ผู้เขียน หัวข้อ: จาน Brembo Standard ขายตามตลาด  (อ่าน 4607 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
จาน Brembo Standard ขายตามตลาด
« เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 09:10:51 »
ว่าด้วยเรื่อง จานเบรค Brembo ตรงรุ่นรถหลายๆ รุ่น ที่ขายๆ กันตามตลาดทั่วไป ไม่ว่าจะตามเว็บ ตามเพจ ตาม shopee , lazada หรืออื่นๆ

เห็นมีรุ่น 4 รุ่น Standard จานเรียบ , Standard จานเรียบ เคลือบ UV Coating(ไม่รู้ช่วยอะไร), รุ่น XTRA (มีเจาะรู) กับ รุ่น MAX (มีลาย)

พอมาดูราคา จาน Standard จานเรียบ มันค่อนข้างถูก เรียกว่าถูกเลยละ ใบละพันกลาง ถึง พันปลายๆ ตกคู่ละไม่ถึง 4 พัน เรียกว่า ถูกมาก ถูกพอๆ กับจานไทย หรือ อาจจะถูกกว่าจานไทย ซะด้วยซ้ำ

จานพวกนี้ Brembo แท้ไหมครับ อาจจะไม่ต้อง Made In Italy หรอก แต่ อาจจะผลิตใจจีน หรือ อะไรก็ว่าไป พอเข้าใจ

แต่ในความเป็น Brembo เขาทำเอง ภายใต้ Brembo เอง เป็นจาน Standard Aftermarket

หรือจริงๆ แล้ว มันคือ เป็นจาน Copy หรือ จานปลอม หรือ จานเลียนแบบ .....???

เข้าใจว่า ถ้าไม่ได้เห็นของจริง เห็นกล่อง เห็นตัวจาน อาจจะดูยาก เพราะเห็นแค่รูป เพราะจริงๆ เหมือนเขาดูที่ Hologram หรือ ยิง QR-Code เช็คได้

แต่...มันคือต้องซื้อและเห็นกล่องก่อน ไม่ใช่ร้านเขาจะเอามาเรายิงเช็คเล่นๆ เช็คก่อนซื้อได้หรือป่าว

ถ้าเป็นจานแท้ มันก็เป็นทางเลือกที่ดีมา สำหรับ คนที่จานคด จนบาง จานไหม้ และ ต้องการเปลี่ยนจาน Standard แต่ได้ของยี่ห้อดี มั่นใจได้ เพราะเบิกจานใหม่ศูนย์อาจจะแพงกว่านี้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: จาน Brembo Standard ขายตามตลาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 09:25:51 »
Brembo Aftermarket ที่ใช้กับ benz ford mazda จานจะเป็นรอยง่ายกว่าของติดรถ คุณภาพคงต่ำกว่าของเบิกศูนย์​

ถ้าไม่ใช่ XTRA กับ MAX แล้วมีลายแล้วมีรู ส่วนใหญ่คนขายเค้าจะเอาจานเรียบธรรมดา ไปกัดลายเจาะรูที่ร้านกลึง​cnc ให้

รถญี่ปุ่นผมชอบซื้อจานเรียบไปกัดลายที่ชอบเอง
ส่วนbenz มีรูอยู่แล้ว ถ้าอยากได้ลายก็กัดเพิ่มได้ ไม่ว่าแบบไหนร้านแถวบางบอนผมเคยทำอยู่ 2ใบ4ด้าน 1,500.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2022, 23:38:33 โดย U9WS »

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
Re: จาน Brembo Standard ขายตามตลาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 09:54:49 »
เคยซื้อรุ่น standard ของ honda มาใช้ รู้สึกว่าคุณภาพก็ดีกว่าของติดรถนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 11:13:03 »
ว่าด้วยเรื่อง จานเบรค Brembo ตรงรุ่นรถหลายๆ รุ่น ที่ขายๆ กันตามตลาดทั่วไป ไม่ว่าจะตามเว็บ ตามเพจ ตาม shopee , lazada หรืออื่นๆ

เห็นมีรุ่น 4 รุ่น Standard จานเรียบ , Standard จานเรียบ เคลือบ UV Coating(ไม่รู้ช่วยอะไร), รุ่น XTRA (มีเจาะรู) กับ รุ่น MAX (มีลาย)

พอมาดูราคา จาน Standard จานเรียบ มันค่อนข้างถูก เรียกว่าถูกเลยละ ใบละพันกลาง ถึง พันปลายๆ ตกคู่ละไม่ถึง 4 พัน เรียกว่า ถูกมาก ถูกพอๆ กับจานไทย หรือ อาจจะถูกกว่าจานไทย ซะด้วยซ้ำ

จานพวกนี้ Brembo แท้ไหมครับ อาจจะไม่ต้อง Made In Italy หรอก แต่ อาจจะผลิตใจจีน หรือ อะไรก็ว่าไป พอเข้าใจ

แต่ในความเป็น Brembo เขาทำเอง ภายใต้ Brembo เอง เป็นจาน Standard Aftermarket

หรือจริงๆ แล้ว มันคือ เป็นจาน Copy หรือ จานปลอม หรือ จานเลียนแบบ .....???

