ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงกับงงเมื่ออยู่ๆพ่อไปจองดีแมกซ์ซะงั้น  (อ่าน 3434 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
เมื่อสักเดือนสองเดือนก่อนที่บ้านผมคุยกันเล่นว่าอยากจะเปลี่ยนรถ คันเก่าที่พ่อใช้เป็นประจำคือฟอร์จูนเนอร์ 3.0 ซึ่งอายุอานามมันก็เข้าหลักสิบปีแล้ว อยากขับคันใหม่ๆบ้างแม่ก็อยากได้ฟอร์จูนเนอร์เหมือนเดิมนี่แหละ กะจะเอาเป็นตัวรีเจนเดอร์ เอาเครื่อง2.4 พอเพราะไม่ได้ซิ่งอะไรมากมายออกตจว.ก็ขับเรื่อยๆ110-120 แต่พ่อบอกว่าไปเอาพวก4ประตูดีกว่าเพราะส่วนใหญ่ไปไหนมาไหนก็ไปกันแค่2คนกับแม่ ยิ่งตอนกลับบ้านตจว.มักจะมีของให้ต้องขนกลับมาอยู่ตลอด ผมก็เลยให้พ่อรอดูไวลด์แทรคตัวใหม่ไหมละช่วงปีหน้าก็มาแล้ว แต่พ่อบอกฟอร์ดก็เคยใช้แล้วอยากลองเล่นตัวอื่นบ้าง (ที่บ้านมีไวลด์แทรคอยู่แล้วคันนึงแต่เป็นรถที่ผมใช้เองซะส่วนใหญ่) แล้วหลังจากนั้นต่อมาพ่อก็ชอบพูดถึงดีแมกซ์ตัวใหม่มาตลอดซึ่งผมก็ไม่คิดหรอกว่าจะเอาจริงๆ เพราะไม่เคยเห็นจะชอบอะไรอีซูซุสักอย่าง(ยกเว้นรถบรรทุกใช้อีซูซุตลอด)

แต่ล่าสุดพ่อผมแอบไปจองดีแมกซ์ตัวไฮแลนเดอร์3.0ตัวท๊อปสุดเฉยเลย ผมเลยถามว่าเอาจริงเหรอ คิดดีแล้วเหรอ มันขับสู้ฟอร์ดไม่ได้นะ  แต่พ่อก็บอกอยากได้มานานแล้ว สีเทาแลมโบ้เห็นแล้วถูกใจเลย เรื่องขับพ่อผมไม่ซีเรียสเพราะเน้นขับสบายๆไปเรื่อยๆ และก็อยากได้รถที่ใช้แล้วสบายใจในระยะยาว

เอาจริงนะผมก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วยซักเท่าไรจริงๆอยากให้รอดูไวลด์แทรคตัวใหม่ก่อน ผมควรจะแนะนำพ่อยังไงดี รึว่าปล่อยให้ท่านเลือกที่สบายใจจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: ถึงกับงงเมื่ออยู่ๆพ่อไปจองดีแมกซ์ซะงั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 11:34:03 »
ขออนุญาตแนะนำนะครับ ก็ตามใจคุณพ่อเลยครับปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ปลูกอู่ตามใจผู้นอนครับ คุณพ่อท่านก็จะได้ขับรถที่ท่านชอบแล้วยิ้มร่า  ดีกว่าให้ท่านขับรถที่ท่านไม่ชอบ แล้วทนขับนะครับ

ปล.
อันนี้พูดถึงอารมณ์ ความชื่นชอบ ของผู้ขับขี่นะครับ  ไม่ได้เกี่ยวข้องกับคุณภาพรถ. แต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ frame@kk

Re: ถึงกับงงเมื่ออยู่ๆพ่อไปจองดีแมกซ์ซะงั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 11:49:15 »
ถ้าเอาจากผู้ใหญ่หลายๆท่านคนใกล้ตัว ถ้ารถกระบะ รถใช้งาน เขาจะมีความรู้สึกว่าอีซูซุรถมันไว้ใจได้ ทนทาน ใช้ยาวๆสบายใจ

และยิ่งใช้รถบรรทุกอีซูซุอยู่แล้ว ผมเลยคิดว่าท่านน่าจะมีความพอใจในแบรนด์มากระดับนึงเลยครับ ช่วงหลังมาอีซูซุทำรถกระบะหน้าตาสวยหล่อขึ้นเยอะ และออฟชั่นก็แข่งขันได้ ไม่ได้น้อยจนทำใจซื้อไม่ได้ ถ้าคนต้องการออฟชั่นเหมือนสมัยก่อน

