ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยพวก BMW ชุดแต่ง M Sport ครับ  (อ่าน 3229 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
สงสัยพวก BMW ชุดแต่ง M Sport ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 09:35:51 »
ว่าด่วยเรื่องชุดแต่ง M Sport หรือ AMG คือต่างประเทศเขาได้ชุดแต่ง M Sport พร้อมเครื่องแรงหรือเปล่า หรือว่าได้แค่ชุดแต่งเฉยๆเหมือนบ้านเราครับ เช่น 520d M Sport มีการติดโลโก้ M ข้างรถ ล้อแม็ก เบรค แล้วอย่างนี้จะถือว่าเป็น M ปลอมๆหรือเปล่าครับแบบติดประดับไปงั้นๆ หรือต่างประเทศก็เป็นแบบเดียวกันครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2021, 09:38:21 โดย Teezy350 »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: สงสัยพวก BMW ชุดแต่ง M Sport ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 09:50:35 »
ต่างประเทศที่ว่ามันค่อนข้างกว้างครับ ถ้าประเทศเพื่อนบ้านเราหรือประเทศระดับกลางๆ ก็ได้แบบเราครับ
ส่วนประเทศที่เจริญแล้วพวกอเมริกาหรือยุโรปต่างๆ ส่วนใหญ่จะมีให้เลือกตามลูกค้าต้องการเลย
สมมุติเช่น series5 ก็จะมีตั้งแต่ 530e 530i 540i m550i ยัน m5 เลย
ออฟชั่นลูกค้าก็ติ๊กเลือกได้ในบางรุ่นไม่ได้ฟิกแบบบ้านเรา

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
Re: สงสัยพวก BMW ชุดแต่ง M Sport ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 10:42:58 »
คุณต้องแยกระหว่างชุดแต่งกับเครื่องออกจากกันสิครับ ในไทยบางไลน์ตัวท็อปชุดแต่งก็ใส่มาให้ส่วน เครื่องแท้ก็มักจะมาพร้อมชุดแต่งด้วยเหมือนกัน ชุดแต่งMหรือAMG ก็คือชุดแต่งMหรือAMGแท้ ส่วนเครื่อง M หรือ AMG แท้แบบ M4หรือC63sก็คือตระกูลซิ่งแท้ๆปรับแต่งมาจากโรงงานพร้อมซิ่ง ผมว่าที่คุณถามเรื่อง Mปลอมไม่ปลอม คำว่าMของคุณคือความเป็นMที่ต้องแบบพวกM2-M8อะไรแบบนี้เปล่าครับ คือถ้าแบบนั้นยังไงก็ต้องเป็นพวก M Model แบบนี้อยู่แล้วถึงจะเป็นMแท้ ส่วนพวกใส่ชุดแต่ง ก็คือชุดแต่ง M sportแท้ โมเดลปกติไงครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 11:15:10 »
ช่วงหลังๆมา ตลาด M Sport คงมีมากขึ้น
BMW เลยใช้โอกาสนี้

ไม่เหมือนเมื่อก่อนใช่ไหมครับ
ถ้าจะเอาแรง ก็ไป M ล้วนๆจากโรงงาน
ไม่ใช่แบบปัจจุบัน เช่นได้ช่วงล่างแบบ M, ภายในแบบ M
ถามว่าปลอมไหม ไม่หรอกครับ ก็ได้ M แต่ ไม่เป็น M ล้วน แค่นั้น

