ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ  (อ่าน 4518 ครั้ง)

ออนไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คือเรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อสักเดือนที่แล้ว ณ ลานจอดรถใต้ดิน ห้างเซนทรัลเวสเกต ผมก็ขับมาตามทางเพื่อหาที่จอดตามปกติ และผมเห็นรถ MG ZS คันหนึ่งขับมาด้วยความเร็ว ถ้ามองจากมุมคนขับคือจะถึงสีข้างอยู่แล้ว เลยบีบแตรไป 1 ครั้ง เพื่อเป็นการเตือน

แต่เรื่องมันไม่จบแค่นั้น ZS คันนั้นได้ขับปาดมาขวางเพื่อไม่ให้ผมจอด ผมก็พยายามคุมสติ ลงไปคุยดีๆ ปรากฏร่างลุงสูงวัยเปิดกระจกมาพูดจาเสียงดัง ดูเฟียสเอาเรื่อง

ลุง : ขับรถยังไง ไม่ดูทาง พุ่งมาเลย
ผม : ผมก็ขับปกตินะครับ บีบแตรเพื่อเตือนเฉยๆครับ
ลุง : เออ แล้วบีบแตรทำไม ก็รู้ว่าเตือน ไม่ได้มีปัญหาอะไร (ไม่มีพ่องสิขับมาขวางกรูเนี่ย)

ยืนเถียงกันพักใหญ่ ผมยอมรับว่าใจเย็นกับลุงมากๆ พูดครับทุกคำ ดูแล้วลุงดูกวนประสาท ไม่จบง่ายๆ คุยไม่รู้เรื่อง จะให้เราขอโทษ (แบบนี้วันๆนึงผมต้องลงไปขอโทษรถกี่คันเนี่ย) เลยตัดบทแยกย้ายกันไป ถ้ามาเจอผมตอนรุ่นๆลุงน่าจะลงไปกองก่อนแล้วค่อยไปเคลียร์ที่โรงพักแล้ว หลังจากนั้นผมใช้ Connection ที่พอมีสืบจนรู้ที่อยู่และชื่อเจ้าของรถ เซอร์ไพร์สมากๆ ลุงอยู่แถวบ้านผมเลย หึๆๆ ถ้าลุงเล่น HLM แล้วมาอ่าน เหตุการณ์มันผ่านไปแล้วผมไม่อยากอาฆาตพยาบาท ลุงอาจโชคดีที่เจอผม พฤติกรรมแบบนี้ลุงไม่โชคดีตลอดแน่ ไปเก๋าผิดคนระวังตายฟรีนะครับ

ที่นี้อยากจะถามคนในนี้ ว่าใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง มัน Sensitive มากขนาดนั้นเลยเหรอครับ? ประชากรประเทศที่เขาเจริญแล้ว เป็นแบบนี้รึไม่ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2021, 12:46:00 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Smith686

Re: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:39:31 »
          สังเกตุไหมว่าคนที่ขับรถบนถนนจะไม่ค่อยบีบแตรกันเลย เพราะคนไทยส่วนใหญ่คิดว่าการบีบแตรคือการด่า  ถ้าเราด่าไปเขาก็ด่ากลับ  บางทีมีการขว้างสิ่งของกลับมาด้วย  เพราะฉะนั้นการบีบแตรในประเทศไทยไม่ใช่สิ่งที่ใช้กันได้ง่ายๆ  ถ้าไม่จวนตัวจริงๆเขาจะไม่บีบแตร  ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ผมไม่ทราบรายละเอียด ให้ความเห็นไม่ได้

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: ทำไมบางคนชอบอ่อนไหวกับเสียงแตรจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:47:57 »
          สังเกตุไหมว่าคนที่ขับรถบนถนนจะไม่ค่อยบีบแตรกันเลย เพราะคนไทยส่วนใหญ่คิดว่าการบีบแตรคือการด่า  ถ้าเราด่าไปเขาก็ด่ากลับ  บางทีมีการขว้างสิ่งของกลับมาด้วย  เพราะฉะนั้นการบีบแตรในประเทศไทยไม่ใช่สิ่งที่ใช้กันได้ง่ายๆ  ถ้าไม่จวนตัวจริงๆเขาจะไม่บีบแตร  ส่วนกรณีของเจ้าของกระทู้ผมไม่ทราบรายละเอียด ให้ความเห็นไม่ได้

ผมเป็นคนที่ใจเย็นมากๆครับ ไม่จวนตัวจริงไม่บีบเลยครับ วันนั้นคงเป็นวันซวยผมจริงๆ

Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:52:25 »
บีบใส่คนพร้อมบวกก็เจอแบบนี้ล่ะครับ เจอพวกเดียวกันเดี๋ยวก็หงอไปเองล่ะ
ใจร่มๆ แล้วเสยมันเล้ยยยยย #ผิด
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 12:57:30 »
บีบสั้นๆ สองทีหรือ ทีเดียวผมเฉยๆ นะ แต่ถ้าบีบยาวผมก็โมโหเหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:01:53 »
บีบใส่คนพร้อมบวกก็เจอแบบนี้ล่ะครับ เจอพวกเดียวกันเดี๋ยวก็หงอไปเองล่ะ
ใจร่มๆ แล้วเสยมันเล้ยยยยย #ผิด

ผมก็พร้อมนะ คือลงไปยืนประจันหน้าแล้ว รอเมื่อไหร่จะเปิด (ผมอายุ 35 ตัวใหญ่พอควร)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:04:11 »
ต้องรอเจอคนที่ใช่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:06:16 »
อย่างที่ความเห็นบนว่าไว้คับ บางทีเราใช้แตรเพื่อด่ากัน ไม่ได้ใช้เตือน.....

ผมเคยคิดเล่นๆนะ ถ้าเปลี่ยนแตรเป็นโทรโข่งให้ตะโกนด่ากันได้เลย... คงเดือดน่าดู

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:22:11 »
ถ้าไม่เจอแบบแย่จริงๆจะไม่กดเตือน 2 ทีสั้นๆ ส่วนมากเจอแต่พวกที่ทำผิดแล้วอาย ไม่ค่อยลงมาจากรถกัน

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:23:02 »
มันใช่เรื่องแตรเหรอครับ

ลุง : ขับรถยังไง ไม่ดูทาง พุ่งมาเลย

..ในที่จอดรถมันต้องขับตามๆกันไปแล้วจะพุ่งมายังไง  พุ่งสวน??

ส่วนเรื่องแตรกดสั้นๆคือเตือน  กดยาวคือด่า ก็ไม่รู้คุณกดแบบไหน

แล้วไปค้นประวัติเค้าทำไม  อย่าไปเครียดมากนัก วันๆรถเจอกันไม่เกิน 5 วินาทีหรอกครับเรื่องแค่นี้จะลงไปสอยกันซะแล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:28:30 »

..ในที่จอดรถมันต้องขับตามๆกันไปแล้วจะพุ่งมายังไง  พุ่งสวน??

ส่วนเรื่องแตรกดสั้นๆคือเตือน  กดยาวคือด่า ก็ไม่รู้คุณกดแบบไหน

แล้วไปค้นประวัติเค้าทำไม  อย่าไปเครียดมากนัก วันๆรถเจอกันไม่เกิน 5 วินาทีหรอกครับเรื่องแค่นี้จะลงไปสอยกันซะแล้ว

ห้างยังไม่เปิดครับ ไม่ค่อยมีรถ ผมไม่เครียดหรอกครับ แต่การที่ลุงทำแบบนั้นกับผมมันคือเจตนาคุกคามนะครับ จะให้ผมเดินลงไปยิ้มชวนกันไปกินข้าวหรอครับ  ::)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:35:09 »
อย่างที่ความเห็นบนว่าไว้คับ บางทีเราใช้แตรเพื่อด่ากัน ไม่ได้ใช้เตือน.....

ผมเคยคิดเล่นๆนะ ถ้าเปลี่ยนแตรเป็นโทรโข่งให้ตะโกนด่ากันได้เลย... คงเดือดน่าดู

ตอบแบบโลกไม่สวย ไม่มีใครชอบโดนบีบใส่หรอกครับ ผมก็ไม่ชอบ แต่ก็ต้องรู้จักเก็บอารมณ์ ไม่มีสิทธิ์มาจอดขวางไม่ให้คนอื่นจอดแบบนี้มันเจตนาหาเรื่องครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 13:49:08 »
ต้องจับพวก snowflakes ที่ sensitive กับเสียงแตรไปอยู่เวียดนามสักเดือนนึง  ::)

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:03:15 »
พวกแก่กะโหลกกะลาอย่าไปเสียเวลาเถียงเลย ขับแบบตามใจฉันสักวันคงโดนกระสุน

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:31:51 »
ประเทศอื่น
บีบแตร = เตือน

ประเทศไทย
บีบแตร = ด่า

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:33:40 »
แค่โดนคนกวนตีนด้วยวาจา คุณถึงกับใช้คอนเนคชั่น รบกวนเพื่อนที่น่าจะมีตำแหน่งใหญ่โต เพื่อหาชื่อนามสกุล ที่อยู่ของเค้ากับเรื่องเล็กแบบนี้

ผมว่ามีคนน่ากลัวกว่าลุงนะ แต่แค่ไม่รู้ตัวอ่ะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:34:36 »
ผมก็ sensitive กับเสียงแตรเหมือนกัน โดยเฉพาะกดแตรแบบแปลกๆ หรืออารมณ์หาเรื่อง  ;D

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:40:11 »
ผมเคยเจอครั้งหนึ่งระหว่างรอไฟแดง คันหน้าสุดเป็น crv คัน2มอไช คัน3ผม พอไฟเขียวคันหน้าสุดcrvไม่ยอมไปสักทีเหมือนเล่นโทรศัพท์อยู่หรือไม่รู้คิดอะไรเพลินๆ เราเลยกดแตรไปหนึ่ง(ใจคิดไปได้แล้วเขียวนานแล้ว) crvเขาก็ไปตามปกติของเขา แต่มอไชที่อยู่หน้าเราเข้าใจผิด หาว่าเราบีบแตรไล่เขา ขับบีบแตรตามไล่เราปาดไปปาดมา เราก็งงเหมือนกันไม่รู้แตรเขามีไว้ทำไม หรือเพราะเราเป็นคุ้กกี้หรือเปล่าแค่บีบแตรก็ผิดล่ะ😅😅

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:44:57 »
ที่อินเดียนี่แบบกันว่าเล่นเลยนะครับ บีบนานเท่าไหร่ก็ได้ ไม่โกรธกัน ทุกอย่างหยวนๆกันได้ แค่ขยับคอครับ :-\

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:49:25 »
ผมเป็นคนบีบแตรกวนตีนเหมือนกันนะครับ
บีบยาวด้วย + แตรไฟฟ้าพ่วงรีเลย์ด้วย 

แต่รถกระบะผมมันดูทรง "วัยรุ่นสร้างตัว"   (โหลด ล้อ17 ท่อดัง ฟิล์มใส) 

ไม่เคยเจอปัญหานี้เลย    อาจจะเป็นข้อดีของการที่รถดูสถุน  5555555

ลองมองย้อนดูพอบีบแตรผมก็เไม่รอจ่อปากต่อคำ ผมก็ไปต่อของผม  แต่ในลานจอดไม่เคยเจอเหมือนกัน

ตอนวัยรุ่น เคยมีเรื่องกับมอเตอร์ไซต์รอบนึง  ถนนระหว่างจังหวัดมันตัดเลนออกมาก็บีบแตรยาว  ปรากฏว่า เร่งมามองหน้า  เราเลยเร่งตามไปบีบแตรกวนประสาท มันก็ตาม  เราเร่งควันดำใส่  ยื่งตามยิ่งดมควัน  สะใจดี 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:54:06 »
แค่โดนคนกวนตีนด้วยวาจา คุณถึงกับใช้คอนเนคชั่น รบกวนเพื่อนที่น่าจะมีตำแหน่งใหญ่โต เพื่อหาชื่อนามสกุล ที่อยู่ของเค้ากับเรื่องเล็กแบบนี้

ผมว่ามีคนน่ากลัวกว่าลุงนะ แต่แค่ไม่รู้ตัวอ่ะ

ผมค้นหาข้อมูลไว้ก่อนเผื่อเขามาทำอะไรรถผมครับจะได้ตามตัวถูกครับ ไม่มีอะไรแล้วก็แล้วกันไป ถ้าผมจะทำแบบที่คุณว่าจริง วันรุ่งขึ้นผมเอาของขวัญไปฝากถึงบ้านแล้ว ละแวกเดียวกันเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 14:54:50 »
แล้วแต่คนครับ บางคนเขาก็อาจจะตกใจ

พยายามบีบสั่นๆ ไว้ก่อน และ บีบตั้งแต่ช่วงอยู่ห่างๆ ไม่ใช่ขับมาไกล้ๆ แล้วบีบเลย อันนี้เป็นใครก็ตกใจครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:16:16 »
ในกรุงเทพเสียงแตรอาจแทนเสียงด่า(ความคิดบางคน)  แต่ ตจว ไม่ค่อยมีปัญหานะครับ บีบเตือนได้แต่สั้นๆจิ๊ดๆ ถ้าลากยาวก็อาจมีเรื่อง ผมเคยบีบลากยาวกับรถที่ตัดหน้ากระชั้นชิดมาก เขาคงรู้สึกผิดก็ไม่ได้ตอบโต้มา ก็จบๆกันไปให้อภัยกัน

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:18:25 »
เคยเจอแบบนี้ อยู่ในห้างรถเราคันแรกคันหน้าจอดให้คนลงเป็นคนแก่ก็เลยค่อนข้างช้า เรารอได้ไม่คิดอะไร แท๊กซี่ด้านหลังดันกดแตรซะงั้น สรุปเราโดนคนแก่หันมาชี้ด่าซะงั้น เราก็ถือซะว่าใครทำคนนั้นรับไป

**ไม่เข้าใจพี่แท๊กซี่เค้าจะรีบไปไหน กดจังแตร บางครั้งข้างหน้าเค้าติดกันรอๆ กดจริงกดจัง**

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:30:39 »

ผมคิดแบบนี้เลย และฟังดูเล่าแบบเข้าข้างตัวเอง
เหมือน จขกท.มาหาพวกด่าลุงในนี้ ยังไงไม่รู้

ดูคุณเป็นคนขึ้นง่ายเหมือนกัน + มีอวดอ้าง connection + คุกคามลุงทางอ้อมไปหาที่อยู่อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2021, 16:35:19 โดย nin122 »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:38:17 »
ไม่เข้าใจเหมือนกันครับทำไมคนหวั่นไหวกับแตรรถกันจัง

ถ้า sensitive ขนาดได้ยินไม่ได้เลย ควรใช้ขนส่งสาธารณะมากกว่านะครับ ถ้าอยู่ร่วมกับคนอื่นแล้วรับกฎสังคมไม่ได้อ่ะครับ

จะบีบเตือนบีบไล่ คนบีบมีเหตุผลแน่ๆครับ ลองเช็คตัวเองว่าทำไรผิดอยู่ป่าว ถ้าไม่ผิดก็ขับต่อไปครับ บีบเล่นๆก็คือคนไม่ปกติ

นอกจากผิดแล้วไม่รู้ตัวว่าผิดอันนี้น่ากลัวครับ มีเยอะด้วยสิ เหมือนพวกที่แช่ขวาแล้วถ่ายคลิปมาบอกว่าคนอื่นขับเร็วเกิน

ส่วนเคสที่อะไรนิดหน่อยก็ยาวๆ ด่าอันนี้ก็ต้องแยกบายเคสไปครับ เพราะไม่น่าจะปกติ

บีบสั้นๆ สองทีหรือ ทีเดียวผมเฉยๆ นะ แต่ถ้าบีบยาวผมก็โมโหเหมือนกัน

อ่อนไหวจังครับ ถ้าบีบยาวแล้วเราผิดผมว่าก็ไม่ควรโมโหนะ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:41:59 »

ผมค้นหาข้อมูลไว้ก่อนเผื่อเขามาทำอะไรรถผมครับจะได้ตามตัวถูกครับ ไม่มีอะไรแล้วก็แล้วกันไป ถ้าผมจะทำแบบที่คุณว่าจริง วันรุ่งขึ้นผมเอาของขวัญไปฝากถึงบ้านแล้ว ละแวกเดียวกันเลย

ไม่มีอะไรก็แล้วกันไป?

1. คุณอ้างว่าคุณรู้ชื่อนามสกุลที่อยู่เค้าหมดแล้ว
2. คุณบอกว่าถ้าลุงได้มาอ่าน ระวังเจอคนอื่นแล้วจะตายฟรี

ก็ยังยืนยันว่ายังไม่รู้ตัวอีกครับ ว่าคนที่ควรปรับปรุงการควบคุมอารมณ์และวิธีการแก้ปัญหา ไม่ได้มีแค่ลุง

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:47:23 »
ไม่อยากฟังความข้างเดียว ต้องดูคลิปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:53:06 »
เตือน กดเบาๆ สั้นๆ 1 ทีพอครับ
กด ยาวๆ กดหลายที อันนี้บ้านเราไม่ชอบ
แตรศูนย์คือเสียงเบา แตรแต่งคือต่อให้กดเบา ก็ดูเหมือนด่าเค้าครับ

แต่ก็เคยเจอคนที่ไม่พอใจเพราะเสียงแตรเตือนเหมือนกัน แต่ให้เค้าผิดจริง และเรากดสั้นๆ เบาๆ
เคสผมหนักว่า ขับรถกวนผมยาวๆเลย จนต้องแวะปั๊มสงบอารมณ์

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2021, 15:56:54 »
ขับชนกันที่อินเดีย
คันที่ผิดคือ คันที่ไม่ให้สัญญานแตร ครับ