ถ้าท่านชอบ และอยากได้ก็โอเคแล้วครับ อย่างน้อยๆคันนี้ท่านก็เป็นคนใช้หลัก

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:05:00 »
          ความชอบเป็นรสนิยมส่วนตัว  ความชอบที่ไม่เหมือนกันเป็นเรื่องปกติ  เราต้องเคารพในความเห็นของผู้อื่น

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:11:27 »
ถือโอกาสได้ลองของที่นึกไม่ถึงไปเลยครับ
อาจจะ ว้า...ไม่น่าตามใจพ่อ หรือ โห...พ่อเลือกดีอะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:21:33 »
พ่อชอบ  ปัญหาตัวรถก็ไม่ค่อยมี

คุณก็ไม่ค่อยได้ใช้คันนี้

ต้องถามว่าทำไมจะไม่ซื้อมากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:46:17 »

ผมงงว่า ในเมื่อมี กะบะ Ford อยู่คันแล้ว
จะไป บังคัยให้พ่อออก อีกคันทำไมครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 12:48:39 »
อิผุมันก็ไม่ได้แย่ ออกแบบปุ่มอะไรมันก็ดูใช้ง่ายเหมาะกับคนมีอายุ เผลอๆพ่ออาจจะลำคานจอ wt ตัวใหม่ก็ได้เล่นยัดทุกอย่างขึ้นจอแบบนั้น

แต่อ่านไปอ่านมาก็คือจขกท.อะแหละอยากได้wtใหม่ ;D

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 13:43:40 »
" แต่พ่อก็บอกอยากได้มานานแล้ว สีเทาแลมโบ้เห็นแล้วถูกใจเลย "

ชัดเจนขนาดนี้ ก็ไม่มีเหตุผลอะไร จะไปเปลี่ยนในหรือขัดใจคุณพ่อแล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 13:50:49 »
ผมว่าควรให้รอนะ

เสนอแบบนี้  คือ เอาwildtrKให้แกขับ

แล้วคุณก็ไปเอาตัวใหม่  จบสุด
พ่อไม่น่าปฏิเสธwildtrak ของคุณเพราะเขาก้แชอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 13:51:03 »
นอกเรื่อง ทำไมคน gen BB ชอบรถกระบะกันจัง โดยเฉพาะตัวยกสูง ทั้งๆที่มันขับ หรือนั่งโดยสาร ไม่สบายเอาซะเลยครับ   ความเอนกประสงค์ ก้อสู้ ppv ไม่ได้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 14:09:30 »
ผมเคยมีฟอร์ 3.0 เหมือนกัน และตอนนี้ก็ใช้ไวลด์แทรค 3.2 ด้วย ฟอร์ดขับดีกว่าทุกประการครับ
แต่ความชอบคนเราไม่เหมือนกัน ตามใจท่านจะดีกว่าครับ ผู้สูงอายุขับไม่ปรุ๊ดปร๊าด ถึงขับรถกระบะรุ่นใหม่ก็ไม่ได้ดึงสมรรถนะของรถออกมาเต็มที่อยู่ดี ขับไปเรื่อยๆขับยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน
เรนเจอร์ตัวใหม่ได้หน้าจอเบ้อเริ่มเทิ่ม เกรงว่าผู้ใหญ่จะใช้งานไม่สะดวกนะครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 14:28:20 »
พ่อชอบ  ปัญหาตัวรถก็ไม่ค่อยมี

คุณก็ไม่ค่อยได้ใช้คันนี้

ต้องถามว่าทำไมจะไม่ซื้อมากกว่า

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 14:38:28 »
ปล่อยตามใจท่านครับ เน้นถูกใจคนขับดีที่สุด

แชร์ให้ฟังของญาติ พี่ผมคนนึงเจ้าของรถเค้าชอบฟอร์ดอยากได้ฟอร์ดชอบทรงจะไปแต่งแนวๆเมกันๆ แต่พี่ผมอีกคนบอกว่าเอามิตซูดีกว่าออฟชันคุ้มค่าบวกกับกลัวฟอร์ดจุกจิกซ่อมแพง จนท้ายที่สุดไปออกมิตซูมาพี่เจ้าของรถแทบไม่แตะมิตซูคันนี้เลย แล้วก็ยังแอบมองฟอร์ดอยู่เรื่อยๆ รถใหม่แต่ไมล์แทบไม่ขยับแทบไม่จับรถคันนั้น ดูทรงถ้าตอนนั้นไปฟอร์ดเค้าน่าจะแฮปปี้กว่านี้ แต่ก็เข้าใจคนเชียร์ว่าหวังดีแต่บางทีถ้าเค้าชอบก็เลือกตามใจเค้าครับแฮปปี้กว่าเยอะ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 17:22:13 »
นอกเรื่อง ทำไมคน gen BB ชอบรถกระบะกันจัง โดยเฉพาะตัวยกสูง ทั้งๆที่มันขับ หรือนั่งโดยสาร ไม่สบายเอาซะเลยครับ   ความเอนกประสงค์ ก้อสู้ ppv ไม่ได้