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 11:52:54 »
เมืองนอกที่ เลือกรายการได้ จะมี trim m sport ให้เลือกก็จะได้พวก ชุดกันชน เบรค ภายใน เบาะสปอร์ต (ซึ่งตอนนี้มีเบาะ ตัว msport ออกมาแล้วจะเหมือนเบาะรุ่น m ต่างๆ เพียงแต่โลโก้ m ไม่เรืองแสง )
ส่วนเครื่องไปเลือกเอาอีกทีจะเอาเครื่องรุ่นไหน ซึ่งพวกที่ตัว m นำหน้าเลขรุ่น นั่นคือเครื่องสุดของรุ่นปรกติ จากนั้นจะหลุดไปพวก m2 m3 m4 อะไรประมาณนั้นแล้วครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:01:33 »
M sport คือแค่ชุดแต่งภายนอก-ภายในเป็นหลักครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง
เครื่องยนต์และเกียร์ จะจูนมาเหมือนกับรุ่น Standard ทุกประการ (Luxury/sport line) เฟืองท้ายก็เป็นแบบ Standard เหมือนๆกัน (open differential)
สิ่งที่ต่างจากตัวธรรมดาก็อาจจะมี trim ตกแต่งภายใน , พวงมาลัย , เบรก , ช่วงล่าง , ล้อแม็ก ฯลฯ แต่ทั้งนี้จะมีอะไรต่างกันบ้าง ก็ขึ้นอยู่กับทางโรงงานด้วย
ว่าจะใส่อะไรมาต่างบ้าง อย่างเช่นในไทย 520d m sport ได้ช่วงล่าง m แต่เบรกดันเป็น Standard...แต่กรณีเมืองนอก เราจะเลือกได้เองครับ ว่าจะเอาอะไรบ้าง
แต่ส่วนมาก M soprt ทางตรงจะวิ่งสู้ตัวธรรมดาไม่ได้และกินน้ำมันมากกว่าเล็กน้อย เพราะว่าชอบใส่ล้อหลังมาใหญ่กว่าตัว Standard...

ทั้งตัว Standard และ m sport แบชเลขด้านหลังจะแปะไว้เหมือนกัน เช่น 340i จะ Luxury หรือ m sport ก็แปะว่า 340i แต่จะมีแปะบอกไว้ที่ข้างรถ
ใกล้ซุ้มล้อหน้าว่าคือ Luxury หรือ m sport ....... กรณีของ Benz ส่วนมากก็ไม่ต่างกันครับ แต่เบ๊นซ์จะแปะคำว่า AMG ไว้ที่ข้างหลังเลย

แต่กรณีตัวที่จูนเครื่องและเกียร์มาจัดจ้านกว่าปติ จะเป็นตัวที่เรียกว่า M performance กรณีนี้แบชเลขด้านหลังจะแปะว่า M340i จะต่างกับรุ่นบน
ตัวนี้เครื่องจะจูนมาแรงกว่าตัวปกติประมาณ 10% บวกลบ เกียร์ก็จะจูนมาให้ทำงานแบบดุดันกว่า เฟืองท้ายจะได้แบบ M diff
ช่วงล่าง , ท่อไอเสีย , เบรก , ล้อแม็ก จะเป็นแบบ M performance......กรณีนี้ของ Benz จะเปลี่ยนตัวเลขจาก 3 หลักเป็น 2 หลัก
เช่น E400 ก็จะเปลี่ยนเป็น E43 AMG ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:07:32 »
M Sport ก็คือรุ่นย่อยนึงครับ เหมือน Civic RS หรือโตโยต้า GR Sport
ที่เมืองนอก จะเครื่องไหนก็มี trim M Sport ให้เลือกทั้งหมดครับ

ไม่จัดเป็น M ปลอมเพราะ BMW ไม่ได้พยายามขายเป็นรถ M อยู่แล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:43:20 »
สมัยก่อนพวกชุดแต่ง M Sport หรือ AMG จะเป็นของแต่งเพิ่มที่สำนัก M กับ AMG ออกแบบมาให้กับรุ่นทั่วไปเพื่อเพิ่มความเป็นสปอร์ตครับ (รวมไปถึงอุปกรณ์อื่นๆด้วยเช่นช่วงล่างสปอร์ต) ปัจจุบันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าของพวกนี้ยังให้ M หรือ AMG ออกแบบหรือเปล่าเพราะมันมีเยอะจนเหมือนเป็นอ็อฟชั่นทั่วไปแล้ว
ส่วนรถ M หรือ AMG โรงงานที่ไม่นับพวก M40i หรือตะกูล 43, 53 AMG คือรถที่ทีมงานวิศวกรของ M กับ AMG ออกแบบหรือผลิตโดยตรงครับ พวกนี้ถ้าดูดีๆดีเทลจะต่างกับรุ่นทั่วไปพอสมควรครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:22:40 »
msport ถือเป็นชุดแต่งครับ ถ้าแต่งมาก็ไม่ปลอม

