ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Leg room แถวสอง ระหว่าง New HRV กับ CRV ครับ  (อ่าน 2934 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintrun

• Newbie
  • *
สอบถาม Leg room แถวสอง ระหว่าง New HRV กับ CRV ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 14:58:19 »
เหมือนไปดูใน review new HRV แล้ว Leg room แถว เหมือนจะพอๆกับ CRV (อาจจะสั้นกว่านิดหน่อยครับ)
ไม่แน่ใจว่ารูปหลอกตาไหมครับ ถ้าท่านใดได้มีโอกาสไปนั่งคันจริงแล้วไม่ทราบว่าคิดเห็นอย่างไรอะครับ
พอดีไปที่ showroom เหมือนรถโชว์ยังไม่ลงครับ

ถ้า Leg room สั้นกว่าไม่มาก กลายเป็น CRV ดีกว่าแค่กว้างกว่านิดหน่อย กับ พื้นเก็บสัมภาระเยอะกว่า

ใจจริงอยากจะออก CRV ครับ แต่ติดที่เครื่องกินน้ำมันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สอบถาม Leg room แถวสอง ระหว่าง New HRV กับ CRV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 15:10:09 »
HRV เปิดตัววันที่ 14 ครับ ถ้าคุณอยากจะดูคันจริง คงต้องรอหน่อยครับ
แนะว่า ลองขับดูก่อนนะครับ CRV กับ HRV มันไม่ได้ต่างกันที่เครื่องยนต์อย่างเดียว
4 ปีก่อน ผมเกือบจะออก HRV ตัวปัจจุบันอยู่แล้ว ติดแค่ช่วงล่างมันโคลงไปหน่อย ขับแล้วเมารถเลยไม่ได้ซื้อ หวังว่าตัวใหม่จะปรับช่วงล่างมาให้แน่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: สอบถาม Leg room แถวสอง ระหว่าง New HRV กับ CRV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 15:25:09 »
ปีหน้า new crv ออกที่ต่างประเทศ และมันจะกลายเป็น d-suv เช่นเดียวกับที่ mazda จะออก cx-60 มาแทน cx-5 นั้นแหละครับ
(ขนาดประมาณ haval h6 หรือใหญ่กว่าเล็กน้อย)

พวก cross และ hrv ยุคนี้เค้าเรียกว่าว่า real b-sub
แต่คนที่ทัน crv g1 อย่างผมเรียกกลุ่มนี้ว่า b/c-suv ได้เลย
โดยเฉพาะ​ haval​ jolion ผมเรียก c-suv ได้เลยนะ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 15:50:35 »
ตอนนี้ตลาดกลุ่ม HRvและ CRV ขยายตัวถังกันเรื่อยๆครับ ถ้าจะให้ดีรอตัวใหม่ออกทั้งคู่แล้วเทียบอีกทีก็ได้ครับ แต่ถ้ารีบใช้HRVก็ดีครับ แต่จอกลางแบบนั้นนี่ทำหมดอารมณ์ไปเยอะครับ

