ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสภาพแบบนี้คือต้องเปลี่ยนแน่ๆแล้วใช่มั้ยครับ  (อ่าน 2681 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ตามภาพเลยครับ ยางเปลี่่ยนตอนกันยา61 ตอนนี้อายุ3ปี4เดือน จำไม่ได้ว่าวิ่งกี่โลแต่ไม่น่าเกิน40,000 ตอนแรกกะจะลากจนใกล้ๆหน้าฝนค่อยเปลี่ยน แต่อ่านเจอว่าถ้าแตกลายแล้วควรเปลี่ยนแล้ว แล้วถ้าเปลี่ยนแล้วเน้นนุ่มเงียบตัวpilot sport4กับyokohama ae-51อันไหนน่าสนกว่าครับ(เบอร์ยางที่ใช้มีตัวเลือกแค่นี้ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2022, 10:41:14 โดย shando »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
5 ปีแล้วต่อให้ไม่แตกแบบนี้ก็ควรเปลี่ยนล่ะครับ
ส่วนสองตัวที่กล่าวมา ไม่เคยใช้ ae51 เคยแต่ v552 งั้นก็เชียร์ pilotsport4 ละกันครับ

ออฟไลน์ kez

ตามความจริงมันก็ขับได้  แต่ถ้าไปกระแทกมันบ่อย มันก็อาจจะปริแตกกว้างขึ้น

ถ้าไม่ได้ใช้ทุกวัน หรือ วิ่งไม่ไกล ไม่เร็ว ก็ยังรอได้

แต่ถ้าใฃ้ทุกวัน  วิ่งไกล วิ่งเร็ว  แนะนำให้เปลี่ยน

5 ปีแล้วต่อให้ไม่แตกแบบนี้ก็ควรเปลี่ยนล่ะครับ
ส่วนสองตัวที่กล่าวมา ไม่เคยใช้ ae51 เคยแต่ v552 งั้นก็เชียร์ pilotsport4 ละกันครับ
ขออภัยด้วยครับผมนับปีผิด จริงๆเป็นกันยาปี61ครับ

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
กี่โลแล้วครับ ถ้าเน้นนุ่มเงียบ yoko ae51 น่าจะเงียบกว่า เพราะ micheline Pilot เป็นยาง sport ครับ

กี่โลแล้วครับ ถ้าเน้นนุ่มเงียบ yoko ae51 น่าจะเงียบกว่า เพราะ micheline Pilot เป็นยาง sport ครับ
จำไม่ได้ครับ ว่าวิ่งกี่โลแต่ไม่น่าเกิน40,000 ขอโทษที่ตอนแรกบอกไม่ครบครับ

ออฟไลน์ PetchPP

เปลี่ยนเลยครับ ปกติของผมจะ40kหรือ3ปี
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ส่วนตัวแนะนำเปลี่ยนครับ เรื่องยางไม่อยากให้เสี่ยงเลย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bravo

เปลี่ยนเถอะครับ

ชีวิตทุกคนบนรถ ฝากไว้กับยาง 4 เส้น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเองก็ชอบลากเปลี่ยน ช่วงก่อนหน้าฝน
แต่ถ้ายางผม สภาพแบบนี้ ผมคงหาเปลี่ยนเลยครับ มันเริ่มมีรอยแตกแล้ง

ออฟไลน์ bennieT8

สภาพนี้จะทนใช้ไปก็ได้อีกไม่นานก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี  เปลี่ยนเถอะครับ ได้ยางสดปลอดภัยใช้ไปอีกหลายปี  สองตัวนี้ได้ทั้งคู่แต่ส่วนตัวคงไปเด็กอ้วนครับ

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
yokohama dB V552 ไม่มีไซส์หรือครับ ถ้าจะเอานุ่มเงียบและการเกาะถนนตัวนี้จะดีกว่า AE51 นะครับ ลองเช็คดูไซส์ดูอีกทีนะครับ...