ไม่ใช่จะดราม่านะ แต่ผมมองมุมไหน กระบะ4ประตูก็ใช้งานได้หลากหลายกว่า พีพีวีนะ

อย่างน้อยท้ายมันยังวาดพาดท่อได้  ขนของได้  แต่พีพีวี  มันได้แค่วางของชิ้นน้อยๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 18:45:39 »

ไม่ใช่จะดราม่านะ แต่ผมมองมุมไหน กระบะ4ประตูก็ใช้งานได้หลากหลายกว่า พีพีวีนะ

อย่างน้อยท้ายมันยังวาดพาดท่อได้  ขนของได้  แต่พีพีวี  มันได้แค่วางของชิ้นน้อยๆ

บางด้าน PPV ก็ทำได้ดีดว่า 4 ประตูนะครับ
เช่น บรรทุกตู้เย็น  โดยไม่ให้โดนแดด โดนฝน
ท่อ PVC เส้นเล็กๆ ยาว 4 เมตรก็ยัดในรถได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:00:14 »
น่าจะเพราะมี Ranger อยู่แล้วครับ ทำให้อยากลอง D-max ซึ่งมันก็สวยนะเจนนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:05:50 »
คนซื้อทั่วบ้านทั่วเมืองแปลกตรงไหน

เป็นอีกหลายๆบ้านจะงงออกฟอร์ตทำไมไม่ออกดีแมกซ์

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:24:09 »

บางด้าน PPV ก็ทำได้ดีดว่า 4 ประตูนะครับ
เช่น บรรทุกตู้เย็น  โดยไม่ให้โดนแดด โดนฝน
ท่อ PVC เส้นเล็กๆ ยาว 4 เมตรก็ยัดในรถได้ครับ

บรรทุกตู้เย็น  โดยไม่ให้โดนแดด โดนฝน > กะบะ พกผ้าใบคลุมก็จบละครับ คนนั่งหน้าได้อีก 4 คน
ท่อ PVC เส้นเล็กๆ ยาว 4 เมตรก็ยัดในรถได้ครับ > กะบะ บรรุทุกได้เป็นตัน PCV ยาวเกยหลัง
อย่าพยายาม เปรียบเทียบ หรือ ฝืนธรรมชาติรถ มันเลยครับ

ถ้าบอก PPV โดยสารคนได้ 7 คนนี่ผมจะไม่เถียงเลยครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2021, 19:37:39 »
ให้เค้าซื้อที่เค้าชอบไปครับ ถ้าเกิดซื้อ Ranger ใหม่แล้วมีปัญหาขึ้นมาจะมาเคืองเราได้ 5555 (ปล. ผมก็ใช้ Ranger อยู่นะ แต่ไม่มีปัญหา)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 01:12:12 »
ก็ไม่้ห็นตรงไหนไม่ควรให้ท่านออกนี่ครับอและไม่มีเหตุผลให้ออกwildtrackแม่แต่น้อยเพราะจขกทใช้อยู่แล้วครับ
เพราะฉะนั้นท่านชอบท่านใช้คือเหใาะสมทุกประการครับะบะบ้านผมมีเป็นtriton กับ v cross ก็ไม่เห้นมันจะแย่อะไรขนาดนั้น ผมเล่นคาอยรองเป็นหลัก แต่ฟอร์ดคือค่ายที่ผมจะไม่มีทางเอาเข้าบ้านแน่ๆ
้พราะแต่ละคนมีเหตุผมในการชอบของตัวเองครับ อย่ามองว่าสิ่งที่เราเลือกเห็นว่าที่ที่สุกสำหรับเราต้องดีที่สุดสำหรับทุกคนครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 02:44:57 »
ผมคิดว่าผมเข้าใจคุณพ่อคุณนะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาคือว่า หลายปีก่อนพ่อผมก็อายุ60กว่าๆแล้ว อยากได้รถใหม่ผมก็เชียร์ E-class น้องสาวก็เห็นดีด้วย ซึ่งแต่ก่อนพ่อขับS-class ผมก็คิดว่ารถใหม่ถ้าเป็นE-classมันเล็กลงพ่อขับได้แน่นอน พ่อก็ซื้อตามแรงเชียร์ของลูกๆ พอได้รถใหม่มามันไม่ใช่เลย พ่อไม่HappyกับE-class พ่ออยากได้รถที่ระบบไม่ซับซ้อนเพราะเค้าอายุเยอะมากแล้ว (ตอนนั้นเค้าอยากได้Camry Accordตัวล่างๆไม่มีoption อะไรเลย) ผมสอนการใช้หน้าจอต่างๅมันซับซ้อนเกินไปกับอายุเค้า สุดท้ายเค้าก็กลับไปขับรถคันเก่า ส่วนคันใหม่จอดยาวๆ ทุกวันนี้ผมเองต้องเอามาขับสลับใช้งานให้มันได้วิ่งบ้าง มาถึงตอนนี้พ่อผมมีความสุขกับซีวิคมากกกกกก

