ผู้เขียน หัวข้อ: เซลเสนอรถTest Drive วิ่ง 0 กิโลมาขาย  (อ่าน 6630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
Re: เซลเสนอรถTest Drive วิ่ง 0 กิโลมาขาย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2021, 13:09:01 »
อ่านแล้ว เหมือนหลายคนจะกลัวศูนย์ กลัวโดนหลอกกันเยอะ ... งั้นผมขอเล่าให้อ่านในขั้นตอนของโชว์รูมรถยนต์ละกันนะครับ ...

รถทดลองขับเนี่ย ทุกๆครั้งที่รถมีการเปิดตัวใหม่ หรือไมเนอร์เชนจ์มาเนี่ย สำนักงานใหญ่จะบังคับขายรถเทสไดร์ให้ ซึ่งทุกโชว์รูมต้องซื้อ ...

แต่ทีนี้เนี่ย เนื่องจากรถที่ไมเนอร์เชนจ์มา สิ่งที่เปลี่ยนไปก็แค่ option กับหน้าตาโดยรวม แต่การขับขี่ระบบเครื่องยนต์ช่วงล่างยังคงเดิม ดังนั้นถ้าขับคือมันแทบไม่ต่าง ..

ดังนั้นโชว์รูมจึงอยากเก็บรถเทสคันใหม่ไว้เพื่อขาย และเมื่อมีการทดลองขับก็ให้ลูกค้าลองขับกับคันเก่าได้

แต่ทีนี้ เงื่อนไขที่ทุกยี่ห้อทุกโชว์รูมกำหนดมาคือ รถที่ทางสำนักงานใหญ่ส่งให้โดยระบุเลขตัวถังมาแล้วว่าเป็นรถเทสไดร์ จะไม่สามารถขายได้เป็นเวลาอย่างน้อย 6 เดือน

ทีนี้มาถามประเด็นไมล์ 0 อันนี้ถามถึงความเป็นไปได้ที่หลายคนพูดมา การมีไมล์ 0 มันทำได้ไหม ก็ต้องบอกว่า ไม่ต้องถึงกับทำ เพราะบางทีรถใหม่ที่โรงงานส่งมาอาจถอดไมล์มา หรือ ถอดฟิวหน้าปัทมาทำให้ไมล์ไม่เดิน ซึ่งขั้นตอนนี้ แผนก PDI จะเป็นคนติดตั้งให้ทั้งหมดเสียก่อน เลขไมล์ถึงจะเดิน ซึ่งรถบางรุ่นทำได้ ถ้าฮอนด้าทำไมล์ 0 ง่ายมาก ก็แค่ถอดปลั๊คท้ายเกียร์ วิ่งข้ามจังหวัดไมล์ยังไม่ขึ้นเลยครับ ... ดังนั้นรถไมล์ 0 มาจากโรงงานเป็นเรื่องปรกติ เพราะเค้าถอดมาหมด แล้ว PDI ค่อยมาเปิดระบบก่อนส่งมอบลูกค้า ไมล์ถึงจะเดิน ..

ส่วนประเด็นที่ว่าซื้อดีไหม .. เป็นผมนะ "ซื้อครับ" ถ้าส่วนลดให้มาได้มากพอ คุ้มค่าที่จะรอจดทะเบียน 6 เดือน และเราก็ต้องรับรู้ด้วยว่า ถ้ารถคันนี้ไปเช็คศูนย์อื่น มันจะโชว์เลยครับว่าเป็นรถเทสไดร์เท่านั้น ซึ่งมันไม่มีผลกับการใช้งานหรือการรับประกันแต่อย่างใด ...

และนั้นคือเหตุผลที่ว่าทำไมถึงต้องมาเช็คระยะศูนย์เค้าเท่านั้นในช่วง 6 เดือนแรก เพื่อไม่ให้สำนักงานใหญ่รู้ไงว่าแอบขายก่อน 6 เดือน .. .

รายละเอียดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: เซลเสนอรถTest Drive วิ่ง 0 กิโลมาขาย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 11:55:09 »
รถโชว์ กับ รถเทส ไม่ต่างกันหรอกครับ สุดท้ายก้เอาไปวิ่งอยู่ดี และอย่างที่ท่านข้างบนว่า ต้อง 6 เดือน ถึงจะขายออกได้ครับ

เรื่องไมล์ 0 ไม่แปลกครับ ไม่ต้องกรอ แค่ไม่ต่อสายไฟไป วิ่งเท่าไหร่ ไมล์ก็ไม่ขึ้นครับ