ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามขอคำแนะนำหาซื้อรถมือสองเป็นรถสำรองคันที่ 2  (อ่าน 2354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Napoleon Dynamite

• Newbie
  • *
อยากขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ พอดีอยากได้รถมือสองไว้เอามาเป็นคันที่ 2 ของที่บ้านครับ ไว้สำรองถ้าจะมีเวลาขับจริงๆก็คงขับเสาร์-อาทิตย์ อยากได้รถที่ไปทางขับสนุก แรงบิดมีให้ใช้ เร่งแซงแบบไม่ต้องใช้พลังงานเยอะ เล่นโค้งเกาะถนนได้ก็ดีครับ

ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองครับ ออกตจว.นานๆที งบที่วางไว้คร่าวๆ 300,000 +/- ได้นิดหน่อยครับ ส่วนตัวไม่มีเพื่อนที่เล่นรถ หรือ มีรู้จักคนที่สามารถช่วยหาของหาอะใหล่ได้ครับ แต่ถ้าเล็กๆน้อยๆคิดว่าก็คงพอหาเปิด Youtube, Google หาวิธีเปลี่ยนแก้ไขเองคงพอไหวครับ

ตอนแรกมองรถ Coupe ไว้ แต่ที่บ้านมีคนป่วยต้องใช้รถเข็น เวลาไปไหนมาไหนก็ต้องเผื่อขนรถเข็นไปด้วยตลอดครับ เลยตัดใจดูแค่ 4-5 ประตูครับ (ต้องอุ้มขึ้นจากรถ และ หย่อนลงรถเพื่อนั่ง) รถยกสูงแบบ SUV PPV ก็จำเป็นต้องตัดออกด้วยครับ

จริงๆในหัวก็เคยมีความคิดอยากหารถมาทำเองเหมือนกันครับ เช่น เอา A31 มาวาง VQ35, เอา J31,32 มาวาง VQ35, เอา Lancer Ex 2.0 มาทำโบเอง หรือลง 4b11t พร้อมเกียร์ sst ทำขับ 2 ปกติ (คิดว่าต้องบานปลายแน่ๆ), เอา Fd มาวาง K24

เอารถปีเก่าๆมาวางเครื่องใหม่อะไรทำนองนั้นครับ แต่ก็ได้แค่คิดครับยังไม่แน่ใจว่าจะเวิร์คไหม จะจบไหม บานปลายไหม (จริงๆเป็น need ส่วนตัวอีกอย่างครับ ว่าอยากมีรถที่เอาไปร่วมงานต่างๆได้ เช่น car and coffee แบบจอดแล้วยืดอกได้ คุยกับคนอื่นได้บ้าง)

สุดท้ายยังไงก็ต้องรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ใน HLM ด้วยนะครับ มีความรู้ประสบการณ์มาแชร์มาเล่าให้ฟังเป็นแนวทางก็ได้เช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
          ถ้าเอารถปีเก่าๆมาวางเครื่องใหม่  ถ้าเครื่องที่วางเป็นเครื่องตัวแรงของรถยี่ห้อนั้นและรุ่นนั้นเอง ปัญหาจะไม่ค่อยมีครับ

ออนไลน์ Turin

Honda Stream วาง K24 (หรือเซ็ตเทอร์โบ) ไหมครับ ขนรถเข็นสบาย

ออฟไลน์ PREM

พวก Accord 3.5, Camry 3.5 ก็ได้นะครับ ไม่ต้องปวดหัววางเครื่อง ผมเคยซื้อ Accord 3.5 มาขับอยู่สองปี มีปัญหานิดๆหน่อยๆแต่ซ่อมไม่แพงตามสไตล์ฮอนด้า ถ้าเกิดแต่งนิดๆ ขับไปมีตติ้งก็พอเปิดกระโปรงคุยได้อยู่ แต่อาจต้องใจเย็นหารถสภาพดีๆยากนิดนึง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
งั้นคงต้องหาบอดี้สวย นานๆ

ในสายตาผมเอา Toyota Wish ลง 2az  (2.4)

ได้เรี่ยวแรงดี  แต่งสวยได้ 

https://xo-autosport.grandprix.co.th/wish-family-thailand/

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
เอาขับสนุก แรงบิดเหลือ มุดได้คล่องตัว ชี้ไป bmw330i e46 ครับแต่ถ้าคิดว่าคันเล็กไปต้องมีผู้ป่วยด้วย ชี้ไป bmw 530i sport ตัว e39 ครับ คล่องแคล่วน้อยกว่า e46 แต่แรงบิดยังเหลือเฟือครับแลกกับขนาดและความสบสยที่มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
Mazdaspeed3 มั๊ยครับ
Mazda3 hatchback งบน่าจะพอ BK แสนกลาง และหาหัวท้ายตัด MazdaSpeed3 2.3T Japan มาวางอีก 2 แสน+ แบบอดใจไม่แต่งน่าจะพอ
เดิม 260 กว่าม้า พอมีงบค่อยเติมของ 3-400 whp สบายๆครับ สำนักแต่งหลายค่ายฝั่ง USA มีของเล่นเยอะมาก
อนาคตผมว่าจะหา BL มาทำเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Boattamon

Forester Turbo ตัวเก่าก็น่าจะพอไหวนะ

ออฟไลน์ bluelawn

3แสน+- นี้รวมค่าแต่ง + ซ่อมบำรุงหรือยังครับ

ถ้ายังไม่รวม ไป imp / legacy ครับ ขับมันส์ เท่ในมุมคนเล่นรถ ราคาแข็ง

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

อ้างถึง
ถ้าเอารถปีเก่าๆมาวางเครื่องใหม่  ถ้าเครื่องที่วางเป็นเครื่องตัวแรงของรถยี่ห้อนั้นและรุ่นนั้นเอง ปัญหาจะไม่ค่อยมีครับ

- เข้าใจแล้วครับ แต่ถ้าข้ามรุ่นก็อาจจะมีใช่ไหมครับ เช่นที่ผมอยากหาทำ A31 กับ VQ35 ถึงมันจะค่ายเดียวกันแต่ไม่ได้ตรงรุ่น ถ้าอยากไม่ต้องเจอปีญหาเอาที่ตรงรุ่นจะดีกว่าสินะครับ

อ้างถึง
Honda Stream วาง K24 (หรือเซ็ตเทอร์โบ) ไหมครับ ขนรถเข็นสบาย

- ไอเดียนี้น่าสนใจเลยครับ น่าจะได้คล้ายๆ Odyssey ตัว k24 เลยนะครับ

อ้างถึง
งั้นคงต้องหาบอดี้สวย นานๆ

ในสายตาผมเอา Toyota Wish ลง 2az  (2.4)

ได้เรี่ยวแรงดี  แต่งสวยได้

https://xo-autosport.grandprix.co.th/wish-family-thailand/

- เห็นด้วยเลยครับเรื่องหาบอดี้สวยๆ ผมหารถมาค่อนข้างนานที่กลัวๆหลักๆเลยคือเจอบอดี้ที่หมกๆมาครับ Toyota Wish เป็นอีกไอเดียที่น่าสนใจครับ เด่วผมจะไปหาข้อมูลเพิ่มนะครับ ขอบคุณที่เอาภาพสวยๆมาให้ชมด้วยครับ ได้เป็นอีกแนวทางเลยครับ

อ้างถึง
พวก Accord 3.5, Camry 3.5 ก็ได้นะครับ ไม่ต้องปวดหัววางเครื่อง ผมเคยซื้อ Accord 3.5 มาขับอยู่สองปี มีปัญหานิดๆหน่อยๆแต่ซ่อมไม่แพงตามสไตล์ฮอนด้า ถ้าเกิดแต่งนิดๆ ขับไปมีตติ้งก็พอเปิดกระโปรงคุยได้อยู่ แต่อาจต้องใจเย็นหารถสภาพดีๆยากนิดนึง

- ผมก็เคยแอบๆมองๆ Accord v6 ไว้เหมือนกันครับ แต่จริงอย่างที่ว่าเลยครับ จะหาสภาพดีๆค่อนข้างยากเลยครับ ตัวเลือกค่อนข้างน้อยด้วยเทียบกับรุ่นปกติ ส่วน Camry ผมจะลองหาไปข้อมูลเพิ่มดูนะครับน่าสนใจเช่นกัน

อ้างถึง
เอาขับสนุก แรงบิดเหลือ มุดได้คล่องตัว ชี้ไป bmw330i e46 ครับแต่ถ้าคิดว่าคันเล็กไปต้องมีผู้ป่วยด้วย ชี้ไป bmw 530i sport ตัว e39 ครับ คล่องแคล่วน้อยกว่า e46 แต่แรงบิดยังเหลือเฟือครับแลกกับขนาดและความสบสยที่มากขึ้นครับ

- จริงๆ e46 นี่เป็นอีกคันที่ผมอยากได้เลยนะครับ ดูคลาสสิกมาก แต่ใจใจยังอาจจะกังวลเรื่อง Maintenance นิดนึงครับ เพราะที่บ้านมีปสก.ไม่ดีกับ BMW นิดหน่อยครับ e39 ใช่ตัวที่เอาหาเอามาทำ M5 ที่เป็นก่อนจะเป็น e60 รึเปล่าครับ

อ้างถึง
Mazdaspeed3 มั๊ยครับ
Mazda3 hatchback งบน่าจะพอ BK แสนกลาง และหาหัวท้ายตัด MazdaSpeed3 2.3T Japan มาวางอีก 2 แสน+ แบบอดใจไม่แต่งน่าจะพอ
เดิม 260 กว่าม้า พอมีงบค่อยเติมของ 3-400 whp สบายๆครับ สำนักแต่งหลายค่ายฝั่ง USA มีของเล่นเยอะมาก
อนาคตผมว่าจะหา BL มาทำเหมือนกันครับ

- ไอเดียน่าสนใจเลยครับ ถ้า 2.3t ได้เดิมๆ 260 ม้านี่ก็น่าจะเหลือๆเลยครับค่อยเติมทีหลังสบายเลย เคยเห็นคลิปที่มีคนทำมาเสียงว้าวซ่ามากเลยครับชอบเลย ผมขอถามต่ออีกนิดนะครับถ้าจะทำจริงๆผมจะสามารถหาหัวท้ายตัดได้จากไหนบ้างครับ
ต้องหาประมูลจากเว็บนอก หรือ สั่งออเดอร์กับร้านที่ทำเรื่องนำเข้าอะใหล่ หรือ ต้องไปเดินตามหาตามเชียงกงหลายๆที่ครับ ผมชอบหน้าตา BL เหมือนกันครับดูสปอร์ตดีครับ

อ้างถึง
Forester Turbo ตัวเก่าก็น่าจะพอไหวนะ

- ใช่ที่เป็นตัว Gen 1,2 รึเปล่าครับ เคยเห็นที่เขาเอามาโหลดต่ำกันสวยเลยครับน่าสนใจเลย

อ้างถึง
3แสน+- นี้รวมค่าแต่ง + ซ่อมบำรุงหรือยังครับ

ถ้ายังไม่รวม ไป imp / legacy ครับ ขับมันส์ เท่ในมุมคนเล่นรถ ราคาแข็ง

- ยังไม่รวมครับผม ผมมีเผื่อไว้ซ่อมดูแลอีกนิดหน่อยครับ จริงๆแอบมอง Legacy 5 ประดูไว้ด้วยครับ เดี๋ยวต้องลองไปหาดูจริงๆจังแล้วครับแนะนำมาขนาดนี้ ถ้าจะมีติดจริงคงราคาเลยครับแข็งมาก
ปกติ Imp น่าจะแพงกว่า Legacy ด้วยไหมครับถ้าเป็นตัว 5 ประตูเหมือนกัน

เพิ่มเติมข้อมูลให้นิดนึงนะครับ ปกติเวลาไปไหนถ้าต้องเอารถเข็นไปด้วยจะเอา Accord Gc5 ไปครับใส่ได้พอดีเลย ถ้ามี Sedan ที่ท้ายรถใหญ่พอๆกันแล้วเข้าข่ายที่ผมได้เขียนไว้ข้างบนแนะนำได้มาเช่นกันนะครับ
ชอบเว็บนี้มากเลยครับได้คำแนะนำเยอะเลย  ::)

ออฟไลน์ Cza2

• Jr. Member
  • **
การทำ Mazdaspeed3 ผมดูอยู่ในกลุ่ม “มาสด้า3 คลับ (MAZDA3 CLUB)” ลองค้นหาคำว่า MPS หรือ Mazdaspeed ในกลุ่มก็ได้ครับ เห็นอู่ที่ทำก็เล่นอยู่ในกลุ่นนั้นด้วยหลายคน ถ้า BL กลัวว่าจะได้ขับเดิมๆหนะสิครับกับงบ 3 แสน

การทำให้อู่ที่วางหาให้ก็ได้ครับส่วนใหญ่จะเป็นอู่เฉพาะทำแต่ MAZDA จะได้ไม่ต้องปวดหัวถ้าหามาเองของจะขาดหรือตัดมาเสียหายและก็คุยเรื่องงบกับคนทำไปเลย หรือจะดูในเวปญี่ปุ่นและชี้เป้าให้เค้าดูให้ก็ได้ครับ

ผมเคยคิดถึง V70R งบคงมากกว่า ดูแลบำรุงรักษายากกว่าเพราะได้ยินปัญหาเครื่อง 5 สูบตัวนี้ผนังระหว่างสูบร้าวด้วย แต่เสียง 5 สูบมันเร้าจริงๆ

• Newbie
  • *
การทำ Mazdaspeed3 ผมดูอยู่ในกลุ่ม “มาสด้า3 คลับ (MAZDA3 CLUB)” ลองค้นหาคำว่า MPS หรือ Mazdaspeed ในกลุ่มก็ได้ครับ เห็นอู่ที่ทำก็เล่นอยู่ในกลุ่นนั้นด้วยหลายคน ถ้า BL กลัวว่าจะได้ขับเดิมๆหนะสิครับกับงบ 3 แสน

การทำให้อู่ที่วางหาให้ก็ได้ครับส่วนใหญ่จะเป็นอู่เฉพาะทำแต่ MAZDA จะได้ไม่ต้องปวดหัวถ้าหามาเองของจะขาดหรือตัดมาเสียหายและก็คุยเรื่องงบกับคนทำไปเลย หรือจะดูในเวปญี่ปุ่นและชี้เป้าให้เค้าดูให้ก็ได้ครับ

ผมเคยคิดถึง V70R งบคงมากกว่า ดูแลบำรุงรักษายากกว่าเพราะได้ยินปัญหาเครื่อง 5 สูบตัวนี้ผนังระหว่างสูบร้าวด้วย แต่เสียง 5 สูบมันเร้าจริงๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ลืมดูราคา BL ไปเลยครับนึกว่าต่างกับ BK นิดเดียว เสียดายนะครับบ้านเราน่าจะนำเข้าอะใหล่ได้ง่ายๆไม่งั้น 5 สูบคงมีให้เห็นเยอะเลย

ออนไลน์ shando

ราคานี้ผมว่าevo4/5 ย้ายของทั้งคัน อุดขับสองผมว่าพอหาได้นะครับ

ออฟไลน์ BN`

เชียร์ Camry 3.5Q อีกเสียงครับ เอามาทำช่วงล่างให้เทพๆหน่อย แค่นี้จบเลยครับ เดิมๆก็มีพละกำลังเหลือเฟือแล้วครับ