เข้าใจว่า ถ้าไม่ได้เห็นของจริง เห็นกล่อง เห็นตัวจาน อาจจะดูยาก เพราะเห็นแค่รูป เพราะจริงๆ เหมือนเขาดูที่ Hologram หรือ ยิง QR-Code เช็คได้

แต่...มันคือต้องซื้อและเห็นกล่องก่อน ไม่ใช่ร้านเขาจะเอามาเรายิงเช็คเล่นๆ เช็คก่อนซื้อได้หรือป่าว

ถ้าเป็นจานแท้ มันก็เป็นทางเลือกที่ดีมา สำหรับ คนที่จานคด จนบาง จานไหม้ และ ต้องการเปลี่ยนจาน Standard แต่ได้ของยี่ห้อดี มั่นใจได้ เพราะเบิกจานใหม่ศูนย์อาจจะแพงกว่านี้ด้วยซ้ำ

1. จานเบรค Brembo ที่ขายกันตามเว็บ = น่าจะแท้ครับ

เพราะผมได้ยินมาจากคนในวงการเบรค (จริง--เท็จ ไม่ยืนยน)

คือ ทั้ง Brembo และ TRW ก็ไปตั้งโรงงานในจีน ทำให้ทำราคาสินค้าได้ถูก

แต่ Brembo = ฝรั่งคุม, TRW = คนจีนคุม

คุณภาพของ Brembo > TRW นิดหน่อย

2. ผมเปลี่ยนจานเบรคจาก TRW หน้าเรียบที่ใช้มา 9 ปีกว่าๆ ที่คด จากร้านทำเบรคแห่งนึง (เม.ย. 2564)
เป็นจานเบรค Brembo หน้าเรียบ ราคาคู่ละ 2,100 บาท (แพงกว่าจาน TRW หน้าเรียบนิดหน่อย--TRW คู่ละ 1,500 บาท)

แต่พึ่งเจียร์จาน TRW มาได้ประมาณ 2 เดือน
ทางร้าน วัดจานเบรค TRW ที่คดด้วยไดอัลเกจ & จานน่าจะคดจากผ้าเบรค Girling ที่เคยใช้ เพราะเนื้อแข็งมากกกก

2.1 จานเบรค TRW ที่คด & วัดจานเบรคคด ด้วยไดอัลเกจ

2.2 จานเบรค Brembo หน้าเรียบ

2.3 กล่องจานเบรค Brembo + แถมน้อตยึดจานเบรคมาให้ในกล่องด้วย

2.4 ผมลองแสกน QR Code ที่กล่อง ตอนกลับมาถึงบ้าน

3. ผมเข้าใจว่าจานเบรค OEM ที่มีขายในท้องตลาด เพื่อทดแทนของเดิม ต้นทุนอาจจะไม่แพงมากก็ได้ครับ
จึงทำราคาขายได้ถูก

ผมอิงจาก City Zx ของผมนะครับ

3.1 จานเบรค TRW หน้าเรียบ ประมาณ 1,500 บาท/คู่

3.2 จานเบรค TRW เซาะร่อง ประมาณ 2,800 บาท/คู่

3.3 จานเบรค RunStop เจาะรู+เซาะร่อง ประมาณ 2,500 บาท/คู่

3.4 จานเบรค Bendix หน้าเรียบ (ตอนจัดโปร) ประมาณ 1,200 บาท/คู่

3.5 จานเบรคแท้เบิกศูนย์ Honda ประมาณ 3,000 บาท/คู่

4. ส่วนประสิทธิภาพจานเบรค TRW หน้าเรียบ Vs. Brembo หน้าเรียบ = ผมแยกความต่างไม่ออกครับ  :'( :'(

แต่ถ้าจาน TRW เซาะร่องที่เคยใช้ = เหมือนผ้าเบรคมันฝืดขึ้น เลยรู้สึกว่าเบรคดีขึ้นนิดนึงครับ

5. และความเห็นจาก สมช. HLM ท่านนึง = แนะนำว่า จานเบรคแบบหน้าเรียบ น่าจะดีสุด ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 11:43:56 »
ผมสั่งจาน brembo แบบเรียบ มาใส่ใน CRV G3 ช่วงที่จาน dixcel ยังมาไม่ถึง ที่เจอก็คือ เบรคจับไวมาก ไวจนตกใจ สะกิดปุ๊บ จับหัวทิ่มเลย ซึ่งก็แปลกดี เพราะอีกพัก จาน dixcel type sd มา จับใส่แทน รถก็กลับมาเบรคปกติ

แล้วเอาจาน brembo ชุดนี้ ไปใส่ CRV G3 อีกคัน (จานเดิมวิ่งมา 2 แสนกมละ) ก็อาการเดียวกันคือ จับไวมาก

นอกนั้น ยังไม่เจออะไร พอดี CRV คันนั้น คลานแต่ในเมือง เรื่องคด ไม่เจออยู่ละ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 11:58:07 »
Brembo Aftermarket ที่ใช้กับ benz ford mazda จานจะเป็นรอยง่ายกว่าของติดรถ คุณภาพคงต่ำกว่าของเบิกศูนย์​

ถ้าไม่ใช่ XTRA กับ MAX แล้วมีลายแล้วมีรู ส่วนใหญ่คนขายเค้าจะเอาจานเรียบธรรมดา ไปกัดลายเจาะรูที่ร้านกลึง​cnc ให้

รถญี่ปุ่นผมชอบซื้อจานเรียบไปกัดลายที่ชอบเอง
ส่วนbenz มีรูอยู่แล้ว ถ้าอยากได้ลายก็กัดเพิ่มได้ ไม่ว่าแบบไหนร้านแถวบางบอนผมเคยทำอยู่ 2ใบ4ด้าน 2,500.-

เอ้าเหรอครับ แปลกจัง ถ้าจานเรียบมันคุณภาพด้อยกว่าศูนย์ มันก็น่าคิดนะ ว่าเขาจะขายได้ยังไง

รถผมจานเบรคศูนย์ คดทุกคัน ที่ผมขับ ต้องเจียรจานทุกรอบที่เปลี่ยนผ้าเบรค(ทุก 2 หมื่นโล ผ้าเบรคหมดแล้ว)

------------------------
คุณ lonely

เท่าที่ทราบมา ก็ตรงกันทุกประเด็นครับ

แต่ที่ผมอาจจะกังวล หรือ ถามแทน หลายๆ ท่าน น่าจะข้อเดียว คือ เรื่องของแท้ ของปลอม เท่านั้นเลย

เพราะน่าจะเป็นทางเลือกสำหรับหลายๆ ท่าน ที่จานคด เจียรจาน แล้ว ต้องการเปลี่ยนจาน ขนาดเท่าเดิม แบบเดิม ในราคาที่โอเค ไม่แพง

ถ้ากลุ่มจาน Hi Carbon ราคาก็จะเพิ่มไปอีก ถึงจะขนาดเท่าเดิม เหมือนคนละเกรด กับ จานเดิม ผมก็จะไม่เอ่ยถึงกลุ่มนี้

ถ้าเป็นเบรคซิ่ง เบรคโต สาย performance อันนี้ดูง่าย เพราะคงเลือกซื้อกับตัวแทนที่น่าเชื่อถือ หรือ เบิกใหม่กับตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ หรือ ถ้ามือสอง เบรคบิ้ว ก็คงหาร้านที่มีหน้าร้าน ชัว์สุด ผมเลยไม่ได้โฟกัสกลุ่มนี้เท่าไหร่เหมือนกัน

ผมสั่งจาน brembo แบบเรียบ มาใส่ใน CRV G3 ช่วงที่จาน dixcel ยังมาไม่ถึง ที่เจอก็คือ เบรคจับไวมาก ไวจนตกใจ สะกิดปุ๊บ จับหัวทิ่มเลย ซึ่งก็แปลกดี เพราะอีกพัก จาน dixcel type sd มา จับใส่แทน รถก็กลับมาเบรคปกติ

แล้วเอาจาน brembo ชุดนี้ ไปใส่ CRV G3 อีกคัน (จานเดิมวิ่งมา 2 แสนกมละ) ก็อาการเดียวกันคือ จับไวมาก

นอกนั้น ยังไม่เจออะไร พอดี CRV คันนั้น คลานแต่ในเมือง เรื่องคด ไม่เจออยู่ละ

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ เนื้อจาน หรือ โลหะ หรือ สารเคลือบ มาคนละแบบ ทำให้ผ้าจับไวขึ้นหรือป่าวครับ เพราะผมก็ไม่ได้ใส่หลายๆ ยี่ห้อ เลยไม่ได้สังเกตขนาดนั้น

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 12:20:17 »
1. เรื่องจานเบรค Brembo OEM ปลอม ผมว่าจากราคา มันก็ถูกอยู่แล้วนะครับ
ในความคิดของผม ไม่ค่อยคุ้มปลอมเท่าไร ??
หรือลองเช็คกับ QR Code ข้างกล่องได้

2. ถ้ากลัวจานเบรค Brembo ปลอม ผมว่าจานเบรค TRW หน้าเรียบ ก็ดีนะครับ ถูกกว่า
แถมทำลายตาข่ายบนเนื้อจานมาให้ด้วย (เห็นว่าทำให้ผ้าเบรคกับจาน ทำงานเข้ากันได้ไวขึ้น)

3. ผมยังเคยเห็นจานเบรค NTN (ยี่ห้อของลูกปืนล้อ) ที่ร้านช่วงล่างเลยครับ แต่ไม่ได้ถามราคา

