ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Volvo XC60 Recharge อยากขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ Komutmas

• Newbie
  • *
สนใจ Volvo XC60 Recharge อยากขอคำปรึกษาครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 09:13:46 »
สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ
คือผมสนใจตัว Volvo XC60 Recharge Inscription โดยได้ลองเข้าไปสอบถามที่โชว์รูมแห่งหนึ่ง ทราบว่าตัว Facelift จะเปิดตัวภายในสิ้นปีนี้

ผมซื้อไว้เป็นรถคันที่สองของบ้านไว้สำหรับพาคุณพ่อคุณแม่ไปโรงพยาบาล หรือออกเที่ยวต่างจังหวัดไกลๆ และเป็นรถยุโรปคันแรก
รถคันปัจจุบัน (Mu-x 1.9 2017) นั้นไม่ตอบโจทย์เรื่องความสบายในการขับขี่เลย
ประกอบกับอยากได้รถที่เสริมภาพลักษณ์ด้วย และแบรนด์วอลโว่ก็เป็นรถในฝันของผมก็ว่าได้

อยากทราบว่า
-โดยพื้นฐานแล้ว XC60 มีอะไรที่ต้องกังวลหรือเป็นปัญหาประจำรุ่นไหมครับ?
-เท่าที่ศึกษารายละเอียด ตัว Volvo VPSP (ฟรีค่าบำรุงรักษา5ปี) เราสามารถขอเซลล์ขยายเพิ่มได้หรือไม่
-โดยปกติแล้วนั้น ส่วนลด และ ดอกเบี้ย สำหรับรถวอลโว่ ควรตีไว้ประมาณกี่บาทหรือกี่เปอร์เซนต์?
-เราสามารถขอรถมาทดลองขับที่บ้าน หรือ ทดลองขับเป็นระยะทางไกลๆได้หรือไม่ คือจากประสบการณ์การซื้อรถญี่ปุ่น เซลล์มักให้ทดสอบแค่ระยะไม่เกิน 10 กิโลเมตร ซึ่งผมจับอาการรถยังไม่ได้เลย
-หากเป็นไปได้ ถ้าท่านใดสามารถแนะนำโชว์รูมหรือเซลล์ที่ให้ข้อเสนอดีอยากจะให้รบกวนหลังไมค์ทีครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
Re: สนใจ Volvo XC60 Recharge อยากขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 10:25:06 »
กระทู้แรกเลยนะครับ จขกท.  ของผมรุ่น 2019 ใช้มาสองปี 13,600 Km  แฮปปี้กับมันมากที่สุด เคยมีปัญหาซอฟท์แวร์เล็กน้อยครั้งนึง ไม่มีปัญหาใหญ่ใดๆ  ล่าสุดมีเตือนเบรก  พบว่าเซ็นเซอร์เบรกหน้าเสีย ผมใช้ศูนย์ใหญ่หัวหมากประจำ เปลี่ยนง่ายๆไม่มีอิดออดเลย  ก่อนซื้อเทียบ GLC, X3, XC60 Diesel แล้วไม่ถูกจริต  รถระบบ Hybrid ใช้ดีมาก คิดว่าซอฟท์แวร์ฮาร์ดแวร์เสถียรดีแล้วไม่จุกจิกเลย  ระบบความปลอดภัยเนี่ยสุดๆจริงๆ โดยเฉพาะเวลาขับทางไกล 
ตอนซื้อได้ลองหลังเทสต์ GLC ไม่ถึง 10 Km  แต่ความรู้สึกต่างกันชัดมากจนไม่ลังเล  ได้ลองทั้ง R-design และ Inscription ในต่างโอกาสกัน  ถ้าเลือกได้ใหม่จะเอา Inscription เพราะ B&W เลย  แต่จริงๆ HK ก็ดีใช้ได้ครับ  ตอนนี้ Volvo กลายเป็น first choice สำหรับรถคันใหม่ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: สนใจ Volvo XC60 Recharge อยากขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 10:26:05 »
ขับดีมั้ย ดีแน่นอนครับ แต่ถ้าจะหวังความสบายจากการนั่งเบาะหลัง ให้ ผู้สูงวัย ระยะทางไกลๆ ผมว่า Suv ค่ายยุโรปยังไม่ตอบโจทย์สักค่าย เป็นผมคงไป CX8 รุ่นที่เบาะ captain seat
แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ ต้องเป็นยุโรป เบาะหลังสบายสุด ยกให้ 530 e m sport รองลงมา S90 (ปัจจุบันผมใช้ S80  เบาะนั่งแถว2 นั่งสบายกว่า สัมผัสดีกว่า S90 ซะงั้น)

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 10:37:41 »
ผมเพิ่งเอารถ Volvo V60 มาทดลองขับ พอดีเอาคันเก่าเข้า service เลยขอมาลองขับจนกว่ารถจะ service เสร็จ ได้เอามาลอง 3 วัน พอดีที่ทำงานมีตู้ให้ชาร์จไฟฟ้าฟรีผมไปส่งภรรยาตอนเช้ามาถึงที่ทำงานชาร์จไฟประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่งก็เต็มตอนเย็นขับไปรับภรรยา คือถ้าใช้จริงก็คงแทบจะไม่ต้องเติมน้ำมันเลย
1. รถตระกูล PHEV ของ volvo นี่ปัญหาน้อยมาก บอกว่าไม่มีคงไม่ได้แต่เท่าที่อยู่ในกลุ่มก็ไม่มีใครบ่นเท่าไหร่
2. VPSP มีโปรบางช่วงเคยให้ 10 ปี ถ้าเป็นส่วนตัวผม ผมเอาแค่ 3 ปี พอแล้ว  ผมใช้รถน้อย
3. Volvo ไม่ค่อยมีส่วนลดมากครับ ราคารถถูกกว่าเจ้าอื่นอยู่แล้ว รอดูโปรปลายปี
4. เซลล์เอารถมาให้ลองถึงที่บ้านได้ครับ ลองดูใน facebook มีเซลล์มาลงไว้เยอะครับ
ไปลองขับดูครับอาจจะกังวลสำหรับคนไม่เคยใช้ Volvo ครอบครัวผมใช้มา 4 คัน ขายไป 1 คันต่อไปก็คงเป็น volvo เหมือนเดิม ผมมั่นใจเรื่องระบบความปลอดภัยของ volvo รอดจากการเกิดอุบัติเหตุเพราะระบของรถมาหลายครั้งแล้วครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 11:07:32 »
ตัว facelift จะเพิ่มความจุแบตอีกประมาณ 60% และมอเตอร์ไฟฟ้าก็แรงขึ้นอีก 58 แรงม้า แล้วก็ได้ระบบ infotainment ของ Google แล้วก็น่าจะมีพวกแอปสั่งการรถจากมือถือได้แล้ว(ซะที)

แต่รุ่นใหม่ส่วนลดคงน้อย อาจจะได้ 1 แสน+wallbox+ประกัน ประมาณนี้ครับ อาจต้องลองต่อขอ VPSP ฟรีดู แต่ถึงตอนนั้นถ้าไม่ชอบรุ่นใหม่ รุ่นปัจจุบันที่ค้างสต็อกส่วนลดก็น่าจะได้เพิ่มอีก ผมไม่แน่ใจช่วงชิปขาดตลาดจะลดได้เท่าไหร่ แต่สมัยก่อนโละ model year กันที มีส่วนลด 3-4 แสนอัพตลอด

เรื่องทดลองขับไกลๆไม่น่ามีปัญหาครับ บอกตรงๆ ได้เลยว่าขอลองไกลๆ เซลรถยุโรปไม่อิดออด ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนศูนย์เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 11:24:34 »
ผมเพิ่งเอารถ Volvo V60 มาทดลองขับ พอดีเอาคันเก่าเข้า service เลยขอมาลองขับจนกว่ารถจะ service เสร็จ ได้เอามาลอง 3 วัน พอดีที่ทำงานมีตู้ให้ชาร์จไฟฟ้าฟรีผมไปส่งภรรยาตอนเช้ามาถึงที่ทำงานชาร์จไฟประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่งก็เต็มตอนเย็นขับไปรับภรรยา คือถ้าใช้จริงก็คงแทบจะไม่ต้องเติมน้ำมันเลย
1. รถตระกูล PHEV ของ volvo นี่ปัญหาน้อยมาก บอกว่าไม่มีคงไม่ได้แต่เท่าที่อยู่ในกลุ่มก็ไม่มีใครบ่นเท่าไหร่
confirm ครับ ผมไม่เคยมีปัญหาระบบไฮบริท ใช้มาสามปีกว่าแล้ว
2. VPSP มีโปรบางช่วงเคยให้ 10 ปี ถ้าเป็นส่วนตัวผม ผมเอาแค่ 3 ปี พอแล้ว  ผมใช้รถน้อย
ผมได้จดหมายมาตอนใช้รถไปได้ 2 ปีว่าได้รับประกันเพิ่มเป็น 5/10/5
3. Volvo ไม่ค่อยมีส่วนลดมากครับ ราคารถถูกกว่าเจ้าอื่นอยู่แล้ว รอดูโปรปลายปี
ส่วนรถขึ้นกับอายุโมเดลครับ ถ้ารอตัวใหม่ผมว่าลดมากสุดแค่แสนเดียว
4. เซลล์เอารถมาให้ลองถึงที่บ้านได้ครับ ลองดูใน facebook มีเซลล์มาลงไว้เยอะครับ
เขาขับมาให้ลองหน้าบ้านเลยครับ ของผมเขาให้ลองจนพอใจเลยแต่ผมขับแค่ 10 โลก็ชอบแล้วครับ

ไปลองขับดูครับอาจจะกังวลสำหรับคนไม่เคยใช้ Volvo ครอบครัวผมใช้มา 4 คัน ขายไป 1 คันต่อไปก็คงเป็น volvo เหมือนเดิม ผมมั่นใจเรื่องระบบความปลอดภัยของ volvo รอดจากการเกิดอุบัติเหตุเพราะระบของรถมาหลายครั้งแล้วครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 11:39:53 »
 คนรอบข้างผมก็สนใจ XC90 T8 เหมือนกันครับ
เท่าที่คุยกัน ตอนนี้กำลังหาคำตอบว่า กรณีแบต ( 11 kWh ) เหลือซัก 30% แล้วไม่ชาร์จ โดยไปวิ่งเลือกโหมด Hybrid ในกรณีนอกเมือง ( รถไม่ติด ความเร็ว 60-100 km/h ) ต้องวิ่งไปประมาณกี่กิโลเมตรแบตจึงจะชาร์จได้ถึง 80%

รบกวนถามทุกท่านด้วยเลยครับ

ส่วนเรื่องอื่น ผมว่าเครื่อง T8 ได้ความแรงในอัตราสิ้นเปลืองที่ดีมากครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 11:59:12 »
ผมใช้ s60 phev นะครับ แชร์คร่าวๆ หลังจากใช้มา ปีกว่าๆๆๆ xc60 เพิ่งรับมาไม่นาน

เท่าที่ผมใช้มายังไม่มีอะไรต้องกังวัลหนักครับ มีแค่เรื่องแบตลูกเล็กที่เหมือนจะหมด มีข้อความเตือน โหมดเต่าขึ้นมาแปบนึง พอเข้าศูนย์เค้าเคลมแบตให้ อันนี้ผมซื้อ vpsp ด้วยครับ คุยไม่ยาก ถ่ายรูปตอนน้องเต่าขึ้น
เรื่อง vpsp ขอฟรีได้มั้ย เจ้านี้เค้าจะรวมเป็นก้อน benefits ให้เลยอะครับ แบบมีให้ 5 แสน อยากได้อะไรค่อยๆตัดไป หรือจะเอาส่วนลดหมดเลยก็แหล่วแต้ ของผมเอาไปหัก vpsp กับซับดอกเบี้ยและส่วนลดให้ยอดผ่อนตรงใจครับ ผมจัดบอลลูนส่วนลดเหมือนจะเยอะกว่า hp ปกตินิดนึง
รถผมว่ามาที่บ้านได้ครับ อันนี้คงแล้วแต่เซล ผมออกโชว์รูมใกล้บ้าน เรื่องส่วนลดก็แล้วแต่ต่อรอง แต่ไปเซอวิสที่วิทยุเพราะใกล้ออฟฟิศช่างดูใส่ใจดีครับ

