ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องชิ้นส่วนการผลิตของยานยนต์ไฟฟ้าครับ HEV PHEV  (อ่าน 1346 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องชิ้นส่วนการผลิตของยานยนต์ไฟฟ้าครับ HEV PHEV
ในอนาคตพวกชิ้นส่วน Connector ต่างๆที่ใช้ในการผลิตใช้มากขึ้นกว่ารถที่ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงปัจจุบันไหมครับ
ี่ที่ถามเพราะปัจจุบันทำงานอยู่โรงงานที่ผลิตชื้นส่วนพวกนี้ครับ แต่ไม่ทราบข้อมูลในการผลิตรถยนต์จริงๆครับ
ขอบคุณนะครับ
[img width= height= alt=395782238bbc02127e149bf290150857.png" border="0]https://www.img.in.th/images/395782238bbc02127e149bf290150857.md.png[/img]

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member

พวกนี้มันขั้วต่อไฟแรงดันต่ำ 12v ใช้กับพวกหลอดไฟ , เซ็นเซอร์ ก็น่าจะมีเท่าๆกับรถน้ำมันทั่วๆไป
แต่ที่จะเพิ่มขึ้นแน่ๆก็พวกปลั๊กไฟแรงสูงที่เป็นสีส้มตัวใหญ่ๆน่ะครับ เสียบแล้วจะต้องมีน็อตล็อคให้แน่น

พวก PHEV ก็มีปลั๊กเชื่อมต่อระหว่างโมดูลแบตแต่ละโมดูลอีก

ออฟไลน์ apinui

ถ้าปลั๊คตามภาพนี้นะ ผมว่าใช้น้อยลง และจะใช้น้องลงมากๆเลยแหละ ....

เพราะปลั๊คพวกนี้ส่วนใหญ่จะใช้ใน พวกเซ็นเซอร์ต่างๆของเครื่องยนต์เช่น แอร์โฟล , O2 , และพวกปลั๊คตัวจ่ายน้ำมันปั๊มติ๊ก ,หัวฉีด รางหัวฉีด ฯลฯ  อะไรพวกนี้ ... ซึ่งมันเป็นระบบไฟฟ้าที่ใช้กับเครื่องยนต์

แต่พอเป็นไฟฟ้าแล้วเนี่ย ... มันคงใช้น้อยลงมากๆแหละ เพราะอย่างน้อยมันก็ไม่ต้องมี ปลั๊คหัวฉีดแล้ว ซึ่งตรงจุดนี้ไปก็ลดไปน้อยๆ 4 หัวแล้วนะ ...

ลองไปเปิดฝากระโปรงรถ EV ดูสิครับ ปลั๊คเล็กๆพวกนี้แทบไม่มีเลย 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อาจจะน้อยลง

แต่ BEV มันก็ต้องมีพวกส่วนควบ เซ็นเซอร์ ต่างๆ เหมือนกัน ถึงจะน้อยกว่า แต่ก็ยังใช้อยู่แหละครับ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
โรงงานรถยนต์ยังผลิตส่งออกอีกเยอะครับ ยังมีประเทศกำลังพัฒนาอีกเยอะที่ยังต้องพึ่งพาระบบเครื่องยนต์แบบเดิม ทั้ง hev และ PHev ยังคงมีระบบเครื่องยนต์อยู่คับ

นอกจากนี้ หากในอนาคตรถแบบ bev มากขึ้นอย่างมีนัยยะ
จริงๆ ผมว่าทาง ผบห. คงสามารถทำปลั๊กแบบนี้ให้สอดคล้องกับรถยนต์ bev ได้นะคับ ยังมีเวลาให้ปรับตัวอีกอย่างน้อย 10 ปีนะ ในความคิดผม