ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยตั้งรับคำถารายการ DR!VE By J!MMY ประจำวันที่ 1 มกราคม 2022  (อ่าน 2375 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 1 มกราคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4471326789643170

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=a2aad2f0ca4b8536e777c6bc29100a18.png" border="0]https://www.img.in.th/images/a2aad2f0ca4b8536e777c6bc29100a18.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 14:32:22 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
      ทำไมตอนช่วง(2008-2015) Mercedes Benz Thailand ถึงไม่นำรุ่นGLK มาขายครับ แล้วปล่อยให้BMWขายX3กินส่วนแบ่งแบบขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแข่งกับXC60อยู่กัน2เจ้า แล้วเพิ่งนำGLCเข้ามาแข่งขันในSegmentนี้ตอน2016ซึ่งช้ากว่าคู่แข่งมาก ทั้งที่ในแบรนด์ตัวเองก็มี GLKมาตั้งแต่2008แล้ว, แล้วในตลาดโลกรุ่นนี้ยอดขายเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Happy new year นะครับทีม Headlightmag

-Levorg ใหม่จะมาไทยช่วงไหนของปีนี้หรอครับ แล้วที่ไทยจะใช้ชื่อ Levorg แบบญี่ปุ่นหรือไปใช้อีกชื่อแบบ
ออสเตรเลียครับ

ออฟไลน์ Stp

ครอบครัวคนรู้จักใช้งานกันแบบพ่อ แม่ ลูกวัยกำลังโต 2 คน มีรถเก๋ง E 350e และรถตู้ Alphard ไว้เดินทางอยู่แล้วครับ คนใช้งานหลักเป็นภรรยาอยากได้ SUV เน้นรับ/ส่งลูกและซื้อของเข้าบ้าน

1. ตอนแรกเขามอง CR-V เพราะไม่เกิน 2 ล้าน ผมเห็นว่าตั้งงบได้ถึง 2 ล้านกว่า ก็เลยป้ายยา Subaru Outback (ไม่เอา Forester เครื่องอืดไปสำหรับเขา) อีกคันที่มองไว้คือ Mazda CX-8 แต่ผมไม่อยากแนะนำครับ เพราะขี้เกียจตอบคำถามเวลาเกิดปัญหาศูนย์บริการ หรือมีตัวเลือกอื่นที่ไม่ใช่กลุ่ม PPV แนะนำได้นะครับ

2. เขาอยู่แจ้งวัฒนะยังไม่มั่นใจศูนย์บริการ Subaru ใกล้เคียงที่ผมดูจากเว็บมี วิภาวดี ห่างมาหน่อยก็ ปทุมธานี กับนนทบุรี ไม่ทราบบริการสอบผ่านไหมครับ หรือมีใกล้เคียงแนะนำอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ponlapatk

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้พี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขตลอดปีครับ ขอถามว่า ยางขนาด 205/50R17 ผมต้องการยางที่เกาะถนน นุ่ม ระยะเบรกสั้นทั้งแห้งและเปียก ของ DUNLOP SPORT MAXX050+ เป็นอย่างไรบ้าง ถ้าเทียบกับ OTANI KC2000 แล้ว DUNLOP SPORT MAXX050+ มีข้อดีกว่าอย่างไรบ้าง KC2000 มีข้อดีกว่าอย่างไรบ้าง DUNLOP SPORT MAXX050+ น่าจะแพงกว่าเกือบ 2 เท่า จะคุ้มไหมครับ ผมขับขึ้นโทลเวย์เข้ากรุงเทพฯ ทั้งขาไปขากลับ ออกต่างจังหวัดเดือนละ 1 ครั้ง วิ่งไม่เร็วแต่มีทิ้งโค้งบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนํา​รถ​ Premium​ Compact​ SUV​ ครับ​ดูเป็นรถ​ BMW​ X3​ 30e​ XDrive​ M-Sport​ BSI​ Ultimate, Lexus​ NX​450h​+ Premium​ และ​ Volvo​ XC60​ Recharge​ Inscription​ Facelift​ ครับ​ คือโจทย์​ต้อง​การรถสมรรถนะ​ดี​ ขับทางไกล​สบาย​ และทำเวลาความเร็ว​สูงดีครับ​ ที่ดูเป็น​ Plug​ in​ Hybrid​ เพราะ​ Option​ เยอะกว่าตัว​ 20d​ ครับ​ (หมายถึง​ BMW​ X3)​

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
รออ่านรีวิว เปอร์โย 2008 ไม่ทราบว่าทางทีมงานจะมีโอกาสได้เทสรถรุ่นนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

ยางติดรถตอนนี้ยี่ห้อ GITI (ตัวเดียวกับ ORA) ล็อตปี 4417 วิ่ง 2 หมื่นโล
1.ควรเปลี่ยนหรือยังครับ
2.ถ้าต้องเปลี่ยนช่วยแนะนำงบตัวที่ไม่สูงมากหน่อยครับ (ใส่กับ VIOS ปี10 เบอร์ 185/60 R15)
3.แนะนำร้านให้หน่อยครับ อยู่ลาดพร้าวแต่ไปได้ทั้ง กทม.เลย
4.เปลี่ยนยางแล้วการขับขี่จะต่างจากเดิมมากมั้ยครับ ต้องระวังอะไรบ้าง
ขอบคุณครับ

ปล. HAPPY NEW YEAR ทุกท่าน ขอให้ปีนี้ได้ Meeting กันนะครับ 😊

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนครับ
ตัวผมนั้นสงสัยว่ารถแบรนด์ "ญี่ปุ่น"(โดยเฉพาะแบรนด์ที่ผมชอบ)ในเจนปัจจุบันถึงดูมีปัญหาจุกจิกมากขึ้น เพราะในยุค2000s ออกป้ายแดงดูปัญหาไม่เยอะเท่านี้ ส่วนตัวคิดว่ามีปัญหามาจากปัจจัยเหล่านี้หรือเปล่าครับ
1. สมัย2000sก็มีเหมือนกันแต่ไม่มีsocial media ทำให้รับทราบไม่ทั่วถึงอย่างปัจจุบัน?
2. บริษัทรถต้องพยายามลดต้นทุนไม่ว่าจะมาจาก เรื่อง ค่าเหล็กก็แพง ค่าแรงก็ขึ้น
หรือ ลดต้นทุนชิ้นส่วนต่างๆทำให้มีความคงทนลดลงเพื่อจะเอา "กำไร"หรือลดต้นทุนความทนทานเพื่อไปใส่ออฟชั่นที่ลูกค้าหลายคนอยากได้ บางคนมองว่าไม่จำเป็นมา เพื่อให้ขายออกไปก่อน ?
3.รถรุ่นใหม่ๆใส่เทคโนโลยีและระบบไฟฟ้ามาท่วมมิดหลังคา จึงทำให้มีความจุกจิกมากขึ้น ?

ออฟไลน์ Peppermint_Hippo

• Newbie
  • *
Happy new year ครับ

ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรกไปวันที่ 30 พฤษภาปีนี้ ทางร้านบอกเป็นผ้าเบรกแท้ศูนย์ แต่ว่าทุกครั้งที่เหยียบเบรกจะมีเสียงอี๊ดๆตลอด เอาไปให้ช่างดูช่างบอกว่าผ้าเบรกสกปรก เลยเอากระดาษทรายถูให้เสียงก็หายครับ แต่ผ่านไปอาทิตย์เดียวเสียงอี๊ดๆก็กลับมาเหมือนเดิม พี่ๆพอจะทราบสาเหตุมั้ยครับ และต้องแก้ยังไง เหยียบเบรกทีไรเสียวฟันทุกที ให้ดีแม็ก2014ยกสูงครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องยาง 205/55R16 ใส่ Altis ถ้าเป็นยางนุ่ม(ไม่เงียบก็ได้) รีดน้ำดี เนื้อยางไม่ลื่น ราคาประหยัด (ไม่เกิน 2,500 บาทต่อเส้น) แต่วิ่งได้ 40,000 กิโลแล้วยางไม่ลื่น เลือกรุ่นไหนดีครับ ระหว่าง

- Dunlop LM705
- Goodyear Assurance Triplemax 2
- Yoko Alliance AL30
- รุ่นอื่นพี่ ๆ แนะนำได้ครับ

ปล. ผมเลิกเข้าโค้งเร็วแล้วครับ และเคยใช้ Firestone F01 กับ Dayton DT30 มาแล้ว อยากลองรุ่นอื่นให้หลากหลายดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 15:00:36 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Kia และ Hyundai จะเปิดตัวรถยนต์นั่งมาสู้แบรนด์ญี่ปุ่น/จีน บ้างมั้ยครับ (หมายถึงที่ทำราคามาสู้ด้วยไม่ใช่นำเข้าแล้วแพงกว่าจนขายไม่ออก)

และกลับกัน แบรนด์ญี่ปุ่นไม่คิดจะทำตลาดกลุ่มเดียว H1, Staria หรือ Carnival บ้างหรอครับ ประมาณรถครอบครัวราคา 1-2 ล้าน เห็นมีแต่รถอินโด ไม่งั้นก็แพงทะลุโลกไปเลยอย่างพวกอัลพาร์ด

1.อยากทราบว่า Lexus ตระกูล Gs ปี2012มา การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ พอได้ขับ Is250 แล้วเริ่มติดใจความเป็น Lexusเลย ได้ย้อนกลับไปดูคลิป Gs450h ของ HLM เมื่อ10ปีที่แล้ว พี่จิมมี่พูดว่า เป็นรถที่กูไม่คืนกุญแจแน่ๆ

2.Dunlop Direzza d102+ ที่พี่ๆบอก มีวางจำหน่ายหรือยังครับ ใช้d102ตัวเดิมแล้วรู้สึกโอเค หรือว่ามียางในเกรดราคาที่เท่าๆกันที่น่าสนใจตัวใดบ้างครับ รถเน้นจอด งบ12000-15000บาท หน้า225/45/17 หลัง245/45/17 ไม่มีงบไปถึงขั้น ps4 re004

สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกท่านครับ ขอให้มีความสุขกันถ้วนหน้า ติดตามมาตั้งแต่เปิดเว็บปี2009
ปล.ชื่อผมอ่านว่า ช้าง ครับ 5555555555

ออฟไลน์ เอก

• **
1. Corolla altis 1.6 G ยอดขายเป็นอย่างไรครับหลังมีส่วนลดเกือบแสน ยอดขายช่วงนั้นดีไหมครับ
2. Corolla altis 1.6 G ในปี 2022 นี้มีโอกาสเพิ่มกล้องมองหลังไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกท่านครับ
ขออนุญาตปรึกษา 3 คำถามครับ
1. Altis หน้าแบน mc 2010 ไมล์ 170,000 มีอาการขับผ่านทางขรุขระเร็ว 80 ขึ้นไป จะรู้สึกช่วงล่างด้านหลังส่ายซ้ายขวา เข้าเช็คระยะศูนย์ แนะนำเปลี่ยนช่วงล่างหลายจุด
    1. โช๊คเสื่อมสภาพ แนะนำเปลี่ยนโช๊ค4ตัว 20,000 บาท
    2. ลูกหมากเหล็กกันโคลงหน้า R-L แตก แนะนำเปลี่ยน 4,200 บาท
    3. บูชปีกนก R-L ร้าว แนะนำเปลี่ยน 9,800 บาท
ราคายังไม่รวมค่าแรง  พอดีมีแผนเปลี่ยนรถในอีก1-2 ปี อยากสอบถามว่ารายการข้างต้นมีชิ้นไหนที่ยังพอใช้ไปก่อนได้มั้ยครับ คือเปลี่ยนแล้วอาการข้างต้นหาย หรือควรเปลี่ยนทั้งหมดไปเลยและควรเปลี่ยนที่ศูนย์หรืออู่นอกดีครับ (อยู่แถว อนุสาวรีย์ อารีย์ สะพานควาย) ปกติเข้าศูนย์วรจักรอารีย์ครับ

2. รถคันเดียวกัน มีอาการแอร์ไม่เย็นเป็นช่วงๆ จะเป็นหลังขับไปสักพัก ต้องกดปิด-เปิดA/C ใหม่ก็กลับมาเย็นฉ่ำเหมือนเดิม ช่างบอกว่า control valve เสีย เสนอเปลี่ยนคอมแอร์ + น้ำยาแอร์ ขอสอบถามว่าเราสามารถเปลี่ยนแต่เฉพาะ control valve เดี่ยวๆ โดยไม่ต้องเปลี่ยนทั้งคอมได้มั้ยครับ มีร้านแอร์แนะนำมั้ยครับ

3. รถคันเดียวกันจะเปลี่ยนยาง size 205/55R16 ที่ดูไว้ T005A , primacy4 ,V552  ปกติขับในเมือง เสาร์อาทิตย์ออกต่างจังหวัดบ้าง ปกติขับไม่เกิน 120 ครับ  ตอนนี้ใช้ primacy 3  40,000โล ยาง 4 ปีกว่าแล้วครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Astronomia

• Newbie
  • *
Happy New Year ทุกท่านนะครับ
คำถาม : Nissan Ariya มาขายในไทยมั๊ยครับ

ปล. พอตั้งคำถามเสร็จ พี่จิมมี่ก็บอกว่า "จะมาเหรอวะ" 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 14:23:40 โดย Astronomia »

ออฟไลน์ polwath

เพราะอะไรที่กลุ่มค่ายรถจีน มักจะอวยรถตัวเองจนเกินเหตุ เหยียดคนใช้รถค่ายอื่น หรือปกป้องแบรนด์เสมือนกับคนถือหุ้นบริษัท บางครั้งก็ให้วิธีแก้ที่แปลกในตอนที่รถปัญหา และในบางกรณีก็อาจเป็นอันตรายถึงชีวิตก็ตาม

แต่กลุ่มค่ายรถยี่ห้ออื่น แม้ว่าจะมีนิสัยแบบกลุ่มรถจีนอยู่เช่นกัน แต่เมื่อรถมีปัญหา สมาชิกก็มักจะให้ความช่วยเหลือ และมีรวมกลุ่มผู้เสียหายเพื่อเรียกร้องค่ายรถ รวมถึงฟ้องศาลเวลารถมีปัญหาหนักมากๆ ในขณะที่กลุ่มคนใช้ค่ายรถจีนยังไม่มีการรวมตัวแบบนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 14:27:56 โดย polwath »

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
อยากทราบการอ่านชื่อยี่ห้อ หรือรุ่นรถต่อไปนี้ ต้นตำหรับเค้าอ่านยังไงครับ

Porsche - พอร์ช หรือ พอร์เช่

Hyundai

Camry - แคมรี่ หรือ คัมรี่

Nissan - คนญี่ปุ่นออกเสียง “สัน” ชัด ๆ แบบคนไทยเลยเปล่าครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
คสวัสดีปีใหม่ทีมงานทุกท่านครับ

อาการจานคด เจียรจานไปแล้วยังรู้สึกสะเทือนที่เเป้นเบรคอยู่ จะขอเคลมจานเบรค หรือยอมทิ้งประกันแล้วใส่จานแต่งดีครับ
ฟิ๊วๆ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีปีใหม่ 2022 ครับ

เริ่มต้นกระทู้แรกแห่งปี 2022

พอดีสนใจ Mercedes-Benz GLC 300e vs BMW X3 xDrive30e vs LEXUS NX450h+ ราคาใกล้เคียงกัน ไม่ทราบว่าพี่ๆทุกท่านเชียร์ตัวไหนกันครับ เพราะเหตุใด

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
Happy New Year ทีมงาน HLM ทุกท่านครับ

ผมขับรถมา 28 ปี ไม่เคยแต่งรถ ชอบแบบเดิมๆ แต่ล่าสุดใช้ Cross HYBRID Premium รู้สึกว่ารถมันย้วย แต่เวลาตกหลุมกลับกระด้างสะเทือน อยากทำให้นุ่มขึ้น ถามคุณบาสว่า ใช้แนวทางไหนดี
1. เปลี่ยนยางจาก 225/50R18 เป็น 225/55R18 แต่กลัวอืด เพราะปัจจุบันก็วิ่งไม่ขึ้นแล้ว
2. หาล้อ 10 ก้านขอบ 17” ของ HYBRID smart มาสวมรองเท้ารุ่น Alenza 001 แต่คนรอบตัวบอก แปลกคน  อยู่ดีๆใส่ล้อเล็กลง มันจะไม่เกาะ
3. ใช้ยางเดิม แต่เปลี่ยนเป็น Weds หรือ Rays ให้เบาขึ้น (อันนี้มโนเอง)

ปล. ทำไมสมัยนี้เด็กเค้านิยมล้อโตๆ แต่ใส่ยางจีน, ยางถูกๆกัน คนแก่ไม่เข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 14:39:49 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ Artstupid

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ 2022 ครับผม
วันนี้ขอสอบถามเกี่ยวกับ AUDI A4 sedan 40 TFSI ครับ

1. ทำไมรุ่นนี้ถึงไม่ค่อยพูดถึงในไทย หรือ มีรีวิวออกมาเลยครับ ทั้งๆที่มันคือรถ segment เดียวกับ mercedes c class, BMW 3 series
2. สมรรถนะ เครื่องยนต์ (ที่เป็นขับหน้า เทียบกับคูาแข่งเป็นขับหลัง) และช่วงล่าง การขับขี่ต่างๆ เป็นยังไงมั่งครับ
3. เทียบระหว่าง A4, C class , 3 series พี่ๆชอบตัวไหนมากกว่ากันครับส่วนตัว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ขอโทษครับถามมาช้า
ถ้าหมดเวลาไม่เป็นไรครับ
พอดีอยากทราบว่า subaru Thailand มีแผนเปิดตัว
WRX, Levorg , และ BRZ เมื่อไหร่ครับ?

ออฟไลน์ Beehod

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้สุขภาพดีทุกท่าน
ถ้าหมดเวลาถามแล้วข้ามไปได้เลยครับ
ใช้toyota cross มา7เดือน การเบรคในจังหวะที่หยุดสนิทไม่เนียน มีอาการสะอึกเบาๆดึงอยู่หนึ่งกึกพอให้พุงกระเพื่อม (ลักษณะประมาณรถเบรคกระทันหันแต่จะไม่แรงเท่า) ไม่ว่าพยายามเบรคเบาแค่ไหนมันก็ยังมีอาการให้เห็น เป็นที่อะไร แก้ปัญหาตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
บกวนสอบถามพี่ 3-4วันมานี้ มีการถกเถียงกันเรื่องน้ำมัน
เรื่องโซฮอล 95(E10) กับe20

เค้าว่าข้อดีe20ว่า เผาไหม้หมดจด เครื่องพุ่งแรงดีกว่า เหมาะกับเครื่องเทอโบรุ่นใหม่ๆ
ปัจจุบันค่า อ็อคเทน e20 จะอยู่ที่ 99
โซฮอล95(E10) จะอยู่ที่ 95.6 จึงเหมาะ

