ผู้เขียน หัวข้อ: หมด Mood อยากขับรถเล่น  (อ่าน 4412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
หมด Mood อยากขับรถเล่น
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 19:30:48 »
ช่วงนี้ทั้ง covid ทั้งเศรษฐกิจ มีพี่ๆคนไหนอยากออกไปชิวๆขับรถเล่นไหมครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: หมด Mood อยากขับรถเล่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 19:43:11 »
ผมกลับชอบตอนระบาดหนักๆเมื่อ 3-4 เดือนที่แล้วนะครับ
ขนาดขับ Honda Freed จากปากช่องมาก กทม. ใช้ AVG ได้ 90++km/hr เลย

แถมได้เอา Mini ตัวแรงมาขับเล่น ชิลๆอีก

แต่กลับกัน ตอนนี้หมด Mood ในการขับรถเล่นแล้ว
รถเยอะ รถติด + น้ำมันแพง คนก็ขับช้าลงอีก อาการรถเยอะ รถติด ช้าแช่ขวา หนักกว่าก่อนโควิดอีก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 20:16:05 »
ช่วงนี้รถเยอะมากครับ แต่ในเส้นทางข้ามจังหวัดก็พอขับได้เรื่อยๆ

ขับเร็วมากก็ไม่ได้เพราะรถเยอะ กล้องเยอะ
จะขับแบบประหยัดก็ไม่ได้ เพราะต้องเบรคบ่อยจากรถขับช้าขวางทุกเลนแม้ถนนโล่งเช่นกัน
ครั้นจะขับกลางคืนก็ต้องระวังพวกเมาแล้วขับอีก

เหมือนผมจะหมด mood แต่ไม่เกี่ยวกับ covid เลยแฮะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 20:21:25 »
รถเยอะ ถนนพัง  แต่ที่ทำให้หมดอารมณ์มากที่สุดคือพวกแย่ๆทั้ง 4 และ 2 ล้อครับ

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 20:31:18 »
ตั้งแต่ต้นเดือน ธค. เป็นต้นมา เดินทางรอบๆ กทม. สังเกตุเห็นรถบนถนนเยอะมาก (ปั๊ม ปตท.คนแน่นทุกปั๊ม) ทำให้การจราจรติดๆขัดๆ  ทั้งขับช้า ขับแช่  ไป ตจว.ใกล้ๆ กว่าจะไปจะกลับเพลียเลย  ผู้คนคงตื่นตัวเรื่องการเดินทางท่องเที่ยวกัน  ใครชอบขับรถเล่นวันหยุด อาจทำให้เซ็งได้ :)

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 20:42:00 »
สำหรับผม รอช่วงนี้มาปีละ 2 ครั้ง
ปีใหม่ + สงกรานต์

ทางด่วนบางที่ฟรีก้อ วนไป รถน้อยมาก
ได้มีโอกาสปลดพลังครับ

ขับชิลฯ ตามท้องถนน ก้อได้อยู่ แค่หลีกเลี่ยงห้าง

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 21:06:27 »
ควรเปลี่ยนเป็น "ขับรถเล่นวันธรรมดา" ดีกว่าครับ เที่ยวไทยช่วงวันหยุดมันไม่มีความสนุกเลย ยิ่งหยุดยาวช่วงเทศกาล รถเยอะแบบนึกว่าย้ายเมืองหลวงมาอยู่บนเขาบนดอย  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 21:22:34 »
อยากไปครับ แต่นึกสภาพต้องใช้ห้องน้ำสาธารณะผมก็ไม่ไปครับ ไว้โควิดจางๆกว่านี้

ช่วงนี้เวลาออกไปเห็นคนไม่ค่อยกลัว แต่เราอย่าเอาอย่าง เพราะเราต้องนึกว่า หลายคนเค้าติดไปแล้ว

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 21:45:18 »
หมดmoodตั้งแต่เลขหน้าปัดไมล์สูงสุด240km/h แต่จำกัดความเร็วแค่90km/h ทั้งๆที่ถนนโล่ง  ทำไมไม่ทำ max speed ไว้ที่120km/hไปเลยจบๆ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 22:05:26 »
ผมกลับชอบตอนระบาดหนักๆเมื่อ 3-4 เดือนที่แล้วนะครับ
ขนาดขับ Honda Freed จากปากช่องมาก กทม. ใช้ AVG ได้ 90++km/hr เลย

แถมได้เอา Mini ตัวแรงมาขับเล่น ชิลๆอีก

แต่กลับกัน ตอนนี้หมด Mood ในการขับรถเล่นแล้ว
รถเยอะ รถติด + น้ำมันแพง คนก็ขับช้าลงอีก อาการรถเยอะ รถติด ช้าแช่ขวา หนักกว่าก่อนโควิดอีก

นึกว่ารู้สึกคนเดียวเรื่องเจอคนขับช้า คือผมก็เจอแต่คนขับรถมึนๆ เลนขวาวิ่ง 80 เลนกลาง 60 ตีคู่กับเลนซ้ายสุด คือกว่าจะแซงได้ ขึ้นพอสมควร ยิ่งในเมืองพอได้ไฟเขียวขับช้าๆ ทิ้งช่วง 3-4 คันรถ สรุปผมติดไฟแดงต่อ คิดแล้วก็โมโหครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 22:42:15 »
เห็นหัวข้อนึกว่าไม่อยากขับรถเสียแล้ว

ส่วนตัวขับในชีวิตประจำวันอิ่มตัวพอแล้วครับ แต่ช่วงนี้คงมีที่น่าขับรถเดินทางไปอยู่

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2021, 22:45:17 »
ลองทางดาวนฟรีช่วงหยุดยาวดึกครับ😁
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ MMWC

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 00:17:15 »
น้ำมันแพงครับ
วันนั้นเติมน้ำมันแล้วจ่ายเงินสดพอดี ก็จะไม่มีใบเสร็จขับรถออกไปได้เลย พอดูขีดน้ำมัน ตกใจ
เฮ้ยเราโดนเด็กปั้มกดโกงแล้วแน่ๆ ไม่ทันได้มองด้วย ตั้งสติได้ เสิร์ชหาสเปคถังน้ำมันรถตัวเอง
คำนวณแล้วตรงแฮะ  ::)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 01:17:35 »
รำคาญคนขับช้าแช่ขวาอย่างเดียว ถนนบางเส้นวิ่งได้ 120 และกำหนดความเร็วต่ำที่ 100 พี่เล่นขับแช่ที่ 80

ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นรถเก่าๆ หรือไม่ก็รถคอกี้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 07:44:07 »
รถเยอะจริง ต่างจากช่วงนั้นขับสนุกกว่านี้ รถก็โล่ง ราคาน้ำมันก็ถูก

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 08:33:57 »
รถช้าแช่ขวา ไม่รำคาญเท่ารถคอกแช่ขวา จะวิ่ง 90 ไปอย่างนี้ตลอดจะทำไม
ทำใจได้แค่แซงซ้ายและบีบแตรด่ายาวๆไป ทำไมตำรวจไม่จับสักที

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 09:18:10 »
รถช้าแช่ขวา ไม่รำคาญเท่ารถคอกแช่ขวา จะวิ่ง 90 ไปอย่างนี้ตลอดจะทำไม
ทำใจได้แค่แซงซ้ายและบีบแตรด่ายาวๆไป ทำไมตำรวจไม่จับสักที

ไม่ใช่แค่รถคอก ตอนนี้เจอพ่วง 18 ล้อ, รถทัวร์แช่ขวาครับ มุดอย่างเดียวครับและอย่ามุดแบบปาดหน้าใคร หาช่องไปเรื่อยๆ อย่าไปบีบแตร โมโหเราเองเปล่า เชื่อผมสิพวกนี้บีบแตรยังไงก็ไม่รู้สึกครับ ไม่อยากด่าออกอากาศ

ปล. ทุกวันนี้ขับเลนกลาง แค่ 100-110 รูดได้ยาวเลย เหมือนขับรถในยุโรป ช้าอยู่ขวาแถวยาวววววเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2021, 09:25:50 โดย Nuiiii »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 09:41:48 »
หมดmoodตั้งแต่เลขหน้าปัดไมล์สูงสุด240km/h แต่จำกัดความเร็วแค่90km/h ทั้งๆที่ถนนโล่ง  ทำไมไม่ทำ max speed ไว้ที่120km/hไปเลยจบๆ

