ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบรครับปีใหม่ครับ  (อ่าน 3017 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
เปลี่ยนเบรครับปีใหม่ครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 19:27:18 »
รอบนี้จังหวะจะได้เอา ผ้าเบรค ที่เก็บไว้มานานได้ลองใช้สักทีละครับ

พอดีจังหวะชุดเก่า จานเบรค zimmermann กับ ผ้าเบรคของ Hawk เขาทนมาก จะเปลี่ยนออกก็เสียดาย กับรอบนี้ดุมล้อหน้าลูกปืนเริ่มเสีย คงพาจานคดตามไปด้วย เลยได้จังหวะขุดมาใช้สักทีครับ

เป็นเบรคที่หาได้ทั่วไปในบ้านเราครับ ยกเว้นเรื่อง ผ้าเบรค ที่ผมสั่งจากนอกมาเอง ในชุดจะประกอบด้วย

จานหน้า ขนาด 325x25 ของ Brembo รุ่น X tra อันนี้ในบ้านเรามีขายเลยครับ

จานหลัง ขนาด 320 x 22 ของ Zimmermann อันนี้มีตัวแทนในบ้านเราอยู่ แต่ต้องสั่งไว้ก่อนครับ ถ้าจังหวะของเมืองนอกมีพอดีกับเรือเขาเข้ามาก็จะได้เร็วครับ

ผ้าเบรค เป็นของ PFC รุ่น Z rated เห็นว่าเป็นที่น่าใช้สำหรับรถถนนรุ่นนึงครับ เลยเอามาลอง แต่อันนี้ต้องเข้ามาเองครับ บ้านเรายังไม่เจอตัวแทนครับ

น้ำมันเบรค เป็นของ Motul ครับ dot 4 ปกติรุ่น RBF 600 อันนี้ของหาได้ในบ้านเราปกติครับ

ส่วนการใช้งานเดี๋ยวผลเป็นอย่างไร จะกลับมาอัพเดทอีกทีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนเบรครับปีใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 19:32:03 »
จานสวยครับ หลังไมค์ราคาได้ไหมครับ ทั้งหน้าหลัง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 19:36:59 »
จานหน้าใบละ 3300 ครับ จานหลังใบละ 3000 ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 21:32:33 »
เล็งจานรุ่นนี้ไว้ด้วย 

แต่ยังลังเล เพราะในใจมีธงตั้งไว้ว่า 

"จานยี่ห้ออะไรมันก็เหล็กเหมือนกัน  ต่างกันแค่ ทนกว่า แตกยากกว่า ระบายร้อนได้ดีกว่า ไม่ส่งผลกับระยะเบรค"

แต่คุณ Tom ก็เปลี่ยนยกชุดเลย   :P :P 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2022, 22:01:09 »
ก่อนปีใหม่ไปเขาใหญ่ผมก็พึ่งเปลี่ยนคู่หน้า googai croco และคู่หลัง​ kirin(ยังเป็นสีเงิน ล็อตใหม่สีเหลือง)​ ที่ซื้อดองไว้ตั้นแต่ต้นปีที่แล้ว จนเค้าเปิดตัวใหม่ medusa มาแล้ว

ทำใจไว้แล้วว่าคงเสียงดัง หัวทิ้ม และล้อดำ
แต่สรุปเงียบเหมือนติดรถ เลียน้ำหนักเนียนกว่าติดรถ แต่ล้อดำหนักมาก

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 00:24:02 »
Brembo เบรคคุณภาพดี ประสิทธิภาพในการเบรคยอดเยี่ยม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 05:46:33 »
เล็งจานรุ่นนี้ไว้ด้วย 

แต่ยังลังเล เพราะในใจมีธงตั้งไว้ว่า 

"จานยี่ห้ออะไรมันก็เหล็กเหมือนกัน  ต่างกันแค่ ทนกว่า แตกยากกว่า ระบายร้อนได้ดีกว่า ไม่ส่งผลกับระยะเบรค"

แต่คุณ Tom ก็เปลี่ยนยกชุดเลย   :P :P 

ได้จับคู่กัน ผ้าใหม่ จานใหม่ ได้ใช้กันยาวๆไปละครับ ส่วนของเก่ายังพอเก็บสำรองไว้ตอนงบหมดได้อยู่ละครับ ^^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 05:50:33 »
ก่อนปีใหม่ไปเขาใหญ่ผมก็พึ่งเปลี่ยนคู่หน้า googai croco และคู่หลัง​ kirin(ยังเป็นสีเงิน ล็อตใหม่สีเหลือง)​ ที่ซื้อดองไว้ตั้นแต่ต้นปีที่แล้ว จนเค้าเปิดตัวใหม่ medusa มาแล้ว