ผมขออนุญาติเทียบขนาดมิติภายนอกตัวรถcrv G2 กับ กับcx5 และ foresterเจนก่อนนะครับ crvขอไม่เทียบเจนหลัฃจากนั้นเพราะขนาดตังถังเค้าใหญ่กว่า ถ้าดูแค่spec sheetกันอย่างเดียว ถายนอก  cx5กว้างกว่าอีกสองคันถึง6cm แต่พอนั่งจริง cx5คือรถที่อึดอัดที่สุดในสามคันนี้ ไม่ว่าจะเป็นคู่หน้าหรือแถวสองก็ตามครับ ขนาดตัวรถภายนอก ฐานล้อ และleg room ในสเปคไม่ได้เป็นตัวย่งบอกว่าคันไหนนั่งสบายและปลอดโปร่งกว่าครับ อยากรู้ต้องลองเองจริงๆครับ อย่าเชื่อที่เค้าบอก
Cx5ที่เค้าว่าแคบอึดอัดไม่สบาย ตำแกน่งคู่หน้ากว้างและโปร่งกว่า civic FKและ pajero sportด้วยซ้ำครับ ขณะที่เบาะหลังcx5แคบเอาเรื่องอยู่ครับ แน่ไม่ได้อึดอัดกว่าท้ายของcivic FK   ขณะเดียวกัน แถวสองของcx5แคบกว่าcx8มากๆแบบชัดเจน ทั้งๆที่ความกว้างตัวรถเท่ากันครับ
อันนี้ผมเทียบคันที่ผมใช้ประจำคันที่ไม่ค่อยได้ขับหรือไม่มีผมจะไม่เอามาเปรียบเทียบครับเพราะมีโอกาสbiasสูง
สุดท้ายลองนั่งลองขับใช้เวลาอยู่กับรถนานๆระยะนึฃก่อนตัดสินใจก็ได้คับ
ปีหน้าตัวเลือกในตลาดน่าจะมีอีกเยอะครับ รวมถึงBEVที่่กำลังจะเปิดตัวครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 20:19:55 »
ตอนนี้ตลาดกลุ่ม HRvและ CRV ขยายตัวถังกันเรื่อยๆครับ ถ้าจะให้ดีรอตัวใหม่ออกทั้งคู่แล้วเทียบอีกทีก็ได้ครับ แต่ถ้ารีบใช้HRVก็ดีครับ แต่จอกลางแบบนั้นนี่ทำหมดอารมณ์ไปเยอะครับ

ผมขออนุญาติเทียบขนาดมิติภายนอกตัวรถcrv G2 กับ กับcx5 และ foresterเจนก่อนนะครับ crvขอไม่เทียบเจนหลัฃจากนั้นเพราะขนาดตังถังเค้าใหญ่กว่า ถ้าดูแค่spec sheetกันอย่างเดียว ถายนอก  cx5กว้างกว่าอีกสองคันถึง6cm แต่พอนั่งจริง cx5คือรถที่อึดอัดที่สุดในสามคันนี้ ไม่ว่าจะเป็นคู่หน้าหรือแถวสองก็ตามครับ ขนาดตัวรถภายนอก ฐานล้อ และleg room ในสเปคไม่ได้เป็นตัวย่งบอกว่าคันไหนนั่งสบายและปลอดโปร่งกว่าครับ อยากรู้ต้องลองเองจริงๆครับ อย่าเชื่อที่เค้าบอก
Cx5ที่เค้าว่าแคบอึดอัดไม่สบาย ตำแกน่งคู่หน้ากว้างและโปร่งกว่า civic FKและ pajero sportด้วยซ้ำครับ ขณะที่เบาะหลังcx5แคบเอาเรื่องอยู่ครับ แน่ไม่ได้อึดอัดกว่าท้ายของcivic FK   ขณะเดียวกัน แถวสองของcx5แคบกว่าcx8มากๆแบบชัดเจน ทั้งๆที่ความกว้างตัวรถเท่ากันครับ
อันนี้ผมเทียบคันที่ผมใช้ประจำคันที่ไม่ค่อยได้ขับหรือไม่มีผมจะไม่เอามาเปรียบเทียบครับเพราะมีโอกาสbiasสูง
สุดท้ายลองนั่งลองขับใช้เวลาอยู่กับรถนานๆระยะนึฃก่อนตัดสินใจก็ได้คับ
ปีหน้าตัวเลือกในตลาดน่าจะมีอีกเยอะครับ รวมถึงBEVที่่กำลังจะเปิดตัวครับ

เห็นด้วยเลยครับ อย่าฟังคนอื่น อย่าเชื่อรีวิว อย่าดูมิติตัวถัง ให้ไปนั่งด้วยตัวเองเทียบไปเลย

