ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ  (อ่าน 7997 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 09:42:42 »
ขึ้นกับรุ่นรถแล้วก็บุคคลิกของคนขับเวลาก้าวลงจากรถด้วยครับ

ถ้าคนขับวัยรุ่นหน่อย แต่งตัวดี >>> คุณหนู , ลูกคนรวย
ถ้าคนขับกลางคน แต่งตัวลำลอง , ชุดอยู่บ้าน >>> คนชั้นกลาง แต่มีเงินพอสมควร
ถ้าคนขับวัยหนุ่มแต่งตัวดี >>> เพิ่งรวย yuppy , ธุรกิจออนไลน์ รายได้ดี
ถ้าคนขับสูงวัย + พุงพลุ้ย >>> เสี่ยเจ้าของกิจการ รวยมานานแล้ว ( ถ้าเบ้นซ์รุ่นเก่าๆ >>> ข้าราชการเกษียณ)
ถ้าคนขับหน้าตาไม่น่าไว้วางใจ >>> ธุรกิจสีเทาป่าวว้า.... ??

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ต้องการบูลลี่ใคร

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
Re: ขับ Benz ช่วยเสริมภาพลักษณ์จริงเหรอครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 10:19:00 »
ไม่แปลกครับ มีผลกับภาพลักษณ์แน่นอน ต้องยอมรับว่าคนเราต้องดูกันที่ภายนอกเป็นอันดับแรกอยู่แล้ว อีกอย่างตราดาวมันเสริมภาพลักษณ์มากเวลาไปทำธุรกิจจริง ๆ ครับแนว ๆ ระดับประธานหรือเจ้าของกิจการเอาไว้ใช้ทำงานน่ะครับเดินทางเจรจาธุรกิจหลักล้านอัพ เขาไม่ได้ดูว่ารถแรงไหมแต่ดูกันที่ความหรูหรามีระดับ

อีกอย่างมันให้ความรู้สึกถึง บารมี อำนาจ พลัง ความมั่งคั่ง การประสบความสำเร็จในชีวิต ด้วยครับโดยเฉพาะรุ่นเก่า ๆ ที่ออกแบบหรูหรา

นอกจากนี้ถ้าดูในหนังหลายเรื่อง ตราดาวยังถูกใช้ในแวดวงธุรกิจสีเทาด้วยประมาณผู้มีอิทธิพล มาเฟีย ยากูซ่า มันก็ให้ความรู้สึกน่ายำเกรงน่ะครับ ฮ่า ๆ ยิ่งเป็นรถสีดำก็ยิ่งโหดสุด ๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 10:52:54 »
ทำงานกับผู้หลักผู้ใหญ่ นายเป็นคนใหญ่โต ทำราชการ เป็นตำรวจใหญ่ บริษัทให้ความสำคัญกับภาพลักษณ์องค์กร
>> จัดไปตราดาวซักคันวิ่งวันทำงาน กินเลี้ยงวันหยุดพบปะญาติผู้ใหญ่เขาจะชมว่าไอ้หนุ่มนี่มีรสนิยม

เป็นคณะกรรมการบริษัท เป็นเจ้าของธุรกิจสต. ทำงานบริษัทเอกชนทั่วไป เป็นแพทย์ นักธุรกิจที่ต้องดิวกับต่างชาติ
>> Audi BMW Porsche Tesla สีตามใจเลย ฝรั่งเขาเลิกงมงายในแบรนด์ตราดาวนานละ ไม่สิ ไม่เคยสนด้วยซ้ำ

8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:19:08 »
 ??? ::)

วันที่ 16 มกรา ลองขับ Benz / BMW (ใหม่ๆ ถ้าป้ายแดงยิ่งดี)ไปอาบอบนวดนึง
สัปดาห์ถัดมา ขับรถกลางๆ  เช่น Civic FD ไปอีกอาบอบนวดนึง
2 อาบอบนวดนี้ เกรดเดียวกัน (ค่ารอบพอๆกัน ไม่แพงมากเว่อ) แต่คนละเจ้าของกัน > ยามไม่ใช่ชุดเดียวกัน
ลองสลับไปทุกอาทิตย์ เป็นกิจวัตร ผ่านไป 2-3 เดือนแล้วลองดูท่าทางของยามที่ปฎิบัติกับเรา
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:02:32 »
แน่นอนครับ ภาพลักษณ์ หน้าตา มีผลกะการได้รับการปฏิบัติครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:25:59 »
mb ผมว่า ออกแนว play safe  ซึ่งได้ชัวร์ ๆ เรื่องภาพลักษณ์ ความหรู ความรวย
แถวบ้านผม เจอ mb ก็เห็นหลายคันพอสมควร เยอะกว่า bm ด้วย

พอไปเจอ cayenne , tt , es300h  นี่นอกจากฟีลมีกะตังค์แล้วได้ความแตกต่าง สะดุดตาด้วย
แต่ขับผ่านกลางเมืองคนทั่วไปผมว่าเค้าไม่รู้จัก มองเป็นรถแปลก ๆ ที่ไม่รู้จักยี่ห้อคันนึง 

ส่วนผมที่ตามข่าวรถตามประสา เคยตามหลัง cayenne ฟีลคือพี่แกดูเป็นเซเลบมาก
แต่คนอื่น ไม่ชายตามอง เผลอ ๆ คิดว่าคันใหญ่ ๆ  คงเป็น ftn รึเปล่า  ::)

อันนี้ความรู้สึกผมในฐานะคนต่างจังหวัด   :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:27:07 »
ตอบแบบไม่มีอคติคือ เสริมภาพลักษณ์จริงครับ

ไม่ใช่แค่ในไทย เอเชียบ้านเรา จีน เกาหลี ก็เป็นเช่นนี้ครับ

แต่สำหรับผม ขับรถสปอร์ตเท่กว่าครับ คนจะคอยมองผมลงจากรถ

แล้วก็ยังแอบมองอยู่เป็นระยะ เวลาอยู่ในเซเว่น หรือร้านกาแฟ

เวลาติดไฟแดงรถก็โดนคนจ้องมอง

ลงจากรถหรือขึ้นรถ คนก็มองผม

เวลาจะไปไหน ผมก็เลยกลายเป็นคนที่ต้องคอยเซ็ทผมก่อนออกจากบ้าน รองเท้าแตะใส่ไม่ได้เลย

ถ้าผมเอาเงินจำนวนเท่ากันนี้ไปซื้อ C คลาส ผมก็จะเป็นแค่คนที่ฐานะดีคนนึง

ไม่มีอะไรพิเศษ

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ติดใจเบนซ์ ผมก็เชียร์ให้ซื้อครับ

เพราะสุดยอดข้อดีของมันไม่ใช่ว่ามีดาว แต่เป็นการตกแต่งภายในที่สวยมากครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:32:33 »
          เอาเป็นว่าข้อเสนอของบริษัทใหญ่ๆเวลาต้องการซื้อตัวผู้บริหารที่เขาต้องการ ข้อแรก เงินเดือนสูงๆ  ข้อสองบ้านพัก  ข้อที่สาม รถบนต์ประจำตำแหน่ง เบนซ์ หรือบีเอ็มดับเบิลยู  ไม่เคยเห็นมีเสนอรถยี่ห้ออื่นเลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:53:01 »
ทั่วไปก็มองว่าภูมิฐานมีฐานะครับ แต่ถ้าอยู่ในสังคมอีกแบบถ้าไม่ใช่เบนซ์ตัวสูงๆหรือรถคลาสสิคแล้วจะกลายเป็นรถทั่วไปครับ ส่วนตัวผมว่าเดี๋ยวนี้ Toyota Alphard/ Vellfire หรือ Lexus LM/ RX ดูเป็นรถคนมีเงินในสังคมเมือง ตามโรงเรียนอินเตอร์เห็นรถพวกนี้เยอะจริงๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 14:57:23 »
จากประสบการณ์ก็จริงนะครับ ขับรถญี่ปุ่นไปยาม เด็กปั๊มคุยกับเราแบบนึง ขับเบนซ์ไปก็คุยอีกแบบนึง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 20:33:10 »
พ ศ .นี้ นั่งรถตู้ยี่ห้อดัง+คนขับรถ ไม่ว่าจะตจว. หรือ กทม.ก็ดูดีกว่าทุกมิติครับ มันเป็นเรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 20:51:42 »
ก็ได้เรื่องภาพลักษณ์ครับตามนั้น แต่เดี๋ยวนี้ราคามือสองก็ลงมาเร็วจัง
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 01:01:28 »
ของพรีเมียม ใช้ก็แปลว่ามีตังประมาณนึงอยู่แล้วครับ

ถ้าเหมารวมว่าคนขับ a class ไม่มีตัง แต่อย่างน้อยต่อให้เค้าผ่อนบอลลูน 72 งวดฟรีดาวน์ เงินเดือนเค้าก็ต้อง 2เท่าของค่าผ่อนป่าวครับ ไหนจะค่าอื่นๆดำรงชีวิตอีก ต่อให้เค้ากู้มา เค้าก็มีกำลังจ่าย มีเครดิตให้กู้อะครับ

เป็นพนังงานออฟฟิศกระจอกๆก็ต้องระดับ senior อะครับ จะตังพ่อตังแม่ ตังเสี่ย ก็สรุปได้ว่า เค้ามีตังใช้

แปะดาวกับใบพัดคือเซฟๆครับ คนรู้จัก ยิ่งคนรุ่นเก่า benz หรูสุดอยู่แล้วเพราะเป็นรถเสี่ย รถพระที่นั่ง ไรพวกนี้

มาถามในนี้เจอแต่คนเล่นรถก็ย่อมมีคอมเม้นว่า รวยสร้างภาพ รวยจิงต้องขับยี่ห้อ niche เอาจริงๆ ก็ไม่เสมอไปรึเปล่าครับ คนรวยใช้ของแมสแต่ตลาด premium ไม่เห็นแปลกเลยอะ

คนที่มอง lexus หรูคือคนกลุ่มน้อยมากกว่าครับ ผมใช้ lexus มาตลอดไม่ใช่เพราะอยากเป็นตลาด niche แต่ชอบความไม่จุกจิก

บอกเลยว่าประสบการณ์เราไม่ต่างจาก toyota camry ครับทั่วๆไป ไม่นับคนที่รู้จักนะ เผลอๆแย่กว่า
ล่าสุดหนักที่เคยเจอไปศูนย์ lexus รามอินทรา งานเปิดตัว nx เจ้าของ lexus GS ป้ายเหลือง เลิกผลิตแล้ว รปภ ไม่คุ้นหน้ารถว่าใช่แบรนด์ตัวเองรึเปล่ายังโดนไล่ไปจอดที่จอดพนักงานข้างหลังเลยครับ แต่ m340 โบกให้จอดข้างหน้า ผมโชคดีมากที่ขับ bmw ไปวันนั้น ไม่งั้นโดนด้อยค่าเหมือนกัน 555

มันไม่ใช่แค่แบรนด์ครับ มันคือโมเดลรถด้วย alphard หรือ rx ถึงจะเป็นโตต้า แต่เป็นที่จดจำว่าเสี่ยใหญ่คนรวยๆมักใช้กัน คนก็มองว่าหรูครับ หรือแม้แต่รถตู้ vw ที่มันถูกจัดเป็นรถขนของในยุโรปอะ มาไทยก็หรูครับ อาณิสงส์ ไป passat cc ว่าหรูรวยด้วยเฉยเลย งงเหมือนกัน

แต่ look เปลือกเบนซ์เครื่องโตต้า เสี่ยฟิล์มดำแปะตรานั่นนี่ อย่าหาทำเลย เห็นลุงๆชอบมาบอกให้ผมแปะ รปภ จะได้กราบกราน หลอก รปภ ได้แต่คนมองว่าเสล่อมากกว่านะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 06:30:44 »
เท่าที่พบ ยังมีคนส่วนไม่น้อยในเมืองไทยที่เป็นแบบนั้นจริงครับ  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 07:59:05 »
มันก้อเป็นความจริงนะ มีซักกี่คนถ้าทำงานก้าวหน้า ค้าขายมีเงินถึง จะไม่อยากลองซื้อมาใช้ซักคัน

เงินล้านมีคนอีกเยอะในประทศนี้ได้แต่ฝัน ไม่งั้นหวยคงหมดไปแล้ว พอขับรถซักยี่ห้อที่คนทั่วไปในสังคมได้แค่ฝันมันก้อเป็นจุดสนใจ อยู่แล้ว

แต่ที่น่าสนใจอีกอย่างเมื่อเป็นจุดสนใจแต่....ดันทำตัวไม่ดี คิดไปเองว่าคนสนใจ = กลัว ไม่กล้าว่าเพราะเกรงใจความรวย ตัดรถ เบียด แทรก ด่ายาม ....สารพัดที่เห็น ไอ้แบบนี้สิ เสริมภาพลักษณ์ด้านไม่ดีเข้าไปแทนซะงั้น

ผมก็อยากได้ แต่เป็นคนชอบรถเลยมีเป้าหมายอย่างอื่นแทน แต่เห็นใครขับก้อไม่อยากใกล้ เพราะกลัวเจอพวกมีเงินแต่นิสัยเสีย (ส่วนน้อยของสังคม) มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 09:20:20 »
คนเค้าเห็นว่าคุณขับรถอะไร แต่เค้าไม่รู้เหรอกในกระเป๋าคุณมีเท่าไหร่ ?

ลองถามตัวคุณ เห็นคนลงมาจากเบ็นซ์
กับอีกคนลงมาจากอีซุสุ มังกรทอง
คุณคิดว่าใครรวยกว่ากัน ?

คนหนึ่งใส่นาฬิกา CASIO
คนใส่นาฬิกา  Rolex
คุณคิดว่าใครรวยกว่ากัน ?

คนหลายคนอยากดูรวย
เพราะการดูรวย มักจะได้อะไรพิเศษกว่าคนอื่น

คนขับเบ็นซ์รวยไหม?
ผมก็ว่าต้องรวยระดับหนึ่งแหละ ไม่งั้นคงซื้อมาไม่ได้

แต่ผมใฝ่ฝันอยากขับไหม ?
ส่วนตัวเฉยๆครับ เก็บเงินไว้กินตอนแก่ดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 10:54:50 »
เรื่องภาพลักษณ์จริงครับ
ถ้าคุณเป็นผู้รับเหมา หรือเจ้าของบริษัท พวกนี้ช่วยเรื่องอิมเมจได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 11:27:44 »
ตอนขับ benz  เจอแยกวัดใจคนเบรคให้ แทกซี่ กระบะสร้างตัว รถตู้ เกิน 70% จะให้ทางเราไปก่อนครับ  อันนี้คือคอมเม้นเวลาแฟนเอาไปขับ เค้ารู้สึกว่าเวลาขับ benz แล้วคนเกรงใจ มันขับง่ายขึ้น โดยเฉพาะกับผู้หญิงที่ขับไม่เก่งมาก

ถ้าผมขับ benz คือไปห้างร้านในเมือง ก็ช่วยให้หาที่จอดง่ายขึ้นเยอะ  แต่ปกติผมขับ toyota ธรรมดาๆ ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบขับ benz เลยครับ  555  จนพอมีลูกแล้วแปะสติ๊กเกอร์ baby in car ก็มีคนให้ทางเยอะขึ้น
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 12:06:37 »
อยู่ที่มุมมองของใคร

สมัยก่อน ถ้ารถยุโรป ต้องนึกถึงเบนซ์ และ เบนซ์ เป็นยี่ห้อที่คนทั่วไป รวย ยัน คนจน หรือ หาเช้ากินค่ำ รู้ว่า มันราคาแพง เลยถูกมองว่า ต้องมีตัง ถึงจะซื้อได้

ทั้งที่บางคนขับ Jaguar ไปในบางพื้นที่ หรือ ต่างจังหวัด คนอาจจะไม่มองด้วยซ้ำ เพราะไม่รู้จักยี่ห้อ Jaguar

แต่ปัจจุบัน เขาเฉยๆ แล้วครับ อาจจะยังมีบางกลุ่มที่มองแบบนั้น แต่หลายคน เขาเฉยๆ แล้ว เพราะอาจจะด้วยราคามันจับต้องได้ และ วิ่งกันเกลื่อนแล้ว และ มีรถที่หรูกว่า เยอะแยะแล้วด้วย

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 23:22:30 »
ใช้ได้กับหลายกรณี

ตอนผมเริ่มทำบริษัทใหม่ๆ เคยใช้Benz W203 ไปขายโปรเจคสร้างบ้าน10ล้านให้เจ้าของบ้าน อีกบริษัทเขาขับCamry บริษัทผมเปิดใหม่ไม่มีประวัติผลงานก่อสร้างในไทย มีแค่งานทำถนน เอาสถาปนิกไปกับคอมตัวเดียว คู่แข่งขับCamry ACV30นั่งรอห้องรับแขก ผมเสนอเสร็จ ตกลงเลย เชิญCamryกลับบ้านไป

แต่ก็ไม่ใช่ทุกงานนะครับ บางงานเขาไม่ได้สนเราที่รถ เขาดูผลงาน ดูประวัติ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 10:59:15 »
ซื้อมาขับ เพราะ ชอบครับ
รถเยอรมัน ดี ทุกยี่ห้อ

ไม่ได้คำนึงถึงภาพลักษณ์อะไร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 11:28:24 »
ผมว่าจริงนะครับ สำหรับบ้านเรา

ยังคงให้ค่ากับเรื่องพวกนี้อยู่

เหมือนคนใส่เสื้อ ตัวเป็น พัน กับคนใส่เสื้อแถม หารู้ไม่ว่า กว่าจะได้เสื้อแถมมา ต้องซื้อของเป็นหมื่น  ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2021, 05:17:03 »
มีส่วนบ้างเล็กน้อยครับ แต่ไม่ใช่ทั้งหมด อาจจะช่วยให้ดูดีมีรสนิยมในการเลือกใช้ของบ้างอะไรแบบนี้

แต่ถ้าเป็นผม ผมขอเลือก Lexus ครับ ส่วนตัวผมใช้งานระยะยาว และไม่จำเป็นต้องใช้ภาพลักษณ์ครับ