ทำใจไว้แล้วว่าคงเสียงดัง หัวทิ้ม และล้อดำ
แต่สรุปเงียบเหมือนติดรถ เลียน้ำหนักเนียนกว่าติดรถ แต่ล้อดำหนักมาก

ยี่ห้อนี้เห็นคนแนะนำกันเยอะอยู่ ไว้มีโอกาสจะหามาลองบ้างครับ

ถ้าชอบผ้าเบรคแบบฝุ่นไม่ดำ น่าหาลอง Hawk 5.0 ใช้ดูนะครับ แต่ฟิวเบรคเขาจะแนวรถบ้านไปเรื่อยๆมากกว่า ใช้ความเร็วสูงแบบวิ่งมา 200 กดชลอขึ้นสะพานเลยได้ แต่จะซ้ำมากไม่ได้แค่นั้นครับ ถ้าสำหรับบนถนน ไม่ได้บู๊มากอะไรก็เพียงพออยู่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 06:08:55 »
Brembo เบรคคุณภาพดี ประสิทธิภาพในการเบรคยอดเยี่ยม

จาน ตัวนี้ ยังเป็นเกรดแบบทดแทนของเดิมอยู่ละครับ เน้นรูปลักษณ์สวยงามซะมากกว่าละครับ

ถ้า brembo racing รูเจาะที่จานจะรูใหญ่กว่านี้ กับ ลายที่เจาะจะเป็นลายแบบที่ใช้กับชุดปั๊มแต่ง แถวนึงมี 3 รูสลับกับแถว 4 รู จะแบบเดียวกับชุดตรงรุ่นของผมที่มีตามรูปประกอบละครับ เพียงแต่ขนาดจะคนละขนาดกัน ในชุดตรงรุ่นของผมจะเป็น 320x28 ส่วนถ้าแทนตัวเดิมจะเป็น 325x25 ละครับ

อีกอย่างเดี๋ยวนี้ตรงรุ่นเขาไม่ได้ทำแล้วละครับ แต่ถึงทำราคาก็คงสู้ไม่ไหวเหมือนกันละครับ เคยถามมาคู่นึงตก 25000 หน้าหลังตก 5 หมื่นก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ

ส่วนรูปประกอบผมได้มือสองเซียงกงมา ราคาพอจับต้องได้ แต่พอคิดขนาดพื้นที่เบรค มันเล็กไปหน่อยเลย กับ ต้องรองสเปเซอร์ ผมไม่ค่อยชอบมันดูล้นๆออกมากับขับแล้วดูแปลกๆไปหน่อย เลยไม่ได้ใส่ต่อครับ

ส่วนตัวผม ผมชอบจานแบบเจาะรู ดูสวยดี คราวนี้จานยี่ห้อเดิมที่เคยใช้ คู่หน้า เขาหมด มีแต่คู่หลัง ส่วน brembo x tra เขามีเจาะรูแต่แค่จานหน้า จานหลังเขาจะทำมาแค่แบบเรียบปกติ หวย เลยมาออกเป็นชุดผสมแบบนี้ละครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 06:37:01 »
จานหน้าใช้แบบนี้อยู่ จานสึกเสมอกันดีครับ
น้ำหนักเบาลงกว่า Xtra เพราะโดนเจาะรู
จับกับผ้า Xtra ได้ผลดีมาก แต่ฝุ่นผ้าเยอะพอควร
น้ำมันเบรคได้ผลยังไงบอกบ้างนะครับ
ผมก็ดูๆ อยู่ เห็นมันแพงเกิ้น
ตอนนี้ลองใช้ typ200 ของ Ate
เบรคไม่ตึงมากขึ้นจาก sl6 เท่าไร แต่ช้าลงนิดหน่อย

ส่วนซิมเมอมาน รอถนนแถวบ้านทำเสร็จ
เอาอีแก่ออกวิ่งได้ จะเริ่มบูรณะรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2022, 06:39:06 โดย samaklen »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 16:51:19 »
ครับพี่ แต่เรื่องน้ำมันเบรค ผมจะจับอาการอะไรไม่ได้กับเขาเท่าไรนะครับ

