ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ  (อ่าน 6943 ครั้ง)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Re: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 19:39:22 »
ถ้าถามผม โชคร้ายที่ SAAB ไปอยู่กับบริษัทที่ไม่เห็นค่าจริงๆจังๆครับ ทั้ง GM ทั้งบริษัทจีนนั่น
เลยทำให้ SAAB Motor เป็นแบบนี้

เท่านั้นเลยจริงๆ

แต่ว่า Saab ในยุค 70’s-80’s ก็เคยใช้เครื่องยนต์ Ford V4

โดยเฉพาะ Saab 96 V4 ครับ เครื่องยนต์รุ่นนี้เคยประสบความสำเร็จในวงการแรลลี่โลกมาแล้วครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ยังคิดถึง Saab อยู่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 20:21:45 »
ถ้าถามผม โชคร้ายที่ SAAB ไปอยู่กับบริษัทที่ไม่เห็นค่าจริงๆจังๆครับ ทั้ง GM ทั้งบริษัทจีนนั่น
เลยทำให้ SAAB Motor เป็นแบบนี้

แต่ว่า Saab ในยุค 70’s-80’s ก็เคยใช้เครื่องยนต์ Ford V4

โดยเฉพาะ Saab 96 V4 ครับ เครื่องยนต์รุ่นนี้เคยประสบความสำเร็จในวงการแรลลี่โลกมาแล้วครับ

เครื่องยนต์ตัวนี้น่าจะพัฒนาโดยford ยุโรปครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 20:39:24 »
คุณdeerteslaได้ขับแต่ในเกมส์ก็กรุณาอย่าออกความเห็นครับ ใครเค้าจะเอารถคันเท่าตึกไปสาดเล่นโค้งกัน ชอบนักเรื่องไม่รู้แล้วบอกว่ารู้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 21:57:36 »
คิดถึง ซาป มากครับ

สมัยเด็กไม่มีปัญญา คว้ามาขับ
เคยได้ขับของเพื่อน บ่อยๆ ยุค90 บรม นี่ฉิวๆ เนียนๆ เคลิ้มมาก
850 ร่วมเมืองที่คนชมๆกันยังเทียบไม่ติด ซาป มันละมุนกว่าอีกขั้น

มาสมัยนี้ เห็น 9000 ทีไรอยากจะหาเรื่องมาใส่หัวทุกที มันติดใจ
เห็น9-5 แวกอน ก็ ใจสั่น ตอนเพื่อนขายทิ้ง ยุคนั้นกำลังตั้งตัว ไม่มีบุญไปรับรถสภาพดีมาเก็บ

เวลาเจอ 900 เปิดประทุน นี่เหมือนเจอ นางในฝัน ยืนยิ้มกรุ้มกริ่ม

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 21:59:26 »
คุณv221 พอพูดโดนจุดทำเป็นเฉไฉ แค่เรื่อง chevy corvair ที่เลื้อยเป็นงูยังไม่กล้าอธิบายเลย ส่วนในเกมส์หลายเกมส์อิงหลังฟิสิกส์ อิงความเป็นจริงจำลองความสมจริงจากคาแรคเตอร์รถหลายรุ่นมาเลยครับอย่าสักแต่พูดครับไปลองหาเล่นดูก่อน. รถอเมริกันหลายรุ่นผมชอบที่มันสวยคลาสสิคครับ เช่นchevy tahoeยุค90. corvette c4.
https://media.cadillac.com/content/media.suffiximg.w_420.maxw_420.jpg/content/dam/Media/images/US/Vehicles/Chevrolet/Other/2019/1114-Tahoe-25th-Anniversary/1995-Chevrolet-Tahoe.jpg/1573656107056.jpg

หรือรถsuv อเมริกันรุ่นใหม่ๆกระบะรุ่นใหม่ก็ชอบ สวยดี มีเทคโนโลยีล้ำๆ
https://media.ed.edmunds-media.com/ford/edge/2021/oem/2021_ford_edge_4dr-suv_st-line_fq_oem_1_815.jpg

https://motortrivia.com/wp-content/uploads/2020/07/54-Ford-Bronco-2021-6th-Gen-1024x992.jpg

แต่ถ้ามันไม่ดีก็คือมันไม่ดีจริงๆ เช่นบางค่ายที่เอารถเกาหลี รถจีนwuiling มาผูกโบว์และก็ขายโรงงานแจกแพลูกค้าแบบนี้มันน่าชื่นชมมั้ยหละ 

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 22:04:54 »
รถในฝันเลยครับ ใครว่าเชยก็คงจะจริงแต่ผมชอบครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 22:07:41 »

เคยได้ขับของเพื่อน บ่อยๆ ยุค90 บรม นี่ฉิวๆ เนียนๆ เคลิ้มมาก
850 ร่วมเมืองที่คนชมๆกันยังเทียบไม่ติด ซาป มันละมุนกว่าอีกขั้น

มาสมัยนี้ เห็น 9000 ทีไรอยากจะหาเรื่องมาใส่หัวทุกที มันติดใจ
เห็น9-5 แวกอน ก็ ใจสั่น ตอนเพื่อนขายทิ้ง ยุคนั้นกำลังตั้งตัว ไม่มีบุญไปรับรถสภาพดีมาเก็บ

เวลาเจอ 900 เปิดประทุน นี่เหมือนเจอ นางในฝัน ยืนยิ้มกรุ้มกริ่ม
ถ้ามีงบผมว่าน่าจัดเลยนะครับ รถดีมากเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 23:21:39 »
Deerteslaคุณน่ะเฉไฉ หยุดมโนได้แล้ว คนอื่นเค้ารำคาญคนเต็มทนแล้ว ไปเล่นเกมส์ของน้องไปเหอะ เลิกทำตัวเป็นเด็กดีกว่า ไร้สาระจริงๆคนนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 23:24:16 »
พ่อผมเคยมี ภายในกว้างขวางนั่งโครตสบายเพราะหน้านี้เหมือนสร้างมาเพื่อคนน้ำหนัก 100++ คอนโซลเหมือน cockpit นักบินเลยจำชื่อรุ่นไม่ได้เป็น sedan นี้ละ

ออฟไลน์ Boatcommando

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 00:52:38 »
ส่วนตัวไม่ค่อยอินSaabครับ อาจจะเพราะเกิดไม่ทันยุคของSaab(ผม29) แล้วที่บ้านก็ไม่มีใครเคยใช้ด้วย

แต่มีช่องนี้ทำคลิปเล่าเรื่องSaabไว้อยู่ครับ ทำไว้ดีทีเดียว ใครคิดถึงการรีวิวรถสไตล์Top GearยุคClarkson น่าจะชอบสไตล์วีดีโอของJason Cammisa(ที่เคยอยู่Motor Trend)ครับ

ส่วนคุณdeerteslaที่ไปคั้นคำตอบจากคุณv221นี่ ถ้าเค้าตอบเป็นจริงเป็นจังมีสาระขึ้นมาจะรับได้หรือเปล่าหละครับ เดี๋ยวจะช๊อคเสียใจไปซะอีก เห็นกระทู้รถEVที่บอกรถEVก่อมลภาวะมากกว่ารถICE พอคนตอบจริงๆจังๆ เอาตัวเลข เอาเหตุผลมาจับจนไปไม่เป็น ก็ไปนั่งแซะนั่งบ่นพึมพำหนิครับ

สาวกอีวีนี่งี่เง่าเอาแต่ใจเหมือนเด็กอยากได้ของเล่นราคาแพงแบบจะเป็นจะตายทั้งที่พ่อแม่ไม่มีเงินแหละครับ

กระทู้ต้นทาง https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81924.0

น่าจะมีกรณีอื่นๆที่มาว่าผมด้วย แต่แอดมิน(ไม่รู้ท่านไหน)มาลบไป ถ้าแอดมินมาเห็นก็ลองดูประวัติแล้วกันครับ แต่ถ้าไม่ได้ลงบันทึกไว้ก็ถือว่าผมไม่ได้พูดแล้วกันครับ เพราะผมไม่ได้เก็บหลักฐานไว้
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 10:24:02 »
รถยนต์คันแรกที่ผมขับในชีวิตเลยคือ Saab 9000 CS 2.3 lpt ของที่บ้านครับ ยังผูกพันกับแบรนด์นี้อยู่ ทุกวันนี้ยังอยากได้ 9000 Aero มาเก็บไว้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 10:47:27 »
ผมว่าเฟรมสหกรณ์ของ 9000
คงมีดีพอตัว ไม่งั้น Lancia คงไม่เอาเครื่อง Ferrari วางเล่นแน่
Lancia Thema 8.32

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 10:51:21 »
รถยนต์คันแรกที่ผมขับในชีวิตเลยคือ Saab 9000 CS 2.3 lpt ของที่บ้านครับ ยังผูกพันกับแบรนด์นี้อยู่ ทุกวันนี้ยังอยากได้ 9000 Aero มาเก็บไว้ครับ
ในตลาดมีคันนึงนะครับ .. สภาพสวยทีเดียว ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นรถ "restored" overhaul เครื่อง, หุ้มเบาะใหม่, ทำภายในใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 11:11:46 »
ในตลาดมีคันนึงนะครับ .. สภาพสวยทีเดียว ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นรถ "restored" overhaul เครื่อง, หุ้มเบาะใหม่, ทำภายในใหม่

ไหนอะไหนอะ รบกวน ขอวาร์ปหน่อยครับ พี่
แค่แอบดูก่อน

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 11:21:22 »
Saab ที่ผมอยากได้ในสมัยเด็ก ก็ Saab 9000 แต่ตอนนี้น่าจะหายากแล้ว เคยดู Top Gear ตอนประกาศปิดกิจการเหมือนกัน

ก็เสียดายที่ของดีไม่มีใครเหลียวแล ทำแล้วดันไปไม่รุ่ง พอบริษัทเริ่มแย่ลงก็มีแต่โดนซื้อไปเอา Know-how ดูดออกไปจนหมด แม้แต่บริษัทที่ซื้อไปทำรถ EV ก็ด้วย

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 11:40:26 »
ส่วนตัวไม่ค่อยอินSaabครับ อาจจะเพราะเกิดไม่ทันยุคของSaab(ผม29) แล้วที่บ้านก็ไม่มีใครเคยใช้ด้วย

แต่มีช่องนี้ทำคลิปเล่าเรื่องSaabไว้อยู่ครับ ทำไว้ดีทีเดียว ใครคิดถึงการรีวิวรถสไตล์Top GearยุคClarkson น่าจะชอบสไตล์วีดีโอของJason Cammisa(ที่เคยอยู่Motor Trend)ครับ

ส่วนคุณdeerteslaที่ไปคั้นคำตอบจากคุณv221นี่ ถ้าเค้าตอบเป็นจริงเป็นจังมีสาระขึ้นมาจะรับได้หรือเปล่าหละครับ เดี๋ยวจะช๊อคเสียใจไปซะอีก เห็นกระทู้รถEVที่บอกรถEVก่อมลภาวะมากกว่ารถICE พอคนตอบจริงๆจังๆ เอาตัวเลข เอาเหตุผลมาจับจนไปไม่เป็น ก็ไปนั่งแซะนั่งบ่นพึมพำหนิครับ

สาวกอีวีนี่งี่เง่าเอาแต่ใจเหมือนเด็กอยากได้ของเล่นราคาแพงแบบจะเป็นจะตายทั้งที่พ่อแม่ไม่มีเงินแหละครับ

กระทู้ต้นทาง https://community.headlightmag.com/index.php?topic=81924.0

น่าจะมีกรณีอื่นๆที่มาว่าผมด้วย แต่แอดมิน(ไม่รู้ท่านไหน)มาลบไป ถ้าแอดมินมาเห็นก็ลองดูประวัติแล้วกันครับ แต่ถ้าไม่ได้ลงบันทึกไว้ก็ถือว่าผมไม่ได้พูดแล้วกันครับ เพราะผมไม่ได้เก็บหลักฐานไว้

จริงครับ ผมจำกระทู้นั้นได้ ผมยอมรับเลยว่า EV ไม่เหมาะกับทุกคน และมีข้อเสียไม่น้อย แต่ทุกคนต้องยอมรับว่านี่คืออนาคต จะไปโจมตี EV หรือ anti อย่างเดียวไม่ได้ และก็ไปด่าคนที่ชอบ EV เพราะมันเหมาะกับ lifestyle และกระเป๋าตังเค้า 🙄

ตอนนี้บ้านผมก็มีรถ 2 คัน ใช้ PHEV กับ เบนซินเพียว อยากได้ EV ในอนาคตเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อม

ส่วรกลับมาหัวข้อ Saab ผมเห็นครั้งแรกตอนเด็ก คิดว่ามันเท่ห์ดีนะ แต่ไม่เคยได้ลองขับหรือแม้แต่นั่ง แต่แอบประทับใจกับ ignition มี่อยู่แถวๆ เบรคมือถ้าจำไม่ผิด (น่าจะรุ่น 9000 มั้ง)​

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 12:15:46 »

ไหนอะไหนอะ รบกวน ขอวาร์ปหน่อยครับ พี่
แค่แอบดูก่อน
Hype93.Garage ครับ ลองเข้าไปชมดูครับ
ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับคนขายนะครับ ถ้าผิดกติกายังไงลบได้ครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 19:13:26 »

เครื่องยนต์ตัวนี้น่าจะพัฒนาโดยford ยุโรปครับ

แต่เครื่องยนต์มาตรฐานของรุ่น Saab 96 เป็นเครื่องยนต์ 2 สูบ 840cc ครับ แรงม้าเทียบเท่ารถ K-Car ญี่ปุ่นในปัจจุบันครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 19:17:24 »

Saab ในยุคก่อน สวยมากๆ

900 รุ่นเปิดประทุน กลายเป็นรุ่นที่สายเท่ สายซิ่ง ต้องการมากๆๆๆๆที่สุดในบรรดา Saab ทุกรุ่น แถมเป็นรถหายาก

Bornplanet

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 19:24:23 »
ค่ายGeneral motor นี้เหมือนยนตกละนะครับที่ชิบทำให้ค่ายรถดีๆเจ๊ง. ไปสูบknowhow  เค้ามานี่ ทำรถที่อยู่ในเครือแย่ลงครับ สุดท้ายล้มละลายและลอยแพครับ

Saab คิดผิดมากๆที่ไปอยู่ร่วมกับ General Motors เท่ากับว่า มีแต่เจ๊ง สุดท้าย ก็ต้อง Say Bye Bye

Volvo ก็เคยพลาดไปอยู่กับ Ford เท่ากับว่าในตอนนั้น เครื่องยนต์และเกียร์ของ Volvo ในสมัยที่อยู่กับ Ford มีปัญหา จนไม่สามารถทนอยู่กับ Ford อีกต่อไป Volvo จึงไปอยู่ร่วมกับ Geely ทำให้ชื่อเสียง Volvo กลับคืนมาอีกรอบ แถมเทคโนโลยี PHEV ของ Volvo ทนทานที่สุดในรถยุโรป แถมไม่จุกจิกเหมือนสมัยก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2022, 19:32:33 โดย Bornplanet »

Bornplanet

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 02, 2022, 19:31:37 »

เครื่องยนต์ในรุ่น 9000 ที่ตำนานสุดๆ แรงสุดๆ สนุกสุดๆ

เครื่องยนต์ B234R 2.3 Turbo Aero I4 222hp 342Nm
0-100km/h ใน 6.7 วินาที ความเร็วสูงสุด 250km/h

สเปคนี้มีในรุ่นเกียร์ Manual อย่างเดียวเท่านั้น และผลิตในปี 1993-1997

นี่แหละครับ เครื่องยนต์รุ่นนี้ขับสนุกมากที่สุดแล้วสำหรับ Saab

ออฟไลน์ bobbydiver

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 13:32:02 »
คนที่ไม่เคยขับรถอเมริกันคันโตๆไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง ช่วงล่างไม่ห่วยเครื่องก็ไม่อืดอย่างที่บางท่านมาบอกหรอก สมัยนั้นFord Fairlane กับ Falcon คันเท่าตึก พ่อผมมีทั้ง2รุ่น แอร์ต้องมาติดในบ้านเราเป็นแผงยาวๆ เครื่องยนต์นับหน่วยเป็นนิ้วไม่ใช่ซีซี เครื่องวี8 แรงมาก ช่วงล่างนุ่มโคตร ด้านหลังเป็นแหนบยาวๆ แต่ซดน้ำมันเป็นอูฐ ถ้าไม่เคยอย่าเดาสุ่มครับ

ขอบคุณมากครับ ที่เตือนความจำวัยเด็กมาก

ที่บ้านเคยใช้ Ford Fairlane จำได้ว่า ข้างหลังกว้างมากๆ ลูกชายพ่อสี่คน เล่นกันสนุกนสนาน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 13:53:09 »
ผมดูซาบรุ่นเก่าสีดำแล้ว
ทำไมนึกถึง ดาร์ท เวเดอร์ ก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 16:23:12 »
ค่ายGeneral motor นี้เหมือนยนตกละนะครับที่ชิบทำให้ค่ายรถดีๆเจ๊ง. ไปสูบknowhow  เค้ามานี่ ทำรถที่อยู่ในเครือแย่ลงครับ สุดท้ายล้มละลายและลอยแพครับ

Saab คิดผิดมากๆที่ไปอยู่ร่วมกับ General Motors เท่ากับว่า มีแต่เจ๊ง สุดท้าย ก็ต้อง Say Bye Bye

Volvo ก็เคยพลาดไปอยู่กับ Ford เท่ากับว่าในตอนนั้น เครื่องยนต์และเกียร์ของ Volvo ในสมัยที่อยู่กับ Ford มีปัญหา จนไม่สามารถทนอยู่กับ Ford อีกต่อไป Volvo จึงไปอยู่ร่วมกับ Geely ทำให้ชื่อเสียง Volvo กลับคืนมาอีกรอบ แถมเทคโนโลยี PHEV ของ Volvo ทนทานที่สุดในรถยุโรป แถมไม่จุกจิกเหมือนสมัยก่อน
ใช่ครับ พวกฝรั่งอเมริกันนี่ชอบทำให้ค่ายรถมีแต่ความฉิบหายจริงๆ. ห่วงแต่ตัวเงินจนไใ่สนเอกลักษณ์รถและอนาคตของยี่ห้อรถนั้นๆ มันไม่แปลกที่gm จะถอนตัวออกจากหลายประเทศเพราะพฤติกรรมเดิมๆนี่แหละ ส่วนfordนี่ ถ้าลดต้นทุนผู้ลริหารลงและลงทุนกับชิ้นส่วนรถให้ทนขึ้นมันจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 18:51:50 »

เครื่องยนต์ในรุ่น 9000 ที่ตำนานสุดๆ แรงสุดๆ สนุกสุดๆ

เครื่องยนต์ B234R 2.3 Turbo Aero I4 222hp 342Nm
0-100km/h ใน 6.7 วินาที ความเร็วสูงสุด 250km/h

สเปคนี้มีในรุ่นเกียร์ Manual อย่างเดียวเท่านั้น และผลิตในปี 1993-1997

นี่แหละครับ เครื่องยนต์รุ่นนี้ขับสนุกมากที่สุดแล้วสำหรับ Saab

เสียดายในไทยเป็นเกียร์ออโต้โดนตอนเหลือ 200 ม้ากันหมดครับ ผมจำได้ตอนเด็กไปดูคันสีแดงที่จอดในโชว์รูมตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ชอบมากๆเลยครับ เบาะนี่เท่ห์มากยังกับเครื่องบินรบ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 18:54:26 »
ผมว่าค่ายรถยังไง ก็หวังตัวเลขกำไรอยู่แล้วแหละครับ
ก่อนจะซื้อบริษัทไหนเขาคงต้องศึกษา หรือวางแนวทางไว้อยู่แล้ว ส่วนไปรอดหรือไม่รอดก็คงต้องดูรายละเอียดกันไป
ผมเองไม่ได้รู้เบื่องลึกของแต่ละค่าย ส่วนตัวคิดว่า ค่ายอเมริกา ไม่ถนัดรถเล็ก ตลาด US เอง ทั้ง Ford/Chevrolet ก็เด่นที่ SUV / Truck / Fullsize Sedan
เข้าใจว่า Ford จะเอา Volvo มาทำตลาด อุดช่วงว่างระหว่าง Lincoln/Jaguar กับ Ford
ในเคส volvo รุ่นเล็ก ที่แชร์ Platform กับ Ford Focus / Mazda3 Ford ก็พยายามเอาเครื่องเกียร์ Ford มาใส่ Volvo ปัญหาจึงบังเกิด แถมเจอ ปัญหาใน Fiesta อีก

และพอเจอ ปัญหาเศรษกิจช่วง 2008 เลยต้องขายขาดทุนไป
(ผมไม่คิดว่า Volvo ทนไม่ไหวเลยย้ายไป Geely นะ จุดนี้ คนตัดสินใจต้องเป็น Ford ที่เป็นเจ้าของมากกว่า)
พอมาอยู่ในมือ Geely เหมือนจังหวะมันได้ Geely เองก็อยากทำตลาด Global และมายุคที่ PHEV กำลังมา

Ford / Chevrolet เองผมว่าไม่ได้แย่ แต่รถที่เขาเอามาขายเรา มันไม่ใช่ตัวที่เขาถนัด ใน US สองแบรนนี้ก็ยังไปได้เรื่อยๆ อะไรที่เขาไม่ถนัด ตัดทิ้งไป ก็เป็นเรื่องปรกติ

Bornplanet

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 19:19:05 »
คนที่ไม่เคยขับรถอเมริกันคันโตๆไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง ช่วงล่างไม่ห่วยเครื่องก็ไม่อืดอย่างที่บางท่านมาบอกหรอก สมัยนั้นFord Fairlane กับ Falcon คันเท่าตึก พ่อผมมีทั้ง2รุ่น แอร์ต้องมาติดในบ้านเราเป็นแผงยาวๆ เครื่องยนต์นับหน่วยเป็นนิ้วไม่ใช่ซีซี เครื่องวี8 แรงมาก ช่วงล่างนุ่มโคตร ด้านหลังเป็นแหนบยาวๆ แต่ซดน้ำมันเป็นอูฐ ถ้าไม่เคยอย่าเดาสุ่มครับ

แต่ว่า Ford กับ Saab เคยร่วมมือพัฒนาเครื่องยนต์ V4 ใส่ในรุ่น Saab 96 มาแล้วครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 19:22:33 »

ใช่ครับ พวกฝรั่งอเมริกันนี่ชอบทำให้ค่ายรถมีแต่ความฉิบหายจริงๆ. ห่วงแต่ตัวเงินจนไใ่สนเอกลักษณ์รถและอนาคตของยี่ห้อรถนั้นๆ มันไม่แปลกที่gm จะถอนตัวออกจากหลายประเทศเพราะพฤติกรรมเดิมๆนี่แหละ ส่วนfordนี่ ถ้าลดต้นทุนผู้ลริหารลงและลงทุนกับชิ้นส่วนรถให้ทนขึ้นมันจะดีกว่านี้ครับ

ดีแล้วครับที่ Opel และ Vauxhall ไปอยู่ร่วมกับ Peugeot/Citroen(Stellantis) ก็ถือว่าโชคดีไปครับ

Bornplanet

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 19:28:43 »

เสียดายในไทยเป็นเกียร์ออโต้โดนตอนเหลือ 200 ม้ากันหมดครับ ผมจำได้ตอนเด็กไปดูคันสีแดงที่จอดในโชว์รูมตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ชอบมากๆเลยครับ เบาะนี่เท่ห์มากยังกับเครื่องบินรบ

ถ้าเครื่องยนต์ Saab 9000 รหัส B234R 2.3L Turbo Aero I4 จับคู่กับเกียร์ Auto จะเกิดอะไรขึ้น…..

แรงม้าลดเหลือ 197hp
แรงบิดลดเหลือ 294Nm
0-100km/h ช้าขึ้น 1.8 วินาที เป็น 8.5 วินาที เมื่อถึง 100km/h จาก 0km/h
ความเร็วสูงสุดก็ลดเหลือ 235km/h

ถ้าชอบ Saab 9000 2.3 Turbo Aero รุ่นปี 1993-1997 แบบ ขับสนุกถึงขีดสุด แนะนำรุ่น เกียร์ Manual ไปเลยครับ จะได้รสชาติของความมันส์ในรถยนต์ Saab รุ่นนี้

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 20:44:28 »
SAAB เทียบกับ Volvo เอาในยุค 90 ด้วยกันผมเองก็มีอยู่ด้วยกันทั้งคู่ 1993 SAAB 9000 Aero และ 1996 Volvo 850 T-5R sportwagon ทั้งคู่มีแรงม้า 200 กว่าๆเหมือนกัน ในเรื่องการขับขี่และช่วงล่าง SAAB ทำได้ดีกว่ามาก ภายในสวยงามและทนทานกว่า Volvo ระบบความปลอดภัยผมให้พอๆกัน สิ่งเดียวที่ Volvo ทำได้ดีกว่าคือเรื่องการตลาดล้วนๆ โดยส่ง 850 wagon ลงแข่ง BTCC เป็นครั้งแรกที่มีการส่งรถ van ลงสนามทำให้คนจดจำได้ดี ในปีนั้นไม่มีใครจำได้ว่ารถรุ่นไหนเป็นแชมป์แต่คนจะจำ 850 van ได้แม้มันจะไม่เคยชนะเลยสักครั้ง Volvo 850 ก็เลยขายดิบขายดี
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111