ส่วนเจ้า facelift เนี่ย แบรนด์นี้ผมว่าเค้ายกหน้าทีเหมือน photohunt ถ้าไม่ซีพวก tech ใหม่ๆในรถผมว่าก็ไม่ได้แตกต่างนะ แต่ถ้าจะรอเคลียสต๊อกส่วนลดก็คุ้มอยู่ครับ
safety หวือหวา ผมยังไม่เห็นว่ามีอะไรน่ารอเป็นพิเศษ ถ้าจะมีใหม่จิงๆ ดูจาก polestar2 ก็จะมี OTA กับระบบ andriod ในจอ แล้วก็พวก pilot assist ที่ stable ขึ้นมั้ง? แต่ปัจจุบันผมว่ามันก็ทำได้ดีมากแล้วนะ ฝนตกหนักๆ เรด้ายังไม่มีปัญหาเลยครับ ตัวผมเองมากกว่าไม่กล้าใช้ จะมีหลักๆก็พวกสเปคที่คาดเดาไม่ได้เช่นแบตรุ่นใหม่ใหญ่ขึ้น ชาร์จดีขึ้น ขับได้ไกลขึ้น ข้อนี้ผม treat เป็นรถ based น้ำมันอะครับเลยไม่ซี

แต่ส่วนตัวถ้ารอ OTA ผมว่ามันไปได้ไกลกว่า เหมือนฟิล tv andriod ปะทะ webos อะครับ andriod เค้าอัพไปเรื่อยๆ webos มันสุดแค่รุ่นมัน รุ่นใหม่ออกมาก็เก่าเลย แต่ในรถมันจำเป็นขนาดนั้นมั้ยนิแล้วแต่คนแหละครับ ขับไปก็ใช้แค่ apple carplay จะมีน่าอัพจริงๆ ตรงอนาคตเค้าอาจจะอัพเดท firmware การพวกระบบการบริหารพลังงานแค่นั้นครับ จะต่างกันซักกี่ กม. เชียวอัพรอบนึง

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 12:20:34 »
ใช้ xc60 R design มาได้สองปี ไมล์ 20000 ครับ
โดยภาพรวม เป็นรถที่ประทับใจ คุ้มค่าครับ ข้อเด่น คือ แรงเหลือๆ ความเงียบ เครื่องเสียงเพราะ
ขอตอบคำถาม จขกท ครับ

-โดยพื้นฐานแล้ว XC60 มีอะไรที่ต้องกังวลหรือเป็นปัญหาประจำรุ่นไหมครับ?

เท่าที่ใช้มา และคุยกับคนที่ใช้  เครื่องไฮบริด ตัวนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

-เท่าที่ศึกษารายละเอียด ตัว Volvo VPSP (ฟรีค่าบำรุงรักษา5ปี) เราสามารถขอเซลล์ขยายเพิ่มได้หรือไม่

เค้าจะมีช่วงที่มีแคมเปญให้เป็น 10 ปี ระยะทาง 100000  ถ้าใช้รถปีละ 20000โล ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะ warranty 5ปี เท่าเดิม

-โดยปกติแล้วนั้น ส่วนลด และ ดอกเบี้ย สำหรับรถวอลโว่ ควรตีไว้ประมาณกี่บาทหรือกี่เปอร์เซนต์?

แล้วแต่ช่วงและการต่อรอง ครับ บางช่วงก็ได้ถึง ห้า หก แสน หรือ มากกว่านั้น ดอกเบี้ยก็เช่นกัน

-เราสามารถขอรถมาทดลองขับที่บ้าน หรือ ทดลองขับเป็นระยะทางไกลๆได้หรือไม่ คือจากประสบการณ์การซื้อรถญี่ปุ่น เซลล์มักให้ทดสอบแค่ระยะไม่เกิน 10 กิโลเมตร ซึ่งผมจับอาการรถยังไม่ได้เลย

อันนี้ขอเซลได้เลยครับ บอกเค้าตั้งแต่ก่อนขอลองเลยครับ เซลเค้ายินดี บริการ ถ้าเราสนใจจริง

แต่ถ้าเน้นผู้ใหญ่นั่งสบาย xc60อาจไม่ใช่นะครับ ผมว่า รถซีดาน s90 น่าจะสบายกว่า ราคาก็ใกล้กัน ไม่ก็เป็น XC90
หรือ SUV ด้วยกัน CRV หรือ CX8 อาจนั่งสบายกว่า