แต่เดี๋ยวผลออกมายังไงจะกลับมาอัพเดทอีกทีครับ ตอนนี้กำลังหาเงินเปลี่ยนยางหน้าใหม่อยู่ 555

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2022, 19:03:29 »

จาน ตัวนี้ ยังเป็นเกรดแบบทดแทนของเดิมอยู่ละครับ เน้นรูปลักษณ์สวยงามซะมากกว่าละครับ

ถ้า brembo racing รูเจาะที่จานจะรูใหญ่กว่านี้ กับ ลายที่เจาะจะเป็นลายแบบที่ใช้กับชุดปั๊มแต่ง แถวนึงมี 3 รูสลับกับแถว 4 รู จะแบบเดียวกับชุดตรงรุ่นของผมที่มีตามรูปประกอบละครับ เพียงแต่ขนาดจะคนละขนาดกัน ในชุดตรงรุ่นของผมจะเป็น 320x28 ส่วนถ้าแทนตัวเดิมจะเป็น 325x25 ละครับ

อีกอย่างเดี๋ยวนี้ตรงรุ่นเขาไม่ได้ทำแล้วละครับ แต่ถึงทำราคาก็คงสู้ไม่ไหวเหมือนกันละครับ เคยถามมาคู่นึงตก 25000 หน้าหลังตก 5 หมื่นก็คงไม่ไหวเหมือนกันครับ

ส่วนรูปประกอบผมได้มือสองเซียงกงมา ราคาพอจับต้องได้ แต่พอคิดขนาดพื้นที่เบรค มันเล็กไปหน่อยเลย กับ ต้องรองสเปเซอร์ ผมไม่ค่อยชอบมันดูล้นๆออกมากับขับแล้วดูแปลกๆไปหน่อย เลยไม่ได้ใส่ต่อครับ

ส่วนตัวผม ผมชอบจานแบบเจาะรู ดูสวยดี คราวนี้จานยี่ห้อเดิมที่เคยใช้ คู่หน้า เขาหมด มีแต่คู่หลัง ส่วน brembo x tra เขามีเจาะรูแต่แค่จานหน้า จานหลังเขาจะทำมาแค่แบบเรียบปกติ หวย เลยมาออกเป็นชุดผสมแบบนี้ละครับ

จานเบรคแบบเจาะรู จะมีประสิทธิภาพในการเบรคได้ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 04:05:43 »
จานเบรคแบบเจาะรู จะมีประสิทธิภาพในการเบรคได้ดีกว่าครับ

==============================

ครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 06:29:46 »
จานรู มีโอกาสเกิด Thermal crack ที่ขอบรูได้ง่ายกว่า
เนื่องจากความต่างของอุณหภูมิที่ผิวจาน
และความแข็งแรงน้อยกว่าจานตัน หรือจานร่องครับ
ข้อดีคือระบายร้อนเร็ว ระบายฝุ่น แล้วก็ปาดหน้าผ้าเบรคได้ดีกว่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 06:32:36 »
จานรู มีโอกาสเกิด Thermal crack ที่ขอบรูได้ง่ายกว่า
เนื่องจากความต่างของอุณหภูมิที่ผิวจาน
และความแข็งแรงน้อยกว่าจานตัน หรือจานร่องครับ
ข้อดีคือระบายร้อนเร็ว ระบายฝุ่น แล้วก็ปาดหน้าผ้าเบรคได้ดีกว่า

จริงๆ ผมเน้นสวยอย่างเดียวละครับพี่ ชอบจานเจาะรู เวลามองไปดูมันสวยดีละครับ ^^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 06:43:57 »
ส่วนถ้าวันไหนเกิดถูกหวยรวยเบอร์ขึ้นมา มีเงินเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเบรค ก็อยากใช้จานแบบเซาะร่องเฉยๆเหมือนกันละครับพี่ ถ้าจานเซาะร่องรุ่นนี้ ยอมครับ มันสวยดีจริงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 06:47:02 »
ส่วนถ้าวันไหนเกิดถูกหวยรวยเบอร์ขึ้นมา มีเงินเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเบรค ก็อยากใช้จานแบบเซาะร่องเฉยๆเหมือนกันละครับพี่ ถ้าจานเซาะร่องรุ่นนี้ ยอมครับ มันสวยดีจริงๆ

แนะนำขี่ Porsche จานเซรามิคเลย 555

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2022, 06:50:31 »
5555