ผู้เขียน หัวข้อ: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?  (อ่าน 7814 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 09:55:31 »
ผมเพิ่งไปลองขับ is300h, 320d, 330e, X1 20d, V60, XC40, C220d, C300e และตบท้ายด้วย Camry hybrid ตัว top ในวันเดียวกัน route เดียวกัน เพื่อให้จำ feel ได้

ถ้าขับเองตัด Camry hybrid ออกเป็นตัวแรกเลยคับ  แต่ถ้านั่งหลังนี่ผมว่าสบายอยู่ แต่ก็ยังแพ้ V60 อยุ่ดี

สาเหตุที่ตัด Camry Hybrid ออกเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

เพราะเสียงเครื่องยนต์ที่เข้ามาในห้องโดยสารตอนเร่งครับ  มันคือฟิลโตโยต้าปกตินั่นแหละคับ ถ้าขับ altis มาจะคุ้นมาก 55  แต่เนื่องด้วยไปลองขับรุ่นอื่น ๆ มาหลายคัน เร่งด้วยจังหวะคล้าย ๆ กันแล้วเงียบกว่าคนละโลกเลย   ตอนขับ พวงมาลัย ช่วงล่างก็ไม่ได้รู้สึกแบบว่าแตกต่างจาก C-seg ที่เคยใช้มาเท่าไหร่ ด้วยราคา 1.8M  ก็เลยโดนตีตกไปก่อนเลยอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
Re: Baby benz,bmw เทียบ camry accord ตัวท็อป ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:12:47 »
ถ้าจะเล่นรถยุโรป ต้องตัว E และ ซีรีย์ 5 ครับ จบเลย ดีกว่า คัมรี่ และ ACCORD ชัดเจน ส่วนรุ่นที่ต่ำกว่าได้แค่ภาพลักษย์ครับ คือเข้าไปขับแล้ว มันแคบจริงๆๆๆครับ ขับทางไกล CAMRY และ ACCORD สบายกว่ามากครับ อ๊อฟชั่นก็มากกว่าครับ การขับและช่วงล่างตอนนี้ก็ใกล้เคียงรถยุโรปมากครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:24:51 »
ดูที่การใช้งานดีกว่า ถ้าถามผมอายุ 30 กลางๆ ผมก็เอาไม่เอา Accord,Camry คือมันดูป๋าไป เรายังมีความเป็นวัยรุ่นอยู่ เน้นคล่องตัวด้วย มุดง่าย,จอดง่าย อะไรแบบนี้
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:57:46 »
ผมคิดว่าจะเลิก การเรียกรถรุ่นเล็กอย่าง A หรือ 220i ว่า Entry Level

เพราะความเป็นจริงมันเหมาะกับคนที่มีรถยุโรปอยู่แล้วที่บ้าน

และอยากได้รถคันเล็ก ๆ เพิ่มเติมให้ลูกสาว เพื่อให้จอดแทรกในบ้านง่าย ๆ ขับในซอยง่าย ๆ มากกว่าครับ

รุ่น Entry ยุโรปคันแรก ควรเป็น C หรือ 3 มากกว่า หรือไปทาง crossover ก็ได้ครับ ให้ขนาดมันใหญ่ขึ้นมาหน่อย

แต่มันก็ขึ้นกับว่าเหมาะกับการใช้ชีวิตของเราหรือเปล่า

ถ้าหน้าที่การงาน จำเป็นต้องให้คนอื่นมองเราเป็นผู้ใหญ่ จริงจังไม่ขี้เล่น เป็นผู้จัดการ หรือหัวหน้าฝ่าย ก็ไป camry สีบรอนซ์เงินก็ได้ครับ

