ผู้เขียน หัวข้อ: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:00:13 »
ครอบครัว 4 คน ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2

ไปลองมาแล้วทั้งคู่ ชอบทั้งคู่ แต่อยากสอบถามความเห็นพี่ๆ ว่าพี่ๆชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ

ส่วนตัว เทใจไป forester แต่ เด็กๆ และ ผบ บอกว่า เทอร่า ใหญ่กว่า

เหตุผลที่เทใจไป Forester
1.ACC
2.ขับ 4 และช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ชอบเป็นการส่วนตัว
3.รถออกมาหลายปี เก็บปัญหาจุกจิกไปเยอะแล้ว
4.ราคาคุ้มค่า ได้ส่วนลด 2 แสน

ส่วนที่ชอบ Terra
1. ได้เบาะสามตอน (ลูกคนเล็ก 5 ขวบ น่าจะใช้นั่งได้จริง)
2. จอทีวี เครื่องเสียง ครบครัน
3. ระบบ ออฟโลด ดีที่สุดใน PPV (แต่คิดว่าคงไม่ได้ใช้งานบ่อยๆ)
4. ราคา แพงกว่า 2 แสน

อัตราสิ้นเปลืองพอๆ กัน ต่างกันทื่เชื้อเพลิง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:18:10 »
 forester ครับ ครบๆขับสบาย

ระบบ ออฟโรด ดีที่สุดใน PPV ของ Terra เนี่ยนะครับ ???  อันนี้ไม่น่าใช่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
Re: New Terra & Forester เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:24:17 »
1.ACC

นั่น!!! พึ่งมีคุยกระทู้กันว่าทำไมนิสสันไม่ใส่มา อดไปอีกแล้ว1

ส่วน offroad terraมันก็เป็นแค่สี่พาร์ทไทม์มี diff lock ธรรมดาๆ เหมือนที่คนทั่วไปเค้ามีกัน พิเศษสุดคือมิตซูปรับเป็น full timeได้แบบ forester

เรื่องลุยถ้าไม่ได้บุกป่าฝ่าดงกระโดดน้ำลุยเขาระเบิด มุ่งเขากระโจม ข้ามล่องลึก ไปทางที่กระบะขับ2ชาวบ้านเขาไปได้ forester มันก็ไปได้ ไม่ต้องถึงกับ terra หรอกคับ

แต่ถ้าชอบแบบคลองมะเดื่ออันนี้ยังไงก็ต้อง terra เพราะมันสูงหนีน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:28:45 โดย Stargazer »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:39:25 »
forester ครับ ครบๆขับสบาย

ระบบ ออฟโรด ดีที่สุดใน PPV ของ Terra เนี่ยนะครับ ???  อันนี้ไม่น่าใช่

ขอบคุณครับ

ผมคุ้นๆ ในยูทูป บอกไว้อย่างนั้นครับ ผมสายออนโลดไม่เคยออฟโลดด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:41:32 โดย tanatewee »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:40:47 »
1.ACC

นั่น!!! พึ่งมีคุยกระทู้กันว่าทำไมนิสสันไม่ใส่มา อดไปอีกแล้ว1

ส่วน offroad terraมันก็เป็นแค่สี่พาร์ทไทม์มี diff lock ธรรมดาๆ เหมือนที่คนทั่วไปเค้ามีกัน พิเศษสุดคือมิตซูปรับเป็น full timeได้แบบ forester

เรื่องลุยถ้าไม่ได้บุกป่าฝ่าดงกระโดดน้ำลุยเขาระเบิด มุ่งเขากระโจม ข้ามล่องลึก ไปทางที่กระบะขับ2ชาวบ้านเขาไปได้ forester มันก็ไปได้ ไม่ต้องถึงกับ terra หรอกคับ

