ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1  (อ่าน 6408 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wealthy

• Newbie
  • *
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:28:17 »
ไม่แน่ใจว่าจขกท.ได้ลองขับx1คันอื่นดูมั้ยครับ
ถ้าขับแล้วเหมือนกันเลย ก็น่าเป็นที่จขกท.ไม่ชอบช่วงล่างการขับขี่แบบนี้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าขับแล้วต่างกันชัดเจนเลยอันนี้ก็จะอีกกรณีละครับ ต้องมาดูที่รถจขกท.ละครับว่ามีปัญหาที่ตรงไหน
 สำกรับผมรถยุโรปไม่ได้แปลว่าต้องดี โดยเฉพาะตัวentryแบบนี้ผมไปญี่ปุ่นแบบไม่ต้องคิดอะไรให้เสียเวลา ถ้าจะเล่นสายนี้ผมไปx3คือจบกว่าครับ  x1 220i A200 gla200พวกนี้ไม่เคยอยู่ในตัวเลือกเพราะมันได้สิ่งที่ผมอยสกได้แบรนด์สองแบรนด์นี้ครับ

ขอให้จขกท.ได้ทางแก้ไขที่ดีที่สุดครับ

ได้มีโอกาสขับ X1 ทีี่ 0 ให้ใช้สำรองตอนซ่อมครั้งที่แล้ว รถคันสำรองช่วงล่างดี แน่นหนึบ ต่างจากรถของตัวเองเลยค่ะ

• Newbie
  • *
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ BMW X1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:31:09 »
X1 ร่อน โคลง คำถาม ลมยางเท่าไหร่ครับ ถ่วงล้อดีไหม ถ้าบอกว่า X1โคลงไม่เกาะถนน รถญี่ปุ่นสำหรับคุณนี่ไม่ตายกันหมดหรอครับ ซื้อรถต้องดูองค์ประกอบโดยรวมนะครับ ถ้าซื้อแค่ขับ มันไม่ได้นะครับผม

ลมยางไม่รู้เลยค่ะ เอาเข้า 0 ให้เชค ช่างบอกไม่มีปัญหาอะไร เราไม่มีความรู้เรื่องรถเลย เอาจริงๆ function ที่รถให้มาตอนนี้เราใช้แค่เปิดแอร์กับวิทยุ navigation ยังใช้ในมือถือเลยค่ะ ที่รถให้มายากจังใช้ไม่เป็น

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:34:15 »
X1 ร่อน โคลง คำถาม ลมยางเท่าไหร่ครับ ถ่วงล้อดีไหม ถ้าบอกว่า X1โคลงไม่เกาะถนน รถญี่ปุ่นสำหรับคุณนี่ไม่ตายกันหมดหรอครับ ซื้อรถต้องดูองค์ประกอบโดยรวมนะครับ ถ้าซื้อแค่ขับ มันไม่ได้นะครับผม

ลมยางไม่รู้เลยค่ะ เอาเข้า 0 ให้เชค ช่างบอกไม่มีปัญหาอะไร เราไม่มีความรู้เรื่องรถเลย เอาจริงๆ function ที่รถให้มาตอนนี้เราใช้แค่เปิดแอร์กับวิทยุ navigation ยังใช้ในมือถือเลยค่ะ ที่รถให้มายากจังใช้ไม่เป็น
นั่น งั้น User error แล้วครับ อ่านคู่มือให้หมดเลยครับ เช็คให้หมดเลยครับ รถคันละ 2ล้าน มันเป็นไปไม่ได้ ที่จะแย่ขนาดนั้นครับ ลมยางก็ไม่ศึกษาไม่ได้นะครับ ต้องปรับให้เข้ากับตัวเองสิครับ ตายเลยแบบนี้ ขับรถไม่รู้ว่าอะไรเป็นยังไง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:35:20 »
ผมมี x1 รุ่นก่อนปัจจุบัน เข้าปีที่5
กระด้างไม่นุ่ม แต่ก็ยังรู้สึกแน่นอยู่นะครับ
ขับ140 ปรับโหมดสปอร์ต ก็ไม่รู้สึกโหวง
เปลี่ยนยาง runflat เป็น ห่วงยางธรรมดาก็นุ่มขึ้นได้อีก

มันเป็นรถขนาดเล็ก คล่องตัว ขับในเมืองไม่อึดอัดมาก
แข็งๆไม่ย้วย
คาแรคเตอร์ มันเป็นของมันแบบนั้นตั้งแต่แรก
เราเลือกมันมาเอง

ถ้ารถคันนั้นเอามาแล้วต่างจากที่ได้ลอง
ก็เป็นปัญหาที่คันนั้น ไม่ได้เป็นที่ X1 ทั้งหมด

อาจจะเป็นที่รถเรามี defect งั้นคงต้องแก้ไขต่อไปอะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:38:48 »

นั่น งั้น User error แล้วครับ อ่านคู่มือให้หมดเลยครับ เช็คให้หมดเลยครับ รถคันละ 2ล้าน มันเป็นไปไม่ได้ ที่จะแย่ขนาดนั้นครับ ลมยางก็ไม่ศึกษาไม่ได้นะครับ ต้องปรับให้เข้ากับตัวเองสิครับ ตายเลยแบบนี้ ขับรถไม่รู้ว่าอะไรเป็นยังไง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ งั้นคงต้องเริ่มจากอ่านคู่มือก่อนเลย แล้วเดี๋ยวให้ 0 ปรับลมยางให้ก่อน อาจจะเริ่มจากง่ายๆก่อนเลย ตอนแรกที่ซื้อคันนี้เพราะ function ไม่เยอะ ใช้ง่ายๆ วันก่อนจะลองเปิดฝากระโปรงรถ แต่เปิดไม่ได้ เดี๋ยวเอากลับไปให้ 0 สอนก่อน จะได้เชคน้ำปัดน้ำฝนบ้าง

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:46:17 »
กระทู้ดิสเครดิตรึปล่าวไม่รู้ แต่อยากแนะนำตามสมาชิกด้านบนๆ เรื่องลมยางล้อ ศูนย์ล้อ ถ้าลมยางแข็งไป และเจอถนนไม่เรียบมันจะดิ้นๆ อีกอย่างผมเคยประสบปัญหาดังกล่าว คือซื้อ f30 330e m sport เลย โดยที่ไม่ได้ลองขับพอขับเร็วๆ ช่วงแรกๆ รู้สึกรถร่อนมากเหมือนคุมไม่อยู่ คือเจอถนนไม่เรียบรถก็เฉไปเฉมา แต่ก็พยายามทำความเข้าใจรถ จนมาเข้าใจว่าสรุปคือรถพวงมาลัยคมมากระยะฟรีน้อย เจออะไรนิดหน่อยทิศทางรถก็ไปแล้ว ยิ่งเทียบกับเบน์ c class อีกคันที่ใช้อยู่คือรู้เลยว่าวิ่งเส้นเดียวกัน ความเร็วพอๆ กันเบนซ์ขับง่ายกว่าเพราะไม่ต้องคอยแก้อาการมากนัก แต่พอใช้ไปเรื่อยๆ ก็เริ่มปรับตัวได้ และเข้าใจลักษณะของรถมากขึ้น ก็ทำให้ขับมันขึ้นชอบล่นโค้งบนทางด่วน

กลับมาที่ x1 จขกท ผมไม่เคยใช้และทดลองขับรุ่นนี้ แต่ถ้าอาการมันต่างจากรถเทสมาก ผมว่ามันไม่ปกติ ขอแนะนำลองเปลี่ยนไปศูนย์ที่เราไม่ได้ออกรถไปให้เขาเช็คดู เพราะศูนย์ที่เราออกรถมาอาจจะปกปิดข้อมูลอะไรบางอย่าง ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 10:52:25 »
ผมขับ 116i f20 entry จัดๆเลยครับ มันก้อต่างจากรถญี่ปุ่นทั่วๆไปพอสมควรเลยนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ PetchPP

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:01:03 »
ดิสเครดิตรึเปล่าไม่รู้
ผมก็ใช้อยู่ มันไม่ได้ดีเลิศแต่มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ
เข้าโค้งแรงๆก็ไม่โยนเท่าไหร่แต่ก็โยนอยู่
ขับได้มั่นใจระดับนึง
ความแข็งอาจจะไม่ถูกใจสาวหวาน
แต่ยิ่งเอารถจีนมาเทียบ ยิ่งมีแต่คิดคิดว่ากระทู้นี่ปั่นครับ
เพราะผมคิดว่าคงมีน้อยมากๆถึงแทบไม่มีเลย ที่คนเปรียบเทียบ จีน กับ ยุโรป ก่อนซื้อ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:13:10 »
"ไฟท้ายหลุดออกจากเบ้า เจ้าหน้าที่ทางด่วนเห็นตอนเก็บตังค์"
ต้องเก็บตังค์แบบไหนครับถึงจะมองเห็นหลอดไฟท้ายหลุดได้
ไม่ได้จะจับผิดนะครับ แต่เจ้าของกระทู้ไล่ตอบคำถามแบบวกวนย้อนแย้ง

