ผู้เขียน หัวข้อ: จะมาใช้รถ hybrid แก้กลิ่นไอเสียตอนออกจากบ้านได้หรือไม่  (อ่าน 3010 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ไม่เคยใช้รถ Hybrid ที่บ้านจะเอามาใช้เพราะว่าตอนสตาร์ทรถ จะมีกลิ่นไอเสียเข้าตัวบ้าน

ถามนิดนึงครับว่า รถ Hybrid ตอนสตาร์ทออกจากบ้านใช้เป็น EV ตลอด 1-2 นาที ได้ไหมครับ พ้นตัวบ้านแล้วกดเป็นเครื่องยนต์
กับตอนเข้าบ้านเข้าจอดใช้เป็น EV ตลอดได้ไหมครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมใช้ Hybrid อยู่ สตาร์ทรถถอยออกจากบ้านทุกครั้งเครื่องยนต์ก็ไม่ติด
ลงมาปิดประตูบ้าน ขึ้นรถ ขับออกไปแป๊บนึงเครื่องยนต์ถึงติด
เป็นแบบนี้ทุกวันเลย
ใช้แก้ปัญหากลิ่นไอเสียเข้าบ้านได้ครับ
แต่ตอนเอารถเข้าบ้าน เครื่องติดบ้างไม่ติดบ้าง ขึ้นอยู่กับระดับแบต
ถ้าเครื่องยนต์ติด มลพิษกับกลิ่นที่ออกมาจากท่อไอเสียน้อยมาก (กรณีเครื่องเป็น Atkinson Cycle)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2021, 12:59:27 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ไม่เคยใช้รถ Hybrid ที่บ้านจะเอามาใช้เพราะว่าตอนสตาร์ทรถ จะมีกลิ่นไอเสียเข้าตัวบ้าน

ถามนิดนึงครับว่า รถ Hybrid ตอนสตาร์ทออกจากบ้านใช้เป็น EV ตลอด 1-2 นาที ได้ไหมครับ พ้นตัวบ้านแล้วกดเป็นเครื่องยนต์
กับตอนเข้าบ้านเข้าจอดใช้เป็น EV ตลอดได้ไหมครับ

ต้องตอบว่าทั้งได้และไม่ได้ครับ

Hybrid บางรุ่นถ้าจำไม่ผิด ก็คือ ehev ของhonda นี่แหละที่ไม่สามารถกดเปิดโหมด Ev ได้ ( ระบบมันตัดสินใจเองว่าตอนไหนจะใช้อะไร )

ส่วน hybrid รุ่นอื่น เครื่องมันจะติดตอนแบตต่ำกว่าเกณฑ์ ถ้าคุณอยากจะให้เข้าบ้านแบบเงียบๆ คุณก็ต้องเปิดให้เครื่องชาร์จแบตก่อน แล้วใกล้ถึงบ้านค่อยกด Ev

ออฟไลน์ S6

ต้องตอบว่าทั้งได้และไม่ได้ครับ

Hybrid บางรุ่นถ้าจำไม่ผิด ก็คือ ehev ของhonda นี่แหละที่ไม่สามารถกดเปิดโหมด Ev ได้ ( ระบบมันตัดสินใจเองว่าตอนไหนจะใช้อะไร )

ส่วน hybrid รุ่นอื่น เครื่องมันจะติดตอนแบตต่ำกว่าเกณฑ์ ถ้าคุณอยากจะให้เข้าบ้านแบบเงียบๆ คุณก็ต้องเปิดให้เครื่องชาร์จแบตก่อน แล้วใกล้ถึงบ้านค่อยกด Ev

ดู Altis hybrid ไว้ สามารถใช้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Newhang

กลิ่นมันขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ลองเติมน้ำมันที่โซฮอลน้อยช่วยได้ระดับนึงนะครับ
อย่างสมัยก่อนกับ mazda2 ผมใช้ e20 นี่กลิ่นเยอะมาก ตอนนี้ใช้ แก๊ส95 กลิ่นหายไปเยอะเลย

แต่ผมไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นมั๊ยนะครับ
แล้วทุกวันนี้คุณเติมน้ำมันอะไรอยู่ครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ดู Altis hybrid ไว้ สามารถใช้ได้ไหมครับ

ผมไม่ชัวร์เลย แต่ Prius มันทำได้ Altis ก็น่าจะต้องได้นะครับ

ออฟไลน์ S6

กลิ่นมันขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ลองเติมน้ำมันที่โซฮอลน้อยช่วยได้ระดับนึงนะครับ
อย่างสมัยก่อนกับ mazda2 ผมใช้ e20 นี่กลิ่นเยอะมาก ตอนนี้ใช้ แก๊ส95 กลิ่นหายไปเยอะเลย

แต่ผมไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นมั๊ยนะครับ
แล้วทุกวันนี้คุณเติมน้ำมันอะไรอยู่ครับ

มีหลายคันเติมต่างกันครับ 95,E20,E85 คันเติม95ก็กลิ่นแรงสุดเลยครับ อาจจะรถ 10ปีแล้ว
รถจอดข้างหน้าต่างบ้านครับ สตาร์ทออกบ้านทีก็เดินมาปิดหน้าต่างบ้านทีนึง บางทีลืมปิดกลิ่นจะฉุนในบ้านครับ
ช่วงนี้มีเด็กเกิดใหม่ กับลูกเล็กๆในบ้านด้วยครับ

ออฟไลน์ axister

ได้นะครับแต่ไม่เสมอไป

ของ toyota มันมีโหมด EV ซึ่งขึ้นกับแบตที่เหลืออยู่ของเรา ตอนสตาทเงียบใช้แบตแน่นอนครับ แต่ถ้าบางทีทิ้งไว้นานหรือแบตไม่เหลือตอนเข้าบ้าน แตะคันเร่งปุ้บเครื่องก็ติดครับ

ของผมออกจากบ้านจะมีเนินนิดนึงหน้าประตู เครื่องติดเกือบตลอดเลย ของผมรถเก่าแล้วด้วย ถ้ารถใหม่แบตดีขึ้น ระบบ hybrid gen หลังๆก็บริหารไฟฟ้าดีกว่า

แต่สตาทออกจากซองที่ออฟฟิศ เครื่องไม่ติดประมาณ 1-2ร้อยเมตรเลยครับ จนกว่าจะเหยียบ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าเกี่ยวกับเนื้อน้ำมันด้วยหรือเปล่า

คือ ละแวกบ้านผมจะมี esso อยู่ปั๊มเดียว สมัยก่อนนู้น ไม่ว่ารถเก่า รถป้ายแดง มีกลิ่นเหม็นหมด

ผมต้องพยายามหาที่เติมที่อื่นเพื่อหลีกเลี่ยงกลิ่น แล้วก็ได้ผล คือ บางจากครับ ไม่มีกลิ่นเลย

แต่แถวบ้านผมและที่ทำงานมีให้เลือกไม่เยอะ

ช่วง6ปีที่ผ่านมา esso ก็ดีขึ้นมาก แต่.. ตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้ว แต่ไม่ได้เป็นทุกวัน ช่วงเดือนไหนที่เป็น ก็เป็นทั้งเดือน ขนาดเอาซีวิคป้ายแดงของญาติ เติม e20 เข้าบ้าน ยังได้กลิ่น

คงไม่ใช่เป็นที่รถนะครับถ้าตามเคสของผม

ส่วนถ้าจะหา ไฮบริด ถ้าอยากชัวร์ๆเลยต้องเป็นไฮบริดเสียบปลั๊กครับ เสียบทุกครั้ง เครื่องยนต์ไม่สตาร์ทในบ้านแน่นอน

ออฟไลน์ S6

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าเกี่ยวกับเนื้อน้ำมันด้วยหรือเปล่า

คือ ละแวกบ้านผมจะมี esso อยู่ปั๊มเดียว สมัยก่อนนู้น ไม่ว่ารถเก่า รถป้ายแดง มีกลิ่นเหม็นหมด

ผมต้องพยายามหาที่เติมที่อื่นเพื่อหลีกเลี่ยงกลิ่น แล้วก็ได้ผล คือ บางจากครับ ไม่มีกลิ่นเลย

แต่แถวบ้านผมและที่ทำงานมีให้เลือกไม่เยอะ

ช่วง6ปีที่ผ่านมา esso ก็ดีขึ้นมาก แต่.. ตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้ว แต่ไม่ได้เป็นทุกวัน ช่วงเดือนไหนที่เป็น ก็เป็นทั้งเดือน ขนาดเอาซีวิคป้ายแดงของญาติ เติม e20 เข้าบ้าน ยังได้กลิ่น

คงไม่ใช่เป็นที่รถนะครับถ้าตามเคสของผม

ส่วนถ้าจะหา ไฮบริด ถ้าอยากชัวร์ๆเลยต้องเป็นไฮบริดเสียบปลั๊กครับ เสียบทุกครั้ง เครื่องยนต์ไม่สตาร์ทในบ้านแน่นอน
ไฮบริดเสียบปลั๊กเป็นรถรุ่นอะไรบ้างหรือครับ

ออฟไลน์ CJ.