แต่ถ้าชอบแบบคลองมะเดื่ออันนี้ยังไงก็ต้อง terra เพราะมันสูงหนีน้ำ

ACC นี่ละครับ ทำให้ลังเล จนเทใจมาฟอเรสเตอร์

ผมไม่ได้ลุยออฟโลดแบบนั้นแน่นอนครับ แนวครอบครัวมากกว่า

ขอบคุณครับ

จะรีบเอาข้อมูลไปเล่าให้ ผบ ฟัง 5555

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:41:26 »
forester
เชียร์ให้น้องซื้อมาแล้ว
ใช้มาหกเดือน ขับในกรุเทพ และวิ่งทางไกลบ่อย ACC ใช้ทางไกลๆได้จริง โดยบเฉพาะกลางคืนที่รถไม่ได้เยอะมากช่วยให้ขับสบายขึ้นเยอะ
ไม่ผิดหวังครับ เป็นรถที่ขับดีมาก ระบบความปลอดภัยครบถ้วน เบาะหลังก็กว้างขวางดี นั่งทางไกลๆสบาย
ถ้าจะติก็คงเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกที่ดูเชยๆไปหน่อย แต่สำหรับน้องผมมันไม่ติด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:43:30 »
forester
เชียร์ให้น้องซื้อมาแล้ว
ใช้มาหกเดือน ขับในกรุเทพ และวิ่งทางไกลบ่อย ACC ใช้ทางไกลๆได้จริง โดยบเฉพาะกลางคืนที่รถไม่ได้เยอะมากช่วยให้ขับสบายขึ้นเยอะ
ไม่ผิดหวังครับ เป็นรถที่ขับดีมาก ระบบความปลอดภัยครบถ้วน เบาะหลังก็กว้างขวางดี นั่งทางไกลๆสบาย
ถ้าจะติก็คงเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกที่ดูเชยๆไปหน่อย แต่สำหรับน้องผมมันไม่ติด

ผมก็ไม่ติเรื่องรูปลักษณ์เหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:08:43 »
มีเด็กๆ ถ้านั่งสบายๆ+มีจอหลังครบๆ ไม่ต้องไปติดเพิ่ม แค่นี้ก็ได้ใช้แล้ว
ส่วนตัวแนะนำเทอร่าครับ

ออนไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:23:30 »
ลองไปหาเช่า ppV เที่ยว กันทั้งครอบครัวครับ แล้วดูว่ารับช่วงล่างได้ไหม

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:28:09 »
Ppv ยังไงมันก็ไม่นิ่มเท่าพวกพื้นฐานเก๋งนะครับ จริงๆ คู่นี้เลือกไม่ยากเลย ถามก่อนว่าเน้นลุยหรือเน้นทางเรียบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:46:16 »
มีเด็กๆ ถ้านั่งสบายๆ+มีจอหลังครบๆ ไม่ต้องไปติดเพิ่ม แค่นี้ก็ได้ใช้แล้ว
ส่วนตัวแนะนำเทอร่าครับ

นี่ละครับ ที่เด็กๆ และ ผบ ต้องการ
แต่ เพิ่มสองแสน ผมจึงคิดหนักอยุ่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:48:30 »
ลองไปหาเช่า ppV เที่ยว กันทั้งครอบครัวครับ แล้วดูว่ารับช่วงล่างได้ไหม

ปัจจุบัน ใช้ ดีแม๊ก สี่ประตู

ถ้าแฟนนั่งหลังจะ บ่น ว่านั่งไม่สบายเลยครับ

ฟีลอยากเปลี่ยนแนวเหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 22:50:23 »
Ppv ยังไงมันก็ไม่นิ่มเท่าพวกพื้นฐานเก๋งนะครับ จริงๆ คู่นี้เลือกไม่ยากเลย ถามก่อนว่าเน้นลุยหรือเน้นทางเรียบ

ออนโลดครับ

ยังไม่เคยออกออฟโลดเลย และไม่ใช่แนวที่ชอบเที่ยวด้วยครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:00:20 »
Forester ครับ ทั้งถูกกว่า ขับก็ดีกว่าเลือกไม่ยากเลย

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:03:23 »
เชียร์ Forester ครับ  ได้ใช้จริงจะชอบครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:12:14 »
ผมว่าโดยรวม Forester น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:28:42 »
เด็ก 5 ขวบโตไวครับ ไม่กี่ปีตัวใหญ่แล้ว ลองให้ ผู้ใหญ่นั่งแถวท้ายดีกว่า

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:37:13 »
ในใจอยากให้ไป Forester มากกว่า
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออนไลน์ seeker

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 00:04:52 »

