ผู้เขียน หัวข้อ: ติดฟิล์มกันรอย หน้าจอinfo + ภายในรถกันไหมครับ?  (อ่าน 2411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Komutmas

• Newbie
  • *
กำลังจะออกรถใหม่ครับ สนใจจะติดฟิล์มกันรอยหน้าจอ Infotainment กับพวกคอนโซลกลางที่เป็นวัสดุ piano black เพื่อจะลดรอยนิ้วมือและรอยขนแมว

ไม่ทราบว่าพวกอุปกรณ์กันรอยพวกนี้ในทางปฏิบัติกันได้ดีจริงไหมครับ?
ถ้าในระยะยาวลอกออกจะมีปัญหาเป็นคราบเหนียวหรือไม่

ท่านใดพอจะมีร้านแนะนำ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
Re: ติดฟิล์มกันรอย หน้าจอinfo + ภายในรถกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 09:13:34 »
แปะรวมจอ + ชิ้นที่เป็น piano black     ถ้าเกิน 1000  ก็ไม่น่าสนใจแล้ว 
เห็นมานำเสนอขายกัน 3900      โคตรแพง

• Newbie
  • *
Re: ติดฟิล์มกันรอย หน้าจอinfo + ภายในรถกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:18:48 »
แปะรวมจอ + ชิ้นที่เป็น piano black     ถ้าเกิน 1000  ก็ไม่น่าสนใจแล้ว 
เห็นมานำเสนอขายกัน 3900      โคตรแพง

ผมเห็นโควทราคากัน 3,000++ เนี่ยแหละครับ ถึงต้องมาโพสต์ถามว่ามันคุ้มไหม โดยส่วนตัวคิดว่ามันโอเว่อร์ไปมากเลย

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:37:42 »
สมัยนี้ติดกันทุกส่วน ผมก็งง ของเขาทำมาใช้งาน ติดฟิลม์คุณภาพก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่กับความรู้สึกตอนสัมผัสไม่ได้ดีแบบวัสดุของรถด้วยซ้ำ
เพื่อนผมตอนออกรถใหม่ก็ติดแบบพรีเมี่ยมแพงเลย พอไปจับชิ้นงานมันก็รู้สึกเหมือนจับพลาสติกอะไรฝืดๆนิดนึงแทนที่จะได้สัมผัสกับวัสดุของตัวรถจริงๆที่มันดีกว่า

ติดแค่หน้าจอยังพอไหว 

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:41:48 »
ส่วนตัวนะครับ มองเป็นเรื่องไร้สาระ ถึงแม้ว่ามันจะดีกว่าไม่มีก็ตาม  แต่ถ้ามองกับราคาที่ต้องจ่ายและการใช้งานที่คงไม่มีใครเอามีดหรือของแหลมๆไปขูดขีดตามจุดต่างๆบนรถผมว่ายังไงก็ไม่คุ้มครับ รวมถึงการติดฟีล์มกันรอยภายนอกรถด้วย  แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเงินของแต่ละคน ถ้าเงินเหลือๆจ่ายจัดไป อย่างที่บอก มีดีกว่าไม่มี  บางคนเงินเหลือ จ่ายเพิ่มคงไม่สะท้านอะไรครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:42:18 »
คิดง่ายๆ ฟิล์มมือถือเกรดสูงที่กันรอยได้จริงราคาเท่าไร แล้วพื้นที่จอเครื่องเล่นกับบริเวณคอนโซลใหญ่กว่าจะได้ราคาถูกกว่าคงไม่ใช่ ถ้าเลือกติดของถูกเวลาลอกก็มีคราบกาวเหนียว ยิ่งพวกฟิล์มเกรดถูกมากเจอเนื้อกาวแยกชิ้นกับฟิล์มตอนลอกออกมาแทบร้องไห้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 10:54:49 »
ติดแค่จอ ครับ ส่วนอื่นมันสิ้นเปลือง นานๆไปมีหลุดลอกแน่นอน

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 13:29:01 »
ถ้าไม่ติดกลัวหน้าจอเป็นรอยขนแมว  Volvo ผมติดเฉพาะหน้าจอใหญ่ครับ  เกรด 9H เหมือนเป็นแผ่นกระจกบางๆ  ซื้อตรงรุ่นจากลาซาด้า 280 บาท  การสัมผัสเป็นปกติครับ  แพงกว่านี้ถือว่าเว่อร์ไปครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 13:57:08 »
ถ้าไม่ติดกลัวหน้าจอเป็นรอยขนแมว  Volvo ผมติดเฉพาะหน้าจอใหญ่ครับ  เกรด 9H เหมือนเป็นแผ่นกระจกบางๆ  ซื้อตรงรุ่นจากลาซาด้า 280 บาท  การสัมผัสเป็นปกติครับ  แพงกว่านี้ถือว่าเว่อร์ไปครับ

ของผมจะติด volvo เหมือนกันครับ XC60 ครับ แฮ่ๆ
ตอนนี้อยากติดแค่จอใหญ่อย่างเดียวเลยครับ
ติดเองยากไหมครับ? เคยติดฟิล์มมือถือเองก็ยังมีฟองอากาศนิดๆหน่อยๆ เลยไม่มั่นใจ
จะเอาเข้าร้านก็ราคาเกินเหตุไปเยอะ

ส่วนสัมผัสอื่นๆที่เป็น piano black ขึ้นรอยขนแมวง่ายไหมครับ?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 14:47:30 »
ผมติดฟิล์มกระจกที่จอ ราคาถูกมาก คือมันกันรอยได้ สวยงามเหมือนเดิม ถ้าแตกก็เปลี่ยนใหม่เหมือนมือถือ