ช่วยแก้ปัญหาได้เยอะมากพอสมควรครับ เพราะอย่างน้อยก็มีการติดเครื่องเกิดขึ้นน้อยลงมากๆ เวลาออกจากบ้าน หรือกลับเข้าบ้านครับ

ยิ่งรถบางรุ่นที่เป็นพวก plug-in แทบจะไม่ได้ใช้เครื่องยนต์เลยครับ เช่น GLE ตัวล่าสุดเนี่ยครับ ไปไหนมาไหนแทบจะใช้เป็น ev ล้วนๆ เลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ S6

ช่วยแก้ปัญหาได้เยอะมากพอสมควรครับ เพราะอย่างน้อยก็มีการติดเครื่องเกิดขึ้นน้อยลงมากๆ เวลาออกจากบ้าน หรือกลับเข้าบ้านครับ

ยิ่งรถบางรุ่นที่เป็นพวก plug-in แทบจะไม่ได้ใช้เครื่องยนต์เลยครับ เช่น GLE ตัวล่าสุดเนี่ยครับ ไปไหนมาไหนแทบจะใช้เป็น ev ล้วนๆ เลย

GLE เกินงบไปเยอะเลยครับ ^^'
ถึงซื้อมาก็หนักใจตอนราคาตกครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ที่บ้านมี CHR ครับ

เครื่องจะติดหรือไม่ ขึ้นอยู่กับตอนขับกลับมาเมื่อวานว่าไฟในแบตพอหรือเปล่า
แต่ส่วนใหญ่ก่อนเข้าบ้านผมจะให้เครื่องติดมาปั่นไฟนิดนึงก่อนเข้าบ้าน และจะดับไปเอง
ก็ใช้พลังจากแบตถอยเข้าครับ เสร็จก็กดสวิตช์ปิดระบบ

พอเช้ารุ่งขึ้นขับออกไปทำงาน กดปุ่มสตาร์ทเครื่องก็ไม่ติดนะครับ ค่อยๆคลานออกไปเงียบๆ
ใช้มาสามปีกว่าไม่เคยเจอเครื่องติดเพื่อปั่นไฟในบ้านแม้แต่ครั้งเดียว ขนาดลงมาปิดประตูบ้านและขับต่ออีก 200 เมตรเครื่องก็ยังไม่ติด (แบต 3 ขีด)

พอออกซอยรถเริ่มเยอะ เครื่องถึงจะค่อยติดขึ้นมาปั่นไฟครับ

อยู่ในโหมดปกติไม่ได้กดปุ่ม EV เลยนะครับ เพราะระบบไม่ยอมเนื่องจากไฟต่ำไป ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ PaPaMan

แก้ได้ครับ แต่ต้องรู้วิธีบริหารแบตเตอรี่หน่อย
ถ้าให้ชัวร์กว่าก็ต้อง PHEV

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เท่าที่เคยใช้รถ hybrid ของ toyota (prius,camry,altis) ตอนสตาร์ถ้าเครืองเย็นไม่ว่าแบตจะเหลือเท่าไรเครืองจะติด เหมือนจะเป็นการวอมเครือง
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ kiwiwi

ไฮบริดเสียบปลั๊กเป็นรถรุ่นอะไรบ้างหรือครับ

MG HS, Haval H6, Mitsubishi Outlander

แล้วก็ข้ามไปพวกยุโรปเลย

แต่จริงๆ ตามที่เพื่อนสมช.แนะนำมา พวก Hybrid ของโตโยต้า หากแบต 60-100% จากการใช้งานเมื่อวาน

ตอนเช้าที่จะออกจากบ้าน เครื่องก็ไม่ติดนะครับ

เคยขับ estima ของญาติ ก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง แล้วแต่ว่าก่อนหน้าจะจอด วิ่งยังไงมา

