ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คนไทยได้ใช้ Mazda3 ใหม่เพราะ.......เพื่อนบ้านเราเขาใช้กันมา 1 ปีแล้ว  (อ่าน 9013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมมีโอกาสได้เดินทางไปสิงคโปร์บ่อยมาก เริ่มไปเมื่อ 3 ปีที่แล้วตอนเริ่มมาใหม่ๆ เห็นนิสสัน March (รุ่นก่อน) แล้วยังบอกแฟนเลยว่าน่ารัก สวย น่าใช้ ทรงคล้ายๆรถเต่านะครับ คนที่นี้นิยมใช้รถนิสสัยครับ ยังบอกแฟนเลยว่าถ้านิสสันบ้านเราเอารุ่นนี้มาขายต้องขายดีแน่นอน และความคิดก็เป็นจริงเมื่อปีต่อมานิสสันสามารถแถลงเปิดตัวเตรียมขาย March แม้จะเพิ่งออกสู่ตลาดบ้านเราได้สำเร็จในปีนี้และที่รู้ๆกันคือขายดีมากๆๆ ตอนนี้อยากให้ Mazda บ้านเรา เปิดตัว Mazda 3 ตัวใหม่ได้แล้วครับเพราะที่สิงคโปร์เขาวิ่งกันมานานแล้วครับ ผมมองแล้วสวยมากครับ อยากให้คนไทยได้ใช้รถที่สวยๆ ดีๆ รุ่นใหม่ๆ ทันกับเทคโนโลยี่ที่เปลี่ยนไป ทั้งนี้ใครจองหรือเพิ่งซื้อ Mazda3 รุ่นปัจจุบันไม่ต้องเสียใจนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ครึ่งปีแรกของปีหน้าน่าจะได้เห็นแล้วครับ เดือนไหนจำไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เหตุที่ Mazda3 ใหม่บ้านเรายังไม่มาเพราะว่าฐานการผลิตของรถที่จะจำหน่ายในไทย ถูกเปลี่ยนมาที่โรงงาน AAT ในบ้านเราเองครับ (รุ่นปัจจุบันจะต้องนำเข้าจากฟิลิปปินส์) ดังนั้นทำให้ต้องมีการเตรียมการล่าช้ากว่าประเทศอื่น
ซึ่งตอนนี้ก็มีการเปิดเผยมาแล้วว่าจะได้เจอกันในไทยเดือน มี.ค. ปีหน้าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
น่าจะเป็นไมเนอร์เชนจ์ด้วยน่ะ  คอยดูล่ะกันคับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ใจเย็นๆครับ

อย่างน้อย เขาก็เอารุ่นใหม่มาขายเร็วกว่า LANCER ละกันครับ

methus zaa

เพิ่งไปถามพี่ซูมาที่งานมิตติ้งครับ มาช่วงมอเตอร์โชว์ 2011 ครับ เครื่องยนต์เดิมแต่จูนให้แรงขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น แต่ได้เกียร์ใหม่ครับ เป็น เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รถดีๆยังไงก็ขายได้ครับจะมาช้ามาเร็ว  ;)

ออฟไลน์ Sunnook

เพิ่งไปถามพี่ซูมาที่งานมิตติ้งครับ มาช่วงมอเตอร์โชว์ 2011 ครับ เครื่องยนต์เดิมแต่จูนให้แรงขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น แต่ได้เกียร์ใหม่ครับ เป็น เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด

ว้าว ๆ แต่อยากให้ 2.5 มาด้วยอ่ะ ดีเซลมาด้วยก็ดีนะ เกียร์แมนนวลก็เถอะ คนรักรถก็ชอบขับนี่นา

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

โว้ววว เท่านี้ก็ไม่มีใครว่าอืดแล้วสิ เย้ๆๆๆๆๆ รอๆ ดูกันต่อไป โย่วๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TnP_PKt

เครื่อง 1.6 ซัก 120 ม้าขึ้นไป เกียร์เซ็ตมาดีๆพร้อม Paddlr shift แค่นี้ก็ขายกระจายแล้วเพราะยังไงรูปทรงของมันก็สวยไม่มีที่ติอยู่แล้ว

ออฟไลน์ banch

เครื่อง 1.6 ซัก 120 ม้าขึ้นไป เกียร์เซ็ตมาดีๆพร้อม Paddlr shift แค่นี้ก็ขายกระจายแล้วเพราะยังไงรูปทรงของมันก็สวยไม่มีที่ติอยู่แล้ว

120 แรงม้า สำหรับเครื่องมาสด้า 1.6 ลิตรบล็อกนี้ ผมว่าลำบากครับ

แค่จะจูนให้ได้ 110 แรงม้า ผมว่ารอบคงพุ่งไปซัก 6800 รอบโน่นแหล่ะ

แรงบิดสูงสุดก็มาเกือบๆ 5000 รอบ

แล้วก็ใช้เกียร์ 5 สปีดมาช่วย

โดยรวมแล้วอัตราเร่งน่าจะดีขึ้น แต่ก็ไม่มากนักหรอก

ขนาดอัลติสจูนมา 122 ม้า / 6000 รอบ  แรงบิด 154 น-ม / 5200 รอบ

ยังต้องใช้ MT 6 สปีด / CVT 7 สปีด มาช่วยเลย

อ้าาาา ข่าวดีๆ จริงๆ นะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับ
ได้กลิ่นรถเทพทะแม่งๆ มาอีกคันแล้วสิเนี่ย
คราวเนี่ย เลือกกันไม่ถูกแน่ผู้ซื้อทั้งหลาย  ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ถ้าจู่ๆ ทำเซอร์ไพสร์ใส่ sky g มาให้ล่ะ ???

