ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 6 พฤศจิกายน 2021  (อ่าน 1918 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4276155962493588/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 105.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=u8Fb7J.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/11/06/u8Fb7J.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:46:47 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ พ่อน้องไอว่า

• Newbie
  • *
ยินดีกับสตูดิโอใหม่ครับเหมาะกับรายการดูเป็นโอตะรถยนต์ดีครับ

1. คำถามคือผมพูดกับคุณภรรยาถ้ามีเงินจะซื้อรถให้ ระหว่าง MX 5 กับ Mini เปิดประทุนคันไหนดูเป็นมิตรกับมือใหม่ที่สุด

2. อันนี้อยากถามนานแล้วพี่เมธีเป็นแฟนเพลง Human league หรือเปล่าครับเพราะเท่าที่ฟังพี่เมธีจัดรายการจะเปิดบ่อยพร้อมประวัติวง Human league แบบละเอียดยิบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:45:01 โดย พ่อน้องไอว่า »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ตอนนี้ รถยนต์ เดวู และ Ssangyong ยังมีขายหรือไม่ครับ ทำไมไม่เจริญรุ่งเรือง  เหมือน ฮุนได & เกีย  สาเหตุความก้าวหน้าช้ากว่า เป็นจากอะไร ?

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
กำลังอยากเริ่มสะสมรถ model 1:18 จำได้ว่าเคยมีของยี่ห้อ Maisto เลยอยากทราบว่า
มียี่ห้อไหนที่เก็บรายละเอียดได้ realistic ที่สุด และ มีราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
1.ตอนนี้หากคิดจะซื้อ subaru forester เป็นรถคันเดียวในบ้านถือว่าเสี่ยงไหมครับ ถ้าต้องซ่อมต้องรอนานเหมือนเดิมไหมครับ ในเมื่อตอนนี้เป็นรถประกอบในประเทศแล้ว
2. ระบบ pre collision ของค่ายรถใดที่ดีที่สุดในแง่การถูกรถคันอื่นปาดหน้ากระทันหันครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
1. e-power จะมี แบบ PHEV มั้ยครับ ใช้เครื่องเล็กๆ ปั่นไฟรอบต่ำนานๆ มีระบบให้ผู้ใช้กดชาร์ตไฟได้เอง ถึงบ้านก็เสียบไฟชาร์ต น่าจะประหยัดน้ำมันได้เยอะ ซ่อมบำรุงก็ต่ำ สงสัยว่ารถ PHEV ส่วนมาก ใส่เครื่องใหญ่ๆ มาเกือบทั้งหมด ดูแล้วเป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
2. Honda รุ่นไหนผลิตโรจนะ รุ่นไหนผลิตปราจีน สนิม ที่เจอ เจอเฉพาะที่โรจนะหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
รบกวนเทียบระบบ ไฮบริด ของ TOYOTA กับ HONDA หน่อยครับ ของใครดีหรือด้อยกว่ากันด้านไหนบ้าง ได้ข่าวว่าแบตเตอรี่ก็ต่างชนิดกัน

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
ปัจจุบันรถ Haval H6 มีปัญหาเฉพาะรุ่นอะไรมั้ย หรือมีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ และปกติแล้วรถ HR-V จะมีช่วงล่างที่ด้อยกว่าคู่แข่งจริงรึเปล่าครับ และช่างซ่อมในศูนย์บริการฮอนด้า ส่วนใหญ่แล้วแก้ไขปัญหารถหายขาดมั้ยครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่จิมกับพี่บาสเรื่องเปลี่ยนยาง camry 2.0 ขับร้อยสี่บ้างบางครั้งร้อยหกว่าขนาดยางเดิมติดรถเป็น 215/60/r16 ถ้าจะเปลี่ยนเป็น re004 มันจะมีไซต์ 215/55/r16 ซึ่งมันจะมีผลต่อเส้นรอบวงและความเพี้ยนของไมล์ใช่มั้ยครับ ซึ่งผมควรเปลี่ยนล้อและยางเป็น 215/55/r17 จะดีกว่ามั้ยครับ หรือเปลี่ยนเป็น 235/45/r18 ไปเลยครับจะใหญ่ไปมั้ย หรือว่าพี่ๆมีตัวเลือกอื่นที่เหมาะสมกว่านี้มั้ยครับที่ balance ทั้งเรื่องการหาไซต์ยางไม่ยาก เรื่องอัตราเร่งและการเกาะถนน และมีร้านยางแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

