ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นถึงเรื่องการขับขี่ของคนขับรถรุ่นคุ้กกี้นะครับ  (อ่าน 5908 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
วันนี้ ตอนค่ำๆมีรถเพื่อนบ้าน ซึ่งเป็นรถที่มีสมยานามว่าคนขับรถรุ่นนี้ทีไรไม่มีเสียงชื่นชมนักครับ   ขับออกตัวล้อฟรีมาเลย ทั้งที่อยู่ในเขตชุมชนถนนแคบมากๆ แคบจนแทบจะเรียกว่าเป็นซอยได้ แถมไฟถนนยังเสียอีกซึ่งเสี่ยงต่อคนไม่รู้เรื่องด้วย  ไม่รู้ทำไมคนขับรถรุ่นนี้ทำนิสัยไม่น่ารักเลย ทำให้คนที่ขับรถรุ่นนี้แต่นิสัยดีนั้นโดนร่างแหไปด้วยครับ แต่ทั้งนี้ไม่ใช่รุ่นนี้รุ่นเดียวนะครับ เห็นทั้ง civic ranger d-max yaris ตัวแรก viosเห็บหมา jazz ecocar 1.2 ลิตร 3สูบทั้งหลายก็ขับเร็วในเขตชุมชนและชอบจี้ ปาดเบียด สาระพัด ซึ่งเห็นหลายคันพากันเสียหลักไปชนคนไม่รู้เรื่องกันเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2021, 21:46:44 โดย deertesla »

ออฟไลน์ akewizard

จุดขายรถรุ่นคุกกี้ หลักๆก็คือ Deisel turbo เครื่องแรง ทน คันใหญ่ น่าเกรงขาม
มันก็จะดึงดูดกลุ่มคนที่ชอบในเรื่องความแรง แต่ไม่เกรงใจชาวบ้าน มาใช้กันเยอะคับ  (ยี่ห้ออื่นก็มีแต่น้อย)

บางทีผมก็แปลกใจอยู่นะ ว่าชอบรถแรงๆ ขอเครื่องใหญ่ๆแรงๆไว้ก่อน แต่ดันไม่สนใจเลยว่ามันเป็นรถหนัก ทรงตัวก็ได้ไม่ดีอะไร แต่ดันชอบขับเร็วแถมระรานชาวบ้านด้วย
ที่ผมรู้เพราะบ้านผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันแต่เป็นรุ่นก่อน

ออฟไลน์ off_033

ควรเปลี่ยนหัวข้อเป็น ขอบ่นถึงเรื่องการขับขี่ของคนขับรถรุ่นคุ้กกี้ civic ranger d-max yaris ตัวแรก viosเห็บหมา jazz ecocar 1.2 ลิตร 3สูบทั้งหลาย

..นะครับ

;D

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
เคยนั่งรถเพื่อนที่มีพฤติกรรมการขับรถแบบนี้ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะครับ

ขับรถต้องหาทางแทรกตลอดเวลา รอไม่ได้ ปาดได้ปาด ซอยแคบก็ขับเร็ว แต่นิสัยในชีวิตจริงเป็นดีมากนะครับ พอขับรถกลายเป็นคนละคนเลย ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้

จุดขายรถรุ่นคุกกี้ หลักๆก็คือ Deisel turbo เครื่องแรง ทน คันใหญ่ น่าเกรงขาม
มันก็จะดึงดูดกลุ่มคนที่ชอบในเรื่องความแรง แต่ไม่เกรงใจชาวบ้าน มาใช้กันเยอะคับ  (ยี่ห้ออื่นก็มีแต่น้อย)

บางทีผมก็แปลกใจอยู่นะ ว่าชอบรถแรงๆ ขอเครื่องใหญ่ๆแรงๆไว้ก่อน แต่ดันไม่สนใจเลยว่ามันเป็นรถหนัก ทรงตัวก็ได้ไม่ดีอะไร แต่ดันชอบขับเร็วแถมระรานชาวบ้านด้วย
ที่ผมรู้เพราะบ้านผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันแต่เป็นรุ่นก่อน
เค้าคงต้องการรถใหญ่แข็งแรง   ปลอดภัยและนั่งได้เยอะแม้จะนั่งไม่สบายมากครับ  แถมทนถึกต่อถนนประเทศไทยครับ   เลยทำให้ขายดีกลบ  d-segment. ไปเลยครับ   เอาจริงๆอยากให้ขึ้นภาษีแพงๆไปเลยรถแบบนี้ครับ  ปล่อยควันดำจนมืดฟ้ามัวดิน

ควรเปลี่ยนหัวข้อเป็น ขอบ่นถึงเรื่องการขับขี่ของคนขับรถรุ่นคุ้กกี้ civic ranger d-max yaris ตัวแรก viosเห็บหมา jazz ecocar 1.2 ลิตร 3สูบทั้งหลาย

..นะครับ

;D
เพราะวันนี้ผมเจอคนขับคุกกี้ขับชุ่ยๆครับ  ซึ่งเจอขับแบบนี้ทุกวันในคุกกี้   และรุ่นอื่นๆครับ

เคยนั่งรถเพื่อนที่มีพฤติกรรมการขับรถแบบนี้ แต่ไม่ใช่รุ่นนี้นะครับ

ขับรถต้องหาทางแทรกตลอดเวลา รอไม่ได้ ปาดได้ปาด ซอยแคบก็ขับเร็ว แต่นิสัยในชีวิตจริงเป็นดีมากนะครับ พอขับรถกลายเป็นคนละคนเลย ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้
เค้าคงเก็บกดจากกเป็นคนดีเกินไปแน่ๆครับ  ผมสงสัยจะใจร้อนอะไรกันนี่  ถ้าเกิดเหตุนี่คือเสียเวลากว่าขับใจเย็นมีสติครับ

ออฟไลน์ PC CK

เจอได้ทุกรุ่นครับ เพียงแต่ที่จขกทว่ามาเจอได้บ่อยสุดครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ความเห็นส่วนตัวนะครับ พื้นฐานรถไม่ได้ดีมากอะไร (แต่ทน) ผมมาใช้คันนี้แล้วขัยช้ากว่าคันก่อนๆ มากด้วยซ้ำ แรงก็ไม่ได้แรงมากมาย เพียงแต่สามารถรูดไปตามถนนเมืองไทยได้ง่ายหน่อย เดาว่าเราเห็นผู้ขับแบบไม่ดีเยอะ อาจจะเป็น สัดส่วนที่เท่ากันกับรุ่นอื่นต่อยอดขายที่สูงกว่า ทำให้เห็นกันบ่อยขึ้น
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ samaklen

เจอบ่อยครับ
ของเหม็น ห่างๆ ไว้เป็นดี
ปล่อยให้ไปไกลๆ เลย

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
งงกับคนที่ชอบบอกว่าคุ้กกี้เครื่องแรง สมรรถนะดี
0-100 นี่11กว่าเกือบ12
เข้าโค้งแรงๆก็ไม่เอาถนนละ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

งงกับคนที่ชอบบอกว่าคุ้กกี้เครื่องแรง สมรรถนะดี
0-100 นี่11กว่าเกือบ12
เข้าโค้งแรงๆก็ไม่เอาถนนละ
ถือว่าแรงเมื่อเทียบกับกระบะและพวกเก๋งเล็กไม่มีเทอร์โบแหละครับ แต่ถ้าเจอพวกมีเทอร์หรือพวกcx3. cx30 mazda3คงจะไปเทียบเค้าไม่ได้ ยิ่งการเข้าโค้งอันตรายสุดๆครับ แถมนั่งทีแทบเมารถ. ตัวระบมหมดเพราะมันกระแทกกระทั้นโคลงเคลงด้วยครับ. อยากแรงช่วงล่างดีนั่งได้เยอะแถมนั่งสบายคงต้องเป็นเกีย คานิวัลครับ

เจอได้ทุกรุ่นครับ เพียงแต่ที่จขกทว่ามาเจอได้บ่อยสุดครับ แหะๆ
ใช่ครับผมว่ารุ่นนี้ขายดีมากครับ ทำให้เจอคนขับแย่ๆเยอะมากครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ พื้นฐานรถไม่ได้ดีมากอะไร (แต่ทน) ผมมาใช้คันนี้แล้วขัยช้ากว่าคันก่อนๆ มากด้วยซ้ำ แรงก็ไม่ได้แรงมากมาย เพียงแต่สามารถรูดไปตามถนนเมืองไทยได้ง่ายหน่อย เดาว่าเราเห็นผู้ขับแบบไม่ดีเยอะ อาจจะเป็น สัดส่วนที่เท่ากันกับรุ่นอื่นต่อยอดขายที่สูงกว่า ทำให้เห็นกันบ่อยขึ้น
ใช่ครับ คนขับรุ่นนี้เขตชุมชน มหาวิทยาลัย ลูกระนาดเยอะไม่ผ่อนกัน อันตรายต่อผู้ใช้รถและเดินถนนครับ

เจอบ่อยครับ
ของเหม็น ห่างๆ ไว้เป็นดี
ปล่อยให้ไปไกลๆ เลย
ขนาดหนีห่างแล้วยังตามมาจี้ เหมือนสุนัขบ้าเลยครับพวกนี้

ออฟไลน์ TeslaX

อยู่ที่สันดานมากกว่าต่อให้ขับอีโคคาร์ ก็เหี้... ได้

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ตอนใช้รุ่นนี้อยู่ก็เซ็งครับโดนเหมาเป็นเหี้yขับรถไปด้วย ทั้งที่ตลอด10ปีที่ใช้ไม่เคยทำผิดกฏจราจรเลย คันนี้ขับไม่เร็วไม่เคยโดนใบสั่ง รถไม่เคยทำสีแม้แต่ชิ้นเดียวจนกระทั่งขายไป ไฟเลี้ยวเปิดทุกครั้ง

คนขับดีๆมันก็มีมากกว่าพวกเหี้yด้วยซ้ำ เพียวแค่พวกเหี้yขับรถชอบมาใช้รุ่นนี้ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ LapisLazuli

แถวบ้านผม ก็เจอ พวกที่แบบ… สตาร์ตรถปุ๊ป อีก 0.5 วิ เหยียบคันเร่งพุ่งออกจากซองจอดรถ แล้วก็เบรคหัวทิ่มก่อนเลี้ยว , แล้วเเค่ระยะ 10m จะออกจากซอยเล็กๆ ก็เหยียบพุ่งอย่างแรง เเล้วก็ไปเบรคหัวทิ่มๆข้างหน้า แล้วแถมขับไม่ตรงเลนอีก สวนกันต้องระวังคนพวกนี้สุดๆเลย

ผมก็งงนะ ทำได้ไง ปกติผมปล่อยไหลตลอด ใช้เวลาไม่ต่างกันเลย, สงสัยจะชอบเผาน้ำมัน เผาผ้าเบรคเล่น

ถามว่าพวกนี้ซิ่งไหม? ไม่ซิ่งนะครับ ….. เขาขับในหมู่บ้าน ขับ 40 km/h พอออกถนนใหญ่ก็ 40 km/h เหมือนกัน …. เอ้า??? งงสิ , คนปกติในหมู่บ้านผม ขับประมาณ 20 km/h ออกถนนใหญ่ ขึ้น 60 km/h ตามสภาพถนน ตามความเหมาะสม …. ผมว่าเขาเเค่ไม่รุ้กาละเทศะเฉยๆมากกว่า ว่าอะไรควร ไม่ควร อะไรปลอดภัย ไม่ปลอดภัย =…=“

เเต่ส่วนใหญ่ที่เจอ จะเป็น Toyota หมดเลยครับ โดยเฉพาะ Altis, Vios, คุกกี้ (ก็เพราะ รถมันถึก มันทน หรอ? 55) และที่เจอประจำ เพราะ อยู่ข้างบ้านนี่เอง คือ Mazda 3
หนักที่สุด คือ MG SUV ทั้งหลาย (ZS, HS) ที่สุดเเล้ว ในที่เจอมา เกือบชนผมหลายรอบเเล้ว น่ากลัวมาก แล้วเป็น 100% ทุกคันที่เจอเลย T..T

Civic, D-max, Jazz, Yaris, พวก ECO car 1.2, MG ที่ไม่ใช่ SUV ไม่เคยเจอครับ 55

***ผมก็ยอมรับว่า เห็นแบบนี้ ในใจมันก็เหมารวม generalize ไปเอง… ทั้งๆที่คนดีๆ สติดีๆ ที่ขับรถรุ่นพวกนี้ก็มีเยอะเหมือนกัน แล้วคนเเย่ๆ ก็ไม่ใช่ว่าบางรุ่นจะไม่มี มีทุกรุ่นอะเเหละ….***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2021, 09:27:12 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ chaithawat

ขับแย่ๆมีทุกรุ่นนะครับไม่ใช่แค่คุกกี้รุ่นเดียว และคนขับรุ่นนี้ส่วนมากนิสัยดีมากกกว่าแย่ครับ ผมเชื่อแบบนี้ครับ ที่เห็นแย่ๆแค่ขยะที่ปลิวตามท้องถนนครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อย่าไปเหมารวมเลยครับ ด้วยความเคารพ

คนเรามีเหตุผลแตกต่างกัน ในแต่ละช่วงเวลาในการขับรถ

เขาอาจจะกำลังโดนข้าศึกโจมตีที่ประตูหลัง หรือเขื่อนกั้นน้ำที่ประตูหน้ากำลังจะแตก

พ่อหกล้ม ลูกไม่สบาย เมียจะคลอด กำลังจะตกเครื่องบิน กำลังไปรับลูกเมียที่ต้องรอรับในสถานที่เปลี่ยว

อย่าไปคิดมากครับ เราช้ากว่าเราก็หาทางหลบให้เขาได้ไปครับ หรือจะคิดว่าเขาเป็นรถร่วม รถพยาบาล หรือรถดับเพลิงก็ได้ครับ

ความรีบเป็นปัญหาของเขา เราหลบเขาแซงไปก็จบครับ

แต่ถ้าเปิดไฟสูงแยงตา หลบให้แล้วก็ไม่ยอมไป จึ้ตูดไม่เลิก ปาดหน้า เบรคใส่ จะจัดอย่างไรก็ค่อยว่ากันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ PaPaMan

รถกับคนมันดึงดูดซึ่งกันและกันครับ คนที่ชอบรถแบบนี้ก็จะนิสัยประมาณนี้ (ส่วนนึง อีกส่วนอาจไม่ใช่) สุดท้ายคนที่ขับรุ่นนี้ก็จะนิสัยประมาณนี้ครับ (แต่ไม่ทั้งหมด แค่ส่วนนึงแต่ก็เยอะอยู่) เรียกว่าศีลเสมอกัน

อีกอย่างคือมันเป็นเรื่องของจิตวิทยาครับ เวลาที่เราอยู่ที่สูงมองลงมาที่ต่ำจะรู้สึกว่าเราเหนือกว่าคนที่อยู่ต่ำกว่า คนขับรถยกสูงก็จะมองเห็นรถที่เตื้ยกว่าแล้วรู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าก็บดขยี้เข้าไป คนที่เคยนิสัยดีเพราะ super-ego มันกดเอาไว้พอไปขับรถยกสูงแล้วรู้สึกว่าตัวเองใหญ่ ego มันก็เลยแสดงออกมาครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมเคยใช้ตัวเก่าอยู่พักนึง พอจะสังเกตุได้ว่า คนที่ขับรุ่นนี้มักจะชอบมุด เพราะมันสูง มองเห็นได้ไกล เครื่องแรง คล่องตัวดีในระดับนึง ขับง่ายขนาดภรรยาผมยังชอบขับเลย แต่นิสัยการขับคงขึ้นอยู่กับบุคคล เผอิญไอ้รุ่นนี้มันขายดี มีทั้งระดับบิ๊กจนไปถึงจิ๊กโก๋ ก็เลยมีปลาเน่าเยอะกว่ากว่าเข่งอื่น

ออฟไลน์ POKKHET

เฉพาะบางคนนะครับ ที่ทำพฤติกรรม แบบนี้
ผมคิดว่าเค้ามีความฉลาดทางอารมณ์ต่ำ
คิดว่ารถตัวเองเป็นที่สุด แรงบิดดี ม้าเยอะ
แต่ก็อย่าสร้างความเดือดร้อนให้สังคมครับ
เจอรถ high performance เข้าจริงๆ คงสติแตก

ตอนใช้รุ่นนี้อยู่ก็เซ็งครับโดนเหมาเป็นเหี้yขับรถไปด้วย ทั้งที่ตลอด10ปีที่ใช้ไม่เคยทำผิดกฏจราจรเลย คันนี้ขับไม่เร็วไม่เคยโดนใบสั่ง รถไม่เคยทำสีแม้แต่ชิ้นเดียวจนกระทั่งขายไป ไฟเลี้ยวเปิดทุกครั้ง

คนขับดีๆมันก็มีมากกว่าพวกเหี้yด้วยซ้ำ เพียวแค่พวกเหี้yขับรถชอบมาใช้รุ่นนี้ก็แค่นั้น
ผมไม่ได้เหมารวมนะครับ   แต่ผมเห็นด้วยที่ทำให้คนอื่นเค้าโดนลูกหลงถูกมองให้ไม่ดีนะครับ  ซึ่งผมก็พูดไปแล้วในโพสต์ครับ

อยู่ที่สันดานมากกว่าต่อให้ขับอีโคคาร์ ก็เหี้... ได้
ครับผมพูดไปแล้วว่าทำให้คนอื่นโดนเหมานวมครับ   ซึ่งรุ่นอื่นก็เป็นครับ

ขับแย่ๆมีทุกรุ่นนะครับไม่ใช่แค่คุกกี้รุ่นเดียว และคนขับรุ่นนี้ส่วนมากนิสัยดีมากกกว่าแย่ครับ ผมเชื่อแบบนี้ครับ ที่เห็นแย่ๆแค่ขยะที่ปลิวตามท้องถนนครับ

เข้าใจครับเพราะว่าคนนิสัยดีขับรถรุ่นนี้เยอะครับ

แถวบ้านผม ก็เจอ พวกที่แบบ… สตาร์ตรถปุ๊ป อีก 0.5 วิ เหยียบคันเร่งพุ่งออกจากซองจอดรถ แล้วก็เบรคหัวทิ่มก่อนเลี้ยว , แล้วเเค่ระยะ 10m จะออกจากซอยเล็กๆ ก็เหยียบพุ่งอย่างแรง เเล้วก็ไปเบรคหัวทิ่มๆข้างหน้า แล้วแถมขับไม่ตรงเลนอีก สวนกันต้องระวังคนพวกนี้สุดๆเลย

ผมก็งงนะ ทำได้ไง ปกติผมปล่อยไหลตลอด ใช้เวลาไม่ต่างกันเลย, สงสัยจะชอบเผาน้ำมัน เผาผ้าเบรคเล่น

ถามว่าพวกนี้ซิ่งไหม? ไม่ซิ่งนะครับ ….. เขาขับในหมู่บ้าน ขับ 40 km/h พอออกถนนใหญ่ก็ 40 km/h เหมือนกัน …. เอ้า??? งงสิ , คนปกติในหมู่บ้านผม ขับประมาณ 20 km/h ออกถนนใหญ่ ขึ้น 60 km/h ตามสภาพถนน ตามความเหมาะสม …. ผมว่าเขาเเค่ไม่รุ้กาละเทศะเฉยๆมากกว่า ว่าอะไรควร ไม่ควร อะไรปลอดภัย ไม่ปลอดภัย =…=“

เเต่ส่วนใหญ่ที่เจอ จะเป็น Toyota หมดเลยครับ โดยเฉพาะ Altis, Vios, คุกกี้ (ก็เพราะ รถมันถึก มันทน หรอ? 55) และที่เจอประจำ เพราะ อยู่ข้างบ้านนี่เอง คือ Mazda 3
หนักที่สุด คือ MG SUV ทั้งหลาย (ZS, HS) ที่สุดเเล้ว ในที่เจอมา เกือบชนผมหลายรอบเเล้ว น่ากลัวมาก แล้วเป็น 100% ทุกคันที่เจอเลย T..T

Civic, D-max, Jazz, Yaris, พวก ECO car 1.2, MG ที่ไม่ใช่ SUV ไม่เคยเจอครับ 55

***ผมก็ยอมรับว่า เห็นแบบนี้ ในใจมันก็เหมารวม generalize ไปเอง… ทั้งๆที่คนดีๆ สติดีๆ ที่ขับรถรุ่นพวกนี้ก็มีเยอะเหมือนกัน แล้วคนเเย่ๆ ก็ไม่ใช่ว่าบางรุ่นจะไม่มี มีทุกรุ่นอะเเหละ….***

ใช่ครับ  คนขับดีๆมีเยอะครับ  ส่วนรุ่นอื่นที่กล่าวมานี่ผมเห็นเยอะจริงโดยเฉพาะกระบะ  ดีแม็ก  วีโก้  รีโว่   เรนเจอร์   ล่าสุดเห็นไดฮัทสุ  มิร่าขาซิ่งแถมป้ายประมูลอีกต่างหากด้วย   ขับปาด  มุดจี้  แถมขับเร็วเขตชุมชนที่เป็นซอยอีก    ส่วน  mg   ผมก็เจอครับสงสัยเป็นพวกเพิ่งเคยขับรถเป็น   ขับมุดจี้ปาด  ซิ่งสุดๆๆ
อย่าไปเหมารวมเลยครับ ด้วยความเคารพ

คนเรามีเหตุผลแตกต่างกัน ในแต่ละช่วงเวลาในการขับรถ

เขาอาจจะกำลังโดนข้าศึกโจมตีที่ประตูหลัง หรือเขื่อนกั้นน้ำที่ประตูหน้ากำลังจะแตก

พ่อหกล้ม ลูกไม่สบาย เมียจะคลอด กำลังจะตกเครื่องบิน กำลังไปรับลูกเมียที่ต้องรอรับในสถานที่เปลี่ยว

อย่าไปคิดมากครับ เราช้ากว่าเราก็หาทางหลบให้เขาได้ไปครับ หรือจะคิดว่าเขาเป็นรถร่วม รถพยาบาล หรือรถดับเพลิงก็ได้ครับ

ความรีบเป็นปัญหาของเขา เราหลบเขาแซงไปก็จบครับ

แต่ถ้าเปิดไฟสูงแยงตา หลบให้แล้วก็ไม่ยอมไป จึ้ตูดไม่เลิก ปาดหน้า เบรคใส่ จะจัดอย่างไรก็ค่อยว่ากันครับ
ไม่ได้เหมารวมนะครับ   ผมชี้แจงไว้อยู่ว่าทำให้คนที่ขับแบบนิสัยดี  มีมารยาท  โดนร่างแหไปด้วยให้ภาพลักษณ์ไม่ดีนะครับ
ส่วนการขับเร่งรีบผมว่าจะเสี่ยงให้เสียเวลาเพราะอาจจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ

รถกับคนมันดึงดูดซึ่งกันและกันครับ คนที่ชอบรถแบบนี้ก็จะนิสัยประมาณนี้ (ส่วนนึง อีกส่วนอาจไม่ใช่) สุดท้ายคนที่ขับรุ่นนี้ก็จะนิสัยประมาณนี้ครับ (แต่ไม่ทั้งหมด แค่ส่วนนึงแต่ก็เยอะอยู่) เรียกว่าศีลเสมอกัน

อีกอย่างคือมันเป็นเรื่องของจิตวิทยาครับ เวลาที่เราอยู่ที่สูงมองลงมาที่ต่ำจะรู้สึกว่าเราเหนือกว่าคนที่อยู่ต่ำกว่า คนขับรถยกสูงก็จะมองเห็นรถที่เตื้ยกว่าแล้วรู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าก็บดขยี้เข้าไป คนที่เคยนิสัยดีเพราะ super-ego มันกดเอาไว้พอไปขับรถยกสูงแล้วรู้สึกว่าตัวเองใหญ่ ego มันก็เลยแสดงออกมาครับ
ใช่ครับ   พออยู่ที่สูงกว่าทำให้รู้สึกได้เปรียบกว่ารถเตี้ยครับ

ผมเคยใช้ตัวเก่าอยู่พักนึง พอจะสังเกตุได้ว่า คนที่ขับรุ่นนี้มักจะชอบมุด เพราะมันสูง มองเห็นได้ไกล เครื่องแรง คล่องตัวดีในระดับนึง ขับง่ายขนาดภรรยาผมยังชอบขับเลย แต่นิสัยการขับคงขึ้นอยู่กับบุคคล เผอิญไอ้รุ่นนี้มันขายดี มีทั้งระดับบิ๊กจนไปถึงจิ๊กโก๋ ก็เลยมีปลาเน่าเยอะกว่ากว่าเข่งอื่น
ใช่ครับ  แต่รถรุ่นนนี้ชอบมุดมากๆจนไม่กลัวว่าจะพลิกคว่ำนะครับ   รถสูงเกือบ2เมตรแถมช่วงล่างใช่ว่าจะดีแม้ว่าจะเอาไปทำช่วงล่างให้เทพแค่ไหนแต่ทำแล้วยังเกาะไม่สู้ Everest เดิมๆครับ   

ออฟไลน์ panupong508

รู้ว่าแรง แต่ว่าไม่ต้องแรงตามเท้าก็ได้ ผมเจอบ่อยมาก ปาดซ้ายปาดขวา  ในเขตชุมชนเส้นถนนในเมือง รอทางขวาหลบให้หน่อยก็ไม่ได้ จะปาดซ้ายท่าเดียว คือหวาดเสียวรถมอไซส์ออกมาทางซ้ายมากๆ  :'(

ออฟไลน์ Ex_machina

Dmax โหลดเตี้ย ล้อล้น ไทเทรอบคัน
ไม่ยิ่งกว่าเหรอครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมมองว่าเป็นที่พฤติกรรมของคนขับรถคนนั้นๆมากกว่า วัยรุ่นซิ่งทรงควันดำสติกเกอร์รอบคัน (ที่เริ่มมีตังค์) เปลี่ยนแนวมาใช้รถ ppv กันเยอะขึ้น ด้วยความที่รถเป็นใหญ่ ดูมีราคาสำหรับต่างจังหวัดเลยเพิ่มความมั่นใจ ความห้าว ความกร่างบนถนนไปอีก ส่วนรุ่นเก่า ราคาเหลือ 300k ยิ่งทำกลุ่มวัยรุ่นซิ่งเข้าถึงง่่ายไปอีก

ผมใช้ ทั้ง3.0เก่า และ 2.4 การันตรีเลยว่ารถมันไม่ได้แรงอะไรเลย ช่วงล่างก็ธรรมดา แต่มีดีที่ทนทาน และกำลังในการขับขึ้นเขาแค่นั้น

Dmax โหลดเตี้ย ล้อล้น ไทเทรอบคัน
ไม่ยิ่งกว่าเหรอครับ  ::) ::)
รบกวนอ่านใจความให้ครบทุกบรรทัดด้วยนะครับผมพูดอยู่ว่าทำให้คนที่ใช้รุ่นนี้แต่ขับสุภาพนิสัยดีโดนร่างแหไปด้วย  และก็พูดถึงรถรุ่นและยี่ห้ออื่นด้วยครับ
ผมมองว่าเป็นที่พฤติกรรมของคนขับรถคนนั้นๆมากกว่า วัยรุ่นซิ่งทรงควันดำสติกเกอร์รอบคัน (ที่เริ่มมีตังค์) เปลี่ยนแนวมาใช้รถ ppv กันเยอะขึ้น ด้วยความที่รถเป็นใหญ่ ดูมีราคาสำหรับต่างจังหวัดเลยเพิ่มความมั่นใจ ความห้าว ความกร่างบนถนนไปอีก ส่วนรุ่นเก่า ราคาเหลือ 300k ยิ่งทำกลุ่มวัยรุ่นซิ่งเข้าถึงง่่ายไปอีก

ผมใช้ ทั้ง3.0เก่า และ 2.4 การันตรีเลยว่ารถมันไม่ได้แรงอะไรเลย ช่วงล่างก็ธรรมดา แต่มีดีที่ทนทาน และกำลังในการขับขึ้นเขาแค่นั้น

ครับ ผมได้กล่าวไว้แล้วว่าทำให้คนที่เค้าดีๆเฃโดนร่างแหไปด้วยครับ    ส่วนความแรงนั้นแม้จะแรงระดับยุโรปพรีเมี่ยม   แต่ว่ามันก็เค้นแรงได้ดีครับพอไว้ใจในการเดินทางได้   แต่ช่วงล่างมันแย่ที่สุดในกลุ่มแล้วครับ  ยิ่งตัดขับสี่ฟูลไทม์อออกยิ่งทำให้การควบคุมรถแย่ลงครับ

รู้ว่าแรง แต่ว่าไม่ต้องแรงตามเท้าก็ได้ ผมเจอบ่อยมาก ปาดซ้ายปาดขวา  ในเขตชุมชนเส้นถนนในเมือง รอทางขวาหลบให้หน่อยก็ไม่ได้ จะปาดซ้ายท่าเดียว คือหวาดเสียวรถมอไซส์ออกมาทางซ้ายมากๆ  :'(
ใช่ครับ  ขับรถได้เลวมากจริงๅ  ผมอยากให้รถประเภทนี้เก็บภาษีแพงๆไปเถอะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมจัดอันดับยี่ห้อรถ​ Top​ 5​ ไว้ดังนี้

1.​ Civic FC แต่งซิ่ง
2.​ Fortuner
3.​ MG (ไม่ค่อยร้าย​ ส่วนใหญ่จะมึน)​
4.​ Mini
5.​ รถยุ่นซิ่งแง้ดๆทั่วไป

แต่เอาจริงรถไม่เกี่ยวหรอก​ คนขับดีๆมีเยอะแต่เราชอบจดจำแต่สิ่งไม่ดีเท่านั้นเอง
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ผมจัดอันดับยี่ห้อรถ​ Top​ 5​ ไว้ดังนี้

1.​ Civic FC แต่งซิ่ง
2.​ Fortuner
3.​ MG (ไม่ค่อยร้าย​ ส่วนใหญ่จะมึน)​
4.​ Mini
5.​ รถยุ่นซิ่งแง้ดๆทั่วไป

แต่เอาจริงรถไม่เกี่ยวหรอก​ คนขับดีๆมีเยอะแต่เราชอบจดจำแต่สิ่งไม่ดีเท่านั้นเอง
ใช่ครับ   Civicแต่งและรถยุ่นแต่งนี่   หลายคันขับชั่วร้ายมากครับ

ออฟไลน์ Altima

จุดขายรถรุ่นคุกกี้ หลักๆก็คือ Deisel turbo เครื่องแรง

0-100 เกิน 10 วิ นี้ยังมีคนเรียกว่าแรงหรอ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จริงๆเกลียดอันไหนได้อันนั้นมากกว่าครับ
ที่ขับแย่มีทุกยี่ห้อยิ่งเจ้าตลาดรถเยอะมันก็ยิ่งเยอะตาม

ยิ่งเราไปจับจดกับบางตัวบางยี่ห้อ ทำให้เรายิ่งเห็นแต่รุ่นที่เราอยากเห็น
ประมาณว่า อีกแล้วรุ่นนี้ ทั้งทั้งที่อาจจะมีรุ่นอื่นคันอื่นที่ขับแย่กว่าแต่เราไม่ได้ใส่ใจหรือลืมไปในวันนั้น
พอเวลาผ่านไปเรื่อยๆก็จะเหลือแต่รุ่นที่เราจำได้
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอเวอร์เรสก็ใช่ย่อย

ออฟไลน์ Ws pattaya

งานเข้าตูอิกแค่ตูขับคุ้กกี้ตูก็ผิดล่ะ!

ออฟไลน์ EDS

ใช้อยู่เหมือนกัน เอาเป็นว่าแล้วแต่สันดานการขับขี่ของแต่ละบุคคลก็แล้วกัน