ผู้เขียน หัวข้อ: Supra ใหม่ เมืองไทยไม่นิยมหรอครับ  (อ่าน 4049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
Supra ใหม่ เมืองไทยไม่นิยมหรอครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 17:56:31 »
ไปตามงานรถในไทยต่างๆก็ไม่ค่อยเห็น Supra วิ่งเลยครับ แต่เวลาไปดู IG หรือ YouTube ของฝั่งญี่ปุ่นจะเห็นว่าคนญี่ปุ่นซื้อ Supra เยอะมาก ทำไมกันนะที่คนไทยนิยมน้อย ถึงไม่เล่นกันหรือเป็นเพราะว่า BSI หรือเปล่าครับ ใครพอรู้เหตุผล หรือคิดว่าน่าจะเป็นเพราะอะไรสามารถแชร์กันได้นะครับ ส่วนตัวผมกลับรู้สึกว่ามันสวยใช้ได้นะ

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
Re: Supra ใหม่ เมืองไทยไม่นิยมหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 18:44:00 »
ราคาครับ มันก็ก่ำกึ่งจะไปถึงปอเช่แล้วรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: Supra ใหม่ เมืองไทยไม่นิยมหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 18:58:11 »
ผมก็ไม่เคยรู้ว่า Supra เก่า มันเป็นที่นิยม นะครับ

มันมาเป็นกระแส ตอนหลังปี 2010 เป็นต้นมานี่เอง ที่รถยุค 90 มันกลับมาเป็นบูม ช่วงหลังๆ นี้เอง

สมัย JZA80 ตอนที่ยังจดประกอบได้ มันยังไม่บูม หรือ ไม่เป็นที่นิยมขนาดนี้ด้วยซ้ำ ขนาดตอนนั้นราคาไม่ถึงล้านด้วยซ้ำ

พอจดประกอบไม่ได้ รถเริ่มน้อย ความต้องการเริ่มเยอะ ราคาดีดขึ้นมา คนปั่นก็ปั่น คนอยากซื้อก็อยากซื้อ

พอถึงยุค A90 มาใหม่ ผมว่ากระแสมันก็กระแสมาดีกว่าเดิม(สมัย 90) ด้วยซ้ำ

แต่ด้วยราคามันค่อยข้างแพง มันเลยยากที่จะเข้าถึง กลุ่มคนซื้อก็น้อยอยู่แล้ว เลยเห็นบนถนนค่อนข้างน้อย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 19:12:25 »
ผมคิดว่ารถมันไม่มีมากกว่าครับ เหมือนว่าโควต้าที่ได้เข้ามารอบแรกในบ้านเราก็มีจำนวนไม่มาก
และมันก็ถูกจับจองไปจนหมดอย่างรวดเร็ว  ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีที่ไหนรับจองรึเปล่าน่ะครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 19:20:49 »
คำถามสุดคลาสสิค ที่คนเล่นรถสปอร์ตญี่ปุ่นต้องเจอประจำคือ "ทำไมไม่ซื้อ Benz ละ" "ทำไมไม่ซื้อ Porsche ละ"
พอโดนถามบ่อยๆ เข้า ก็เริ่มคิดได้ว่า "เออว่ะ" แล้วก็เลยไปซื้อ Benz BMW Porsche

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 19:42:09 »
ในอำเภอที่ผมอยู่มีตั้ง2คัน ไปห้างเจอบ่อย ผมว่ามันก็ขายเรื่อยๆนะ คันที่ลงขายตอนนี้ก็ไม่อยู่แล้ว ในเวบขายรถก็ไม่มีลงขายเลย โทษสภาพเศรษฐกิจดีกว่ามั๊ง คนรวยยังต้องคิดเยอะๆ ไม่ใช่ที่รถหรอกครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 19:45:40 »
คนไปซื้อ 718 กันหมดครับ (สังเกตว่า Z4 M40i ก็ไม่ค่อยมีเหมือนกัน) หรือไม่พวกที่อยากได้ก็ไปเล่นตัวเก่ากันเลยราคาขึ้นเรื่อยๆแถมได้ความ Toyota แท้

ปล Supra ใหม่ในไทยมีโปรแกรมแบบ BSI ให้ด้วยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 20:00:36 »
ซูปร้ารุ่นใหม่ หน้าตากับภายใน ไม่ใกล้กับต้นแบบ
เหมือนคุณหลอกดาว ราคาไม่ถูก เจอภาษีอีกเลิกคุย

ที่อนาจมากสุดดันใช้เครื่องใบพัดที่จุกจิก
ยังดีไม่เอาวาล์วโทรนิคมาใส่แบบn52
เพลาลูกเบี้ยวสึกต้องเปลี่ยนยกเพลาทุก1-1.5แสนกม.

