ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง H-Drive Euro Spec กับ St-xa Strut ครับ  (อ่าน 3117 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
กำลังคิดจะเปลี่ยนโช็คครับ ปัจจุบันใช้โช๊คเดิม+สปริงH&R 420d F32 เวลาลงหลุมผ่านฝาบ่อเส้นพระราม3ก็จะยวบๆโคลงเคลงชวนเวียนหัวอยู่ครับ ถ้าปรับโหมดsport ให้โช็คแข็งขึ้นก็จะลดความโคลงเคลงได้ความแน่นเฟิร์มมากขึ้น จริงๆปรับโหมดsport ก็ถือว่ารับได้ครับ แต่อยากจัดแต่งทรงรถหน่อยเพราะ H&R  ทำให้ทรงซุ้มล้อท้ายมันโด่งๆ

ตอนนี้เล็ง H Drive euro spec ไว้เห็นว่าคุ้ม ใช้ daily use ได้ดี คนนั่งด้วยไม่บ่น แต่ก็สนใจ St strut รุ่นSt-Xa ด้วยเห็นว่าเป็นญาติกับ KW V2 ราคาน่าจะแพงกว่า H Drive 20,000

เลยอยากรบกวนถามความเห็นผู้มีประสบการณ์ครับ ว่าใช้ daily use ได้ความเฟิร์ม ไม่กระด้าง ขับผ่านสภาพถนนเส้นพระราม3แล้วไม่เวียนหัว H-Drive กับ St-xa ตัวไหนน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่ากันครับ และความทนทานของโช็คยี่ห้อไหนน่าจะทนทานมากกว่ากันครับ

อีกข้อคือมีร้านแนะนำมั๊ยครับราคาของคงพอๆกัน แต่ร้านที่ใส่ใจติดตั้งดีตั้งใจเซ็ทให้น่าจะเป็นร้านไหนครับ ตอนนี้ที่เห็นขายเยอะๆจะมี รีพาวเวอ เคออโต้ หรือ โปรไดร์ฟ ดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง H-Drive Euro Spec กับ St-xa Strut ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2021, 23:39:05 »
         ผมเคยไปร้าน KC Racing ผมว่าโอเคเลยนะ  ราคาไม่แพงด้วย 
https://www.facebook.com/kcracingonline/

ออนไลน์ AkE

Re: ขอความเห็นระหว่าง H-Drive Euro Spec กับ St-xa Strut ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 07:56:16 »
ST ครับ ใช้ดีกว่าพอสมควร คุ้มอยู่นะครับ 20000ที่ต่างกัน

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 08:44:05 »
ลองปรึกษาร้านพี่ต้น Autoaddict ตลิ่งชันดูครับ  หรือ  TyreworkShop บางบอนดูก็ได้ครับ  ร้านในเครือของแกเหมือนกัน ฝีมือเซ็ทอัพเยี่ยมทั้งสองร้าน

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 10:14:23 »
ถ้าเปลี่ยน kw หรือ st ไปรีพาวเวอร์ก็น่าจะดีนะครับ เหมือนเค้าจะเป็นดีลเลอร์ที่เคยผ่านการอบรมจาก kw มาด้วย

ว่าแต่ 420d นี่โช้คไฟฟ้าด้วยหรอครับ นึกว่าปรับไม่ได้

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 12:02:30 »
         ผมเคยไปร้าน KC Racing ผมว่าโอเคเลยนะ  ราคาไม่แพงด้วย 
https://www.facebook.com/kcracingonline/

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ร้านอยู่ไม่ไกลจากที่ทำงานเลยครับ รถแน่นมากกกกก ราคาท่าจะดีจริงเดี๋ยวลองสอบถามร้านดูครับ :)

ST ครับ ใช้ดีกว่าพอสมควร คุ้มอยู่นะครับ 20000ที่ต่างกัน
งืม จริงๆผมห่วงเรื่องความทนทาน ถ้า ST ทนกว่า H-Drive ไม่มีปัญหาจุกจิกและได้การใช้งานที่ดีกว่าก็คุ้มจะจ่ายเพิ่มเลยครับ ตอนแรกก็มุ่งไป ST แล้วแต่เห็นราคา H-Driveก็เขวอยู่ครับ5555

ลองปรึกษาร้านพี่ต้น Autoaddict ตลิ่งชันดูครับ  หรือ  TyreworkShop บางบอนดูก็ได้ครับ  ร้านในเครือของแกเหมือนกัน ฝีมือเซ็ทอัพเยี่ยมทั้งสองร้าน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับผม
ถ้าเปลี่ยน kw หรือ st ไปรีพาวเวอร์ก็น่าจะดีนะครับ เหมือนเค้าจะเป็นดีลเลอร์ที่เคยผ่านการอบรมจาก kw มาด้วย

ว่าแต่ 420d นี่โช้คไฟฟ้าด้วยหรอครับ นึกว่าปรับไม่ได้
ครับผมรู้จัก ST Strut ก็มาจากกระทู้ในเว็บนี้หละครับ และก็รู้ว่าติดตั้งที่ Repower เลยเล็งร้านนี้อันดับต้นๆเหมือนกัน
ส่วน 420Dของผม เป็น Adaptive Suspension ครับ ปรับโช็คแข็งอ่อน/พวงมาลัยหนักเบา ตามโหมด sport/Comfort ครับ แต่รถผมเป็นตัว diesel บล๊อค B47 ซึ่งจะมีการปรับเปลี่ยนจากเดิมที่เป็นเครื่อง N47ครับเลยไม่แน่ใจว่าเวอร์ชั่นแรกๆที่เป็น N47 จะมี Adaptive Suspension มาด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 13:32:59 »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ร้านอยู่ไม่ไกลจากที่ทำงานเลยครับ รถแน่นมากกกกก ราคาท่าจะดีจริงเดี๋ยวลองสอบถามร้านดูครับ :)

ผมเคยไปที่ร้านนี้ ไปถึงก่อนเที่ยงนิดหน่อย  รอของสักชั่วโมงกว่า  พอได้ของร้านบอกว่ากว่าจะถึงคิวเปลี่ยนของผมน่าจะประมาณ 1 ทุ่ม ผมเลยจ่ายเงินแล้วเอาไปให้ที่อื่นเปลี่ยนให้ ทางร้านก็ไม่ว่าอะไร   ถ้าจะให้ร้านเปลี่ยนให้คงต้องไปตั้งแต่เช้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2021, 13:43:22 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 09:07:59 »
ถ้ารถปรับไฟฟ้า ไปใส่แบบ ปรับมือ ผมมองแบบนี้ครับ
1 ต้องใส่ตัว Cancelation หรือไม่ มันจะขึ้น Error ไหม ลองเช็คดูก่อนครับ
2 รถปรับไฟฟ้า เป็นผม ก็จะ upgrade แบบปรับไฟฟ้าครับ มีให้เลือกแน่นอน โดยเพาะ BM
3 ผมใช้ E coupe มันย้วยๆเหมือนกัน ผมเปลี่ยน Monroe ตรงรุ่น + Eibach โอเคเลย
ลอง Spring ก่อนไหมครับ เผื่อจะชอบ
จะได้รถที่มี 2 บุคลิก เหมือนเดิม ครับ

ส่วน H Drive กะ ST ไม่เคยลองทั้งคู่ แต่ ชื่อชั้น ST เหนือกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2021, 09:11:26 โดย Teera »