ผมว่าคุณต้องทำอะไรให้ชัดเจนซักอย่างแล้วหละครับ

㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 11:31:22 »
ถ้าชินกับรถเตี้ยๆมาก่อน แล้วมาขับรถยกสูง มันจะโคลงกว่ากันครับ
จุดที่สมาชิกแนะนำ คือเช็คพวก ลมยาง ขนาดล้อของรถทดลองขับ เทียบกับรถคุณเท่ากันไหม พวกนี้มีผลนะครับ
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ รถผม CX5 วันรับรถออกจากศูนย์ ก็ว่ามันกระด้างแปลกๆ แวะปั๊มเช็คลม ถึงเห็นว่า เขาอัดลมมาให้ 45 ปอนด์ ทั้ง 4 ล้อ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 20:35:17 »
เราไม่ได้มาเหยียดยี่ห้อจีนนะ แต่ก่อนที่จะถอย x1 เราไปลองทั้งmg และ havalมา เพราะเห็นว่าราคาไม่แรง แต่ช่วงล่างยังไม่ตอบสนองคงามปลอดภัยเรา เราเลยตัดสินใจซื้อคันนี้ แต่พอได้มาขับรู้สึกว่ารถราคา 2ล้านกว่า ไม่ต่างอะไร กับล้านกว่าเลย เราเลยรู้สึกเสียใจที่ซื้อ เอาจริงๆ ชอบทรงของmg และhavalมาก เพียงที่ที่บ้านติงเรื่องอะไหล่ เราเลยข้ามไป

พอซื้อแล้วเจอปัญหาเลย อยากเข้ามาปรึกษาที่นี่ว่า มันมีทางแก้ปัญหาอะไรได้มั้ย เราส่งเรื่องไป bmw thailand ก็เงียบ รับเรื่องไว้ แต่ไม่ได้รับการติดต่อกลับมาแต่อย่างใดค่ะ

ถ้าเนื้อความทำให้หลงประเด็นก็ขออภัยค่ะ
ส่งไปที่ใครครับ ปกติจะมีCSRรับผิดชอบเคสให้ถ้าเราติดต่อตรงไปเลย รถน้องสาวผมX5 25Dไอน้ำมันเกาะฝาท้ายดำปี๋ทั้งบานก็ให้ช่วยดูแลและเคลียร์ไปแล้วมีท่ออินเตอร์รั่วเลยจบเคสไป ที่บอกว่าไม่มั่นใจ ขอถามว่าเป็นรุ่น X line หรือเปล่าครับ

ส่งที่ contact center ค่ะ  เป็น รุ่น xline ค่ะ ไม่แน่ใจว่ามี 0  bmw แนะนำบ้างมั้ยคะ อยากลองเปลี่ยน 0 ดู เพื่อจะแก้ปัญหาได้
รถที่เคยใช้ตอนศูนย์เอามาให้เป็นรุ่นเดียวกันหรือเป็นรุ่น M Sport ครับ? รถเยอรมันทั้ง3ยี่ห้อจะแบ่งย่อยชุดแต่งและช่วงล่างแตกต่างกันหน่อยดัวยนะครับ BMWจะมีรุ่น M Sport ส่วน Benz เป็น AMG และ Audi เป็น S Line ถ้าขับรุ่น M Sportแล้วรู้สึกพอใจก็อาจจะต้องเปลี่ยนโช้คกับสปริง ศูนย์ที่น้องผมส่งไปจะเป็น Barcelona ครับ เพราะผมซื้อกับศูนย์นี้และให้เพื่อนในBMW Thailandช่วยดูแลเคสให้ ถ้าจะส่งไปก็หลังไมค์มาได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 13:48:42 »
เท่าที่อ่านดูคือdefectเฉพาะคันจริงๆ อย่างx1เราก็เจอ(เคสเราคือแทบจะ0.1%ของรถที่ออก beltด้านบนน็อตด้านในหลวม เสียงดังมาก) แต่ถ้าพูดถึงช่วงล่าง บอกแค่ว่าวิ่ง140ตอนฝนตกหนักผ่านแอ่งน้ำขังแล้วมันยังนิ่งอะ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 18:29:56 »
ผมว่าไปไล่ดูลมยางก่อนดีกว่ามั้ง อาการเหมือนลมยางแข็ง แล้วอีกอย่าง ถ้าพวกช่างมันขี้เกียจ บางทีติ้กมั่วผ่านก็เจอมาแล้ว อาจจะมีน้อย แต่เคสเราดันเจอพอดีก็ได้นะครับ ส่วนตัวเคยนั่ง x1 ตัวเก่า ยังไงๆกมันก็หนึบจนผมแอบงงเลยว่าจะแน่นเกินไปรึเปล่านะ

ถ้าเกิด defect จริงก็ไล่ดูว่าจากอะไร แล้วถ้าช่วงล่างยังไม่ตอบโจทมีสองทางไม่ขายทิ้ง ก็ ไปเอาตัว m-sport มาเสริมก็ได้ครับ