ปัจจุบัน ใช้ ดีแม๊ก สี่ประตู

ถ้าแฟนนั่งหลังจะ บ่น ว่านั่งไม่สบายเลยครับ

ฟีลอยากเปลี่ยนแนวเหมือนกันครับ

เป็นผมไป forester แล้วเงินที่เซฟไป 2 แสน จัดชุดเครื่องเสียงพร้อมจอ จะพาครอบครัวเที่ยวสบายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 00:25:05 »
ถ้าใช้เป็น รถคันหลัก หรือ รถคันเดียว ของบ้านผมแนะนำให้ไป Terra มากกว่า

แต่ถ้ามีรุ่นอีกคันเผื่อสำรองใช้อยู่แล้ว คุณเลือก Forester ได้เลยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 02:06:37 »
มีกระทู้ข้อมูลค่าใช้จ่ายการเช็คระยะ Subaruดังนี้ครับ
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81340.0

ส่วนNissan ในเวป ไม่ระบุราคาอะไหล่ของเหลว
https://www.nissan.co.th/owners/service-recommendations.html
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 08:17:40 »
ใจไปเจ้าป่า ก็ไปเจ้าป่าครับ จะได้ไม่ต้องค้างคา
ส่วนลด สองแสน เอาไปออกทริปได้นานเลย

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 11:41:45 »
มาเก็บข้อมูลครับ โจทย์คล้าย ๆ กัน แต่ภรรยาชอบ Forester แต่ยังติดเรื่องความทนทานของตัวรถและอะไหล่ ไม่ทราบว่า Forester กับ Terra 2 ตัวนี้ คันไหนใช้ระยะยาว 10-15 ปี เป็นรถคันเดียวของบ้าน ควรเลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 12:33:06 »
เบาะแถวสามลูก5ขอบยังนั่งได้อีก5-6ปีเลยนะ ถึงตอนนั้นอาจขายรถแล้ว  แต่เบาะforester ให้ตรงนี้ไม่ได้  ข้อนี้เลือกไม่ยาก ถ้าไม่ใช่สายลุยและอยากถูกลงก็เลือก 2WDสิครับ 

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 14:26:16 »

ดูเหมือนน่าใช้ทั้งคู่
แต่สำหรับผมคิดว่าไม่น่าเอาทั้งคู่ครับ

โจทย์แบบนี้
หาพวกรถ mpv ไปเลยขับสบายกว่ากว่า ppv
และประโยชน์ใช้สอยมากกว่า suv ครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 16:16:31 »
ถ้านอกเหนือจากแค่เล็กกว่า terra และ ผบ โอเคกับ forester ไปโลด
ไม่งั้นขับขี่อย่างแบบตัวเองชอบแต่ต้องฟังเสียง ผบ บ่นนี้ก็จะแย่เอา
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ jew3d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 17:06:22 »
เบาะแถว 3

ผมเคยไปนั่งรถเพื่อน nissan xtrail  เพื่อนไล่ลูกไปนั่งแถว3 แต่ลูกไม่ยอมไป

สุดท้ายผมสงสารเด็ก ไปนั่งเอง โคตร ทรมานเลยครับ เบาะแถว 3 อย่าเอามาเป็นประเด็นเลย

ลูกไม่อยากนั่งหรอกครับ ถ้ามีลูกหลายคน ไป mpv เด็กๆจะมีความสุขกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 17:28:41 »
วันนี้พาแฟนไป เทสไดรฟ ฟอเรสเตอร์ โดยให้เขาขับเอง

แฟนตกลงคันนี้ครับ

แฟนบอกว่า เข้าใจแล้ว ว่าทำไมผมถึงบอกว่าช่วงล่างมันดี และขับง่าย

ส่วนเด็กๆ อาจจะไม่สุด ตรงที่ไม่มีจอ แต่เขาขอแค่มีที่ช๊าตแบต แทบเลตกับมือถือ ก็เลยจบปัญหาได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 17:44:24 »
เด็กอายุต่ำกว่า 8 ขวบ ควรจะนั่งแถวสอง และติดคาร์ซีทเด็กโต หรือบูสเตอร์เท่านั้นครับ อย่าให้เค้าไปนั่งแถวสามโดยไม่มีเบาะเด็กเลยครับ อันตรายมากๆถ้าชนหรือเบรคกระทันหันขึ้นมาจะเสียใจไปตลอดชีวิตครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 18:10:37 »
Subaru Forester ดีกว่าครับ ทนทานแบบ Toyota ขับง่ายกว่า ขับสนุกกว่า Nissan Terra แน่นอนครับ