สรุปแล้ว 1.0 t ผมควรเติมอันไหนมากกว่ากัน ปกติเติมโซฮอล95บางจากอยู่(ตามที่พี่ๆเคยบอก)
ขอบคุณพี่ๆคับ
(ถ้าเลยเวลาไว้เด่วผมมาถามใหม่ก็ได้นะคับเพราะหาที่แปลงไฟล์รูปไม่ได้เลยช้าหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 15:22:42 โดย ozpap »

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ forester sj อยู่ กำลังจะเปลี่ยนคันใหม่เป็น suv เหมือนเดิม งบไม่เกิน 2m
ระหว่าง cx5 2.5 turbo กับ fortuner gr sport ในแง่ค่าใช้จ่ายการบำรุงรักษา กับอัตราบริโภคน้ำมัน ตัวไหนดีกว่าครับ ลองขับทั้งคู่แล้วพอใจทั้งอัตราเร่งและช่วงล่างครับ ปกติใช้ในเมืองเป็นหลัก มีออกต่างจังหวัดบ้างปีละ 3-4 ครั้งครับ

สองคันนี้ ใกล้จะตกรุ่นแล้วใช่ไหมครับ ตัวใหม่น่าจะมาปีนี้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2022, 15:30:21 โดย pong jcw »

ออฟไลน์ sudlor_gang

cr-v gen ปัจจุบัน จะปรับอุปกรณ์ ใส่sensing มาในรุ่นเบนซินมั้ย
ทำใจซื้อ cr-v เบนซินกับระบบความปลอดภัยแบบนี้ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องยาง 205/55R16 ใส่ Altis ถ้าเป็นยางนุ่ม(ไม่เงียบก็ได้) รีดน้ำดี เนื้อยางไม่ลื่น ราคาประหยัด (ไม่เกิน 2,500 บาทต่อเส้น) แต่วิ่งได้ 40,000 กิโลแล้วยางไม่ลื่น เลือกรุ่นไหนดีครับ ระหว่าง

- Dunlop LM705
- Goodyear Assurance Triplemax 2
- Yoko Alliance AL30
- รุ่นอื่นพี่ ๆ แนะนำได้ครับ

ปล. ผมเลิกเข้าโค้งเร็วแล้วครับ และเคยใช้ Firestone F01 กับ Dayton DT30 มาแล้ว อยากลองรุ่นอื่นให้หลากหลายดูครับ

ลืมสวัสดีปีใหม่พี่ ๆ ครับ

จากที่เคยถามคราวโน้น ก็เปลี่ยนยางมา 2 ชุดแล้วคร้าบ คือ F01 กับ DT30 คร้าบ

ออฟไลน์ shando

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอโทษครับที่ถามช้าถ้าหมดเวลาไม่เป็นไรครับ
อยากทราบว่ายางmichelin pilot sport4กับ goodyear eagle asymmetric3 ราคาใกล้เคียงกันเลือกตัวไหนดีครับ จริงๆอยากได้อันที่นุ่มเงียบแต่เบอร์ยางที่ใส่(225/40/19,255/35/19)มันไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ Focus

• Newbie
  • *
ขอโทษที่เลยเวลาครับพอดีพึ่งตื่น ถ้าไม่ทันก็ข้ามก็ได้นะครับ ผมค่อยมาถามอาทิตย์หน้าใหม่
จะเปลี่ยนยางรถยนต์ Toyota Yaris Ativ ปี 2017 ขนาดยาง 185/60r15 ครับ มีเล็งๆไว้อยู่ 3 รุ่นครับ
1. Goodyear Duraplus 2  รวม 7565 บาท
2. Toyo Cr1  รวม 7600 บาท
3. Dunlop EC300+  รวม 7760 บาท (รุ่นยางติดรถ)
คิดว่าควรไปจบที่ตัวไหนดีครับ หรือควรไปรุ่นไหนดี
ปล.เน้นขับในเมืองเป็นหลักครับ มีออกต่างจังหวัดบ้างนิดหน่อย ขับความเร็วประมาณ 90-110 กม./ชม.เป็นส่วนใหญ่ครับ