ถ้าเลือก XC60 ผมว่ารอตัวใหม่ จะดีกว่าครับ
เค้าเปลี่ยน OS จอกลางเป็น google และ range วิ่งด้วยไฟฟ้าเพิ่มขึ้นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2021, 12:28:03 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 12:28:47 »
ใช้งานดีเลยครับ
แต่ไม่เหมาะกับขับรถมากๆ หากไม่ชินนะครับ

ตอนเทส กับใช้จริง เขาอาจจะบุคลิกเล็กน้อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 12:37:44 »
เท่าที่ใช้มา ระบบของวอลโว่ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ส่วนลดค่ายนี้มาเป็นก้อน เลือกหักเอาได้ครบว่าจะเอาอะไรไม่เอาอะไร vpspรวมอยู่ในก้อนนั้นครับ ถ้าตังใหม่น่าจะได้ก้อนนี้ลดลงไปครับ
เรื่องความสบายในการนั่งคงต้องขอเซลลิงเอามาขับระยะทางไหลเอารรับอาจจะได้คำตอบ
ตอนผมซื้อคือมั่นใจเต็มที่อยู่ตจว. เซลเค้าถามว่าให้เอารถไปลองมั้ย ตอบแบบมั่นใจมสกว่าไมาต้องอเอารถมาลงได้เลย
สรุป ขับทางไกลครั้งแรกเมื่อยกว่าcx8ซะงั้น....
ตอนนี้ปกติ ไม่เมื่อยอะไรแล้วครับ ครั้งแรกน่าจะเกร็งไปหน่อย
เรื่องระยะวิ่งไฟฟ้า ตัวใหม่แบนอึดกว่ากำลังดีกว่า รอได้รอครับ ถ้าขับในเมืองเป็นหลักระยะทางไม่ไกลมากประหยัดน้ำมันมากครับ ผมเสียบชาร์จเอา เติมน้ำมันปค่ตอนวิ่งทางไกลครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 13:50:59 »
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแชร์ประสบการณ์ครับ

อยากเรียนถามเพิ่มเติมว่า

การใช้งานของ XC60 นั้น ถ้าเราไม่เสียบปลั๊กเลย สามารถขับเป็นรถ Hybrid ได้ปกติใช่ไหมครับ?
คือจริงๆโดยส่วนตัวผมและคุณพ่อที่เป็นผํู้ใช้รถหลักค่อนข้างโลว์เทคนิดนึง ชอบอะไรแบบที่ใช้ง่ายๆ บิดกุญแจแล้วขับไปไม่ต้องคิดอะไรมาก แต่XC60เป็นแบบเสียบปลั๊กทุกรุ่นย่อยเลยเลยต้องทำใจในเรื่องนี้

และด้วยการใช้งานในแบบข้างต้น อัตราสิ้นเปลืองจะตกอยู่ที่ประมาณเท่าใดครับ?

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 15:14:02 »
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแชร์ประสบการณ์ครับ

อยากเรียนถามเพิ่มเติมว่า

การใช้งานของ XC60 นั้น ถ้าเราไม่เสียบปลั๊กเลย สามารถขับเป็นรถ Hybrid ได้ปกติใช่ไหมครับ?
คือจริงๆโดยส่วนตัวผมและคุณพ่อที่เป็นผํู้ใช้รถหลักค่อนข้างโลว์เทคนิดนึง ชอบอะไรแบบที่ใช้ง่ายๆ บิดกุญแจแล้วขับไปไม่ต้องคิดอะไรมาก แต่XC60เป็นแบบเสียบปลั๊กทุกรุ่นย่อยเลยเลยต้องทำใจในเรื่องนี้