ออฟไลน์ w_th

Accord G10 เปิด EV ได้ครับ แต่ถ้าแบตลดต่ำกว่า 3-4 ขีด(จาก 10) เครื่องจะติดเอง
เวลาผมย้ายรถจากบ้านไปจอดที่ลานในซอย ส่วนใหญ่ก็กด EV ล้วน ทั้งไปกลับ

ตอบ จขกท. รถ HV แก้ปัญหาได้ครับ ถ้าทางก่อนเข้าบ้านพอให้เราบริหารแบตได้
ผม หนักกว่า จขกท. อีกครับ รถจอดในตัวบ้านปิดทึบเลย
อาคารพาณิชย์ ชั้นหนึ่งเป็นที่จอดรถ กับห้องครัว

ก่อนปากซอยเป็นเนินยาว ผมปล่อยไหล อัดไฟเข้าแบตไว้ มักจะได้ 6-9 ขีด
ตั้งแต่ปากซอยถึงในตัวบ้านสามร้อยเมตร ทั้งขาเข้าและออก เครื่องไม่ติดโดยไม่ต้องกด EV ครับ
เว้นบางกรณี นานที แม้แบตเยอะมีเครื่องติดบ้าง อาจเพราะเครื่องเย็นตามคอมเมนต์บนครับ

ออฟไลน์ CK5

ใช้ camry hvp อยู่นะครับ ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอเครื่องติดตอนออกจากบ้านเลย  จะมีก็ตอนเข้าบ้านก็น้อยครั้งมาก น่าจะ 1 หรือ 2 ครั้งเอง ที่จะมาเจอแบตเหลือน้อยแล้วเครื่องติดพอดีอ่ะครับ

ออฟไลน์ S6

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
สอบถามในนี้ได้ประโยชน์กับผมและเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ S6

Accord G10 เปิด EV ได้ครับ แต่ถ้าแบตลดต่ำกว่า 3-4 ขีด(จาก 10) เครื่องจะติดเอง
เวลาผมย้ายรถจากบ้านไปจอดที่ลานในซอย ส่วนใหญ่ก็กด EV ล้วน ทั้งไปกลับ

ตอบ จขกท. รถ HV แก้ปัญหาได้ครับ ถ้าทางก่อนเข้าบ้านพอให้เราบริหารแบตได้
ผม หนักกว่า จขกท. อีกครับ รถจอดในตัวบ้านปิดทึบเลย
อาคารพาณิชย์ ชั้นหนึ่งเป็นที่จอดรถ กับห้องครัว

ก่อนปากซอยเป็นเนินยาว ผมปล่อยไหล อัดไฟเข้าแบตไว้ มักจะได้ 6-9 ขีด
ตั้งแต่ปากซอยถึงในตัวบ้านสามร้อยเมตร ทั้งขาเข้าและออก เครื่องไม่ติดโดยไม่ต้องกด EV ครับ
เว้นบางกรณี นานที แม้แบตเยอะมีเครื่องติดบ้าง อาจเพราะเครื่องเย็นตามคอมเมนต์บนครับ

หนักกว่าผมจริงๆด้วยครับ กรณีนี้ รถ Hybrid ช่วยได้มากๆครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เจอตามที่ตอดรถโรงเรียนช่วยเรื่องกลิ่นได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
เอาแน่นอนก็ต้อง hs phev , outlander phev
ผมใช้ kicks ก็ไม่มีกลิ่นนะครับหรือรถแค่ปีกว่ารอดูยาวๆ

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้รถไฮบริดคันในรูปครับ เวลาสตาร์ทเงียบมากครับ ปกติถ้าแบตเหลือน้อยมากๆ มันจะไม่ติดโดยทันทีครับ อาจจะผ่านไปสัก 30วิเครื่องถึงจะติด ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าเราจะกดคันแรงไหมนะครับเวลาออกตัว ถ้าถามว่าจะลดกลิ่นได้ไหม ผมว่าได้ครับ ส่วนขากลับ เวลาถอยอันนี้เริ่มยากละครับ ถ้ากลับมาแบตน้อย กดevยังไงก็มีขึ้นครับ จอดรอให้เครื่องดับหรือไม่ก็เลียคันเร่งเบาๆครับเครื่องจะได้ไม่ติด ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2021, 16:02:54 โดย Aomsin_Supanat »
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.