HRV ใหม่ Engine remote start ไม่มีใช่มั้ยครับ เหมือนหายไปจาก brochure  ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
รู้สึกผิดหวังกับ Honda HRV ใหม่  มีแต่เครื่องไฮบริด น่าจะมีเครื่อง 1.5 เทอร์โบ เหมือนซิวิคบ้าง
แต่ก็ได้ honda sensing ทุกรุ่นย่อย อันนี้ดีมากครับ

ดูรีวิวแล้วเหมือนจะดี แต่ก็มีหลายอย่างที่ดูแปลกไป แอบลดต้นทุน อย่างหน้าจอกลาง  นี้มันจอ honda city ชัดๆ 

คำถาม คือ  toyota corolla cross GR จะมาเมื่อไหร่ครับ จะเหมือนของไต้หวันไหมครับ

และในอนาคต Toyota Safety Sense มีโอกาศจะติดตั้งมาให้ทุกรุ่นย่อยเหมือน Honda ไหมครับ

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ ทุกท่าน สอบถามเรื่อง Corolla cross gr จะเช้าปลายปีใช่ไหมครับ และจะมีเครื่อง 1.8 ไหมคับ สนใจคับ และ HRV ใหม่ทาง headliGhtmag มีคงามรู้สึกอย่างไรบ้างคับ กับเครื่อง eHev อย่างเดียว สุดท้าย ผมเห็นFacebook ลูกพี่บาส เหมือนพี่จิมมี่ เลยครับ😅 ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     จากอาทิตย์ก่อนที่สอบถามเรื่องขนมปังปิ้ง ได้ลองทำตามที่ คุณเชฟ เอ้ย คุณโปรดิวเซอร์ แนะนำแล้วอร่อยเกินคาดครับ

ส่วนคำถามวันนี้อยากสอบถามว่า 1.) โดยปกติ Full Review ของพี่จิมมี่อันนึงใช้เวลาจัดทำนานเท่าไหร่ครับ โดยประมาณคร่าวๆ (สงสัยมานานแล้ว) เพราะข้อมูลละเอียดมาก มีทั้งเกริ่นประวัติของรุ่นนั้นๆ มีทั้งภาพตอนยังออกแบบอย่างละเอียดแถมข้อมูลก็ละเอียดเช่นกัน และชอบในสำนวนภาษาในการเขียนมากๆ

2.) แล้วเวลาทำรีวิวรถไว้แล้วแต่ทำไม่เสร็จ รถรุ่นปรับโฉมหรือรุ่นใหม่เปิดตัวก่อน รีวิวเหล่านั้นจะยังออกมาไหมครับหรือว่ามีชะตากรรมเป็นอย่างไรครับ

ปล.ตอนCamry 2018ออกใหม่ๆ ที่บ้านรออ่านรีวิวพี่จิมก่อนค่อยตัดสินใจ ปัจจุบันออกรถมาได้2ปีกว่าๆแล้วครับ รีวิวยังไม่มาเลย ฮ่าๆ (แต่ตอนนั้นก็ดูThe clipที่เทสกับพี่แพนประกอบการตัดสินใจจนออกแคมรี่ครับ)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทุกท่าน พี่ Jimmy พี่บาส ครับ

:) ในอดีตบ้านเรา เคยมีรถยนต์รุ่นไหนที่ขายดี
เพราะการขับขี่ดีอย่างเดียว อย่างอื่นๆไม่มีอะไรเด่นซักอย่าง

:) และมีรถยนต์รุ่นไหน ที่ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า
แต่การขับขี่โครตห่วยแตก ( ขออภัยหากไม่สุภาพ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:24:12 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ แวกซ์

• Newbie
  • *
เห็น Camry ตัวใหม่มาแล้ว ถ้าให้ฟันธงระหว่างตัว Accord 1.5 E กับ Camry 2.5 Premium (เบนซิน) ทางทีมงานชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ

แล้วจริงหรือเปล่าครับ ที่มีคนบอกว่า ตอนนี้รถ Hybrid สิ่งที่น่ากังวลจริง ๆ ไม่ใช่แบตเตอรี่ (เพราะเคลมได้?) แต่เป็นตัวระบบวงจร Hybrid ที่เวลาเสียขึ้นมาค่าใช้จ่ายในการซ่อมน่าจะสูง เพราะเกี่ยวข้องกับระบบไฟฟ้าทั้งหมดของรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 15:23:52 โดย แวกซ์ »

ออฟไลน์ MisterDante

สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ จะขอถามเกี่ยวกับ HRV ใหม่
ดูสเป้กแล้วเห็นฐานล้อยาวเท่าเดิมเลย แปลว่าแค่เปลี่ยนกระดองเฉยๆใช่ไหมครับ
แล้วแบบนี้พี่จิมคิดว่าช่วงล่างจะห่วยเหมือนเดิมไหมครับ

ขอบ่นเรื่องเบาะไฟฟ้าหน่อย ฝั่งคนนั่งน่าจะให้มา 4 ทิศทางก็ยังดีนะครับ
สงสัยจะเก็บไว้ใส่ตอน MY2023 รึเปล่า

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ piyapon1

• Newbie
  • *
สวัสดีครับใช้รถ nissan selphy 1.8 v อยู่จะเปลี่ยนยาง โดยยางเดิมที่ใช้อยู่เป็นขนาด 195/60 r16 จะเปลี่ยนยางเป็นยาง
สปอร์ต ที่ดูไว้เป็น Brighstone RE 004 205/55 r16 ดีไหมครับ ยางตัวนี้ หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ  :) :) :)

ถามสั้น ๆ 2 ข้อครับ

- HR-V ตอนนี้มีรถลงศูนย์ให้ดูหรือยังครับ หรือต้องรอหลังจากประกาศราคา
- ของประกอบฉากหลังใหม่นี่ชิ้นไหนแพงสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:34:13 โดย ทาสรักเฌอปราง »
แป๊น

ออฟไลน์ DKtogether

• **
เพิ่งได้ Accord G8 2.0 ปี 2008 มาครับ รุ่นนี้ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ และอยากเปลี่ยนยาง ให้วิ่งเกาะถนน วิ่งทางไกลสบายๆๆ แนะนำยางรุ่นไหนครับ ล้อเป็นขอบ 215/60 16” Ecopia ติดมาจากเจ้าของเดิมครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าอย่างไรครับ All New HR-V กั๊กจอกลาง แบบนี้น่าเกลียดมั้ย หรือรับได้ครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
จารบีหล่อลื่นระบบเบรกมีสรรพคุณอะไรบ้างครับ จำเป็นกับการใช้รถขนาดไหน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ช่วยเปรียบเทียบ BMW X1 sDrive20d M Sport VS Q3 35 TFSI S-Line ให้หน่อยครับว่าคันไหนเหมาะสมกว่ากัน
โจทย์ คือ เป็นรถให้ ผญ. ไว้ใช้เดินทางไปกลับที่ทำงานวันละ 60 กิโล และไว้รับส่งลูกเด็กๆนั่ง 2-3 คนเป็นหลัก
ส-อ มีไปห้างไปเที่ยว จว.ใกล้ๆกรุงเทพ นิสัยการขับใช้ความเร็ว 120 - 140 โดยประมาณ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากที่มีการประกาศปิดสายการผลิต หรือยกเลิกการผลิตรถตามอายุตลาดของรถรุ่นนั้นๆ สายการผลิตรถเหล่านั้นจะถูกจัดการอย่างไรครับ แล้วอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องจะถูกนำไปใช้และปรับแต่งให้เข้ากับสายการผลิตอื่นไหมครับ, ถูกขายออกจากโรงงาน หรือถูกทำลายก่อนส่งรีไซเคิลครับ

- รถรุ่นต่างๆ ที่ถูกนำไปแสดงในสื่อบันเทิง ทั้งภาพยนตร์ ละคร หรือแม้แต่รายการทีวีต่างๆ มีส่วนช่วยในการกระตุ้นยอดขายรุ่นเหล่านั้นบ้างไหมครับ แล้วมีผลต่อการเลือกซื้อรถของผู้ชมสื่อดังกล่าวมากแค่ไหนครับ

- อยากให้อธิบายที่มาของช่องจุดบุหรีในรถ ที่กลายเป็นช่องเสียบอุปกรณ์ 12v มาตรฐานในรถครับ ส่วนในอนาคตข้างหน้าจะถูกแทนที่ด้วย USB ทั้งหมดเลยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:37:22 โดย polwath »

Forty Five

แนวโน้มรถยนต์ Hybrid และ Plug-in Hybrid ในอนาคตจะเป็นอย่างไรครับ จะได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นหรือไม่

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ

ผมขอสอบถามเกี่ยวกับการส่งเสริมการลงทุนรถยนต์พลังงานไฟฟ้า หรือ BOI ที่ Mazda ได้รับอนุมัติไปเมื่อกลางปี
มีค่ายรถยนต์อื่นได้รับการอนุมัติตามเงื่อนไขนี้ด้วยไหมครับ และการที่ Mazda ได้รับอนุมัติ BOI จะทำให้มีผลต่อราคาตลาดรถไฟฟ้าไหมครับ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ทำไมhrvถึงไม่มีเครื่องiceขายครับทำไมมีแต่ไฮบริด ผมรอมานานมากสุดท้าย เหมือนคนอกหักเลยครับ ตอนนี้เคว้งมาก ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดี อยากได้รถขนาดนี้ยกสูงและพับเบาะเอนกประสงค์แบบนี้ เครื่องเบนซินล้วนเอาตัวไหนแทนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
-เห็นเพจมีเพจเพจหนึ่งเสนอข่าวว่าllhs ทดสอบ side crash Test แล้วmazda cx5 ทำคะเเนนได้ดีกว่าXC 40 ครับ มันเป็นไปได้หรอครับ และผมการทดสอบจาก llHS น่าเชื่อถือได้แค่ไหนครับ
-พี่ๆมีวิธีป้องกันหนูเข้ารถกันไหมครับ ผมจอดไว้ประมาณ1อาทิตย์ กลับมาอีกทีมีถั่วมาเต็มกระโปรงรถเลยครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ยางยี่ห้อ GITI เป็นยางสัญชาติไหนครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ใช้ yaris ativ  s+ ปี19กำลังจะเข้าเช็ค40,000 กม.
 กำลังคิดว่าจะถ่ายน้ำมันเกียร์ cvt เพราะใช้รอบสูงค่อนข้างบ่อย(ไม่ได้ขับซิ่งมากแต่รถมันอืด) ควรใช้ของศูนย์มั้ยครับ
ส่วนแอร์ตอนนี้ยังหนาวสั่นเหมือนเดิมครับ

เลยอยากทราบว่ามีอะไรที่จำเป็นต้องเช็คเป็นพิเศษมั้ยครับเพื่อยืดอายุการใช้งาน
และ รถอายุ2ปีครึ่ง กำลังคิดจะเอารถเข้าขัดสีทั้งคัน ควรเอาเข้าเลยมั้ยครับ หรือรอให้รถอายุ3ปีก่อน

MacH1

1. ทำไมจอ infotainment ในรถ มีแค่ไม่กี่แบรนด์อย่าง tesla ที่ให้ ความชัดระดับ 2k++ มา ครับ   ส่วนมากความละเอียดจอยังตามหลัง smart phone แบบคนละยุคกันเลย เอาไว้ใช้ in-flight entertainment ให้ผดส. แทบไม่ได้เรื่องเลย

2. ทำไมกล้องมองหลังรถตอนนี้ยังใช้ port เหมือนแบบ s-video อยู่ เมื่อไรจะย้ายไปใช้ port ที่รองรับความชัดอย่างน้อย 2k สักทีคับ     

3. ทำไม bz4x ของ chef ที่ pr ไว้เยอะ ถึงมีสเปค ประสิทธิภาพโบราณ ด้อยกว่า Hyundai Ioniq 5, Kia EV6, Tesla Model Y เหมือนคนละยุคกันเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 14:58:31 โดย Nathal Goldstein »