกันไปนะครับ  เพราะว่าไม่เว้นระบะห่างรถคันหน้าให้เหมาะสม
แต่ถ้าเป็นรถไหลมาเร็วๆ แล้ว Yaris อยู่ๆ เบรกโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร  กรณีนี้ผมว่า Yaris ผิด
แต่หลักๆ คือ  ตำรวจมันจะมานั่งคิดเยอะอย่างนี้รึป่าว  เท่านั้นเอง

:(

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:16:02 »
คงต้องว่าตามเจตนาล่ะครับ

ทางอาญา  ยาริสนี่ผิดแน่นอน  เพราะการที่ขับรถเบรก ๆ หยุด ๆ ในถนนนี่ ตามวิสัยและพฤติการณ์ย่อมอาจจะทำให้
ผู้อื่นที่ขับรถมาเฉี่ยวชนได้ จึงเป็นการกระทำที่มีเจตนาทำให้ทรัพย์สินของผู้อื่นเสียหายครับ

ส่วนซีวิค น่าจะเป็นประมาททำให้เสียทรัพย์ได้เหมือนกัน  เพราะการที่เห็นรถคันข้างหน้าขับเบรก ๆ หยุด ๆ ย่อมต้อง
ขับอย่างระมัดระวัง  หากข้อเท็จจริงซีวิคได้ใช้ความระมัดระวังในการขับขี่แล้วแต่ก็ยังชนได้ ซีวิคจะไม่ผิดนะครับ
เพราะผลแห่งการกระทำที่เกิดขึ้นนั้น เกิดมาจากเจตนาของยาริส

ส่วนทางแพ่งก็เรื่องละเมิดล่ะครับ
คล้าย ๆ กับทางอาญา  โดยดูเจตนา การกระทำ และผลแห่งการกระทำสัมพันธ์กับการกระทำหรือไม่
ทางละเมิดนี่ ไม่ว่าจะจงใจหรือประมาทก็ถือว่าละเมิดเหมือนกันครับ
ยาริสผิดฐานละเมิดแน่นอน เพราะ จงใจทำให้ผู้อื่นเสียหายแก่ทรัพย์ครับ ถึงแม้ตนเองจะโดนชน แต่ผลแห่งการละเมิด
เป็นผลแห่งการกระทำที่เกิดจากการกระทำของตนเอง (ผู้ถูกละเมิด)  ดังนั้น  ยาริสผิดฐานจงใจละเมิดต่อซีวิคครับ

ส่วนซีวิค  อาจผิดฐานละเมิดต่อผู้อื่นโดยประมาทได้ครับ  ถ้าซีวิคไม่สามารถอ้างต่อศาลได้ว่าตนเองขับรถอย่างระมัดระวัง
และมิได้ประมาทเลินเล่อแต่อย่างใด  

สรุป  ยาริสเสียเปรียบซีวิคครับ
----------------------------------
อาจจะยาวหน่อยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 12:38:00 »
คงต้องว่าตามเจตนาล่ะครับ

ทางอาญา  ยาริสนี่ผิดแน่นอน  เพราะการที่ขับรถเบรก ๆ หยุด ๆ ในถนนนี่ ตามวิสัยและพฤติการณ์ย่อมอาจจะทำให้
ผู้อื่นที่ขับรถมาเฉี่ยวชนได้ จึงเป็นการกระทำที่มีเจตนาทำให้ทรัพย์สินของผู้อื่นเสียหายครับ

ส่วนซีวิค น่าจะเป็นประมาททำให้เสียทรัพย์ได้เหมือนกัน  เพราะการที่เห็นรถคันข้างหน้าขับเบรก ๆ หยุด ๆ ย่อมต้อง
ขับอย่างระมัดระวัง  หากข้อเท็จจริงซีวิคได้ใช้ความระมัดระวังในการขับขี่แล้วแต่ก็ยังชนได้ ซีวิคจะไม่ผิดนะครับ
เพราะผลแห่งการกระทำที่เกิดขึ้นนั้น เกิดมาจากเจตนาของยาริส

ส่วนทางแพ่งก็เรื่องละเมิดล่ะครับ
คล้าย ๆ กับทางอาญา  โดยดูเจตนา การกระทำ และผลแห่งการกระทำสัมพันธ์กับการกระทำหรือไม่
ทางละเมิดนี่ ไม่ว่าจะจงใจหรือประมาทก็ถือว่าละเมิดเหมือนกันครับ
ยาริสผิดฐานละเมิดแน่นอน เพราะ จงใจทำให้ผู้อื่นเสียหายแก่ทรัพย์ครับ ถึงแม้ตนเองจะโดนชน แต่ผลแห่งการละเมิด
เป็นผลแห่งการกระทำที่เกิดจากการกระทำของตนเอง (ผู้ถูกละเมิด)  ดังนั้น  ยาริสผิดฐานจงใจละเมิดต่อซีวิคครับ

ส่วนซีวิค  อาจผิดฐานละเมิดต่อผู้อื่นโดยประมาทได้ครับ  ถ้าซีวิคไม่สามารถอ้างต่อศาลได้ว่าตนเองขับรถอย่างระมัดระวัง
และมิได้ประมาทเลินเล่อแต่อย่างใด  

สรุป  ยาริสเสียเปรียบซีวิคครับ
----------------------------------
อาจจะยาวหน่อยนะครับ อิอิ
+1 ยาริสผิดชัวร์ครับ แต่ต้องมีพยานแวดล้อมด้วยครับ ซึ่งบนทางด่วนมีกล้องจับภาพอยู่แล้ว ไม่น่าจะรอด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:48:22 »
อยู่บนทางด่วน ถ้ายาริสอยู่ซ้าย ยังไงซีวิคก็ผิดครับ กฎหมายเขามีอยู่แล้ว ว่าต้องเว้นระยะจากคันหน้า เพื่อป้องกันกรณีแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 17:08:51 »
ผิดที่แก๊สโซฮอล์ครับ เอ๊ย...ไม่ใช่ๆๆ  ;D

ถึงจะมองว่ายาริสผิด แต่ผมว่า...ตำรวจมาทีหลังไม่ได้เห็นว่ายาริสมันขับได้แย่ขนาดไหน
ยังไงๆ มองภาพออกมาว่าซีวิคชนท้าย ยังไงซีวิคก็น่าจะเสียเปรียบนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 19:27:29 »
ถ้าไม่มีพยายานยืนยันว่า "ยาริสเบรก ให้ชน"
ยาริสก็ไม่ผิดครับ ถ้ามีพยายานหรือภาพ CCTV ยืนยันถึงจะผิดครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 19:48:21 »
ผมว่าซีวิคผิดครับ การขับรถคือต้องระวังคันหน้านะครับ การรักษาระยะห่างคือการเผื่อเพื่อสิ่งไม่คาดฝันครับ
แล้วสิ่งไม่คาดฝันของวันนี้ก็คือ คนขับyaris บ้า

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 20:06:21 »
ใช่ครับ ผมก็คิดเหมือนคุณ keng ครับ คนขับยาริสบ้ามากๆ เป็นผู้หญิงด้วยครับ อยู่เลนซ้ายก่อนลงทางด่วน เล่น ขับแล้วเบรกๆ กวนมากๆ แต่ผมไม่รู้สาเหตุที่เค้าโมโหได้ขนาดนี้ครับ ผมขับห่างตามหลัง civic อยู่ประมาณ 15 เมตรได้ เพราะคิดว่ามันอันตรายมากๆ อยากให้ขับใจเย็นๆกันหน่อยคนสมัยนี้

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:02:09 »
พยานก็คงเป็น จขกท. แหละครับ อิอิ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:42:05 »
ซีวิค FD สีเทารึเปล่าอ่ะ

เพราะก่อนหน้านั้น 1 วัน ผมก็เพิ่งโดนเค้าไล่จี้ตูด โดยไม่ทราบสาเหตุ

แถมยังยกไฟสูงตลอดทาง และ เอาไฟฉุกเฉิน มาตั้งบนหลังคาอีก เปิดไล่ผมอีก

ผมก็ดิ้นหนีจนหลุด  พอเค้ารู้ว่าไล่ไม่ทัน ก็เก็บและปิดไฟลง  .............เพื่ออะไรอ่ะ??????
 >:( >:(

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:57:31 »
ใครผิดใครถูก มันก็เสียหายทั้งคู่อ่ะครับ
ํYARIS ก็ไม่น่าแกล้ง
CIVIC ก็ไม่น่าไปจ่อตูด
มันไม่ก่อประโยชน์ทั้งคู่