ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มกรองแสงบานหน้า คุณภาพดี ราคาไม่แพง = เล่นยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 6115 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
vox เซรามิค ครับ  เทียบกับ 3m  lamina ตัว standard  แล้ว  vox ดีกว่าเยอะ   สำคัญราคาไม่แพง

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
vox เซรามิค ครับ  เทียบกับ 3m  lamina ตัว standard  แล้ว  vox ดีกว่าเยอะ   สำคัญราคาไม่แพง

ถ้าฟิล์ม Vox ต้องใช้เบอร์อะไรครับ ??

ติดรอบคัน+บานหน้าเต็ม = ประมาณกี่บาทครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ deertesla

เล็งๆ Hi Kool  R 70 HC ไว้สำหรับติดบานหน้า

กับฟิล์ม Master MT-40 (เหมือนจะเจ้าของเดียวกับ Hi Kool ?? )

ไม่แน่ใจว่า บ. Hi Kool สำนักงานใหญ่ รับติดฟิล์มด้วยไหมครับ ??

มันมืดไปครับ อันตรายรายในการขับครับ  แสงเข้าได้แค่ 30% กรองแสงไป 70% 
อย่างมืดมาก อีกอย่างยี่ห้อนี้ผมใช้อยู่สเปคโม้มาก สะท้อนสุดๆ แถมร้อนครับ
lamina ตัวเริ่มต้นที่แถมมากับรถยังดีกว่าอีก

1. ส่วนใหญ่ ผมขับรถแต่ช่วงกลางวันครับ
ฟิล์มที่แสงผ่านประมาณ 30 % ผมยังพอเห็นในช่วงกลางคืนครับ

2. ฟิล์มที่ใช้แล้วรู้สึก "ร้อน" คือ Hi Kool หรือ Master ครับ และใช้เบอร์ไหนครับ ??

3. ส่วน Laima = ผมเซ็งตั้งแต่ตอนแถมมากับรถครับ คือ Lamina APL-35 รอบคัน บานหน้าเต็ม
ใช้แค่ปีกว่าๆ ปรอทก็จางไปเรื่อยๆ แทบจะเป็นฟิล์มใสเลยครับ

และตอนขับรถบนถนนที่ไฟทางเหลืองหรือส้มมากๆ ฟิล์มบานหน้า จะขึ้นเป็น "ลาย" เลยครับ

แต่ปัญหานี้จะไม่เกิดกับฟิล์มบานหน้า 3M FXR-35 เลยครับ

บานหน้าผมแนะนำว่าแสงส่องผ่าน 50% up ครับ ถึงจะขับกลางวันเป็นหลัก แล้วถ้าต้องใช้รถกลางคืนหละครับ???

สายตาผมในตอนกลางคืนกับฟิล์มที่แสงส่องผ่านประมาณ 20 - 30 % (ตามสเปค) = ผมก็ยังมองเห็นได้ดีพอสมควรครับ

ถ้าฟิล์มบานหน้าที่แสงส่องผ่านได้ 50 % กับฟิล์มเกรดทั่วไป ผมว่าไม่น่าจะเพียงพอกับแดดของเมืองไทยนะครับ
ด้วยความเป็นห่วงครับ  ต่อไปคุณอาจจะไม่สายตาดีเท่าปัจจุบันใน1-2ปีต่อจากนี้ไปก็ได้ครับ  ไม่อยากให้ห่วงร้อนจนฟิล์มไม่สว่างพอที่จะใช้งาน  แค่ข้างหน้า60ผมก็ว่ามืดขับมองไม่ชัดแล้วครับ   อีกอย่างทุกวันไม่ได้แดดออกจ้าทุกวัน  อาจมีฟ้าครึ้ม   หรือตกกลางคืนไฟถนนเสียนะครับ    อยากฝากให้พิจารณาครับ

ส่วนไฮคูลผมจำรุ่นไม่ได้  แต่เป็นฟิล์มปรอท บานหน้า๔๐   รอบคัน๖๐ ครับ

เล็งๆ Hi Kool  R 70 HC ไว้สำหรับติดบานหน้า

กับฟิล์ม Master MT-40 (เหมือนจะเจ้าของเดียวกับ Hi Kool ?? )

ไม่แน่ใจว่า บ. Hi Kool สำนักงานใหญ่ รับติดฟิล์มด้วยไหมครับ ??

มันมืดไปครับ อันตรายรายในการขับครับ  แสงเข้าได้แค่ 30% กรองแสงไป 70% 
อย่างมืดมาก อีกอย่างยี่ห้อนี้ผมใช้อยู่สเปคโม้มาก สะท้อนสุดๆ แถมร้อนครับ
lamina ตัวเริ่มต้นที่แถมมากับรถยังดีกว่าอีก

1. ส่วนใหญ่ ผมขับรถแต่ช่วงกลางวันครับ
ฟิล์มที่แสงผ่านประมาณ 30 % ผมยังพอเห็นในช่วงกลางคืนครับ

2. ฟิล์มที่ใช้แล้วรู้สึก "ร้อน" คือ Hi Kool หรือ Master ครับ และใช้เบอร์ไหนครับ ??

3. ส่วน Laima = ผมเซ็งตั้งแต่ตอนแถมมากับรถครับ คือ Lamina APL-35 รอบคัน บานหน้าเต็ม
ใช้แค่ปีกว่าๆ ปรอทก็จางไปเรื่อยๆ แทบจะเป็นฟิล์มใสเลยครับ

และตอนขับรถบนถนนที่ไฟทางเหลืองหรือส้มมากๆ ฟิล์มบานหน้า จะขึ้นเป็น "ลาย" เลยครับ

แต่ปัญหานี้จะไม่เกิดกับฟิล์มบานหน้า 3M FXR-35 เลยครับ

บานหน้าผมแนะนำว่าแสงส่องผ่าน 50% up ครับ ถึงจะขับกลางวันเป็นหลัก แล้วถ้าต้องใช้รถกลางคืนหละครับ???

สายตาผมในตอนกลางคืนกับฟิล์มที่แสงส่องผ่านประมาณ 20 - 30 % (ตามสเปค) = ผมก็ยังมองเห็นได้ดีพอสมควรครับ

ถ้าฟิล์มบานหน้าที่แสงส่องผ่านได้ 50 % กับฟิล์มเกรดทั่วไป ผมว่าไม่น่าจะเพียงพอกับแดดของเมืองไทยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วงครับ  ต่อไปคุณอาจจะไม่สายตาดีเท่าปัจจุบันใน 1-2 ปีต่อจากนี้ไปก็ได้ครับ 
ไม่อยากให้ห่วงร้อนจนฟิล์มไม่สว่างพอที่จะใช้งาน 
แค่ข้างหน้า 60 ผมก็ว่ามืด ขับมองไม่ชัดแล้วครับ   

อีกอย่างทุกวันไม่ได้แดดออกจ้าทุกวัน 
อาจมีฟ้าครึ้ม   หรือตกกลางคืนไฟถนนเสียนะครับ    อยากฝากให้พิจารณาครับ

ส่วนไฮคูลผมจำรุ่นไม่ได้  แต่เป็นฟิล์มปรอท บานหน้า ๔๐   รอบคัน ๖๐ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ & ข้อคิดสะกิดใจครับ

ก็คงต้องหาจุดที่ลงตัวระหว่างการกันร้อน & การมองเห็นในยามกลางคืนด้วยล่ะครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากได้ตัวท๊อปราคาไม่แรงมาก  ผมแนะนำตัว Vox LX ผม​ติด​มาค่อนข้างประทับใจ

ถ้าอยากได้ตัวท๊อปราคาไม่แรงมาก  ผมแนะนำตัว Vox LX ผม​ติด​มาค่อนข้างประทับใจ

ติด Vox LX เบอร์ไหนมาครับ & คชจ. ประมาณกี่บาทครับ ??

ออฟไลน์ bobsan

ติด Vox LX เบอร์ไหนมาครับ & คชจ. ประมาณกี่บาทครับ ??

คันปัจจุบันผมใช้อยู่
สู้ 3m crytaline ไม่ได้เลยครับ
มองออกไปกระจกมันไม่เคลียร์ครับ เหมือนจะเป็นคลื่นๆ

คิดๆอยู่ว่าจะไปลอกออก ไปติด 3m crytaline เหมือนเดิม