ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1M ไปตกที่ Jolion คิดเห็นยังไงกันบ้างนะครับ ผู้ใหญ 2 เด็ก 2  (อ่าน 6412 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
รู้อะไรไม่เท่ารู้งี้
ถ้าอยากจะลองก็จัดไปครับ ไม่งั้นก็ค้างคา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจอการออกแบบรถทั้งคัน (ไม่รวมดีไซน์รถ) แล้วสอบตก แฮะ   

แต่ถ้าชอบมากอยากลองก็จัดไปเอาให้หายคาใจครับ    8) 8) 8)
ไม่งั้นซื้อรถที่ตัวเองไม่ชอบมาแล้วมาเหลียวมองทุกครั้งไม่มีความสุขครับ  ;) ;) ;)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าเน้นประหยัดไป HRV

แต่ถ้าจะเอา Technology ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
GWM ขายดีในจีน เพราะเป็นรถ ICE
ไทยเป็นประเทศแรกที่ได้ใช้ HEV และ PHEV

toyota กว่าระบบ hybrid จะเสถียร ใช้เวลาตั้งกี่ปี
ก็ลองพิจารณาดูครับ

แต่ถ้าเป็น BEV ก็น่าสนใจกว่า HEV

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ผมเชื่อว่าคุณภาพตามราคาครับ  ไม่มีของดีราคาถูกหรอก  ถ้าพร้อมรับความเสี่ยงก็ลองดู  แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวเลือกเจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jame894561

จากประสบการณ์เอารถตลาดเถอะ อย่าเป็นหนูทดลองเลย เล่นของแปลกเจ็บช้ำกันมาเยอะแล้ว

ยกเว้นรวยจริงใช้ไปไม่ถูกใจก็ขายถูกๆ แบบนี้โอเคซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

1M มีทอน ก็ลองดูได้ครับ

ออฟไลน์ tleema

ขออนุญาต แปะลิ้งค์นะครับ

ลองดู ช่วยในการตัดสินใจ ฟังจากคนใช้จริงยี่ห้อนี้ดู

ออฟไลน์ yamadaisdead

• Jr. Member
  • **
แบรนด์ใหม่มีความเสี่ยง

ถ้ารับriskได้ก็ลุยเลยครับถ้าใจชอบ

ออนไลน์ Buffy

โดยส่วนตัว หากยังมีรถญี่ปุ่นในราคาไม่ได้ต่างกันมาก ผมยังไม่พร้อมลองใช้รถจากจีนครับ.......

ออฟไลน์ EDS

ลองตัดสินใจดีๆนะครับ
ถ้าคิดว่าดีแล้ว รับความเสี่ยงต่างๆได้ ก็จัดไป
สำหรับผมเล่นรถตลาดก่อน เจ้าใหม่ๆทั้งหลาย 5ปีไปแล้วค่อยมาดูกัน

ออฟไลน์ PaPaMan

จากประสบการณ์เอารถตลาดเถอะ อย่าเป็นหนูทดลองเลย เล่นของแปลกเจ็บช้ำกันมาเยอะแล้ว

ยกเว้นรวยจริงใช้ไปไม่ถูกใจก็ขายถูกๆ แบบนี้โอเคซื้อเลยครับ

นึกถึงตอนฮุนไดมาเปิดตลาดเมืองไทยเลยครับ รถเกาหลียี่ห้อแรกที่เข้ามาทำตลาดเมืองไทย ราคาถูก + ขายดีมาก แล้วเป็นไง

ออฟไลน์ KTN88

แนะนำ HRV, CROSS ครับ หรือถ้าไม่เน้นไฮบริดไป Subaru ก็ได้

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ซื้อรถคุ้ม แต่ถ้าซื้อมาแล้วมันต้องเข้าศูนย์สองสามครั้งมันก็ไม่คุ้มแล้ว H6ทุกวันนี้ก็ล่อๆแล่ๆ ดับกันทุกวันแถมทุกคันที่เป็นแก้ไม่จบ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รถทรง Suv ราคาแตะๆล้าน ถ้าไม่มีฝาท้ายไฟฟ้า ไม่น่าซื้อเลยครับ รวมถึง XV ด้วย

ออฟไลน์ renew

Honda Toyota โหลๆ แต่มันทนกว่านะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเปนคันแรก หรือกำลังเปลี่ยนคัน แล้วใช้หลักๆคันเดียว hrv หรือ crossเหอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ deertesla

นึกถึงตอนฮุนไดมาเปิดตลาดเมืองไทยเลยครับ รถเกาหลียี่ห้อแรกที่เข้ามาทำตลาดเมืองไทย ราคาถูก + ขายดีมาก แล้วเป็นไง
แต่ผมว่าคุณภาพการผลิตตอนนั้น ฮุนไดมีคุณภาพดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Boycm009

เชียร์ HRV  ครับ

ออฟไลน์ NKORAT

• Newbie
  • *
ราคาแทบไม่ต่างเจ้าตลาดถ้าชอบแบบไม่เหมือนใครมากผมเอา xv

ออฟไลน์ eaklego

เชียร์ให้ท่านซื้อครับ ต้องการผู้กล้าแบบท่านนี่แหละ

ออฟไลน์ panupong508

ใช้งานทั่วไป เน้นความคุ้มค่า ผมว่าตอบโจทย์อยู่นะครับ

ออฟไลน์ REX

ถ้าต้องการความชัวร์ รถพวก toyota honda ดีกว่า
ถึกทน แต่โหลกว่าชาวบ้าน
GWM ทำได้ไม่นาน ต้องเรียนรู้ความเสถียรในการทำรถ อีกอย่างน้อย 10 ปี
ไม่ไช่ไม่ดี  เพียงแต่ยังไม่ไว้ใจ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ถ้าชอบหมดทุกอย่าง แล้วที่บ้านมีรถสำรอง ก็เล่นได้เลยครับ
แต่ถ้าเป็นคันเดียวของบ้านแนะนำไป HR-V ตัวล่างหรือตัวกลางดีกว่าครับ

ถ้าไม่สนภายใน อยากได้ hybrid crossover ที่ราคาต่ำล้าน ลองหา nissan Kicks ดูครับ ขายไม่ดีส่วนลดน่าจะเยอะ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
็สำหรับผมในเงื่อนไขถ้าเป็นรถคันเดียวของบ้าน ในตอนนี้คงขอไป HRV ตัว EL ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

็สำหรับผมในเงื่อนไขถ้าเป็นรถคันเดียวของบ้าน ในตอนนี้คงขอไป HRV ตัว EL ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

รถคันเดียวในบ้นไปครอสเถ๊อะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผม ต่อให้ขาย 8 แสน ผมก็ไม่ซื้อครับ ไม่ใช่เพราะรัก หรือ เกลียด นะครับ

นาทีนี้ของ HR-V หรือ Toyota Cross เท่านั้นครับ ถ้าต้องการ SUV ไซต์นี้ เพราะ 2 คันนี้ ออฟชั่นและลูกเล่น มันไม่ได้แพ้ใครแล้ว

เมื่อก่อนตอน Mazda เอา CX-3 มา อาจจะมองว่า Mazda CX-3 มาพร้อม i-Active Sense และออฟชั่นอื่นๆ ที่ค่ายตลาดอย่าง Honda Toyota ยังกั๊ก ไม่ยอมใส่มาให้ ทำให้ CX-3 เด่นขึ้นมา และมีที่ยืนในตลาดนี้ได้

แต่ทุกวันนี้ ค่ายหลักเขาใส่มาให้หมดแล้ว และ จุดแข็งเขาคือ แบรนด์ และ ศูนย์บริการ

สิ่งที่ Jolion หรือ GWM ต้องทำ คือ
- ความน่าเชื่อถือของแบรนด์ ไม่ทิ้งลูกค้าใช่ไหม..?
- ศูนย์บริการ มีกี่ที่ละ...?
- บริการหลังการขาย เป็นไงบ้างละ...?
- ตัวรถเป็นยังไงบ้าง ระยะสั้น ระยะยาว ตอบได้ไหม....?
- การซ่อมบำรุง อะไหล่ เป็นยังไงต่อละ...?

ถ้าผมจะมอง Jojion หรือ GWM ผมขอให้เขาพิสูจน์ทุกข้อที่ว่ามา สัก 4-5 ปี ก่อน

เมื่อตอนนั้น มองแล้วว่า ทุกอย่างโอเค เขาทำทุกข้อออกมาดี และ เห็นภาพชัดเจน วันนั้น ถึงจะกล้าเลือกครับ

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
ลูก 2 เมีย 1 หรือ ลูก 1 เมีย 2 แล้วมีรถคันเดียว ต้องเอารถที่ไม่งอแง หรืองอแงแล้วรักษาง่าย

Cross เท่านั้นครับ แต่ถ้าไม่ชอบพี่โตก็ HRV จบครับ อีก 5 ปีค่อยมามอ
รถจีน

ออฟไลน์ deertesla

สำหรับผม ต่อให้ขาย 8 แสน ผมก็ไม่ซื้อครับ ไม่ใช่เพราะรัก หรือ เกลียด นะครับ

นาทีนี้ของ HR-V หรือ Toyota Cross เท่านั้นครับ ถ้าต้องการ SUV ไซต์นี้ เพราะ 2 คันนี้ ออฟชั่นและลูกเล่น มันไม่ได้แพ้ใครแล้ว

เมื่อก่อนตอน Mazda เอา CX-3 มา อาจจะมองว่า Mazda CX-3 มาพร้อม i-Active Sense และออฟชั่นอื่นๆ ที่ค่ายตลาดอย่าง Honda Toyota ยังกั๊ก ไม่ยอมใส่มาให้ ทำให้ CX-3 เด่นขึ้นมา และมีที่ยืนในตลาดนี้ได้

แต่ทุกวันนี้ ค่ายหลักเขาใส่มาให้หมดแล้ว และ จุดแข็งเขาคือ แบรนด์ และ ศูนย์บริการ

สิ่งที่ Jolion หรือ GWM ต้องทำ คือ
- ความน่าเชื่อถือของแบรนด์ ไม่ทิ้งลูกค้าใช่ไหม..?
- ศูนย์บริการ มีกี่ที่ละ...?
- บริการหลังการขาย เป็นไงบ้างละ...?
- ตัวรถเป็นยังไงบ้าง ระยะสั้น ระยะยาว ตอบได้ไหม....?
- การซ่อมบำรุง อะไหล่ เป็นยังไงต่อละ...?

ถ้าผมจะมอง Jojion หรือ GWM ผมขอให้เขาพิสูจน์ทุกข้อที่ว่ามา สัก 4-5 ปี ก่อน

เมื่อตอนนั้น มองแล้วว่า ทุกอย่างโอเค เขาทำทุกข้อออกมาดี และ เห็นภาพชัดเจน วันนั้น ถึงจะกล้าเลือกครับ
ถ้าให้เอาcorolla cross ผมไปเอาcx3ดีกว่าครับ รับหน้าตามันไม่ได้จริง ถ้าhrv ก็มีแต่ไฮบริด เอาจริงๆก็ไม่ได้ประหยัดมาก