อย่าเอาราคาเป็นตัวตั้งครับ

ให้ซื้อรถที่เราอยากได้จริง ๆ ครับ

เห็นด้วยตามนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 12:01:45 »
ขับหน้าเหมือนกันอยู่แล้ว อยู่ที่อยากได้คันเล็กคันใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 12:24:52 »
ถ้าจะเล่นรถยุโรป ต้องตัว E และ ซีรีย์ 5 ครับ จบเลย ดีกว่า คัมรี่ และ ACCORD ชัดเจน ส่วนรุ่นที่ต่ำกว่าได้แค่ภาพลักษย์ครับ คือเข้าไปขับแล้ว มันแคบจริงๆๆๆครับ ขับทางไกล CAMRY และ ACCORD สบายกว่ามากครับ อ๊อฟชั่นก็มากกว่าครับ การขับและช่วงล่างตอนนี้ก็ใกล้เคียงรถยุโรปมากครับ

Benz กับ BMW รุ่นใหม่ๆใหญ่ขึ้นเยอะ

BMW 320Li Luxury Gran Sedan  2,469,000 บาท รุ่นฐานล้อยาว Long Wheelbase
เบนซิน 2.0 TwinPower Turbo 184 แรงม้า
หลังคากระจก Panoramic Sunroof

3-Series Long Wheelbased
ยาว  4,819 มิลลิเมตร
กว้าง  1,827 มิลลิเมตร
สูง  1,442 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ wheelbase  2,961 มิลลิเมตร
ที่เก็บสัมภาระด้านท้าย ความจุ  480 ลิตร

ราคาอย่างเป็นทางการ (ประกอบมาเลย์)

320Li Luxury Gran Sedan : 2,469,000 บาท (NEW)
330Li M Sport Gran Sedan  2,899,000 บาท

Toyota Camry 2.5 HV Premium
มิติตัวถัง (กว้างxยาวxสูง) (มิลลิเมตร)   1,840x4,885x1,445
ฐานล้อ (มิลลิเมตร)   2,825
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2021, 12:34:31 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 12:35:47 »
พี่ๆว่า camry accord พอจะสู้กับพวก baby ทั้ง 2 แบรนด์ได้ไหมครับ

1.เรื่องภาพลักษณ์ (แล้วแต่คนจะมอง) 
2.เรื่องออฟชั่น baby ทั้งสองค่ายยังไงก็สู้ไม่ได้
3.เครืองก็ไม่ได้แรงไปกว่ากันมากมาย เผลอๆ camry accord กินบางรุ่นด้วย
ทั้ง 3 ข้อนี้ ส่วนตัวผมไม่ได้ดูเลย จากที่เปลี่ยนรถมาเยอะ
จะดูว่าจะใช้รถขนาดไหน ใช้ยังไง ส่วนตัวเคยไปลอง eclass แล้วก็ไปลอง Camry เป็นตัวเลือก พอใจการเก็บอาการช่วงล่างของ Eclass มากกว่า
ถ้าจะซื้อ Series3 หรือ Cclass ผมก็จะไปลอง Altis หรือ Civic มากกว่า
เลือกรถตามขนาดที่ใช้เถอะครับ จะเรียกว่า baby ก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ผมขับ Eclass ประจำวันก็รู้สึกใหญ่ไปนิด เอา Cclass มาขับบ้างก็คล่องตัวดี สนุกกว่าเพราะเบากว่ากระทัดรัดกว่า

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 15:09:55 »
มีคนมากมาย เปรียบเทียบ ราคา ออพชั่น ภาพลักษณ์ ขนาดพื้นที่ มิติ ช่วงล่าง ความแรง พวงมาลัย ความนั่งสบาย ฯลฯ

เวลาซื้อจริง มีใครเปรียบเทียบ เสียงปิดประตู เสียงเคาะตัวถังรถ กันบ้างไหมครับ?