และด้วยการใช้งานในแบบข้างต้น อัตราสิ้นเปลืองจะตกอยู่ที่ประมาณเท่าใดครับ?
ไม่ชาร์จก็ขับได้ปกติ เหมือนรถน้ำมันครับ ถ้าจะชาร์จ ก็ชาร์จ ทิ้งไว้ตอนกลางคืนครับ ผมชาร์จทุกคืน
คุณจะไม่ชาร์จก็ได้ครับ เพียงแต่จะกินน้ำมันมากขึ้นหน่อยครับ ผมไม่เคยจับว่ากินกี่ลิตร ไม่ค่อยสนใจขับอย่างเดียว
ถ้าคุณพ่อใช้เป็นหลัก น่าจะให้คุณพ่อ ไปลองก่อนนะครับ จะได้ ดูว่าชอบ ฟิลลิ่งรถไหม เพราะรถมีลูกเล่นพอสมควร แถมหน้าจอเป็นแบบ สัมผัสด้วยครับ ทั้งปุ่มแอร์ มีแต่ปุ่มเครื่องเสียงเท่านั้น ที่มี อนาล๊อคมาให้
ส่วนเรื่องจุกจิก รถไม่จุกจิก แถมศูนย์ที่ผมใช้อยู่ที่หาดใหญ่ก็ไม่มีจุ๊กจิก อะไรเสียเปลี่นยให้เลยครับ รออะไหล่นานนิด ส่วนตั้งแต่ขับมา สาม-4 ปี ผมมีเสียใหญ่ ๆ ที่อยู่ในประกัน คือโคมไฟหน้า กับ คลัชไฟฟ้าล้อหลังครับ สองรายการนี้ ถ้าเปลี่ยนเอง ไฟหน้า 80000 กว่าต่อดวง คลัชไฟฟ้า บิลมา 130,000 ครับ ส่วนรถรับประกันแบบสมบูรณ์แบบ เข้าศูนย์ช่วง 1 แสนกิโลแรก ไม่ต้องจ่ายอะไรเลย หลังหมดระยะ โดนครั้งละ 10000 มีครั้งล่าสุดครบแสนโล โดนไป 28000 เพราะมีเปลี่่ยนสายพานราวลิ้น กับ อะไรอีกนิดหน่อย
สรุป เป็นรถค่อนข้างดีครับ ปัญหาน้อยมาก อุปกรณ์อำนวยความสะดวกดีมาก ระบบรักษาความปลอดภัย มากจนน่ารำคาญ แต่ก็เน้นเรื่องความปลอดภัย ถ้าเป็นคนขับรถเรียบร้อย ก็คงไม่มีเตือนครับ ช่วงล่าง นุ่ม แบบ คนสูงอายุ กลางคน น่าจะชอบ แต่วัยรุ่นอาจจะบอกว่าย้วย
ข้อเสียอีกอย่างคือ ไม่มียางสำรองมาให้ และ ยางที่ให้มาก็เป็น เรเดียล ไม่ใช่รันแฟลต เคยยางแตก ครั้งนึง เหนื่อยเลยครับ เพราะโดนตะปูแบบหลายดอก ถึงต้องเปลี่ยนยางเลย
ขับทางไกล สบายมาก เพราะมี adaptive cruise มาให้ พร้อมกับ ระบบปรับไฟสูงต่ำ อัตโนมัต ค่อนข้างปลอดภัยมากเวลาขับตอนกลางคืน ทุกวันนี้ ถ้ายังให้เลือก ก็ยังคิดว่า เลือก วอลโว่ รอเป็นรถไฟฟ้า ดูราคา เพราะเท่าที่เทียบกับทุกยี่ห้อ คิดว่า คุ้มค่าที่สุดในราคาที่จ่ายครับ

ออนไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 15:56:32 »
สดๆร้อนๆเช้านี้ รถผม XC90 D5 MY2020 วิ่งมา2.8หมื่นโล. เมื่อเช้าไปสถานทูตญี่ปุ่น ขากลับStartรถไฟขึ้นโชว์ครบทุกดวง ABS/ESC/ลมยาง พอดีมี Volvo วิทยุอยู่ใกล้ๆเลยโทรไปแล้วเอารถเข้าไป. สรุปว่า Sensor ABS หน้าขวาเสีย ไฟเลยขึ้นโชว์ แต่ทุกอย่างอยู่ในประกันเลยไม่มีคชจ.ใดๆ ช่างที่ศูนย์นี้ผมพึ่งเคยเข้าครั้งแรก บริการดี ทำไว ทั้งๆที่ไม่ได้นัดล่วงหน้า (ปรกติเข้าหัวหมาก)

