ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ พร้อมระบบช่วยลดความเร็ว ของBMW ทำงานแบบไหนเหรอครับ  (อ่าน 1752 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ลองหาข้อมูลแล้วไม่เจอ เลยอยากลองสอบถามพี่ๆที่ใช้หรือพี่ๆที่รู้อ่ะครับ
คือพอเจอรถคันหน้าที่ขับช้ากว่าความเร็วที่เราตั้งครูซไว้
มันก็แค่ลดความเร็วให้เฉยๆ ไม่กลับไปความเร็วเดิมเอง ต้องเหยียบคันเร่งเองหรือกดres
หรือเป็นคนละแบบกับที่ผมพิมพ์ไว้ครับ

ขอบคุณครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
cruise control with brake function = cruise control ปกติ ที่พอลงเนินเบรกได้ เพื่อไม่ให้ความเร็วไหลไปเกินที่เราตั้งไว้
ที่เบรกตามคันหน้าได้นั้น ต้อง adaptive cruise control ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

cruise control with brake function = cruise control ปกติ ที่พอลงเนินเบรกได้ เพื่อไม่ให้ความเร็วไหลไปเกินที่เราตั้งไว้
ที่เบรกตามคันหน้าได้นั้น ต้อง adaptive cruise control ครับ

ขอบคุณครับ จบปิดกระทู้เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
จริงๆ จะบอกว่า ระบบแบบนี้ benz ทำมานานมากแล้ว แต่ไม่ได้มาโฆษนา เช่นลงเนิน รถมันจะเลียเบรคให้เอง  หรือเวลาฝนตกหนักๆ มันจะเลียจานเบรคให้แห้ง ไม่ให้น้ำเกาะให้เอง ทำให้ เบรคครั้งแรกไม่ลื่น   เรื่องแบบนี้เขาไม่ได้โฆษนา และก็ไม่ได้บอกด้วย ต้องระดับ tecnical data ถึงจะทราบว่ามันมีระบบแบบนี้

จริงๆ จะบอกว่า ระบบแบบนี้ benz ทำมานานมากแล้ว แต่ไม่ได้มาโฆษนา เช่นลงเนิน รถมันจะเลียเบรคให้เอง  หรือเวลาฝนตกหนักๆ มันจะเลียจานเบรคให้แห้ง ไม่ให้น้ำเกาะให้เอง ทำให้ เบรคครั้งแรกไม่ลื่น   เรื่องแบบนี้เขาไม่ได้โฆษนา และก็ไม่ได้บอกด้วย ต้องระดับ tecnical data ถึงจะทราบว่ามันมีระบบแบบนี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :D