ผู้เขียน หัวข้อ: (คิดมาก) เผลอไปถอยชนหมอนกั้นของลานจอดรถแรงๆ ควรเช็คช่วงล่างมั้ยครับ  (อ่าน 2473 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutral

• Newbie
  • *
เผลอไปถอยจนล้อหลังกระแทกกับหมอนกั้นของลานจอดรถอย่างแรง

มันเสี่ยงมีผลกระทบกับชิ้นส่วนไหนของช่วงล่างมั้ยครับ

ถ้าอยากเอาไปเช็คช่วงล่างเพื่อความสบายใจ พวกร้านตั้งศูนย์เขาเชคได้ไหม

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          ให้ศูนย์รถยี่ห้อนั้นเช็กดีกว่าครับ  เช็กว่าชิ้นส่วนช่วงล่างชิ้นไหนคดงอหรือแตกหักบ้างหรือเปล่า 

ออฟไลน์ TeslaX

ล้อหลังไม่เป็นไร ถ้าขับไปแล้วมีอาการค่อยเช็ค แต่ถ้าล้อหน้านี่เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
คิดว่าไม่มีชิ้นส่วนใดชนกับหมอนกั้น น่าจะมีเพียงล้อหลัง
ส่วนตัวคิดว่า ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Teera

ถ้าไม่สบายใจ ก็ต้องทำให้สบายใจ โดยการ
1 ใช้แล้ว ไม่มีอะไรผิดปรกติ ก็ทำใจ
2 ไม่สบายใจมาก ก็ไปเข้าศูนย์ หรือ หาอู่ หาช่างที่ชำนาญ ยกดูครับ

ออฟไลน์ panupong508

ที่ผมคิดมากกว่าก็คือ แล้วหมอนกั้น ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ได้จัดการซ่อมแซมให้กลับมาเป็นสภาพดั่งเดิมหรือปล่าว สมมุติว่าเป็นของสาธารณะ :-[

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่แรงถึงขั้นปีนข้ามแล้วกระแทกก้อไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
จริงๆ การขับรถเร็วๆตกหลุมน่ากลัวกว่าเยอะ เพราะว่ามันมีแรงกระแทกเข้าไปที่ช่วงล่างมากกว่าขับช้าๆ

หรือขึ้น bumper แรงๆ ไม่ต่างอะไรกันมาก

ถ้าไม่ได้ข้ามไปอีก นี้ชิวๆครับ ไม่น่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ samaklen

ช่วงล่างหลังแบบไหนครับ
ยางเบอร์อะไร
ถ้าเป็นมัลติลิงค์ ยกดูหน่อยก็ดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้คำว่า หมอน คงไม่ใช่ แบริเออร์ ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นหมอนกั้นถอยเข้าซอง หรือ ช่องจอด ทั่วไป อย่าไปคิดมากครับ เพราะคุณขับรถกระโดดพื้นไม่เสมอกัน หรือ หลุ่ม หรือ บ่อ การกระแทกที่เกิด หรือ แรงกระทำ แรงกว่าถอยชนหมอนกั้นเยอะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าขับแล้วรถไม่เป๋ก็ไม่เป็นไรหรอก ยิ่งช่วงล่างหลังแบบคานบิด โดนชนล้อบึ้มยังแทบไม่เป็นอะไร อย่าไปคิดมาก :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาจริงๆ ถ้ามีช่วงล่างชิ้นไหนรับแรงกระแทกผ่านล้อยางแล้ว พังก่อนล้อหรือยาง ผมว่าคุณมีรถที่เปราะเกินไปแล้วครับ เว้นแต่มันใกล้พังอยู่แล้วไปกระแทกก็หลุดออก
ไม่สบายใจก็ไปเช็คร้านช่วงล่างครับ ให้เขาโยกให้ดูชิ้นไหนหลวม

ออฟไลน์ XMSL

ตกหลุมที่ 100 kph ยางแตกแม็กดุ้งยังไม่สะเทือนช่วงล่างเลยครับ อย่าไปกังวล...

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
อย่างไงก็โดนแค่ยางล้อหลัง ไม่ได้ปีนข้ามก็ไม่น่ามีปัญหา
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT