ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงอะไรครับ ตอนเร่งเครื่อง?? ช่วยทีครับ  (อ่าน 3956 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมเข้าใจว่าปัญหาเรื่องของเสียง เป็นปัญหาโลกแตก

แต่เผื่อใครมีประสบการณ์เจอกับตัว อาจจะช่วยได้ตรงจุด

ไม่อยากเข้าอู่ เพราะคงหมดเวลาเป็นวันๆ ถ้าจะไปหาเรื่องเสียง และบางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น

----------------------------------------------------------------------------------

อาการ :  มีเสียงดัง แก๊กๆ ฝั่งคนขับแน่ๆ แถวใต้คอนโซล(หรือหน้าเครื่องไม่แน่ใจ) เป็นเวลาเหยียบให้บูสติด แต่ไม่ถึงกับ kick down นะครับ  กดประมาณ 50-60 % จากความเร็ว 40-60  พุ่งขึ้นไป ตามคลิป คลิปยาว วินาทีที่ 3 เข้า 4

- จะไม่เป็นถ้าเหยียบจากความเร็ว 100+ หรือ kick down , ขับ 180+ ก็ไม่เป็น
- ปิดแอร์แล้วลองพยายามให้ดัง มันก็ไม่ดัง
- ดังบางครั้ง บางครั้งก็ไม่ดัง บางครั้งก็ดังหลายแกรก ประมาณ 4-5 แกรก ไม่เคยดังรัวเกิน 2 วิ.
- รถ 4 ปี  100,000 โล civic fc 1.5  รีแมพบูส max 1.5 , เปลี่ยนอินเตอร์ , เปลี่ยนกรองอากาศ , ติดออยเกียร์    ทุกอย่างทำมาสักพักแล้ว พึ่งมาดังไม่นานครับ

ใครเคยมีประสบการณ์ หรือ คิดว่าเป็นที่อะไรแจ้งได้เลยครับ   นอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว T T

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: เสียงอะไรครับ ตอนเร่งเครื่อง?? ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 04:01:15 »
พวกท่อไอเสีย ตีกับแผ่นกันความร้อนหรือเปล่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mozart

Re: เสียงอะไรครับ ตอนเร่งเครื่อง?? ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 08:17:17 »
ลองไปเช็คตัวที่เปลี่ยนมาว่ายังดีรึเปล่าจุดยึดมั่นคงดีอยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 10:19:36 »
ถ้าเปิดฝากระโปรงแล้วเร่งเครื่องดู มันดังไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 13:07:36 »
ถ้าเปิดฝากระโปรงแล้วเร่งเครื่องดู มันดังไหมครับ

ไม่ดังครับ รอบตัดที่ 4 พันรอบ บูสไม่ทำงาน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 13:19:33 »
เสียงลูกปืนลูกรอกตรงที่มันดันสายพานครับ รถผมก็เป็นครับ ฮอนด้า ฟรีด

ทีแรกนึกว่าทำเหรียญหล่นในคอนโซล รำคาญมาก

แต่ถ้าจะเปลี่ยนตัวนี้ แนะนำเปลี่ยนของแท้ 0 เท่านั้นนะครับ ของเทียบ ใช้ไม่นานก็กลับมาเป็นอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 14:43:52 »
เสียงลูกปืนลูกรอกตรงที่มันดันสายพานครับ รถผมก็เป็นครับ ฮอนด้า ฟรีด

ทีแรกนึกว่าทำเหรียญหล่นในคอนโซล รำคาญมาก

แต่ถ้าจะเปลี่ยนตัวนี้ แนะนำเปลี่ยนของแท้ 0 เท่านั้นนะครับ ของเทียบ ใช้ไม่นานก็กลับมาเป็นอีก

เป็นเฉพาะตอนเร่ง ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 15:55:48 »

เป็นเฉพาะตอนเร่ง ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ แต่ของคุณอาจจะต่างกับของผมตรงรอบเครื่องมันไม่เหมือนกัน ของคุณเป็นเกียร์ cvt ต้องลากจนถึงประมาณ 3-5 พันรอบ ถ้าขับธรรมดาจะไม่ค่อยเป็น

ส่วนออโต้แบบผม เสียงขึ้นง่ายกว่าเยอะครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 18:20:13 »
น่าจะเป็นเพราะว่าสายพานทั้งเครื่องยนต์และ CVT นั้น เปราะและขาดกระจุย ถ้าวิ่งมาเกิน 100,000km

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 19:12:26 »
เครื่องยนต์ที่พ่วงด้วย Turbo จะพังง่ายกว่าเครื่องยนต์ทั่วไป