4. จานเบรค Brembo แบบ OEM, TRW แบบ OEM

เนื้อเหล็ก ถ้าไม่ได้ทำจาก High Carbon แล้วทำจากเหล็กเบอร์อะไรครับ ?? พอจะมีข้อมูลไหมครับ

เพราะจาน TRW เซาะร่อง ที่ผมเคยใช้ เห็นโม้ว่า ทำจากเหล็ก Hi Carbon

5. ส่วนความรู้สึกผมหลังจากใช้ จานเบรค Brembo หน้าเรียบ + ผ้าเบรค Googai รุ่น Kirin = ไม่รู้สึกต่างจากตอนใช้จานเบรค TRW หน้าเรียบ

แต่พอใช้ผ้าเบรค Nissin รุ่น Pad Super + จานเบรค Brembo หน้าเรียบ = ผ้าเบรคคู่หน้า Nissin Pad Super ให้ความรู้สึก "ดูด" ดีกว่า Googai Kirin ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 12:42:11 »
ใช้จาน Xtra จับกับผ้า Xtra
ได้ผลดีมาก เบรคดี จานเรียบ สึกเสมอกัน
แต่ผ้ามีฝุ่นมากนิดหน่อย ยอมรับได้
เมื่อเทียบกับผลที่ได้

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 13:03:22 »
ในทางวิศวกรรม จะมีสินค้าอยู่ 2 เกรด
1. Orignal ก็คือ ของแท้ ภาษาบ้านๆเรียกเบิกศูนย์ (ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ)
2. RE ก็คือ OEM ภาษาบ้านๆเรียกของปลอม ของก๊อป

อะไรก็ตามที่ไม่ได้เบิกศูนย์จะเป็นสินค้า RE ก็คือ OEM ทั้งหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2022, 13:05:04 โดย Vanz »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 14:04:49 »
1. เรื่องจานเบรค Brembo OEM ปลอม ผมว่าจากราคา มันก็ถูกอยู่แล้วนะครับ
ในความคิดของผม ไม่ค่อยคุ้มปลอมเท่าไร ??
หรือลองเช็คกับ QR Code ข้างกล่องได้

2. ถ้ากลัวจานเบรค Brembo ปลอม ผมว่าจานเบรค TRW หน้าเรียบ ก็ดีนะครับ ถูกกว่า
แถมทำลายตาข่ายบนเนื้อจานมาให้ด้วย (เห็นว่าทำให้ผ้าเบรคกับจาน ทำงานเข้ากันได้ไวขึ้น)

3. ผมยังเคยเห็นจานเบรค NTN (ยี่ห้อของลูกปืนล้อ) ที่ร้านช่วงล่างเลยครับ แต่ไม่ได้ถามราคา

4. จานเบรค Brembo แบบ OEM, TRW แบบ OEM

เนื้อเหล็ก ถ้าไม่ได้ทำจาก High Carbon แล้วทำจากเหล็กเบอร์อะไรครับ ?? พอจะมีข้อมูลไหมครับ

เพราะจาน TRW เซาะร่อง ที่ผมเคยใช้ เห็นโม้ว่า ทำจากเหล็ก Hi Carbon

5. ส่วนความรู้สึกผมหลังจากใช้ จานเบรค Brembo หน้าเรียบ + ผ้าเบรค Googai รุ่น Kirin = ไม่รู้สึกต่างจากตอนใช้จานเบรค TRW หน้าเรียบ

แต่พอใช้ผ้าเบรค Nissin รุ่น Pad Super + จานเบรค Brembo หน้าเรียบ = ผ้าเบรคคู่หน้า Nissin Pad Super ให้ความรู้สึก "ดูด" ดีกว่า Googai Kirin ครับ

ใช่ครับ เราจะรู้ ก็ต่อเมื่อเห็นกล่อง เห็นจาน อย่างที่ผมบอกข้างต้น เพราะเหมือนมีบางช่วงที่ผ้าเบรคของ Brembo ปลอมระบาดพอสมควรเลย ถ้าไปที่ร้าน ก็ดีหน่อย แต่ถ้าสั่งออนไลน์ มันไม่เห็นของ มันเลยตอบยาก ที่ที่ผมเอ่ยไว้ข้างต้นตั้นละครับ

ส่วนเนื้อเหล็ก หรือ เกรด ของเหล็ก ที่มาทำจาน(เหล็กหล่อ) ไม่ว่าจะจานเรีบธรรมดา หรือ ไฮคาร์บอน ผมไม่แน่ใจว่า เขามีข้อมูลเปิดเผยกันหรือป่าว แต่ที่ทำได้ ก็คือ ใช้ของ หรือ ยี่ห้อ ที่มันมีมาตรฐาน นี่ละครับ เพราะคิดว่า ผู้ผลิต เขากำหนดพวกนี้และผ่านมาตฐานมาหมดแล้ว

ผ้าเบรคนี้ Googai ผมไม่เคยใช้เลย ที่ผมใช้มา ก็ MuSpec ,ProSpec, Dixcel ES, MetalKing และก็ EBC เขียว ครับ ตอนนี้กลับมาใส่ ProSpec

ใช้จาน Xtra จับกับผ้า Xtra
ได้ผลดีมาก เบรคดี จานเรียบ สึกเสมอกัน
แต่ผ้ามีฝุ่นมากนิดหน่อย ยอมรับได้
เมื่อเทียบกับผลที่ได้

เหมือน Xtra ทำมาเฉพาะรถบางรุ่น ส่วนมากเป็นเก๋ง ไม่เกิน C-Seg ครับ เท่าที่ผมหาดู ถ้าเกินนั้น มีแต่ จานเรียบ หรือ จานซิ่ง ไปเลย

อยากได้มาใส่รถอีกคันอยู่เหมือนกัน แต่ผมเคยถามตั้งแต่ตอนผมใช้เก๋งแล้ว เขาไม่มีทำมาครับ

ในทางวิศวกรรม จะมีสินค้าอยู่ 2 เกรด
1. Orignal ก็คือ ของแท้ ภาษาบ้านๆเรียกเบิกศูนย์ (ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ)
2. RE ก็คือ OEM ภาษาบ้านๆเรียกของปลอม ของก๊อป

อะไรก็ตามที่ไม่ได้เบิกศูนย์จะเป็นสินค้า RE ก็คือ OEM ทั้งหมดครับ

ใช่ครับ ในทางวิศกรรม เขาก็พูดมาแบบนั้น ถ้าไม่ใช่ของติดรถ หรือ ของรุ่นเดียวกับที่โรงงานใช้ เขาก็ตีเป็นของปลอม หรือ เรียกสวยๆ ว่าของเทียบ หรือ เทียบแท้ อะไรพวกนั้นครับ

แต่อันนี้เราก็คงพูดในมุมที่ ของ เทียบแท้ ของ OEM ที่มีคุณภาพ และ ผลิตและจัดจำหน่าย โดยยี่ห้อนั้นๆ โดยไม่ใช่ผลิตไม่มีที่มาและสวมยี่ห้อดังๆ ที่เรียกว่าของ ก๊อป แท้ๆ นั้นละครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 15:37:49 »
ลอง runstop ดูไหมครับ มีทั้งแบบเจาะรู/ร่อง ผสมกันในจานเดียว
เท่าที่ลองใช้เป็นจานหลังก็ไม่พบความต่างจากจานปกติ
แต่ใช้กับผ้าเบรคชนิดผสมเซรามิค ก็สึกเรียบเสมอดี

ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นจานหน้ารับภาระมากขึ้น จะเป็นอย่างไร
ผ่านมาหลายปี ข้อบกพร่องที่เคยโดนต่อว่าตอนสินค้าออกใหม่ๆ น่าจะปรับปรุงแล้ว

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 15:52:16 »
ผมซื้อจานหลัง คู่นึง พร้อมผ้าตัว Ceramic มาใส่ใน Civic FC

ผมว่าดีกว่าของศูนย์ครับ ราคาถูกมาก จานใบละ 700 ผ้าเบรค 900

ดีกว่าถอดจานเดิมไปเจียอีกเปลี่ยนไปเลย

[img width= height= alt=5f3e9487791d69fcf99dfc4e45894e8c.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/5f3e9487791d69fcf99dfc4e45894e8c.md.jpg[/img]
[img width= height= alt=9f7a485d34f9c33c0d8abfb803808bfc.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/9f7a485d34f9c33c0d8abfb803808bfc.md.jpg[/img]
[img width= height= alt=89bbdc1b9c0500dab9adbbf99f4f011c.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/89bbdc1b9c0500dab9adbbf99f4f011c.md.jpg[/img]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 16:02:21 »
ลอง runstop ดูไหมครับ มีทั้งแบบเจาะรู/ร่อง ผสมกันในจานเดียว
เท่าที่ลองใช้เป็นจานหลังก็ไม่พบความต่างจากจานปกติ
แต่ใช้กับผ้าเบรคชนิดผสมเซรามิค ก็สึกเรียบเสมอดี

ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นจานหน้ารับภาระมากขึ้น จะเป็นอย่างไร
ผ่านมาหลายปี ข้อบกพร่องที่เคยโดนต่อว่าตอนสินค้าออกใหม่ๆ น่าจะปรับปรุงแล้ว

เคยได้ยินเหมือนว่ตอนแรกๆ มีปัญหาให้พูดถึงอยู่บ้าง แต่หลังๆ เหมือนปรับปรุงแล้ว ไม่ค่อยเห็นมีว่ามีอะไร

แต่ของเจ้านี้เหมือนจะเป็นกลุ่ม Hi Carbon ราคาจะเพิ่มอีกประมาณนึงครับ

ผมซื้อจานหลัง คู่นึง พร้อมผ้าตัว Ceramic มาใส่ใน Civic FC

ผมว่าดีกว่าของศูนย์ครับ ราคาถูกมาก จานใบละ 700 ผ้าเบรค 900

ดีกว่าถอดจานเดิมไปเจียอีกเปลี่ยนไปเลย

[img width= height= alt=5f3e9487791d69fcf99dfc4e45894e8c.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/5f3e9487791d69fcf99dfc4e45894e8c.md.jpg[/img]
[img width= height= alt=9f7a485d34f9c33c0d8abfb803808bfc.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/9f7a485d34f9c33c0d8abfb803808bfc.md.jpg[/img]
[img width= height= alt=89bbdc1b9c0500dab9adbbf99f4f011c.md.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/89bbdc1b9c0500dab9adbbf99f4f011c.md.jpg[/img]

ใช่ครับ จุดประสงค์ที่ผมถาม คือ ด้วยความที่มันราคาไม่แพง เรียกว่าค่อนข้างถูกด้วยซ้ำไป ถ้าต้องเจียรจาน หรือ จานคด มีตัวเลือกนี้ เปลี่ยนใหม่เลย

อาจจะประสิทธิภาพที่ดีขึ้น(ถ้าเท่าทุน แต่ถูกกว่าเบิกใหม่ศูนย์ ก็ถือว่ากำไร)
อาจจะทนความร้อนดีขึ้น(หรือป่าว)
อาจจะคดยากขึ้น(หรือป่าว)

มันเลยเป็นที่มาของคำถามผมครับ

รถผมที่ใช้งาน 3 คัน จานเบรคคดทุกคัน เบรคที สั่นขึ้นพวงมาลัย คันหลักผมเปลี่ยนเป็นจานอัพเกรดไปละ และ อีกคันต้องไปเจียร อาการสั่นก็หาย(แต่คิดว่าเดี๋ยวก็คงคดเหมือนเดิม) อีกคันเดี๋ยวคงไปเจียร์พร้อมเปลี่ยนผ้าเบรครอบหน้า

เผื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2022, 16:25:58 »
ผมขับมาราวๆ 1000 โลแล้ว หลังจากเปลี่ยน โดนรวมโอเคคับ เปลี่ยนวันแรกๆมีกลิ่นใหม้นิดหน่อยที่จาน เหมือนมันไหม้ตรงที่เคลีือบจานมา พอผ้าเบรคกิน จานเริ่มเข้าที่ก็หายครับ

ฝุ่นไม่มีเลยข้อดีของผ้า เบรคผม หน้าผมเป็น Dixcel SD + Dixcel ES หลังสมัยก่อนเป็น Standad ศูนย์ พอใส่ แบรมโบ้แล้วรู้สึกว่าดูดดีขึนกว่าเก่านิดหน่อย โดยรวม ผมว่าคุ้มกับที่จ่ายไป สองพันนิดๆครับ

เสียดายผ้า Dixcel หลัง Civic FC ผมของหมดตลาดไม่งั้นจะใส่ Dixcel แทนนนน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 05:45:52 »
เท่าที่ทราบมาเป็นเกรดทดแทน ที่เขาไปตั้งโรงงานผลิตในจีนเอาครับ

เพิ่งซื้อมาเหมือนกันครับเป็นตัว xtra ขนาด 325x25 คู่ละ 6600 แต่ยังไม่ได้ลองใช้เหมือนกันครับ ส่วนตัวผมเป็นคนที่ชอบจานเจาะรูว่ามันสวยดี กับลายเจาะเขาก็ดูสวยดีเหมือนกันครับ บวกกับของเดิมที่เคยใช้หาไม่ได้ เลยมาลองกับ brembo xtra ดูบ้างครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 09:56:48 »
ผมขับมาราวๆ 1000 โลแล้ว หลังจากเปลี่ยน โดนรวมโอเคคับ เปลี่ยนวันแรกๆมีกลิ่นใหม้นิดหน่อยที่จาน เหมือนมันไหม้ตรงที่เคลีือบจานมา พอผ้าเบรคกิน จานเริ่มเข้าที่ก็หายครับ

ฝุ่นไม่มีเลยข้อดีของผ้า เบรคผม หน้าผมเป็น Dixcel SD + Dixcel ES หลังสมัยก่อนเป็น Standad ศูนย์ พอใส่ แบรมโบ้แล้วรู้สึกว่าดูดดีขึนกว่าเก่านิดหน่อย โดยรวม ผมว่าคุ้มกับที่จ่ายไป สองพันนิดๆครับ

เสียดายผ้า Dixcel หลัง Civic FC ผมของหมดตลาดไม่งั้นจะใส่ Dixcel แทนนนน

อ้อครับ สำหรับผมก็มองเป็นจานเดิมนั้นละครับ แค่ราคาไม่ได้แพง เจียรจานเดิม ครั้ง 2 ครั้ง ก็แทบจะซื้อใหม่ได้แล้ว มันน่าจะเป็นทางเลือกที่ดี กว่าเบิกศูนย์อยู่ ถ้าจานบาง จานคด เลยอยากเอามาลองกับคันอื่นๆ ในบ้านด้วย

