ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำโช้คคู่หน้าสำหรับ City Zx ด้วยครับ  (อ่าน 2619 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ตอนนี้ใช้ Monroe รุ่น OE Spectrum หน้า--หลัง
โช้คชุดนี้ อายุ 3 ปี วิ่งไปประมาณ 16,000 กม.

1. ตอนนี้ โช้คด้านหน้ามัน "ตึงตัง + กระแทกกระทั้น" เหมือนมันไม่ซับแรงกระแทกเลยครับ (อารมณ์นั่งเกวียน)
คือ โช้คมันยังไม่ตาย แต่เหมือนมันเสื่อมสภาพ

2. ลองโทรไปคุยกับตัวแทนจำหน่าย Monroe ที่ซื้อมา
ทางร้านแจ้งว่า
ยาง Yokohama ES-32 ขนาด 195/55/15 ที่ผมใช้อยู่ แก้มยางมันนิ่ม การที่ผมเติมลม 28 ปอนด์ = ลมอ่อนไป

การที่ลมยางอ่อนไป ยิ่งทำให้รถกระเทือน ให้เติมลม 32 ปอนด์/4 ล้อ อาการตึงตังจะหายไป

ผมก็รับฟังไว้ก่อน และจะลองทำดูก่อน
เพราะผมพอจะจำฟิลลิ่งตอนเปลี่ยนโช้ค Monroe OE ใหม่ๆ ได้ + ใช้ยาง Apollo Alnac 4G (เติมลม 30 ปอนด์/4 ล้อ) = นุ่มพอประมาณ หนึบพอใช้ได้ ไม่ได้กระแทก แบบตอนนี้ครับ

3. ถ้าลองเติมลมเป็น 32 ปอนด์/4 ล้อ แล้ว รถยังกระแทก เหมือนไม่ซับแรงแบบนี้ คงต้องเปลี่ยนโช้คคู่หน้าใหม่

อยากเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้างครับ

สนใจดังนี้

3.1 โช้ค Tokiko ราคาคู่หน้า ประมาณ 2,700 บาท

3.2 โช้ค Cambo ระบบโมโนทูป (ไม่แน่ว่าของไทย หรือ จีนครับ) ราคาคู่หน้า ประมาณ 3,000 บาท

3.3 โช้ค Sachs รุ่น Super Touring ราคา 4 ต้น ประมาณ 5,000 บาท (เหมือนไม่แยกขาย)

สิ่งที่ผมต้องการคือ ความนุ่ม & ความเกาะถนนพอประมาณ (ความนุ่ม ประมาณ Civic FB ปี 2015 ของอาที่ผมนั่งบ่อยๆ)

อยากขอคำแนำจากผู้รู้ทุกท่านครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Deaw

Re: ช่วยแนะนำโช้คคู่หน้าสำหรับ City Zx ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 06:05:37 »
กลับไปโช้คเดิมไหมครับ น่าจะตอบโจทย์การใช้งานได้

ออฟไลน์ samaklen

Re: ช่วยแนะนำโช้คคู่หน้าสำหรับ City Zx ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 06:51:42 »
Sachs ราคาน่าคบ จัดไปเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 07:49:36 »
กลับไปโช้คเดิมไหมครับ น่าจะตอบโจทย์การใช้งานได้

ก็คิดไว้เหมือนกันครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 07:50:57 »
Sachs ราคาน่าคบ จัดไปเลยครับ

ผมกลัวตอนมีปัญหา ร้านตัวแทนที่วรจักร น่าจะคุยกันยากครับ

เพราะก่อนซื้อ ถามอะไรก็ไม่ตอบ ถามว่าซื้อเฉพาะคู่หน้าอย่างเดียวได้ไหม ก็เงียบครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 09:16:52 »
ชอบนุ่ม ลอง Tokico ครับ ฟิลรถเดิม แต่ดีกว่าหน่อย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 09:55:38 »
ชอบนุ่ม ลอง Tokico ครับ ฟิลรถเดิม แต่ดีกว่าหน่อย

Tokiko รุ่น Standard เหมือนในรูปด้านบนใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:16:44 »
โช๊คศูนย์ราคาแรงไหมครับ
ถ้าต้องการความนุ่มแบบเดิมๆ บางทีของศูนย์ตอบโจทย์กว่า ไม่งั้นมันต้องกระโดดไปของที่ราคาแพงเวอร์ซึ่งผมว่าไม่คุ้ม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:31:35 »
โช๊คศูนย์ราคาแรงไหมครับ
ถ้าต้องการความนุ่มแบบเดิมๆ บางทีของศูนย์ตอบโจทย์กว่า ไม่งั้นมันต้องกระโดดไปของที่ราคาแพงเวอร์ซึ่งผมว่าไม่คุ้ม

โช้คใหม่เบิกศูนย์ เฉพาะคู่หน้า ประมาณ 5,000 บาทครับ

คือ อยากให้นุ่ม แต่ก็เกาะมากกว่าโช้คของศูนย์ซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 10:48:12 »
มาคอนเฟิร์มว่า OE. หลังจากสามปีความนิ่มนวลลาออกไปจากกระบอกโช้คล่ะครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 11:05:27 »
มาคอนเฟิร์มว่า OE. หลังจากสามปีความนิ่มนวลลาออกไปจากกระบอกโช้คล่ะครับ

ของผมประมาณ 2 ปี กับระยะทางประมาณ 10,000 กม. ก็เริ่มแข็งแล้วครับ  :'(

คุณ Weetting ใช้ Monroe OE ไป 3 ปี กับรถอะไรครับ & ระยะทางประมาณกี่ กม. ครับ ??