แค่ปิดประตู ก็รู้แล้วว่าต่างกันเยอะพอควร

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 16:21:32 »
คนที่ยังชั่งใจระหว่าง A class/S2 กับ Camry/Accord คือคนที่ไม่รู้วัตถุประสงค์ของตัวเองในการใช้รถ คือเอาเงินมาตั้ง แล้วดูว่าไปตัวไหนดี ไม่มีความคิดที่เป็นของตัวเองเลยในการเลือกรถ คนที่รู้ว่าต้องการรถไปทำไม ซื้อเพื่ออะไร เขาจะไม่มีความลังเลหรือตั้งคำถามระหว่าง 2 รุ่นนี้เลยแม้แต่น้อย

ทั้ง 2 รุ่น มันต่างจุดประสงค์ ต่างการใช้งาน ต่างการโดยสาร และพื้นที่ขนสัมภาระ

ที่กล่าวมาทั้งหมด ไม่รวมค่าแบรนด์ไปด้วยเลย เอาแค่วัตถุประสงค์ล้วนๆ

ออฟไลน์ swanwila

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 16:28:43 »
คนที่ยังชั่งใจระหว่าง A class/S2 กับ Camry/Accord คือคนที่ไม่รู้วัตถุประสงค์ของตัวเองในการใช้รถ คือเอาเงินมาตั้ง แล้วดูว่าไปตัวไหนดี ไม่มีความคิดที่เป็นของตัวเองเลยในการเลือกรถ คนที่รู้ว่าต้องการรถไปทำไม ซื้อเพื่ออะไร เขาจะไม่มีความลังเลหรือตั้งคำถามระหว่าง 2 รุ่นนี้เลยแม้แต่น้อย

ทั้ง 2 รุ่น มันต่างจุดประสงค์ ต่างการใช้งาน ต่างการโดยสาร และพื้นที่ขนสัมภาระ

ที่กล่าวมาทั้งหมด ไม่รวมค่าแบรนด์ไปด้วยเลย เอาแค่วัตถุประสงค์ล้วนๆ

+1 ความเห็นนี้มากๆครับ
ผมว่าบางทีมันก็ไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์หรืออะไร ขึ้นกับ life style เรามากกว่า
อย่างคนที่ 90% ใช้รถคนเดียว ก็ไม่รู้จะซื้อ camry/accord ไปทำไม ซื้อยุโรปเล็กๆขับคล่องสะดวกกว่า
คนที่ขับมีครอบครัวนั่งด้วย เค้าก็ดู camry/accord เป็นหลักอยู่แล้วถ้าใน range ราคานี้
ผมว่าไม่ค่อยมีใครเทียบกันนะ baby ยุโรป กับ D seg jap ตอนที่จะซื้อจริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 22:16:14 »
ผมชอบรถขับหลังมากกว่ารถขับหน้า

ถ้าขับหน้าเหมือนกัน คันไหนดีไซน์เพื่อประโยชน์ที่เราต้องการมากกว่ากันก็คันนั้นล่ะครับ ถ้าผมชอบ,MINI , Beetleผมก็ไม่คิดจะเทียบCamryให้เสียเวลา มันคนละจุดประสงค์กัน

ลูกค้าผมคนนึงขายเครื่องเพชร เขาก็จะซื้อแต่เบนซ์ ถึงจะเป็นแค่CLA เขาก็ว่ามันดีกว่าCamry เพราะเก่าไปยังงัยมันก็ดูน่าเชื่อถือกว่่า

ประโยชน์ใช้สอย มันก็เรื่องส่วนบุคคลนั้นๆ อยู่แล้ว จะเลือกOption หรือ Imageล้วนๆก็แล้วแต่คนนะครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 22:25:29 »
ไม่เคยซื้อ แต่เคยใช้งาน 10 กว่าวัน
D-Seg เทียบกับ C/3/A4 ผมว่าใกล้เคียงกัน ความเร็วสูงๆ ยุโรปดีกว่า อัตราเร่งดีกว่า
D-Seg กับ CLA/S1 ชอบ D-seg มากกว่า ยุโรปเล็กไป แต่ถ้าใช้ในเมือง ผมคงจิ้ม ยุโรป ได้รถเล็กที่ภายในหรูหน่อย

โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนอยากได้รถที่นั้งสบาย บางคนอยากได้อัตราเร่ง บางคนอยากได้ภาพลักษณ์
ถ้านั้งสองคน ตลอด จิ้ม A/CLA/S1/S2 ก็โอเค 

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 22:45:32 »
ผมว่ามันแล้วแต่การใช้งานและความต้องการนะ

ถ้าเป็นผม ผมไม่ชอบรถคันใหญ่ ชอบรถที่คล่องตัว และ 99% ของรถคันที่ใช้ประจำ เป็นคนขับเองตลอด ดังนั้น ระหว่าง D-Segment ญี่ปุ่น TOP กับ Entry Model ยุโรป ผมคงเลือกยุโรป อย่าง X1 GLA หรือ XC40 มากกว่า

แต่ถ้าเป็นคุณพ่อผม ชอบรถนั่งสบาย คันใหญ่ๆ ขับเองบ้าง มีคนขับให้นั่งบ้าง แบบนี้ ยังไง D-Segment TOP ก็เหมาะกว่า และเป็นตัวเลือกแรกๆ

เอาจริงๆ ถ้าคนที่จะซื้อ สามารถเข้าใจ ลักษณะการใช้รถ หรือความต้องการตามที่เราชอบแล้ว ผมว่าถามใจตัวเองให้ใช้ แล้วคำตอบมันจะชัดเจนขึ้นมาเองนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 02:07:19 »
ต้องเอาโฉมปัจจุบันซัดกันเป็นตัวๆไปครับ
ยกตัวอย่างนะ
อย่าง series 3 ตัวปัจจุบัน (G20)
ขนาดแทบจะใกล้เคียงคัมรี่แอคคอร์ดแล้ว
ขับดีกว่า แรงกว่า เทคโนโลยีล้ำกว่า

320d อัตราเร่ง  0-100 = 6.7 วิ
330 อัตราเร่ง 0-100 = 5.4 วิ
M340i ตัวท๊อป อัตราเร่ง 0-100 = 4.4 - 5 วิ

ถ้าคนขับรุ่นปัจจุบันอยู่จะรู้ว่าคนละเรื่องเลยครับ
ใครบอกใกล้เคียงเนี่ย ไม่ใช่ละ น่าจะเทียบกับรุ่นเก่าๆมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 10:05:58 »
ผมว่ามันเทียบกันไม่ได้เลย แต่คนมักจะเทียบกันด้วยราคา

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2021, 10:14:56 »
คนซื้อจริงก็คงเอาที่อยากได้ละครับ

คนจะซื้อ D คันใหญ่ๆก็คงไม่มองยุโรปคันเล็กๆหรือเปลี่ยนใจเพราะต้องการภาพลักษณ์อะไรขนาดนั้น

ใครต้องการภาพลักษณ์ก็คงไปยุโรปแต่แรกอยู่แล้ว

จะมีแต่กูรูตามเน็ต เพิ่มอีก xx บาทได้ยุโรปรุ่น YYY ดีกว่า

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 09, 2022, 02:54:43 »
ส่วนตัวผมมองว่า Benz, BMW ทุกรุ่น มันเป็นของเล่นสำหรับคนรวยเงินเหลือครับ อารมณ์ประมาณว่าซื้อมาใช้หมดประกัน 3 - 5 ปี ขายทิ้งทันที

เพราะจากที่ได้ลองขับ A200 กับ 220i มา มันขับดีกว่า Camry, Accord ครับ เพียงแต่ค่าอะไหล่ ค่าประกัน ค่าดูแลมันแพงกว่า Camry, Accord และเหมาะสำหรับเป็นรถขับไปไหนมาไหนไม่เกินสองคน

เพราะถ้าจะเอานั่งสบายหน่อยก็ต้องขยับไป E-Class, Series 5 และถ้าจะเอานั่งสบายจริงๆก็ต้องขยับไปเป็น S-Class, Series 7 นู่นเลย ซึ่งแน่นอนว่าค่าอะไหล่ ค่าประกัน ค่าดูแลมันแพงขึ้นไปอีกเยอะเลยครับ

ถ้าจะเน้นนั่งสบาย ดูแลง่าย ซ่อมง่าย ค่าดูแลไม่แพง ผมว่า Camry, Accord น่าจะตอบโจทย์มากกว่า เพราะใช้รถสมบุกสมบันก็ไม่เสียดาย เพราะค่าซ่อม ค่าอะไหล่มันไม่แพง

อย่างที่ผมบอกครับ Benz, BMW ทุกรุ่น มันควรจะเป็นของเล่นสำหรับคนรวยเงินเหลือจริงๆ ประมาณว่าซื้อมาขับ หมดประกันก็ขายทิ้ง หรือ ขับเบื่อก็ขายทิ้ง มากกว่าครับ

อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัวของผมนะ เพราะผมมองว่าการจะซื้อรถคันนึง ไม่ควรเกิน 5% ของทรัพย์สินที่มีสภาพคล่องทั้งหมด ยิ่งถ้าเป็น Benz, BMW ด้วยควรจะมีเงินเหลือจริงๆถึงจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 09, 2022, 04:54:06 »
กระเป๋าข้างแบรนด์เนม (หลุย) ใบเล็ก (A Class 2 ,Series ) vs เป้เดินทางใบใหญ่ แบรนด์ทั่วไป  (Camry Accord )

ใครสะดวกใช้แบบไหนก็ดูการใช้งาน

บางคนเน้นใช้งาน ไม่เน้นหน้าตา ใส่ของได้เยอะ สะพายไม่ปวดไหล่  ก็ซื้อเป้

พกของไม่เยอะ ใส่แค่ของจำเป็น พกง่ายพกสบาย สะพายไปไหนก็ดูหรู ดูรวยดูแพง 

อะไรตอบโจทย์ ก้ซื้อใช้เอาครับ สำหรับบางคน ภาพลักษณ์ มันก็คือโจทย์นึงของเขาเหมือนกัน แต่สำหรับบางคน ความคุ้มคือ ใส่ของได้ครบๆ สะพายเดินนานๆ ไม่ปวดไหล่ ราคาพอกัน แต่ของคนละประเภท มันเทียบกันยาก และคนสะพายของหรู หรือจะคนใช้เป้ ก็ไม่ควรไปแซะกันครับ  แต่ละอันผมว่าข้อดีเฉพาะตัวมันก็ชัดของมันอยู่นะ

Camry ขับในเมืองทุกวัน จอดยาก แต่ขับไกล มันก็สบายกว่ารถเล็ก ครอบครัวนั่งสบาย ขนของได้ครบ ไม่เบียด ขาไม่ติด คนอ้วนผอมนั่งได้หมด ไม่หงุดหงิด

ส่วนBaby Benz BMW ถ้าสายโสด ขับคนเดียว สองคน ไม่รู้จะเอารถใหญ่ไปทำไม  ขับรถเล็กจอดง่ายจอดสบาย มุดซอยสะดวกกว่ากันมากครับ

ไม่ต้องเถียงกันมากมาย ตอนนี้ SUV กำลังกินรวบทั้งสองตลาดละครับตอนนี้  ไม่รู้ Camry Accord เจนหน้าจะยังมีอีกไหม หรือจะเป็นรถ Rav4 CRV กันหมดแล้ว

ส่วนตัวผมไม่เอา C ,3 มาเทียบนะ  มันเพิ่มเงินไม่น้อย Camry Accord 1.5 -1.8 ล้าน C, 3 มันอยู่ 2.5-2.8 ล้าน ต่างกันล้านนึงนี่ไม่เรียกว่าเพิ่มเงินนิดเดียวครับ

ดาวน์เท่ากัน ๋ ผ่อนแพงกว่ากันเกือบเท่านึง 😒