ตัวถังใบพัด รุ่นหกสูบ สมดุลสู้รุ่นสี่สูบไม่ได้ เข้าโค้งง่ายต่างกัน
คนทำlfaยังแก้ไม่ได้ แล้วจะซื้อซูปร้าสี่สูบหาพระแสงอะไร
จะว่าไม่ใช่ซูปร้าแท้ๆก็ได้ รถไม่ยืดหยุ่นเท่ารุ่นก่อน
ซูปร้านับแต่รุ่น1-3 ที่โลตัสทำให้รุ่นแรก เป็นรถคูเป้หน้ายาว
วางเครื่องหกสูบเรียงชนเกียร์ แบบสามแฉกsec พอรุ่นสามคล้ายเชลบี้
เสื้อเหล็กโมง่าย ไม่เปราะแบบมิเนียม ยิ่งแม็กนิเซียมช่างภูธรพังคามือ
ฝาสูบง่ายๆ vvtiไม่เอาทำไม่ค่อยเป็นกัน แบบเดียวกับevo10

ไม่ใช่โรดสเตอร์แบบอีแลน ที่mx5ลอกไป
ตัวรถขนาดกลางบ้าพลังทนทาน ไม่งอแงเท่าrb26det
ทีแรกนึกว่า ตัวถัง ช่วงล่างใบพัด เครื่อง เกียร์ ไฟ สามห่วง
พอเป็นใบพัดติดตราสามห่วง เปลี่ยนอะไหล่บางตัว ถอยดีกว่า

เกียร์zf 8จังหวะ เปราะ โซลินอยด์พลาสติกไม่ทน
สมองเกียร์แพง ผ่าเกียร์ทีแสนห้า ดีที่น้ำมันเกียร์ถูกมาก

ถ้าเอา2jz เสื้อมิเนียม เปลี่ยนฝา ไส้ใหม่ซะยังดีกว่า
รุ่นสามช่วงล่างใช้ได้ ทำถึงๆตามตูดม้า348ได้
ตัวถัง ช่วงล่าง เหล็ก ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก ทน
น้ำหนักพวงมาลัย สู้e36ยาก แต่ไม่น่าเกลียด

ราคายุคrx7ไม่ถึงล้าน รุ่น3ไม่แพงว่า330i แต่ทนซ่อมง่ายกว่าเยอะ
ช่วงราคาตกมากๆ เกียร์ออโต้ขายยาก เอาไปใช้หนี้กันก็มี
อยากแรงต้องได้หัวตัด6mtมาครบๆ เดี๋ยวนี้หายาก แพง
รถเดิมๆมีน้อย ยำจนเน่าแล้วหลอกตัวเองว่าแรง แต่แหกโค้งเยอะกว่า

สปอร์ยุ่น90 แพงเพราะปั่น ไม่ต่างพระเครื่องที่เวอร์ไปมาก ปปง.รู้ดีเพราะอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:15:10 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 21:01:02 »
1. ราคาศูนย์ไทยเปิดเท่ากันทั้ง Supra ทั้ง Z4 G29 (4.99) ส่วนที่ต่างประเทศราคาห่างกันพอควร (หาได้ไม่ยาก)
2. รถใช้วิศวกรรมแบบเดียวกันเปลี่ยนภายนอกกับภายใน เครื่องเดียวกัน มีการจูนต่างกันนิดหน่อยแต่ไม่ได้เป็นนัยยะสำคัญ
3. หน้าตา... คือไม่สวยทั้งคู่ แต่ Supra โดนด่ามากกว่าเพราะรูปสมัย Concept มันสวย แต่มาของจริงก็.. น่ะแหละ (ชะตากรรมไม่ต่างจาก 86-BRZ)

ตั้งแต่มันเปิดตัว ในชีวิตนี้ผมเห็นแค่ครั้งเดียวบนทางด่วน เป็นสีออกกรมท่า-เทาๆ
พอเห็นแล้วก็ไม่แปลกใจว่าทำไมมันขายไม่ดี

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:01:03 »
1. ราคาศูนย์ไทยเปิดเท่ากันทั้ง Supra ทั้ง Z4 G29 (4.99) ส่วนที่ต่างประเทศราคาห่างกันพอควร (หาได้ไม่ยาก)

ถ้าพูดถึงเรื่องราคาอย่างเดียว Supra สเป็คศูนย์ไทยเป็นตัว EU spec ครับ (เหมือนของ Malaysia กับ Hong Kong) ซึ่งราคาพอๆกับ Z4 M40i รวมถึงที่ขายในยุโรป
ถ้าเทียบ US spec ราคาห่างกันพอสมควร แต่ตัว US มีโดนตัดเล็กตัดน้อยออกไปพอสมควรครับโดยเฉพาะอุปกรณ์ที่ต้องสังเกตดีๆแบบไฟหน้าไฟท้าย และยอดขาย Supra มากกว่า Z4 สองเท่าตัวเลยทำราคาได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:02:09 »
ถ้าให้ซื้อ Supra หรือ Z4 ..

ผมว่าคนไทยยังไงก็เลือก Z4 เพราะเวลาขับพบเพื่อน ธุรกิจ หรือท่องเที่ยว Z4 ดูดีกว่ามาก ..

และเวลาเข้าศูนย์อะ ขับ Z4 เข้าศูนย์ BMW มันเท่กว่าขับ Supra เข้าศูนย์โตโยต้าเยอะ ..

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:25:22 »
ถ้าคนมีเงิน มองว่าสวย ยังไงก็ซื้อครับ
Supra มันสวยนะครับ แต่ถ้าดูรถต้นแบบ ความสวยมัน drop ลง พอควรครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 22:30:56 »
เคยดูในงานมอเตอร์โชว์ ไส้ในทุกอย่างคือz4ดีๆจอกลางอินเทอร์เฟสbmwเป้ะๆ อะไหล่รถหลายจุดตีตราbmw แม้แต่แบตเตอรียังแบตศูนย์bmwเลยครับ ส่วนตัวมองว่าสวยแต่ตัวรถเหมือนz4มากไปราคานี้หลายคนคงไปแบรนด์ยุโรปหมด

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 08:33:26 »
GTR มีไฟท้ายโดนัทส่งต่อมาจากรุ่นสู่รุ่น พ่วงด้วยไลน์ของ Skyline

แล้ว Supra มีอะไรส่งต่อมาบ้าง lift back??? ไฟท้ายกลมๆข้างละ 4 ดวง???

ถ้าผมกำเงิน 4-5 ล้านไว้ ผมคงไม่เล่นรถยุโรปครับ ผมชอบพวกรถที่มีตำนาน คงหาซื้อ GTR มือสองตัวไหนสักตัวมาเก็บไว้

ว่าไปก็เหมือน NSX ที่กลับมาเกิดใหม่แล้วก็เฉยๆกัน

รถสปอร์ทนะครับ ถ้าเปลี่ยนโมเดลกันทุก 5 ปีเหมือนรถบ้านๆ จะเปลี่ยนหน้าตาไปเลยก็ไม่เป็นไร
อย่าง NSX และ Supra อุตส่าห์ปล่อยให้เป็นตำนานไปแล้ว พอกลับมาทำใหม่ ดันทิ้ง รายละเอียดเก่าๆไปดื้อๆซะอย่างงั้น

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 10:24:22 »
ผมเห็น Z4 มากกว่าประมาณ 3 เท่า
ความรู้สึกเหมือนคนซื้อ Z4 คือคนมีเงินทั่วไปที่อยากได้ BMW ที่เป็น 2 ประตู เปิดประทุน แต่คนจะซื้อ Supra ต้องเป็นพวกชอบรถระดับนึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 14:46:59 »
ราคา ครับ และไม่สวย ในสายตาหลายๆคน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 15:27:29 »
รถที่พึ่งเทคโนโลยีอีกยี่ห้อนึง มักจะขายไม่ค่อยดี
หน้าตาประหลาดเกินไป พอเทียบกับ Z4 หน้าตาสู้ไม่ได้
เด็กรุ่นใหม่ ไม่รู้จักตำนาน supra
มันจึงเหลือคนเล่นแค่เฉพาะกลุ่มจริงๆ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 17:44:25 »
.
.
ผมก็เป็นคนนึงที่จะไปซื้อ supra ครับ
แต่พอเซลล์บอกเข้าได้แค่ศูนย์เดียวที่ศรีนครินทร์ ผมเลิกเลย
ซื้อ Z4 เข้าศูนย์ไหยก็ได้

อีกอย่างมันไม่เกี่ยวว่าคนซื้อ supra ต้องชอบรถมากกว่าอะไรเลย
Z4 หลังคาผ้าในไทยใช้ยากกว่าเยอะครับ ต้องชอบจริงๆมากกว่าอีก

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 18:05:17 »
Supra ดีไซน์ภายนอกภายในแบบนี้…..Z4 น่าขับมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 18:39:48 »
มีคนออกตัว 2.0 กับเกรย์หลายคันอยู่ครับ

ตัวจริงของซูปร้าสวยกว่าในรูป ดูแบน ดูประหลาด แต่ทรงโดยรวมเหมือน Z4

จังหวัดผมมี Z4 หลายคันแล้ว แต่ยังไม่มี Supra

ใน กทม. ผมก็ยังไม่เคยเห็นมันวิ่งบนถนนเลยซักครั้ง

รถที่ทุก ๆ คนชอบจะต้องมี 4 ข้อนี้

A สวยหรือแตกต่าง B แบรนด์หรู C แรง D แฮนด์ลิ่งเฉียบ

คนส่วนใหญ่ที่มีงบจำกัด จะตัดความสวยหรือแตกต่าง และแฮนด์ลิ่งเฉียบออก

แต่ผมที่มีงบจำกัด จะตัดแบรนด์หรู กับแรง ออกครับ

ผมไม่แคร์ว่ามันจะขายไม่ดี ไม่สวย หรือเข้าศูนย์แถวบ้านไม่ได้

ผมจะขับรถที่ต่างจากคนอื่น และเป็นรถที่ผมชอบ ไม่แคร์ว่ามันจะเป็นโตโยต้า ฮอนด้า หรือฮุนได

ผมจะเอาสีเหลืองครับ  :D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 00:30:20 »
คนซื้อเองก็ไม่ค่อยเอาออกมาขับด้วยมั้งครับ

เห็นพี่ๆที่ออฟฟิศมีกัน 2 คนจอดโชว์ในบ้านเฉยๆ

น๊านนนนนนนนานที จะเอาไป ตจว. วันธรรมดาเค้าก็นั่งรถตู้ ขับรถ dsegment กัน

แต่ผมเห็นทุกวันเพราะคันนึงเค้าเอามาจอดแช่ที่ออฟฟิศ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 10:49:22 »
คนซื้อเองก็ไม่ค่อยเอาออกมาขับด้วยมั้งครับ

เห็นพี่ๆที่ออฟฟิศมีกัน 2 คนจอดโชว์ในบ้านเฉยๆ

น๊านนนนนนนนานที จะเอาไป ตจว. วันธรรมดาเค้าก็นั่งรถตู้ ขับรถ dsegment กัน

แต่ผมเห็นทุกวันเพราะคันนึงเค้าเอามาจอดแช่ที่ออฟฟิศ

ออฟฟิศอยู่ไหนครับอยากได้ล้อใหม่พอดีแล้วชอบของ Supra

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 01:16:37 »
z4 ที่เห็นเยอะกว่าเพราะมีตัว 2.0 ให้เลือกครับ

supra 2.0 รถเกรย์ราคาก็ 4 ล้าน +

ถ้า toyota TH ทำราคา 2.0 ได้พอๆ กับมัสแต่ง ecoboot อาจจะเห็นรถเยอะขึ้นครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 02:23:01 »
เมื่อสัก 2 เดือนก่อนผมถามศูนย์ไป มีแต่สีแดงครับ พอดีไม่ต้องการสีนี้ โควต้าคงไม่เยอะมากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2021, 12:07:29 »
เมื่อสัก 2 เดือนก่อนผมถามศูนย์ไป มีแต่สีแดงครับ พอดีไม่ต้องการสีนี้ โควต้าคงไม่เยอะมากครับ

เหมือนผมจะไปจอง Levorg เลย ไม่มีสีน้ำเงิน มีแต่สีเทา กะ สีขาว เลยไม่ได้เป็นเจ้าของ  ::)