ยกตัวอย่าง ppv ที่ว่าคันใหญ่โต ภายในกลับคับแคบ ไม่โปร่งโล่งเท่า mini mvp ที่ภายนอกดูคันเล็กกว่าเยอะอีกครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 21:44:04 »
เหมือนไปดูใน review new HRV แล้ว Leg room แถว เหมือนจะพอๆกับ CRV (อาจจะสั้นกว่านิดหน่อยครับ)
ไม่แน่ใจว่ารูปหลอกตาไหมครับ ถ้าท่านใดได้มีโอกาสไปนั่งคันจริงแล้วไม่ทราบว่าคิดเห็นอย่างไรอะครับ
พอดีไปที่ showroom เหมือนรถโชว์ยังไม่ลงครับ

ถ้า Leg room สั้นกว่าไม่มาก กลายเป็น CRV ดีกว่าแค่กว้างกว่านิดหน่อย กับ พื้นเก็บสัมภาระเยอะกว่า

ใจจริงอยากจะออก CRV ครับ แต่ติดที่เครื่องกินน้ำมันครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถที่ใหญ่มากนัก ณ ปัจจุบันนี้ ซื้อ HR-V ก็ได้เทคโนโลยีที่ทันสมัยสำหรับตอนนี้ครับ

แต่โดยส่วนตัวผม ถ้ามองตัวเลข เหมือนมันไม่ใหญ่กว่ากันมาก แต่ใช้แล้วจะรู้สึกได้ ความกว้าง ความนิ่ง รวมถึงการขับขี่ที่ต่างกันแบบรถใหญ่กว่าด้วยครับ
แถมอีกประเด็นหนึ่ง การกินน้ำมันผมมองว่าก็ธรรมดาของ 2.4 ถ้าเอาไปขับในเมืองมันก็เปลือง แต่ที่ผมใช้ขับเดินทางไกลๆ ไม่เคยได้ต่ำกว่า 15 กม./ล. ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ saintrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 08:36:09 »
ขอบคุณครับทุกท่าน เดี๋ยวมี HRV ตัวโชว์ จะลองไปนั่งเทียบดูครับ
พอดีน่าจะรอ CRV ตัวใหม่ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 11:15:07 »
legroom ก็ส่วนหนึ่ง แต่อีกสิ่งที่สำคัญไม่แพ้กันคือ ความสบายของเบาะนะครับ

นั่งเต็มก้นไหม ?
พนักพิงรับหลังดีไหม ?

พวกนี้ มีผล ต่อ ความเหนื่อยล้า เวลาเดินทางไกลๆมากครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 11:36:29 »
ต้องไปลองนั่งเองครับจะรู้ ตอนนี้ HRV ยังไม่ลงโชว์รูมเลย คงสัปดาห์หน้าแหละ ถึงจะเห็นมากขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 12:56:21 »

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถที่ใหญ่มากนัก ณ ปัจจุบันนี้ ซื้อ HR-V ก็ได้เทคโนโลยีที่ทันสมัยสำหรับตอนนี้ครับ

แต่โดยส่วนตัวผม ถ้ามองตัวเลข เหมือนมันไม่ใหญ่กว่ากันมาก แต่ใช้แล้วจะรู้สึกได้ ความกว้าง ความนิ่ง รวมถึงการขับขี่ที่ต่างกันแบบรถใหญ่กว่าด้วยครับ
แถมอีกประเด็นหนึ่ง การกินน้ำมันผมมองว่าก็ธรรมดาของ 2.4 ถ้าเอาไปขับในเมืองมันก็เปลือง แต่ที่ผมใช้ขับเดินทางไกลๆ ไม่เคยได้ต่ำกว่า 15 กม./ล. ครับ
+1 จากผู้ใช้จริงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 13:47:41 »
legroom ก็ส่วนหนึ่ง แต่อีกสิ่งที่สำคัญไม่แพ้กันคือ ความสบายของเบาะนะครับ

นั่งเต็มก้นไหม ?
พนักพิงรับหลังดีไหม ?

พวกนี้ มีผล ต่อ ความเหนื่อยล้า เวลาเดินทางไกลๆมากครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 19:04:33 »
HR-V ตัวถังเล็กกว่า CR-V = พื้นที่ legroom ของ HR-V น้อยกว่า CR-V ขึ้นอยู่กับขนาดตัวถังรถครับ