เท่าที่ทราบมาเป็นเกรดทดแทน ที่เขาไปตั้งโรงงานผลิตในจีนเอาครับ

เพิ่งซื้อมาเหมือนกันครับเป็นตัว xtra ขนาด 325x25 คู่ละ 6600 แต่ยังไม่ได้ลองใช้เหมือนกันครับ ส่วนตัวผมเป็นคนที่ชอบจานเจาะรูว่ามันสวยดี กับลายเจาะเขาก็ดูสวยดีเหมือนกันครับ บวกกับของเดิมที่เคยใช้หาไม่ได้ เลยมาลองกับ brembo xtra ดูบ้างครับ

ใช่ครับ ตามที่ผมบอกข้างต้น ไม่ใช่จาน Made In Italy หรอก คงมาจากจีน แต่ก็น่าจะเป็น Brembo เขาทำ กำกับ และ QC เอง เลยอยากเอามาลอง

จาน X-TRA กับ MAX ไม่ได้มีสำหรับทุกรุ่นครับ ผมลองถามมาละ มันมีรุ่นให้เลือก ส่วนมากเป็นเก๋งทั้งญี่ปุ่น และ ยุโรป รุ่นนอกจากนั้น จะเป็นจานเรียบครับ

ตอนผมใช้ Civic กะว่าจะเอา X-TRA มาใส่อยู่เหมือนกัน พอดีเปลี่ยนคันก่อน เลยไม่ทันได้เปลี่ยน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 10:14:04 »
จาน runstop แบบพิเศษ ถูกกว่า max กับ Xtra พอควรครับ
ถ้าสึกมากไป เปลี่ยนใหม่เลย ไม่ต้องเจียรแล้ว
ราคาขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2022, 10:15:41 โดย samaklen »

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 10:21:34 »
ผมเคยใช้ใน2คันครับ

1. Toyota Fortuner BMC จาน 320mm ซื้อ1คู่ เปลี่ยนแทนจานเดิมติดรถที่คด (ผ้าเบรคตอนนี้นเป็น Pro-Spec). หลังจากเปลี่ยนจาน ผ้าเบรคยังคงเดิม ขับแบบเดิม และใช้มาตลอดก็ยังไม่เคยคดครับ.

2. BMW 520d E60 เปลี่ยนจากหน้า+หลัง (แบบจานเรียบธรรมดา) พร้อมผ้าเบรค Semi ของ Brembo (ของเดิมทั้งจานและผ้าเป็นของศูนย์). ก่อนเปลี่ยน จาน+ผ้าศูนย์ที่เคยใช้มาตลอดอายุ  BSI ไม่เคยคดครับ หลังจากเปลี่ยนเป็น Brembo ใช้งานแบบปรกติ ผ่านไปไม่ถึงเดือน จานคด เบรคสั่นจนต้องเข้าเจียร์จาน.

ผมเลยสรุปได้ว่าจาน Brembo ถ้าไปเปลี่ยนแทนของเดิมของรถยี่ปุ่น ผมว่าคุณภาพอาจจะดีเท่าเดิม หรือดีกว่าครับ. แต่เทียบกับของ BMW เดิมๆ ไม่ได้เลยด้วยซ้ำไป. ทั้ง2คันผมซื้อจานจากตัวแทนโดยตรงนะครับ ไม่มีปลอมแน่นอน.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 11:58:28 »
จาน bmw ลองหา balo น่าจะดีกว่าครับ
หรือถ้าลงทุนแบบพี่ต้อม เล่น Zimmermann ก็น่าสนใจ
จานที่คดง่าย เป็นที่น่าสงสัยสาเหตุมาจากไหน
โดยทั่วไป โลหะที่มีการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิฉับพลัน
ก็จะเกิดการคดได้ ถ้ายี่ห้อที่อ้างว่ามาตรฐาน ยังคดง่ายๆ
ควรจะต้องส่งตรวจคุณภาพแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2022, 12:29:46 โดย samaklen »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2022, 13:34:46 »
จาน runstop แบบพิเศษ ถูกกว่า max กับ Xtra พอควรครับ
ถ้าสึกมากไป เปลี่ยนใหม่เลย ไม่ต้องเจียรแล้ว
ราคาขนาดนี้

ใช่ครับ ถ้าราคากลุ่มที่เป็น X-Tra กับ Max มันก็จะไปอยู่กับกลุ่มจานไฮคาร์บอน ของหลายๆ ยี่ห้อแล้ว มีตัวเลือกเริ่มเยอะ

จาน bmw ลองหา balo น่าจะดีกว่าครับ
หรือถ้าลงทุนแบบพี่ต้อม เล่น Zimmermann ก็น่าสนใจ
จานที่คดง่าย เป็นที่น่าสงสัยสาเหตุมาจากไหน
โดยทั่วไป โลหะที่มีการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิฉับพลัน
ก็จะเกิดการคดได้ ถ้ายี่ห้อที่อ้างว่ามาตรฐาน ยังคดง่ายๆ
ควรจะต้องส่งตรวจคุณภาพแล้วครับ