ถึงเจ้าของกระทู้ คุณพ่ออยากได้อะไรก็ให้เค้าเถอะ เค้ารู้ตัวเองดี

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 07:56:47 »
ไม่แปลกหรอกครับคุณพ่อชอบ ซึ่งมันไม่ได้เลวร้ายอะไร รถตลาดเบอร์ 1  ไม่มีอะไรน่ากังวล

ถ้าพ่อไปจอง mg ก็ว่าไปอย่าง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 10:29:05 »

บรรทุกตู้เย็น  โดยไม่ให้โดนแดด โดนฝน > กะบะ พกผ้าใบคลุมก็จบละครับ คนนั่งหน้าได้อีก 4 คน
ท่อ PVC เส้นเล็กๆ ยาว 4 เมตรก็ยัดในรถได้ครับ > กะบะ บรรุทุกได้เป็นตัน PCV ยาวเกยหลัง
อย่าพยายาม เปรียบเทียบ หรือ ฝืนธรรมชาติรถ มันเลยครับ

ถ้าบอก PPV โดยสารคนได้ 7 คนนี่ผมจะไม่เถียงเลยครับ
ฝืนธรรมชาติรถตรงไหนครับ
ก็มันกันแดด กันฝนได้จริง โดยที่ไม่ต้องไปซื้อผ้าใบเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 22:01:57 »
ไม่แปลกหรอกครับคุณพ่อชอบ ซึ่งมันไม่ได้เลวร้ายอะไร รถตลาดเบอร์ 1  ไม่มีอะไรน่ากังวล

ถ้าพ่อไปจอง mg ก็ว่าไปอย่าง

แอบแรงตรงประโยคสุดท้าย
แต่...ผมเห็นด้วยครับ 8)

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 08:40:44 »
กระบะสี่ประตู ก็คงมีแค่ isuzu สวยสุด และแจ่มสุดในตอนนี้นะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 09:12:44 »
ถ้าพูดถึง กระบะที่มั่นใจได้ในระยะยาวก้ izusu ครับ มีปัญหาอะไรเรียกมาเปลี่ยนตลอด บางทีเอารถไปเช็คระยะปกติ เค้าก็จับเปลี่ยนให้เลย (คนเข้าอู่นอก อด) คงชอบเพราะเครื่อง 3.0 ด้วยมั้งครับ เพราะพี่โตได้แค่ 2.8 คนรุ่นเก่าๆชอบเครื่องใหญ่ๆเลขเยอะๆไว้ก่อน

แต่เรื่องการขับขี่ ออฟชั่นโดยรวม
นวร่าบางศูนย์โปรโหดมาก ให้เบาะไฟฟ้าปรับ 8 เพนเดิ้ลชิฟ โซ๊คFoxหน้าหลังชุดละ 6หมื่น  ผมนี้ยังตกใจเลย

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 17:16:40 »
ผมว่า isuzu เป็นรถที่น่าใช้ ศูนย์ฯ หลังการขายก็ดี รุ่นนี้ ทรงก็สวย ไม่เห็นจะเสียหายตรงไหนนะครับ
ผมว่ามันเชื่อถือได้ ที่บ้านใช้ isuzu มา 2 คัน ตอนนี้ที่บ้านผมก็ใช้ 4 ประตูอยู่คันนึ่ง หมดประกันแล้ว
แผงบังแดดหักเพราะคนทำ ศูนย์ยังเปลี่ยนให้ฟรีเลย ความไว้ใจตัวรถ ผมไว้ใจ isuzu มากกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 18:12:30 »
ใช้แล้วอาจจะติดใจเหมือนพ่อผม
แรกๆอยากได้ฟอร์ด แต่มีเฟียสต้าเลยตัดทิ้ง

แล้วก็เลิกพูดถึงฟอร์ดไปเลย

isuzu น่าใช้ ยกเว้นตัวใหม่ปัญหาเยอะ

ออฟไลน์ cutimango

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 18:16:42 »
Isuzu ตัวนี้ผมว่าสวยนะคับ ไปลองนั่งใน Motor Show มาข้างในสวยบรรยากาศดีมากครับ ไม่แปลกใจที่คุณพ่อชอบครับ  :)