แต่ถ้าพวกฟิล์มพลาสติกผมไม่เอา ขนาดที่ติดขอบประตูด้านหลังเล็กๆจากโรงงาน รถผมไม่ถึง4ปีดี ยังเริ่มลอกยาก ส่วนคัน10ปีนี้ลอกโคตรยากเพราะกรอบไปหมด

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 15:09:40 »

ของผมจะติด volvo เหมือนกันครับ XC60 ครับ แฮ่ๆ
ตอนนี้อยากติดแค่จอใหญ่อย่างเดียวเลยครับ
ติดเองยากไหมครับ? เคยติดฟิล์มมือถือเองก็ยังมีฟองอากาศนิดๆหน่อยๆ เลยไม่มั่นใจ
จะเอาเข้าร้านก็ราคาเกินเหตุไปเยอะ

ส่วนสัมผัสอื่นๆที่เป็น piano black ขึ้นรอยขนแมวง่ายไหมครับ?

ผมติดจอใหญ่ XC60 เช่นกัน  เข้าใจว่าจอใหญ่ขนาดเท่ากันแทบทุกรุ่น  ราคา 280 นี่คือฟิล์มกระจกเกรดดีเลยนะครับ  ติดเองไม่ยาก  สำคัญคือจัดขอบให้ตรงเป๊ะแล้วค่อยๆวาง ของผมวางขอบเอียงไปนิดเดียวนี่ฟิล์มกระจกเป็นรอยร้าวเล็กๆเลย ฟิล์มกระจกเกรดดีไล่ฟองอากาศไม่ยากและแห้งแล้วก็ไม่มีฟองเหลือเลยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 17:01:23 »
ไปกด Lazada Shopee Aliexpress ครับ ชิ้นละไม่กี่ร้อย พวกร้านประดับยนต์ยิ้มหวานเลย ยิ่งหน้าจอเรือยไมล์ จะไปติดทำไม จะมีสักกี่ครั้งที่เราเอานิ้วไปจิ้มหน้าปัทว์เรือนไมล์ ส่วนกันรอยอื่นๆในรถ ถ้าเป็น Piono black ก็น่าติดนะ รอบง่าย แต่ไปซื้อ online เหอะ แล้วมาติดเอง ติดเสีย ลอกใหม่ 3 รอบยังถูกกว่า

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 17:54:29 »
คิดว่าไม่คุ้มเลยครับ แพงมาก แล้วติดไป ตรงขอบจะมีฝุ่นจับทำความสะอาดยากอีก ผมว่าติดกันรอยตรงจอกลางก็น่าจะพอแล้ว เห็นในคลับเค้าเปลี่ยนพลาสติกทั้งชิ้นยังถูกกว่าติดฟิล์มภายในซะอีกครับ

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 22:47:53 »
ของผมไม่ได้ติดเพิ่มครับ เพราะยังไม่ได้แกะฟิล์มจากโรงงานออกเลย

แต่ถ้าให้ติดเอง คงไม่ครับ ราคาแพงเกินไป

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2021, 23:01:56 »
ผมคงเอาE220Dใหม่ไปติดฟิล์มกันรอยTrim piano black แน่นอนเพราะเป็นรอยชัวร์ถ้าไม่ติด แต่หน้าจอคงไม่จำเป็น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 12:54:19 »
ผมติดแค่จอกลาง กับ panoramic roof

จอกลาง สั่งมาติดเอง น่าจะ 300 บาทมั้ง เอาแบบด้าน กันรอยนิ้วมือได้ดีมาก

ที่เหลือ พวกคอนโซล หรือ อื่นๆ ผมไม่ติด และ มองว่าไม่จำเป็นเลย แล้วราคาค่อนข้างแพง ไม่ได้งกนะ แต่ผมว่ามันแพงเกินความเป็นจริงไปมาก

ออฟไลน์ TWC

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 13:04:04 »
ผมไม่ติดครับ ผมขี้ระแวง เห็นขั้นตอนการติดตั้งที่ต้องฉีดน้ำชุ่มๆแล้วกลัวระบบไฟจะมีปัญหาครับ 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2021, 16:28:15 »
ถ้าออกคันใหม่คงติดจอครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2021, 11:41:06 »
ส่วนตัวติดภายในทุกจุดที่เป็น Piano Black และภายนอกที่มีการสัมผัสบ่อยนะคะ
ถามว่าเปลิองไหม เปลืองแหละ (จ่ายไป 8,xxx บาท) แต่ถือว่าซื้อความสบายใขค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 12:37:29 »
ติดได้ก็ดี แต่รถผมคันใหม่ไม่ได้ติดนะครับ
คันเก่าติดสติ๊กเกอร์จากโรงงาน ถึงตอนขายเลย ( 5 ปีกว่า )ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 12:59:37 »
คันเก่าติดครับ ซื้อจาก Daiso มั้งถ้าจำไม่ผิด ขนาดพอดีกับจอเลย

ส่วนคันใหม่ ไม่ได้ติดครับมันมีฟิล์มที่ติดกันรอยนิ้วมือมาจากโรงงาน ยังไม่ได้ลอกออกครับ ปีนึงแล้ว
ขนาดมือถือจอดีๆ ที่ว่าเป็นรอยยาก เจอกุญแจ เจอเม็ดทรายละเอียดไป ก็ยังเป็นรอย ผมติดเอาสบายใจดีกว่าแผ่นละไม่กี่บาท ดีกว่าขับรถทุกวัน มองแผนที่แล้วเห็นรอย ==''