จะกรี๊ดดดดดให้บ้านแตกเลย เง้ออ มาสด้าหนอ เอาเครื่องมาเร็วเถิดดดด พลีสสสสส -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

โอเคเลย ถ้าได้เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะนี่

Cruze ก็แอบมีหนาวบ้างนะ

ถ้าอัตราเร่งดี และประหยัดในหัวแถว

แต่นั่นล่ะต้องรอให้ 2 ตัวนี้เปิดพร้อมกันก่อนอ่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ปีหน้าตลาดรถ C seg นี่ร้อนระอุเลยนะเนี่ย ทั้ง Cruze  Mazda3 Civic Altis

ปีหน้าตลาดรถ C seg นี่ร้อนระอุเลยนะเนี่ย ทั้ง Cruze  Mazda3 Civic Altis

ใครรวยก็ซื้อเรียบวุธเลย ทั้ง 4 คัน เอ้ย 5 คัน รวม Lancer เข้าไปด้วย
แต่ละรุ่น ก็ไม่ธรรมดาซะด้วย
รักพี่เสียดายน้องกันให้วุ่นไปหมด
งานนี้คงต้องมีกิ๊ก มีชู้ กันไปตามระเบียบ

methus zaa

120 แรงม้า สำหรับเครื่องมาสด้า 1.6 ลิตรบล็อกนี้ ผมว่าลำบากครับ

แค่จะจูนให้ได้ 110 แรงม้า ผมว่ารอบคงพุ่งไปซัก 6800 รอบโน่นแหล่ะ

แรงบิดสูงสุดก็มาเกือบๆ 5000 รอบ

โดยรวมแล้วอัตราเร่งน่าจะดีขึ้น แต่ก็ไม่มากนักหรอก

ขนาดอัลติสจูนมา 122 ม้า / 6000 รอบ  แรงบิด 154 น-ม / 5200 รอบ

ยังต้องใช้ MT 6 สปีด / CVT 7 สปีด มาช่วยเลย
ไม่ใช้แล้วล่ะครับ ตัว 1.6 122 แรงม้า ไม่ใช่เกียร์ cvt ครับ

methus zaa

ส่วนเรื่องบอกว่าอืดไม่จริงครับ เกียร์อัตโนมัติ5สปีดของมาสด้า มีpaddle shift มาให้อยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

มาไวๆนะครับ อย่าดีเลย์เลย
อยากเห็นรถสวยๆวิ่งครับ

ออฟไลน์ Nioka

ไม่ใช้แล้วล่ะครับ ตัว 1.6 122 แรงม้า ไม่ใช่เกียร์ cvt ครับ

ขออัตราสินเปลืองแบบเป็นมิตรหน่อยด้วยนะครับ

เครื่องเล็กแรงขึ้น ในเมือง 7-8 โล ลิตร นอกเมือง 10 โลลิตรแบบนี้ไม่ไหวนะครับ - -"

ออฟไลน์ udis

ที่ปิดขาเบาะนั่งทำให้ดีกว่าเดิมก็ดีครับ ไม่รู้รุ่นปัจจุบันปรับปรุงยังครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เอ่อ cvt ในเครื่อง 1.8 ลิตร ขึ้นไปไม่ใช่เหรอครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BMTA

มาโฉม Mc แบบน้อง 2 ก็ดีนะ

เพราะบ้านเราเปิดช้าจังอะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ nicsjerry

เปิดตัวทั้งที  All New Mazda3 ไมเนอร์เชง ใหม่  ที่แรกของโลก อีกแน่เรย

ออฟไลน์ LimitedEdition

1.6 เป็นไงไม่ทราบ

แต่อยากจะบอกว่า 2.0 เกียร์ 5 สปีด ลื่นไหลต่อเนื่องขึ้น
แต่ไม่แรงขึ้นจนแสดงความแตกต่างได้หรอกครับ
แพดเดิลชิฟก็ไม่ได้ช่วยให้รถไปเร็วขึ้น แค่ทำให้สนุกกับมันได้มากขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

1.6 เป็นไงไม่ทราบ

แต่อยากจะบอกว่า 2.0 เกียร์ 5 สปีด ลื่นไหลต่อเนื่องขึ้น
แต่ไม่แรงขึ้นจนแสดงความแตกต่างได้หรอกครับ
แพดเดิลชิฟก็ไม่ได้ช่วยให้รถไปเร็วขึ้น แค่ทำให้สนุกกับมันได้มากขึ้นเท่านั้นเอง
ถ้าแก้เรื่องเกียร์ได้ ให้ต่อเนื่องลื่นไหลมากขึ้นผมอาจกลับไปมอง Mazda อีกครั้ง
หลังจากขับ 626 2.0L แล้วเซ็ง ความเร็ว 80-90 กม/ชม. ดันอยู่เกียร์ 3 พอกดเร่งไปหน่อย
ขึ้นไป 110 อยู่เกียร์ 4 พอวิ่งต่ำกว่า 100 กลับมาเกียร์ 3 อีกละ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าอย่างนั้นรถมีปัญหาแล้วล่ะครับ

มาสด้า เกียร์อัตโนมัติ Lock-up เริ่มทำงานประมาณ 60-70 กม./ชม. ดังนั้นควรจะเข้าเกียร์ 4 ตั้งนานแล้ว
แต่ถ้าวิ่ง 90 แล้วยังไม่เข้าเกียร์ 4 แล้วเป็นการขับแบบปกติ ไม่ได้กดปุ่ม Hold หรือคิกดาวน์ เช็คเกียร์ด่วนครับ