ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้city2012ครับว่าเบรคลึกเหมือนกันมั้ย?  (อ่าน 2336 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
cityรุ่นโมเดลนี้อะครับว่าคันอื่นเบรคลึกเหมือนรถผมมั้ย คันผมเวลาแตะเบาๆก็รู้สึกแค่รถชลอนิดนึงแต่ถ้าจะเอาเบรคจริงๆต้องกดลงไปลึกอีกประมาณนึงเลยถึงจะเริ่มหน่วงจริงจัง ผมรู้สึกว่ามันลึกเกินอะครับกดคันเร่งเวลาวิ่งยังไม่ลึกเท่านี้เลย คันอื่นอาการเป็นแบบนี้มั้ยครับ แล้วถ้าไม่พอจะเริ่มแก้จากตรงไหนครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
Re: ถามคนใช้city2012ครับว่าเบรคลึกเหมือนกันมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 00:32:32 »
ลองใช้ช่วงนึง เบรคมันไม่ลึก แต่ผ้าเบรคมันห่วย กดลึกก้เหมือนอยุ่หน้าทิ่มแต่รถยังไหล

เปลี่ยนผ้าเบรคเอาแค่  brembo หรือ trw ยังดีขึ้นเลยครับ ถ้าอีกขั้นก้ nexster prospec แต่อันนี้ผมแกลัวกดละบาล้านเบรคเสีย มันเบรดคไปหน่อย หลังเป็นดรัมผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ BN`

Re: ถามคนใช้city2012ครับว่าเบรคลึกเหมือนกันมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 02:02:26 »
ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูน่าจะทำให้เบรคทันใจขึ้นครับ ผมใช้ Civic FB เบรคแล้วค่อนข้างลึก ผมเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เปลี่ยนน้ำมันเบรคใหม่ เบรคติดเท้าขึ้นพอสมควรครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 06:22:46 »
1 เปลี่ยนน้ำมันเบรค ตรวจสอบแม่ปั๊มบน และสภาพคาลิเปอร์
ตรวจเช็คระบบ ถ้ามีดรัมเบรค ตรวจผ้าเบรคและระยะห่างผ้าเบรค
2 เลือกผ้าเบรคคุณภาพดี
น่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 08:47:53 »
มันก็ลึกปกติของ HONDA ยิ่งถ้าเคยขับ เห็บหมา มาก่อน มาเจอเจ้านี่ จะบอกว่า เบรคมันลึกมาก แต่ถ้าคนชิน HONDA ก็จะเฉยๆ หาผ้าเบรคดีๆให้มัน ก็จะเบรคดีขึ้นอีกเยอะครับ

ปล. รถผม 3 คัน ใส่ผ้า dixcel + จาน dixcel หมด .. คัน city turbo ใส่แต่ผ้า ขับคันอื่นจนชิน มาขับ city มีเหวอทุกที เบรคลึกกว่าใครเค้า (pulsar dixcel type M / CRV dixcel type ES) ส่วน CRV นี่ นึกว่า ชาติที่แล้วเป็น เห็บหมา จับไวๆแบบนั้นเลย แต่มา 140 / 160 มันก็ไม่ไหลนะ

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 09:32:25 »
ผมเคยใช้ City 2012 ตัวท๊อป disc เบรค 4 ล้อครับ
เบรคลึก + เหยียบหนักๆจริงก็ไม่ได้เบรคแรงเท่าไร ไม่ค่อยอยู่

แต่ที่ไปลองคันอื่นๆ City Turbo, Almera Turbo, Revo (Disc + Drum ทุกคัน) เบรคลึกพอๆกัน เเต่ถ้าเหยียบลึกๆ เเรงๆจริงๆ เบรคอยู่ หัวทิ่มเลยครับ

คันที่เบรค “ไม่ลึก” ที่สุดในบ้าน แล้วก็เบรคอยู่ เหยียบหนักๆหัวทิ่ม เหมือนกัน คือ Jazz GK (คันนี้กะยาก เเค่ออกจากโรงรถ ก็หัวทิ่มไม่หยุดเลย 55)

ผ้าเบรคจากโรงงานตรงรุ่น อาจจะไม่ดีมั้งครับ + เซ๊ตมาแบบเบรคลึกๆ ทำให้รู้สึกน่ากลัวขึ้นอีก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 09:32:52 »
เบรคลึกจริงตรับ ไม่ใช่มันจับไม่ดี มันเบรคอยู่แต่ต้องเหยียบลึกเบรคถึงจะเริ่มจับ 20%แรกแทบไม่รู้สึกอะไรเลย มันเป็นธรรมชาติของฮอนด้าครับ

ผมขับโตต้าพอมาขับ city 2014 ของแฟนก็รู้สึกว่าเบรคมันลึกกว่าโตต้า ต้องเหยียบเยอะขึ้น พอไปขับ city 2012 ของพ่อแฟน อันนี้ลึกกว่ารุ่น 2014 อีก ให้เค้าเอาเข้าศูนย์ให้ช่างตั้งระยะเบรคใหม่มันก็ได้เท่าเดิมนั่นแหละครับ ทำใจอย่างเดียว

คนขับโตต้าแล้วมาขับฮอนด้าสัมผัสแรกที่เหยียบเบรคคือเหวอนึกว่าเบรคไม่อยู่ แต่คนขับฮอนด้ามาขับโตต้าสัมผัสแรกคือหน้าทิ่ม 5555

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 12:34:29 »
สงสัยผมจะชิน ฮอนด้าจริงๆด้วย เมื่อเช้า ลองไปขับ revo แป้นมันตื้นกว่าชัดเจนเลย

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 12:50:55 »
เดิมที่บ้านมี2คัน civic fc กับ city ปี14 ผมชินกับซีวิคเพราะขับประจำพอไปขับซิตี้ก็รู้สึกว่าเบรคลึกจัง พอล่าสุดไปซื้อcity ปี12กลับบ้านครั้งแรกที่ขับคือเบรคมันพังป่าววะ ลึกชิบ*** แถมพอลองเบรคหนักๆก็เหมือนจะไม่ค่อยอยู่ด้วย ;D

ขอบคุณมากๆคับเดี๋ยวผมว่าจะลองเริ่มจากเปลี่ยนผ้าเบรคคู่หน้า ว่าจะลองnexzter mu อยู่พอดี

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 13:09:08 »
ใช้อยู่ รุ่น s   เดิมๆ ลึก ครับ
แก้โดยการเปลี่ยนหน้าเบรคหน้าใหม่   ตอนนี้ใช้ ด้านหน้า ผ้าเบรค prospec   เเตะนิดดียว ก็เหมือนดูดความเร็วดีกว่าเดิม   หลังผ้าดรัมลองมาใช้ของเบนดิก  ก็โอเค  ระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 13:41:53 »
ก้านกระทุ้งแม่ปั๊มที่ขาเบรค
มีเบอร์ 12 ล็อกไว้ คลายออก แล้วขันแกนกระทุ้งปรับระยะได้ ระวังอย่าขันขึ้นเยอะ เบรคจะยันได้
ค่อยๆ ปรับและลองขับดู

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2022, 09:57:27 »

แต่ไอ้  2020 นี่ตื้นไป แตะหัวทิ่มเลย ไม่มีชลอ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2022, 12:25:11 »
เคยใช้ถ้ารุ่น S ที่หลังเป็นดรัมคือลื่นครับ
ออกป้ายแดงมาเป็นแบบนี้มาตั้งแต่โรงงานแล้ว
เหยียบกะให้อยู่คือ ต้องกระทืบ ระยะเบรคยาวด้วยครับ