yokohama dB V552 ไม่มีไซส์หรือครับ ถ้าจะเอานุ่มเงียบและการเกาะถนนตัวนี้จะดีกว่า AE51 นะครับ ลองเช็คดูไซส์ดูอีกทีนะครับ...
ไม่มีเลยครับไซส์255/35-19 ใจจริงอยากได้v552เหมือนกัน

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ดูจากร่องยาง สภาพยาง อายุยางแล้ว เปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ wolfpack

PS4 ไม่เคยใช้ครับ แต่เป็นยางสปอร์ต นุ่มนิด มีหลายเสียงบอกว่าไม่กลัวน้ำ แต่ก็มีคนบอกว่ากลัวน้ำเหมือนกัน ไม่รู้ว่าตกลงเป็นยังไงแน่

AE51 ใช้อยู่กับ WRX VAG ครับ เป็นยางตัวประหยัด แต่สมรรถนะไม่ธรรมดาเลย โยนโค้ง เจอน้ำ หนึบมาก คุ้มอย่างไม่น่าเชื่อ แต่เสียงเอี๊ยดอ๊าดเวลายูเทิร์นเยอะไปนิด ซึ่งตอนใช้ P-Zero ใน X3 แม้ว่าจะวิ่งมาห้าหมื่นโลแล้ว ก็ยังเงียบสนิท ไม่ได้ยินเสียงร้องตอน u-turn เลยครับ

ไม่ผิดหวังทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
ตามรูป AE50 ทำไมหมดสภาพเร็วจัง ของผมเปลี่ยน ก.ค.61 เหมือนกันวิ่งมา 80,000 โลแล้ว ยังดีอยู่ ตามรูปนี่ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

ปล.พยายามแนบรูปแล้วแต่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เปลี่ยนครับ แม่ผม T005A 3 ปีกว่าสภาพหน้ายางไม่ต่างกัน แต่ลายแตกงาน้อยกว่า
เสียงและความนุ่มยังเหมือนเดิม ผมก็ให้เปลี่ยนเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ yodmanoot

เปลี่ยนดีกว่า ก็ลากเกินอายุจนยางเริ่มแตก
เสียเงินหลักพัน-หมื่น ดีกว่าเสียเงินหลักแสน-ล้าน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ blitzpao

อายุยางพอๆกับ Enslave ติดรถ Mazda 2 ผมเลย สภาพก็พอๆกันคือบริเวณริมๆแตกลายหมดแล้วแต่สะพานยางยังโอเคอยู่ ผมกะว่าจะเปลี่ยนก่อนหน้าฝนที่จะถึง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามรูป AE50 ทำไมหมดสภาพเร็วจัง ของผมเปลี่ยน ก.ค.61 เหมือนกันวิ่งมา 80,000 โลแล้ว ยังดีอยู่ ตามรูปนี่ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

ปล.พยายามแนบรูปแล้วแต่ไม่ได้ครับ

AE50 ผม ลากมาตั้งแต่ปี 15 เพิ่งเปลี่ยนเป็น 51 ไม่กี่เดือนนี่เอง สานต่อได้ไม่ต้องมองม้าชลินเลยล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวจะไปเปลี่ยนพรุ่งนี้แล้วครับ

สรุปว่าขอไปต่อกับAE51เพราะไม่ได้ขับเร็วมาก+อยากได้นุ่มเงียบที่สุดเท่าที่หาได้ คิดว่าเรื่องนี้AE51น่าจะดีกว่าPS4ที่เป็นยางsportหน่อยนึง(มั้ง)

กับไปหาข้อมูลเจอว่าPS4ล็อตหลังๆช่วงปีที่แล้วสมาชิกเจอปัญหากันเยอะไม่ดีเหมือนช่วงออกใหม่ๆ เลยถอยดีกว่า

ออฟไลน์ panupong508