แค่ 90 km/hr สำหรับผมพอแล้ว ไม่ใช่รถหรือถนนไม่ดี แต่วินัยจราจรนี่สิเป็นปัญหา แต่ก่อนเจอแต่มอเตอร์ไซค์ขึ้นถนนใหญ่ ไม่หยุด ไม่มอง เลี้ยวซ้ายขึ้นมาเลย ตอนนี้ลามมาถึงกระบะ กับ eco-car ปาดหน้าขึ้นมาเลย บีบแตรไม่หยุดนะครับ เกือบชนไป 2-3 รอบ ตอนนี้เจอรถมาจากซอย ต้องเตรียมแตะเบรคเลย ไม่ไว้ใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2021, 10:32:56 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 11:58:54 »
อยู่บนท้องถนนตอนนี้เครียดยิ่งกว่าบ้านเฉยๆ อีกครับ สำหรับผม

โดยเฉพาะพวก นักท่องเที่ยว ทั้งหลาย น่าจะลืมไฟเลี้ยวไว้บ้านกันหมด เปิดไฟเลี้ยวกันไม่ได้แต่เปิดไฟตัดหมอกได้ ช้าก็แช่ขวา รถมันติดอยู่แล้วก็ยังจะแทรก เปิดเลนใหม่ตรงไหล่ทาง พอเจอรถจอดซ้าย ก็ปาดแทรกกลับเข้ามา มุดไปมุดมา ปาดไปปาดมา เข้าใจว่าตาม GPS แต่พออยากกลับรถ อยู่เลนซ้ายสุดดันตัดหน้ามากลับรถที่กลางสี่แยก ถอยเข้าถอยออก รถไฟเขียวก็ไม่ได้ไป อยากจะเบรกกระทันหันกลับรถกันยังไงก็ได้ บางทีขับๆ อยู่ก็เบรกกระทันหันเพื่อจะถ่ายรูปวิวข้างทาง ขับรถบนเขากันไม่เป็น เบรกจนเบรกเฟด แล้วก็ชน อย่ามากันเลยครับถ้าจะมาแล้วเป็นแบบนี้

อารมณ์อาจจะมาเต็ม ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีเพื่อนผมพึ่งเสียเมื่อวานเพราะคนพวกนี้
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 12:56:24 »
อยู่บนท้องถนนตอนนี้เครียดยิ่งกว่าบ้านเฉยๆ อีกครับ สำหรับผม

โดยเฉพาะพวก นักท่องเที่ยว ทั้งหลาย น่าจะลืมไฟเลี้ยวไว้บ้านกันหมด เปิดไฟเลี้ยวกันไม่ได้แต่เปิดไฟตัดหมอกได้ ช้าก็แช่ขวา รถมันติดอยู่แล้วก็ยังจะแทรก เปิดเลนใหม่ตรงไหล่ทาง พอเจอรถจอดซ้าย ก็ปาดแทรกกลับเข้ามา มุดไปมุดมา ปาดไปปาดมา เข้าใจว่าตาม GPS แต่พออยากกลับรถ อยู่เลนซ้ายสุดดันตัดหน้ามากลับรถที่กลางสี่แยก ถอยเข้าถอยออก รถไฟเขียวก็ไม่ได้ไป อยากจะเบรกกระทันหันกลับรถกันยังไงก็ได้ บางทีขับๆ อยู่ก็เบรกกระทันหันเพื่อจะถ่ายรูปวิวข้างทาง ขับรถบนเขากันไม่เป็น เบรกจนเบรกเฟด แล้วก็ชน อย่ามากันเลยครับถ้าจะมาแล้วเป็นแบบนี้

อารมณ์อาจจะมาเต็ม ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีเพื่อนผมพึ่งเสียเมื่อวานเพราะคนพวกนี้

+1,000,000  &   RIP ครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 15:19:35 »
ขับรถสมัยนี้ไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ ถนน รกมาก ขับกันแบบตามใจฉัน

ทุกวันนี้ แทบอยากจะขายรถ sport ทิ้ง เหลือไว้แต่รถบ้านพอ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 16:52:47 »

เสียใจด้วยครับพี่ สังคมการขับรถบนถนนตอนนี้มันเป็นแบบนี้จริงๆ
รากเหง้าของปัญหามันมาจากความรู้ ความเข้าใจถึงอันตราย
แบะมาจากความมีวินัย และอดทนในการใช้รถใช้ถนน ทางแก้คง
ไม่พ้นการเข้าอบรมและสอบประเมินพฤติกรรมการขับขี่ครับ
แต่พอรัฐจะขยับเรื่องนี้ คนขับรถแบบพวกเราก็ออกมาเบ้ปาก
บ่นเสียเวลาครับ

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2021, 17:41:34 »
วันก่อนเจอเคส แปลกๆ ที่ไม่เคยเจอมาก่อนครับ ผมขับรถ เข้าซอย อยู่ซอยนึง ซึ่ง เป็นเลนส์สวน มีรถนำหน้าอยู่ 2 คัน
คันหน้าสุดขับช้ามาก แต่จำไม่ได้ว่าเป็นรถอะไร แต่คันหน้าผม cx-30 วันนั้นผมขับ focus ecoboot ด้วยความที่รถจูนมาระดับหนึ่งมั่นใจในจังหวังแซงเล่นส์สวนว่าพ้นสบายๆเพราะ อีกเลนส์รถว่างไม่มีรถวิ่งสวนมา แต่พอออกอีกเลนส์ กำลังขึ้นแซง อยู่ๆ เจ้า cx-30 ก็
ก็จะแซงตัดหน้าผมขึ้นมา ออกมาครึ่งเลนส์ แล้วกดคันเร่งเพื่อจะตัดหน้าผม แต่ดีที่ focus ecoboot อัตราเร่งดีกว่าผมกดแซงสวนขึ้นไปได้ ทันใดนั้น ก็มีรถ อีกเลนส์ มาพอดีแต่เขาเบรคให้ ไม่นั้นเกิดอุบัติเหตุแล้วครับ

คนสมัยนี้ขับรถไม่มีมารยาท แต่ focus ecoboot ผมก็ถ้าคนไม่รู้จักคิดว่าเป็น fiesta และมักไม่ให้แซง แต่เจอสวนกลับหน้าหงายหลายคันแล้วครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 00:14:18 »
ผมขับหายคันไปเมื่อช่วงวันพ่อแล้วครับ (1,8xx ก.ม.)
ช่วงนี้โอมิครอนมา ก็คงอยู่แถวบ้านไปก่อน สัก 2-3 เดือนข้างหน้า ถ้าสถานการณ์ดี คงหาทริป 1,000 ก.ม. อีกสักรอบ
แบบว่าชอบขับรถ 555

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2022, 10:52:48 »
เราขับเล่นแค่เฉพาะวันที่ทางด่วนฟรี ช่วงดึกๆค่ะ (ห้าทุ่ม-เที่ยงคืน)
ช่วงกลางวัน หรือช่วงเวลาปกติ ไม่มีอารมณ์จะขับเล่นเลย เดี๋ยวนี้คนขับรถกันได้ปสดมากขึ้นจริงๆค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 02:55:47 »
พอมาเจอโควิด ออกไปไหนไม่ได้ ผมเริ่มหมด Passion กับรถยนต์ไปเยอะพอสมควรครับ ส่วนใหญ่ผมอยู่แต่ในบ้าน รถก็จอดไว้เฉยๆ ขับแค่ไปซื้อของในห้างใกล้ๆบ้าน กับ ไปออกกำลังกาย

ตอนแรกอยากซื้อรถใหม่ แต่ตอนนี้พับโครงการไปละครับ เพราะถ้าซื้อมาจริงๆ ผมก็คงเอามาจอดไว้เฉยๆในบ้านเหมือนเดิม ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าซื้อมาจอดเฉยๆไม่ได้ขับ ผมรู้สึกเสียดายเงินครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 08:05:04 »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2022, 09:21:00 »
ดีใจที่ผมอยู่ ตจว ได้ขับรถเล่นทุกวันครับ  :-X

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2022, 12:05:03 »
ขับไปทำงาน (ช่วงนี้ก็มี WFH บ้าง)

ขับออกต่างจังหวัด เดือนละ 1-2 ครั้ง ระยะ ไปกลับพันกว่ากิโลเมตร

ขับรถเล่น....? ก็มีบ้าง แล้วแต่อารมณ์ แต่ก็ไม่ได้บ่อย ถ้าใช้คำว่า ขับรถเล่น