ผมว่า คุณภาพของจาน ถ้าเขาทำราคามาได้ไม่แพง อย่างที่ผมบอกว่า ถ้าถูกกว่าเบิกศูนย์ มันก็เป็นตัวเลือกที่ดีเลย

โดยส่วนตัวผมไม่ใช่ช่าง หรือ วิศกร ผมมองว่า เขาคงใช้ทั้งวัตถุดิบ และ กระบวนการผลิต ที่มัน minimal ที่สุด แต่ยังผ่านมาตรฐานทั้งความแข็ง(hardness) และ ความเหนียว(tensile Strength) และอื่นๆ อยู่ เพื่อเหตุผลหลักๆ เลยคือ cost ครับ

มันเลยทำให้จานมีหลายเกรด ยี่ห้อเดียวกัน ยังมีหลายเกรดเลย อันนี้ผมไม่ได้แปลกใจเลยครับ

แต่ผมว่าที่คด ส่วนมาก มีอยู่ 2 อย่าง คือ

1. พฤติกรรมคนขับ อาจจะไม่สอดคล้องกับของเดิมติดรถ ที่มันก็มีลิมิตของมันเองด้วย ถ้าขับเร็ว เบรคหนัก ซ้ำๆ บ่อยๆ ผมว่าโอกาศคดย่อมสูงตามครับ แก้โดยการเจียรจานที่คดออก หรือ เปลี่ยนจานอัพเกรด เช่นพวกจานไฮคาร์บอน นี่ละครับ ราคาสูงขึ้นมาหน่อย

2. ขับมา จานร้อนยังร้อนๆ อยู่ แล้วล้างรถ หรือ เจอแอ่งน้ำ พอจานร้อน โดนน้ำ โอกาสคด หรือ บิดตัว ก็สูง เหมือนกัน

1. Toyota Fortuner BMC จาน 320mm ซื้อ1คู่ เปลี่ยนแทนจานเดิมติดรถที่คด (ผ้าเบรคตอนนี้นเป็น Pro-Spec). หลังจากเปลี่ยนจาน ผ้าเบรคยังคงเดิม ขับแบบเดิม และใช้มาตลอดก็ยังไม่เคยคดครับ.

2. BMW 520d E60 เปลี่ยนจากหน้า+หลัง (แบบจานเรียบธรรมดา) พร้อมผ้าเบรค Semi ของ Brembo (ของเดิมทั้งจานและผ้าเป็นของศูนย์). ก่อนเปลี่ยน จาน+ผ้าศูนย์ที่เคยใช้มาตลอดอายุ  BSI ไม่เคยคดครับ หลังจากเปลี่ยนเป็น Brembo ใช้งานแบบปรกติ ผ่านไปไม่ถึงเดือน จานคด เบรคสั่นจนต้องเข้าเจียร์จาน.

ผมเลยสรุปได้ว่าจาน Brembo ถ้าไปเปลี่ยนแทนของเดิมของรถยี่ปุ่น ผมว่าคุณภาพอาจจะดีเท่าเดิม หรือดีกว่าครับ. แต่เทียบกับของ BMW เดิมๆ ไม่ได้เลยด้วยซ้ำไป. ทั้ง2คันผมซื้อจานจากตัวแทนโดยตรงนะครับ ไม่มีปลอมแน่นอน.

อ้อ ครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

คันที่เปลี่ยนจานไปแล้ว ผมใช้ของจาน DBA ก็ยังไม่เคยเจียร และ ยังไม่เคยคด แต่คันอื่นจานเดิม นี่เจียรมารอบสองรอบละ ถ้าเปลี่ยนว่าจะลองสั่ง brembo มาลองดูครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2022, 05:32:27 »

ถ้าติดใจในคุณภาพจานโรงงานของ BM ลองหา Zimmermann ใช้ดูครับ เท่าที่ทราบมาจานหลายรุ่นของ BMW zimmermann เขาจะเป็นผู้ผลิตให้ครับ ส่วนร้านลองหาชื่อ พีเอสซี จะอยู่ตรงวรจักรครับ ผมเองก็ซื้อที่นี่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ HeadEgg

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2022, 01:10:59 »
กระทู้ดีมากเลยครับ กำลังจะหาซื้อ จานหลังรุ่นผมเห็น brembo ขายอยู่ข้างละ 640 กลัวจะปลอม หรือเกรดไม่ดี แต่อ่านจากหลายท่านคิดว่าน่าจะโอเคครับ
EK 1996 - D16Y4 AT

ออฟไลน์ pongpanenter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2022, 14:06:44 »
กระทู้ดีมากเลยครับ กำลังจะหาซื้อ จานหลังรุ่นผมเห็น brembo ขายอยู่ข้างละ 640 กลัวจะปลอม หรือเกรดไม่ดี แต่อ่านจากหลายท่านคิดว่าน่าจะโอเคครับ

เพิ่งได้ดูช่อง มิดไนท์ การาจ พาไปดูร้านตัวแทนที่นำเข้า brembo ครับ