ต่างประเทศผมยกตัวอย่างอังกฤษละกันที่เค้า config รถเป็น set ได้คล้ายๆเราไม่ได้ custom ทุกอย่างแบบอเมริกาหรือเยอรมัน

เค้าจัด trim ออกมารวมให้แล้ว เหมือนของไทยเลย ก็ถ้า trim msport มักจะมาพร้อมช่วงล่าง m บลาๆ

แต่ของอเมริกานิเป็นฟิลชุดแต่ง อยากได้ก็จัด ไม่เอาก็หน้าตาปกติ ฉะนั้นจะเห็นรถโล้นๆ ตัว low ทุกอย่างแต่ออกชุดแต่ง msport มา ไม่ปลอมนะครับ พวก brake ช่วงล่าง เค้า config แยกจะมีไม่มีแล้วแต่

เพราะถ้าเทียบกับรถ performance เลยจะเป็นพวกตระกูล m ต่างกันที่เครื่องนิแหละ แบบ 320d สตาทเครื่องดังแต้กๆๆ แต่แปะ m3 ก็ปลอมครับ ปัจจุบันมีกระจูงรอยตูดมาฟิตเจอริ่งกับไฟหน้า 3ปกติเลย แล้แต่คนชอบอะครับ ส่วนตัวผมว่า weird สุดๆ ใครจะแต่งแปลง ขอให้ลงทุนอีกแสนยกไฟไปด้วยเลยจะดีสุด

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:52:02 »
ผมว่า aftermarket บางค่ายสวยกว่าจริงๆ ผมว่า m แท้แพงไปนิดเมื่อเทียบ แล้วแต่คนจะชอบครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 18:37:08 »
M sport package น่าจะเป็น set bodypart ให้ดู sport ขึ้น อาจมี ล้อลายพิเศษ ชุดแต่งรอบคัน เปลี่ยนโครเมี่ยมเป็น pianoblack แทนไรแบบนี้ ไม่ได้ยุ่งกับตัวเครื่อง
เมื่อก่อนเหมือนจะมีชุด m performance อีกชุด ที่ได้อัฟเกรด เบรค

ส่วน m car พวก m340i m3 m550i m5 อันนั้นเป็นรหัสเครื่องยนมากกว่า

เป็นรถ m car/ amg car จากโรงงาน
กับรถธรรมดา ที่ใส่ชุดแต่ง m/ amg

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 20:29:30 »
ลูกค้าที่อยากได้รถสวย แต่ไม่ต้องแรงมากมายอะไร เพราะขับไม่ได้เร็วแรงขนาดนั้น ผมว่ามีเยอะนะครับ

ไม่เเปลกที่ค่ายรถที่มีชื่อชั้นเรื่องชุดแต่ง จะทำเเต่ชุด bodypart มาขายครับ

ส่วนตัวผมขอแค่ มีบางจุดที่สงวนไว้เฉพาะสำหรับตัว M เครื่องแรงไว้เสียหน่อยให้เจ้าของรถตัวท๊อปได้ภูมิใจได้ก็พอ แบบแปลงยากแก้ยาก เช่นโป่งล้อหลัง เบาะพิเศษ หน้าปัทม์เฉพาะ อะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 20:53:50 »
M sport package น่าจะเป็น set bodypart ให้ดู sport ขึ้น อาจมี ล้อลายพิเศษ ชุดแต่งรอบคัน เปลี่ยนโครเมี่ยมเป็น pianoblack แทนไรแบบนี้ ไม่ได้ยุ่งกับตัวเครื่อง
เมื่อก่อนเหมือนจะมีชุด m performance อีกชุด ที่ได้อัฟเกรด เบรค

ส่วน m car พวก m340i m3 m550i m5 อันนั้นเป็นรหัสเครื่องยนมากกว่า

เป็นรถ m car/ amg car จากโรงงาน
กับรถธรรมดา ที่ใส่ชุดแต่ง m/ amg
ตอนนี้ชุดแต่ง M Performance ก็มีขายอยู่ครับ ทั้งชุดล้านต้นๆ ครับ  :-X
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2021, 19:38:52 »
M Sport เป็นชุดแต่งเฉยๆครับ ถ้าจะเอารถตระกูล M แท้ๆ คือพวกที่เป็นรหัส M2, M3, M4, M5 ครับ