ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota cross gr กับ camry 2.5 sport ตัดสินใจไม่ถูก ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5786 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
คุณเอารถ Corolla ยกสูงมาเทียบกับ D-segment คำตอบมันก็ง่ายสิครับ Camry ดีกว่าทุกอย่าง

ออฟไลน์ boogie2020

Camry ดูดีกว่าชัดเจน segment รถก็สูงกว่า

แต่การใช้งานในเมือง 90%  รับส่งลูก  เอาเครื่องเบนซิน 2.5 ลิตรมาเผาน้ำมันเล่นตอนรถติด มันก็ไม่ค่อย make sense

ถ้าด้วยเหตุผลในการใช้งานไป Cross คับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
รถดีทั้งคู่ แต่สไตล์มันต่างกันชัดเจน
ให้แฟนไปลองดีที่สุด
ที่บอกว่าอะไรก็ได้
ซื้อมาแล้วแม่ไม่ถูกใจ
ฟังบ่นไปจนกว่าจะขายครับ
ให้ไปลองแล้วตัดสินใจเอง จะได้ไม่ถูกบ่นทีหลัง

ออฟไลน์ AgentMolder

ถ้าตอบตามลักษณะของรถ Camry ดีกว่าทุกด้าน ภายในใหญ่กว่า ดูหรูกว่า นั่งสบายกว่า เครื่อง อัตราเร่ง ความปลอดภัย ดีกว่าทุกด้าน ที่ด้อยกว่ามีแค่ทัศนวิสัยของรถ Sedan กับ ยกสูง แค่นั้น

ผมใช้ camry ประจำ แต่มีบ้างที่แฟนเอาไปรับส่งลูก ปกติแฟนใช้ Civic แต่พอมาจับ Camry ชมทุกอย่างเลย ขับง่าย รถเหมือนใหญ่ แต่ขับง่ายกว่า civic มาก นั่งสบาย รู้สึกปลอดภัยเวลาทำความเร็ว

แต่ถ้าตอบตามโจทย์อัตนัยข้อนี้ ผมตอบ Cross เพราะใช้ใน กทม. 90% เอาตรงๆผมว่า 100% ด้วยซ้ำ เพราะคุณน่าจะมีรถหลายคันแล้วที่จะออก ตจว. คันนี้แค่ใช้ให้ภรรยารับส่งลูก และใช้ในเมือง คันมันเล็กกว่า ขับง่ายกว่าในแง่การจราจรใน กทม. จอดรถง่ายกว่าเวลาไปห้าง หรือที่ต่างๆ ขนของบางอย่างได้ดีกว่า เพราะรถมันสูง

แต่มันไม่มี Brake Hold ซึ่งผมถทอว่าจำเป็นมากสำหรับการขับรถใน กทม.

แนะนำรอ Cross MC ถ้ารอได้ รอไม่ได้ก็ถอยมาเลยก็ได้ครับ แต่ต้องยอมรับว่ามันไม่มี Brake hold นะ หรือไม่ก็ไป HRV เลยครับ  ;D

สุดท้าย พาไปลองเหอะครับ ถ้าจุดประสงค์คือให้ภรรยาใช้ ก็พาภรรยาไปลองเองเลย ง่ายที่สุด ถ้าเราเลือกให้ แล้วเมียไม่ชอบ คุณจะไม่มีความสุขไปตลอดกาลลลลลลลลล ผู้ชายไม่เคยชนะกับคำว่า "อะไรก็ได้" ของผู้หญิงมาแต่ไหนแต่ไร 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2022, 10:01:37 โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ nawapas.mid

รถคนละประเภท ถ้างบไม่ใช่ปัญหายังไง Camry ก็น่าสนใจกว่าครับ
สิ่งที่ Camry จะด้อยกว่า Cross ในเคสนี้เลยคือ
ความประหยัดน้ำมัน และ ความคล่องตัวในเมือง
นอกนั้น Camry น่าจะกินหมด

แต่ถ้ามองประหยัดน้ำมันเป็นหลัก จิ้ม Cross Hybrid ได้เลยครับ ชนะใสๆ
แต่ถ้าสุดท้ายตัดสินใจจะออก Cross จริงๆ ดู Hrv ด้วยก็ดีนะครับ
Cross น่าเสียดายที่ยังไม่มี เบรคมือไฟฟ้ากับ Auto Hold มาให้
เพราะถ้าใช้รถในเมืองที่รถติดๆ จะเป็นประโยชน์มากครับ

แต่สุดท้ายแล้ว พาภรรยาไปลองดีที่สุดครับ
เค้าชอบคันไหนก็จัดคันนั้นได้เลย

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้า Cross ได้ 2.0 + hybrid เหมือนโฉม EU ทุกอย่างจะจบมากกกกกก

นี่ลากขายเครื่องเก่ามานานแสนนาน แถมอัตราเร่งก็ไม่ได้ดี

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

ราคาต่างกันแค่นิดเดียว ผมไป Camry แบบไม่คิดเลยครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Camry อีกเสียงครับ  เหตุผล

- Luxury
- เครื่องแรง
- การขับเคลื่อนที่เงียบและนุ่มนวลกว่า
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเลือก Camry ค่ะ

ที่บ้านพี่สาวใช้อยู่คันนึง เราว่านั่งสบายกว่า Cross เยอะเลย
เจอ Car Seat หลานไป ก็ไม่รู้สึกอึดอัดมากด้วยค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
camry ครับ  นั่งสบายกว่า กว้างขวาง มันดีกว่า cross ทุกด้านจริง cross ภายในก็ไม่ได้กว้างมากเท่าไหร่
เผื่อจะเอาไปต่างจังหวัดบ้างก็เดินทางได้สบายๆ แต่ถ้าไม่อยากจ่ายค่าน้ำมันแพงคงต้องไป cross ละครับ