ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกเคยไปทำเครื่องที่ร้าน เวลาช่างขันเพลาราวลิ้นใช้ประแจปอนด์ไหมครับ  (อ่าน 1599 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
สวัสดีครับปกติขันฝาสูบต้องใช้ประแจปอนด์ แต่เวลาขันเพลาราวลิ้นช่างจะวัดปอนด์เหมือนขันฝาสูบไหมครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
น๊อตชิ้นส่วนเครื่องยนต์ ถ้าเป็นชิ้นส่วนภายใน คู่มือซ่อมจะมีการระบุค่าแรงขัน ไว้ทุกจุด ถ้าตามมาตรฐานจะต้องขันทุกจุดครับ ถึงแม้เป็นน๊อตยึดเพลาแคมชาร์ฟ ก็ต้องขันกวดตามเสเป็ค การอัดพอตึงมือ น๊อตอาจจะคลายตัวในภายหลังได้ หรือ การขันกวดแน่นเกินไป ก็อาจบีบ เพลาแคมชาร์ฟมากเกินไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ภายใน  หากเป็นอู่มาตรฐาน  ใช้ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
ตามคู่มือจะมีบอกเลยว่าจุดไหนใช้เท่าไหร่ ถ้าเป็นช่างที่มีความรู้จริงๆ จะใช้ครับ

แต่ที่ผมเห็นบางคนไม่ใช้ครับ สักแต่ว่าขันให้แน่นซึ่งมันผิด

ออฟไลน์ XMSL

ยิ่งสมัยนี้มีขันบ็อคไฟฟ้าน่ากลัวดีเหมือนกันนะครับ เจออู่/ช่างมักง่ายพี่แกล่อพรวดเดียวแน่นอน ผมเคยเจอน็อตล้อนี่แหละ...พอดีมีสเปซเซอร์ขับออกมาส่ายทันที ต้องเอากลับไปไล่ลำดับขันทอร์คใหม่ถึงจะได้ศูนย์

ออฟไลน์ final

ส่วนมากช่างจะอีโก้สูงมาก ใครทำตามคู่มือจะถูกมองว่ากาก ไม่โปร

ผมคิดว่าขันตามใจมากกว่าตามคู่มือครับ