และถ้า Monroe ชุดนี้ หมดสภาพ = จะเปลี่ยนเป็นโช้คอะไรครับ ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 13:58:00 »
ลองหา Tokico S+ ดูว่ามีไหม
ตัวนี้โครงสร้างเหมือน Standard
แต่ปรับวาล์วใหม่ คุณภาพดีใช้ได้
อย่าเบิกของ 0 เพราะมันคือ Tokico โดนลดต้นทุนตามที่ฮอนด้าชอบทำ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 14:00:32 »

Tokiko รุ่น Standard เหมือนในรูปด้านบนใช่ไหมครับ ??

ไม่ชัวร์นะครับ ผมไม่เคยใช้ แต่คิดว่าน่าจะมีรุ่นStandard และ Performance

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 16:56:17 »

ของผมประมาณ 2 ปี กับระยะทางประมาณ 10,000 กม. ก็เริ่มแข็งแล้วครับ  :'(

คุณ Weetting ใช้ Monroe OE ไป 3 ปี กับรถอะไรครับ & ระยะทางประมาณกี่ กม. ครับ ??

และถ้า Monroe ชุดนี้ หมดสภาพ = จะเปลี่ยนเป็นโช้คอะไรครับ ??

ผมใช้กับรถกระบะคู่หลัง  จริงๆในฐานะคนขับผมรับความแข็งกระด้างมันได้ครับ  อย่างน้อยมันก็เกาะถนนมากพอ  แต่คนนั่งด้วยรับไม่ได้ก็เปลี่ยนออกกลับไปซบ procomp ในตัวเลือกผมไม่เคยลอง Sachs

cambo โรงงานอยู่ พุทธมณฑลสาย7  ผทเคยไปลองเทสโช้คที่โรงงาน โมโนทู้ป นิ่มกว่าของติดรถครับ
แต่ผมไม่ชอบรถนิ่ม
แต่ความทนทานในคลับบอกว่าปีกว่าๆ ลาโลก  แต่ตอนใช้ก็มีความสุขดี จะลองดูก็ได้ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 18:39:15 »

ผมใช้กับรถกระบะคู่หลัง  จริงๆในฐานะคนขับผมรับความแข็งกระด้างมันได้ครับ  อย่างน้อยมันก็เกาะถนนมากพอ  แต่คนนั่งด้วยรับไม่ได้ก็เปลี่ยนออกกลับไปซบ procomp ในตัวเลือกผมไม่เคยลอง Sachs

cambo โรงงานอยู่ พุทธมณฑลสาย7  ผทเคยไปลองเทสโช้คที่โรงงาน โมโนทู้ป นิ่มกว่าของติดรถครับ
แต่ผมไม่ชอบรถนิ่ม
แต่ความทนทานในคลับบอกว่าปีกว่าๆ ลาโลก  แต่ตอนใช้ก็มีความสุขดี จะลองดูก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

โช้ค Cambo ถ้านุ่มกว่าของติดรถ = น่าสนใจครับ แต่ถ้าปีกว่าๆ ก็ลาโลก คงต้องขอผ่านล่ะครับ

ส่วนโช้ค Procomp มีทำสำหรับรถเก๋งบ้างไหมครับ หรือทำแต่พวกรถกระบะ กับ SUV, PPV ??

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 19:00:09 »
โช้ค Cambo ระบบ Monotube จะให้ความนุ่มนวลในการชับขี่มากกว่าครับ

เรื่องความทนทานในการใช้งาน Cambo ดีกว่า Monroe แม้ว่าโช้ค Cambo จะนุ่มนวลเท่า Monroe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2021, 21:31:21 »
โช้ค Cambo ระบบ Monotube จะให้ความนุ่มนวลในการชับขี่มากกว่าครับ

เรื่องความทนทานในการใช้งาน Cambo ดีกว่า Monroe แม้ว่าโช้ค Cambo จะนุ่มนวลเท่า Monroe

อายุการใช้งานโดยประมาณ น่าจะเกิน 2 ปี หรือ 40,000 กม. ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 00:06:44 »
tokico ยี่ห้อนี้แย่ที่สุดทั้งความทนทานและการเกาะถนนนครับ  เป็นผมไป Sachs  ทนแน่นหนึบดี ราคาน่าคบ ส่วน cambo  ไม่เคยใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2021, 22:35:32 โดย deertesla »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 01:19:03 »
tokico ยี่ห้อนร้แย่ที่สุดทั้งความทนทานและการเกาะถนนนครับ  เป็นผมไป Sachs  ทนแน่นหนึบดี ราคาน่าคบ ส่วน cambo  ไม่เคยใช้ครับ

แล้วถ้าโช้ค Showa ล่ะครับ จะดีกว่า Tokico ไหมครับ ??

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 04:07:41 »
tokico ยี่ห้อนร้แย่ที่สุดทั้งความทนทานและการเกาะถนนนครับ  เป็นผมไป Sachs  ทนแน่นหนึบดี ราคาน่าคบ ส่วน cambo  ไม่เคยใช้ครับ

แล้วถ้าโช้ค Showa ล่ะครับ จะดีกว่า Tokico ไหมครับ ??
ไม่เคยใช้เช่นกันครับ  ตอบไม่ได้   แต่โช้คยี่ห้อนี้จะดังในกลุ่มมอเตอร์ไซต์   พวกเด็กแว้นจะชอบซื้อของปลอมมมาใส่เพราะของแท้แพงมากครับ  ส่วนของรถยนต์   ราคาก็ราวๆ  KYB  sachs   แต่ส่วนตัวผมมั่นใจ Sachs มากกว่า   เพราะมีขายให้ใส่หลายรุ่นในคลับพวกรถเก่าหน่อย โดยเฉพาะพวกรถยุโรป   ยกย่องในคุณภาพกันเยอะครับ   แถมราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 17:17:35 »

Showa เป็นOEM Hondaครับ คือมาตรฐานโรงงาน
 CITY Zx 2005 ราคาon line ข้างละ 1,xxxบาท
ถ้าอยากได้สภาพความรู้สึกเดิมที่เท้าความมาจากอดีต ก็ต้องใช้ของมาตรฐานเดิมโรงงานครับ

ผมใช้CRV ใส่Shockup Showa ก็ได้ความรู้สึกเช่นเดิม พอใจครับ
หากจะเอาถูกกว่านี้Showa ก็Washimoto ต่างกัน2-300บาท (ไปเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น เด๋วกระทู้จะหาที่สรุปยากครับ อิอิ)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 18:37:35 »

Showa เป็นOEM Hondaครับ คือมาตรฐานโรงงาน
 CITY Zx 2005 ราคาon line ข้างละ 1,xxxบาท
ถ้าอยากได้สภาพความรู้สึกเดิมที่เท้าความมาจากอดีต ก็ต้องใช้ของมาตรฐานเดิมโรงงานครับ

ผมใช้ CRV ใส่Shockup Showa ก็ได้ความรู้สึกเช่นเดิม พอใจครับ
หากจะเอาถูกกว่า Showa ก็ Washimoto ต่างกัน 2-300บาท (ไปเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น เด๋วกระทู้จะหาที่สรุปยากครับ อิอิ)

ถ้าโช้ค Tokico รุ่น Standard แบบในรูปด้านบน หากเปรียบเทียบกับ Showa ในแง่ "ความนุ่มนวล & ทนทาน" = ยี่ห้อไหน น่าใช้กว่ากันครับ ??

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2021, 19:27:41 »

ถ้าโช้ค Tokico รุ่น Standard แบบในรูปด้านบน หากเปรียบเทียบกับ Showa ในแง่ "ความนุ่มนวล & ทนทาน" = ยี่ห้อไหน น่าใช้กว่ากันครับ ??

ในHonda ยังไม่เคยใช้Tokicoครับ ตอนนี้คู่หลังใช้ยี่ห้อRhino ถูกกว่าShowa 300บาท แต่คิดว่าไม่ทน 3ปี สังเกตอาการมานานละ ดังกุกกัก ตอนกระแทก น่าจะส่วนควบ ยางรองเบ้า ยางกันกระแทกด้วย
กำลังจะเปลี่ยนคู่หลังเป็นWashimoto
กลายเป็นรถประหลาด หน้าหลังใช้ต่างยี่ห้อกัน หน้าShowa ,หลังWashimoto

Tokico ทนหรือไม่?
Tokico เคยใช้กับFiesta ตอนปี2014 เปลี่ยนเฉพาะคู่ที่รั่ว
(ขออภัยจำความรู้สึกไม่ได้ครับ แต่ทนทานเช่นกัน ขับแบบโหดนิดๆ วิ่งงานไกล ข้ามจังหวัด และเที่ยวไกล ขับกลับบ้าน กทม-เชียงใหม่-กทม ทุก2เดือน)

อีกคันSylphyพี่สาว เปลี่ยนTokico คู่หลัง 2,xxx + ค่าแรง400บาท ก็นุ่มนวลดีปกติครับ
คันSylphy ใช้ยางตัวนุ่ม Maxxis Ms800 ขับแบบติ๋มๆ 2ปีผ่ามา ยังไม่รั่วครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน