ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ D กระพริบ จะรู้ได้ไงว่า speed sensor เสียหรือเกียร์เสียไปแล้ว  (อ่าน 6462 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.buffalo

• Newbie
  • *
รถ city 2003 isdi แมลงสาบ

อาการคือ รอบเครื่องจะไม่นิ่งครับ ขับไปต้องลากรอบไปสูงๆ แล้วมันจะกระตุกเปลี่ยนเกียร์ให้
เป็นตลอดระยะทางการเดินทางครับ ต้องขับช้าๆจริงๆหรือค่อยๆเร่งให้มันเข้าจังหวะ เกียร์จะไม่กระตุกครับ
ขับได้ตามปกติครับ เพราะขับมานานแล้ว รู้ใจมันพอสมควรว่าเกียร์แบบนี้ ต้องเหยียบต้องยกเมื่อไร เหยียบเป็นร้อยแบบไม่กระตุกสบายๆ

แต่มีอาการใหม่ครับ ถ้าเราฝืนลากรอบสูงเกินไปโดยไม่ยกคันเร่ง เกียร์ D มันจะกระพิบทันทีเลยครับ
คราวนี้งานเข้าเลย เพราะรอบเครื่อง 3000 วิ่งได้แค่ 40km/hr
อ่านมาใน web เค้าบอกว่า speed sensor เสีย แต่เค้าใจว่าของผมเกียร์น่าจะไม่ไหวแล้วด้วย
ก็เลยอยากลุ้นว่าถ้าเปลี่ยน speed sensor อาการเกียร์กระตุกจะหายด้วยไหม หรือไม่เกียวกันเลย

และก็อยากรู้อีกอย่างนึงคือ จะรู้ได้ไงครับว่าไฟ engine เรายังทำงานอยู่หรือไฟเสียไปแล้ว ไม่เคยเห็นมันจะติดซักที

ขอบคุณพี่ๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
เข้าศูนย์ เอาคอมจับทีเดียวก็รู้เรื่องแล้วครับ ไม่ต้องเดา

CRV ผม ตอนลงจากปิล็อก ไฟ D กระพริบ พอดับ แล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย พอกลับมา ก็ให้ศูนย์เบิกสวิทช์แรงดันน้ำมันเกียร์ 2 กับ 3 รอเลย คือ แบบขี้เกียจเช็ค ไฟไม่กระพริบแล้วคงหาไม่เจอ (ผมแจ้งศูนย์แบบนี้)

วันดี คืนดี หน.ช่างบอก เดี๋ยวเอาคอมจับดูเล่นๆ ปรากฎว่า เจอ error code มันเก็บไว้ เป็น สวิทช์แรงดันเกียร์ 2 ครับ

รถมันฉลาดกว่าที่เราคิดนะ

ปล. เกจ์ OBD2 มันมอง code พวกนี้ไม่เจอนะ ไม่ต้องไปเสียบ

ออฟไลน์ sukhontha

ตามอาการไม่ต้องคิดเลยครับ

ถ้าไม่ใช่ที่สมองก็เป็นที่ตัวเกียร์

ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ให้ใช้เครื่องมือตรวจว่าที่เกียร์ใดแรงดันน้ำมันเกียร์ตก..โอริงรั่วที่เกียร์นั้นอาการคือเกียร์นั้นไม่มีแรงกระตุกฯลฯ

ออฟไลน์ PaPaMan

เดาว่าเกียร์ลาโลก มันเป็นโรคประจำตัวซิตี้แมลงสาบ