ประเด็นคือรถผมใหม่นะ แล้วไม่เคยวิ่งลุยน้ำเลย ทำไมSensor ABS มันเสียง่ายจัง? รถที่ผมเคยใช้ทั้ง  BMW/BENZ เชื่อมั่ยว่าใช้จนหมดประกัน ยังไม่เคยเสียเลยครับ. (แต่เห็นใน FB ว่าพวก BENZ/BMW 5ปีขึ้นไปจะมีเริ่มเสียกันมั่งแล้ว)

บอกให้ฟังเฉยๆนะครับ เพราะนี้ก็ Volvo คันแรกของผมเหมือนกัน ปรกติใช้ BENZ/BMW.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 16:49:40 »
ถ้าคุณพ่อขับเป็นหลัก และหมายเหตุว่าเป็นคนโลว์เทคโนโลยี เหมือนพ่อผม อาจจะลำบากนะครับ พาลจะหงุดหงิดเอา มันควบคุมที่จอกลางเป็นหลักเลย ปุ่มนอกจอมีน้อยมาก แค่ปรับเพิ่มหรือลดแอร์ก็ยากแล้ว แต่เห็นด้วยที่คนสูงอายุควรจะต้องมีระบบความปลอดภัยอย่างระบบเบรคอัตโนมัติในความเร็วต่างๆ ระบบเตือนมุมอับ ระบบเบรคตอนถอยหลัง แต่ถ้ามากกว่านี้เช่น cruise or adaptive cruise ผมว่าคนสูงอายุใช้ลำบากครับ
ปล พ่อผมอายุ 70 แกดูจอที่เป็นกล้องรอบคันยังดูไม่เป็นเลย แกยังดูกระจกกับใช้เสียงเตือนจากเซ็นเซอร์หลังเท่านั้น ระบบ brake hold ก็ใช้ไม่เป็น ยังเหยียบเบรคแช่ทุกครั้งที่ติดไฟแดง ล่าสุดแกเพิ่งต่อบลูทูทจากโทรศัพท์แกเข้ากับรถเอาไว้รับสายเข้าได้ตอนขับรถแกยังดีใจยังกะค้นพบขุมทรัพย์

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 18:10:02 »
Volvo XC60 Recharge เป็นรุ่น Plug-in Hybrid ที่ดีที่สุด ซ่อมง่ายที่สุด ไม่จุกจิกแบบ Benz BMW MG

ถ้าเลือกรถ Plug-in Hybrid แบบใช้ไปยาวๆ ยาวๆ แนะนำ Volvo อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 09:27:46 »
ผมเคยลองขับรถพี่ตัวเอง ที่เป็นตัว inscription โช๊คถุงลม ทั้งผมทั้งพ่อทั้งแม่บ่นเป็นเสียงเดียวกันว่านั่งแล้วเวียนหัว ไม่แน่ใจรุ่นล่าสุดที่เป็นโช๊คสปริงเป็นหรือเปล่า ยังไงลองไปทดลองขับให้แน่ใจก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 09:32:22 โดย !note! »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 13:36:52 »
ผมลองนั่งดูรีวิว XC60 MY22 จากเมืองนอก แล้วรู้สึกว่าระบบ infotainment ดูใช้ยากมากขึ้นเพราะทุกอย่างย้ายไปรวมอยู่จอกลางทั้งหมด ซึ่งตรงนี้คงต้องปรับตัว และคงต้องขอรถมาทดลองขับอยู่สักพักใหญ่ๆแน่เลยครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่สังเกตจากโมเดลเมืองนอกคือ ระบบเครื่องเสียงเปลี่ยนจาก Bower & Wilkins เป็น Harman Kardon ซึ่งโดยส่วนตัวรู้สึกเหมือนเป็นการ Downgrade ยังไงไม่รู้ ก็คงต้องรอลุ้นสเปคของเมืองไทยต่อไปครับ

ออฟไลน์ Kuk146

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 15:40:59 »
อาจไม่ตรงเท่าไหร่ แต่เคยซื้อ s60 ปี 2003 Volvo ตั้งไว้ 2.6กว่าๆ ดอก0% ขอส่วนลดต่อไปต่อมา ถามว่าถ้าซื้อสดเท่าไหร่ โชว์รูมลดให้ สามแสนเลยครับ ตอนนั้นเลยซื้อด้วยความมึนงง